Nhờ tư vấn thiết kế nhà phố 5x20m

david_duong

Xe hơi
PA1 : Đúng thế. Nhưng cũng còn tùy cụ chủ có muốn bớt sân trước (để xe), sân sau (tiểu cảnh) không? Với cả nếu chia 3 thì bị vụn, chia kiểu góc cạnh làm xấu cái phòng ngủ đi nên em ko khuyến khích lắm làm theo hương án đấy (với em cái giá phải trả nó hơi đắt nếu chia 3 ngủ/sàn)
PA2 : cầu thang trong nhà chú ý vẫn phải lên đến tầng thượng. Nhưng phương án này sẽ chỉ có tối đa 3 phòng ngủ trong khi nhu cầu của cụ ấy là 4 ngủ.
Chắc có lẽ em nghe lời cụ để cùng lắm 1 tầng 3 phòng. Cái chính là em muốn kết hợp cả văn phòng và nhà ở, mà liền kề chỗ em nó theo quy định chỉ được 4 tầng. Nhà nào cũng thế nên mình không phá được.
Phương án tầng 1,2 làm văn phòng và tầng 3-4 để ở khá hợp lý, nhưng bố mẹ em thi thoảng ở quê ra không leo được cầu thang. Lắp thang máy em thấy phức tạp tốn diện tích ít sử dụng (em thì muốn leo cầu thang cho giảm mỡ bụng mà bố mẹ em thì k ở thường xuyên)
Phương án tầng 1,2 ở còn 3,4 làm văn phòng cũng được nhưng k biết làm sao để k ảnh hưởng đến sinh hoạt của mình. Thôi thì hóng tiếp các cụ chia sẻ thêm.

Hàng xóm nhà em đấy ah

Alexandre Ciskob

Xe điện
2 nhà sát lưng ntn, mà tầng 2 lùi có 1m thì rất bí, và lại thành ra bị bẩn, ko thông thoáng.
Kiểu gì cũng có nhà bịt phía sau lại thành chuồng chim, sử dụng thép và mái kính/ nhựa cho mà xem

theo cháu, cụ nên lùi hẳn 4m, trồng cái cây thì đẹp

david_duong

Xe hơi
2 nhà sát lưng ntn, mà tầng 2 lùi có 1m thì rất bí, và lại thành ra bị bẩn, ko thông thoáng.
Kiểu gì cũng có nhà bịt phía sau lại thành chuồng chim, sử dụng thép và mái kính/ nhựa cho mà xem

Chắc không đến nỗi họ bịt đâu, họ chỉ để cái cửa sổ vậy thôi chứ bịt thì cũng k giải quyết dc gì. Nếu thụt lại mạnh quá 4m như vậy thì các tầng trên mất nhiều đất quá, coi như mỗi tầng mất 1 phòng nhỏ.

Dogmatix

Xe tăng
Mời các cụ cho ý kiến về tác phẩm cây nhà lá vườn của em :D
View attachment 652024
Chả ai làm 2 cái phòng ngủ tin hin ở tầng 2 như cụ đâu. Chỉ có cụ mới có thể hình dung ra được kiểu phòng ngủ như thế :D
Em không có chuyên môn thiết kế, nhưng chỉ cần làm một phép tính nhỏ thế này thì cụ thấy ngay là kiểu bố trí phòng ngủ như vậy là cực kỳ không hợp lý:

Đất rộng có 5m, xây khẳng định không được đủ 5m, kiểu gì cũng bị hụt một hai phân mỗi bên (do còn vướng tường nhà hàng xóm). Tường 2 bên bị mất tối thiểu 25cm, đấy là tối thiểu, bao gồm gạch (10cm) và vữa chát tường (tầm 1-2cm). Như vậy là lòng nhà chỉ còn khoảng 4.7m.
4.7m mà cụ còn bổ đôi ra 1 phát nữa, lại phải trừ vách ngăn đi, tầm 13-14cm. Vậy lòng nhà còn 4.56m. Mỗi phòng ngủ độ rộng chỉ còn 2.28m, cho là 2 mét 3 cho tròn. Trong phòng còn có cột nữa, cột ở các góc xơi 13cm mỗi phía. Nhìn sẽ cực kỳ hẹp, như cái hang.

Một cái giường bèo cũng rộng 1.6m, đấy là bèo, còn ko là 1.8m. Dài 2.2m. Trong phòng ngủ còn cả tủ quần áo, kệ (có thể có, có thể ko), giá treo TV... Kê vào liệu phòng còn chỗ để đi hay không? Phòng ngủ mà quá chật chội, tù túng, chả ai muốn ở.

Đừng thiết kế kiểu như của cụ. Hãy để kiến trúc sư tư vấn.

PS: Cụ đã xác định thuê kiến trúc sư, vậy hãy để kiến trúc sư tự do sáng tác, đừng bắt họ phải sáng tác trong 1 cái khuôn, khó ra được sản phẩm tốt.

Chỉnh sửa cuối:

david_duong

Xe hơi
Chả ai làm 2 cái phòng ngủ tin hin ở tầng 2 như cụ đâu. Chỉ có cụ mới có thể hình dung ra được kiểu phòng ngủ như thế :D
Em không có chuyên môn thiết kế, nhưng chỉ cần làm một phép tính nhỏ thế này thì cụ thấy ngay là kiểu bố trí phòng ngủ như vậy là cực kỳ không hợp lý:

Đất rộng có 5m, xây khẳng định không được đủ 5m, kiểu gì cũng bị hụt một hai phân mỗi bên (do còn vướng tường nhà hàng xóm). Tường 2 bên bị mất tối thiểu 25cm, đấy là tối thiểu, bao gồm gạch (10cm) và vữa chát tường (tầm 1-2cm). Như vậy là lòng nhà chỉ còn khoảng 4.7m.
4.7m mà cụ còn bổ đôi ra 1 phát nữa, lại phải trừ vách ngăn đi, tầm 13-14cm. Vậy lòng nhà còn 4.56m. Mỗi phòng ngủ độ rộng chỉ còn 2.28m, cho là 2 mét 3 cho tròn. Trong phòng còn có cột nữa, cột ở các góc xơi 13cm mỗi phía. Nhìn sẽ cực kỳ hẹp, như cái hang.

Một cái giường bèo cũng rộng 1.6m, đấy là bèo, còn ko là 1.8m. Dài 2.2m. Trong phòng ngủ còn cả tủ quần áo, kệ (có thể có, có thể ko), giá treo TV... Kê vào liệu phòng còn chỗ để đi hay không? Phòng ngủ mà quá chật chội, tù túng, chả ai muốn ở.

Đừng thiết kế kiểu như của cụ. Hãy để kiến trúc sư tư vấn.

PS: Cụ đã xác định thuê kiến trúc sư, vậy hãy để kiến trúc sư tự do sáng tác, đừng bắt họ phải sáng tác d trong 1 cái khuôn, khó ra được sản phẩm tốt.
Em sửa rồi mà cụ, cụ xem ở bài gần đây nhé. Cảm ơn cụ đóng góp ý kiến.

trungkts

Xe tải

Anh hay chị đây ? Ra sân đi anh ...

kts.duybinh

Xe hơi
Phải làm giao thông riêng cho khối vp thôi cụ ợ. Ko thì cụ xây thêm 1 cái gác lửng. Cho các cụ ngủ ở gác lửng vậy. Nhưng thế thì lại xa con cháu quá. Cũng bất tiện nhể

Sent from my iPhone using Tapatalk

kts.duybinh

Xe hơi
Nghe cụ nói hoang mang quá, cụ đánh giá thiết kế này giúp em với
View attachment 654568
Chài. Chia dc 4 ngủ+chỗ để đàn piano 1 tầng cơ à. Thế vào phòng ngủ chắc kê dc mỗi cái giường vào góc. E thấy chia 3 ngủ đã khó đẹp rồi cụ ạ. 4 ngủ thì chắc ko ở nổi đâu

motoX

Xe hơi
Em hóng vụ thi công. E đang làm dự án The Manor Central Park chỗ Nguyễn Xiển ạ.

kts.duybinh

Xe hơi
Đang xem deadpool tự nhiên nghĩ phương án. Tâng 1 làm 1 thang ngoài trời chỉ lên đến tầng 2 và 1 thang trong nhà đi lên như bt. Tầng 2 thì ngăn ra 1 nửa to làm văn phòng ở phía trước ( chỗ cái thang ngoài trời). Nửa sau thì là phòng ngủ cho ông bà. Còn cái thang trong nhà cứ tiếp tục đi lên tầng trên:)). Bên trên là bếp+khách+1 ngủ. Thế tầng trên lại có 2 ngủ to oạch. Ko biết văn phòng thế có đủ số ng cụ cần chưa

Website
archivina.com
Thấy các cụ bàn luận sôi nổi quá. mà không ai phác cho cụ chủ 1 bản vẽ để cụ dễ hình dung. Em gửi cụ chủ phương án của em. Cũng mong các cụ khác góp ý cho phương án này của em luôn. Em tự đánh giá phương án này khá là ổn so với đề bài cụ chủ được ra.
1. Khu sinh hoạt của gia đình ở tầng 1, 2
2. bố trí cầu thang riêng cho khu văn phòng trên tầng 3, 4
3. Hạn chế tối đa việc sinh hoạt của gia đình bị ảnh hưởng
4.Đảm bảo toàn bộ các phòng có ánh sáng tự nhiên.
Còn lại xin mời các cụ góp ý

david_duong

Xe hơi
Thấy các cụ bàn luận sôi nổi quá. mà không ai phác cho cụ chủ 1 bản vẽ để cụ dễ hình dung. Em gửi cụ chủ phương án của em. Cũng mong các cụ khác góp ý cho phương án này của em luôn. Em tự đánh giá phương án này khá là ổn so với đề bài cụ chủ được ra.
1. Khu sinh hoạt của gia đình ở tầng 1, 2
2. bố trí cầu thang riêng cho khu văn phòng trên tầng 3, 4
3. Hạn chế tối đa việc sinh hoạt của gia đình bị ảnh hưởng
4.Đảm bảo toàn bộ các phòng có ánh sáng tự nhiên.
Còn lại xin mời các cụ góp ý

Tầng 1 tầng 2 em thấy khá ổn, em chỉ có mong muốn riêng là tầng 3 và 4 em chỉ muốn có 1 phòng làm việc và 1 vs mỗi tầng. Có cách nào để lên văn phòng nhưng k nhìn thấy phòng ngủ gia đình không ah

kts.duybinh

Xe hơi
Em hóng vụ thi công. E đang làm dự án The Manor Central Park chỗ Nguyễn Xiển ạ.
Hóng vụ thi công là sao bác. Mà cái đường xuyên ra xa la bác có hóng dc nó dc mấy chục % ko ợ.

Website
archivina.com
Tầng 1 tầng 2 em thấy khá ổn, em chỉ có mong muốn riêng là tầng 3 và 4 em chỉ muốn có 1 phòng làm việc và 1 vs mỗi tầng. Có cách nào để lên văn phòng nhưng k nhìn thấy phòng ngủ gia đình không ah
Có 1 cách là quay thang lại như thế này cụ ạ. Nhưng em muốn tận dụng ánh sáng phía trước nhà cho phòng ngủ.
Ngoài ra còn 1 cách là đẩy thang trước nhà ra phía sau. bố trí tiểu cảnh và WC dưới thang luôn. tuy nhiên sẽ phạm lỗi phong thủy, thêm nữa sinh hoạt của gia đình ở dưới nhà cũng sẽ bị ảnh hưởng
Tầng 3, 4 thì đơn giản nên em không điều chỉnh ở đây. À phòng ngủ 1 em thiếu nét tường cụ nhé :D

david_duong

Xe hơi
Có 1 cách là quay thang lại như thế này cụ ạ. Nhưng em muốn tận dụng ánh sáng phía trước nhà cho phòng ngủ.
Ngoài ra còn 1 cách là đẩy thang trước nhà ra phía sau. bố trí tiểu cảnh và WC dưới thang luôn. tuy nhiên sẽ phạm lỗi phong thủy, thêm nữa sinh hoạt của gia đình ở dưới nhà cũng sẽ bị ảnh hưởng
Tầng 3, 4 thì đơn giản nên em không điều chỉnh ở đây. À phòng ngủ 1 em thiếu nét tường cụ nhé :D
View attachment 656305
Đa tạ cụ

Website
archivina.com

Dogmatix

Xe tăng
Em sửa rồi mà cụ, cụ xem ở bài gần đây nhé. Cảm ơn cụ đóng góp ý kiến.
Em xem hết rồi. Nhưng em là em nể cái sự sáng tạo của cụ quá nên cứ nói thôi. Vì trần đời em chưa gặp ai đất rộng vậy mà phòng ngủ lại vậy :D
Công việc của kts thì cứ để kts làm, trừ khi mình đủ tự tin có khả năng hơn họ ;))

david_duong

Xe hơi
Em xem hết rồi. Nhưng em là em nể cái sự sáng tạo của cụ quá nên cứ nói thôi. Vì trần đời em chưa gặp ai đất rộng vậy mà phòng ngủ lại vậy :D
Công việc của kts thì cứ để kts làm, trừ khi mình đủ tự tin có khả năng hơn họ ;))
Em lại muốn đóng góp phần nào đó vào ngôi nhà của mình.

Website
archivina.com
Em lại muốn đóng góp phần nào đó vào ngôi nhà của mình.
mẫu này của cụ tương đối giống mẫu hôm qua em gửi cụ đầu tiên đấy. Nhưng nhà cụ thế này thiếu sáng lắm cụ ạ. Phòng giữa nhà cụ hoàn toàn không có ánh sáng tự nhiên