Nhờ tư vấn thiết kế nhà phố 5x20m

david_duong

Xe hơi
mẫu này của cụ tương đối giống mẫu hôm qua em gửi cụ đầu tiên đấy. Nhưng nhà cụ thế này thiếu sáng lắm cụ ạ. Phòng giữa nhà cụ hoàn toàn không có ánh sáng tự nhiên
Vâng, là do em lấy cảm hứng từ mẫu của cụ mà. Em thức xuyên đêm để thay đổi cho phù hợp nhu cầu. Chỗ màu xanh là giếng trời cụ ah. Em để rộng 6m ngang 70cm. Theo kinh nghiệm của cụ như vậy có đủ sáng không ah. Nếu không thì có thể giải quyết thế nào ah.

moonlife

Xe container
Có 1 cách là quay thang lại như thế này cụ ạ. Nhưng em muốn tận dụng ánh sáng phía trước nhà cho phòng ngủ.
Ngoài ra còn 1 cách là đẩy thang trước nhà ra phía sau. bố trí tiểu cảnh và WC dưới thang luôn. tuy nhiên sẽ phạm lỗi phong thủy, thêm nữa sinh hoạt của gia đình ở dưới nhà cũng sẽ bị ảnh hưởng
Tầng 3, 4 thì đơn giản nên em không điều chỉnh ở đây. À phòng ngủ 1 em thiếu nét tường cụ nhé :D
View attachment 656305
Phương án này gần tới rồi.
1. Cầu thang ngoài sân có thể làm thang sắt đen xoáy, đỡ tốn diện tích. Sau này nhỡ cụ chủ đổi ý ko làm văn phòng nữa thì gỡ cái thang sắt đi là mặt tiền lại đẹp lung linh như cô tiên.
2. Thang bộ + ô thoáng trong nhà hơi có vấn đề, xem lại chút. Mất nhiều diện tích hành lang với sảnh quá.
3. Cân nhắc chia 2 phòng ngủ theo phương án em đã gửi. Trường hợp vẫn làm theo phương án của cụ thì nên thu hẹp chiều ngang phòng, chỉ nên để 3x3,5 là hợp lý. (hành lang 1,5m cả tường)

Chỉnh sửa cuối:

david_duong

Xe hơi
Phương án này gần tới rồi.
1. Cầu thang ngoài sân có thể làm thang sắt đen xoáy, đỡ tốn diện tích. Sau này nhỡ cụ chủ đổi ý ko làm văn phòng nữa thì gỡ cái thang sắt đi là mặt tiền lại đẹp lung linh như cô tiên.
2. Thang bộ + ô thoáng trong nhà hơi có vấn đề, xem lại chút. Mất nhiều diện tích hành lang với sảnh quá.
3. Cân nhắc chia 2 phòng ngủ theo phương án em đã gửi.
Cụ xem bản của em xem có vấn đề gì không ah. Bản mới nhất ấy.

moonlife

Xe container
Cụ xem bản của em xem có vấn đề gì không ah. Bản mới nhất ấy.
1. 2 cầu thang trong nhà như thế ko ổn chút nào. Em tư vấn cụ làm 2 cầu thang vì 1 thang dùng riêng cho VP, 1 thang riêng cho gia đình cụ nhé. Tức là khách vs nhân viên VP ko thể tự do vào phòng khách với phong ngủ nhà cụ. Không gian 2 khối phải tách biệt nhau. Cùng lắm chung nhau cái sân để xe thôi.
2. Khe lấy sáng lấy gió hẹp và dài ko hiệu quả đâu ạ. Trừ khi nhà bên cạnh người ta cũng lùi lại tương đương.
Cụ cứ để các ae có chuyên môn xử lý giúp cụ sẽ tốt hơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xe container
Em xem hết rồi. Nhưng em là em nể cái sự sáng tạo của cụ quá nên cứ nói thôi. Vì trần đời em chưa gặp ai đất rộng vậy mà phòng ngủ lại vậy :D
Công việc của kts thì cứ để kts làm, trừ khi mình đủ tự tin có khả năng hơn họ ;))
Quá nể luôn ý chứ ạ :D Đơn giản nhất là làm cái hành lang dài thượt chia vào các phòng nhỏ như nhà nghỉ :D Có khi phải chia đc 5 phòng chứ chả chơi. Phòng lại vuông vắn tầm 4x3 quá ổn áp

Website
archivina.com
1 số vấn đề trong phương án của cụ:
1. Khe lấy sáng của cụ chỉ có thể lấy sáng cho tầng trên cùng, càng xuống dưới thì gần như không có
2. Ở tầng 2 cụ chia phòng như thế thì nhà bị chia thành 2 khối hoàn toàn, ở diện tích không gian sẽ hoàn toàn bị thu hẹp, tạo cảm giác chật chội.
3. Cụ thử hình dung, mở cửa phòng ra, là thấy ngay cửa phòng đối diện, 2 bức tường và cái cầu thang. không gian chung là hoàn toàn không có (ý em không phải là không gian sinh hoạt chung nhé)
Thiết nghĩ cụ chỉ nên tham gia vào ý tưởng sơ bộ, khi đã thống nhất ý tưởng rồi thì để việc còn lại cho kts cụ ạ. Đừng nên hao tâm tổn trí quá

david_duong

Xe hơi
1 số vấn đề trong phương án của cụ:
1. Khe lấy sáng của cụ chỉ có thể lấy sáng cho tầng trên cùng, càng xuống dưới thì gần như không có
2. Ở tầng 2 cụ chia phòng như thế thì nhà bị chia thành 2 khối hoàn toàn, ở diện tích không gian sẽ hoàn toàn bị thu hẹp, tạo cảm giác chật chội.
3. Cụ thử hình dung, mở cửa phòng ra, là thấy ngay cửa phòng đối diện, 2 bức tường và cái cầu thang. không gian chung là hoàn toàn không có (ý em không phải là không gian sinh hoạt chung nhé)
Thiết nghĩ cụ chỉ nên tham gia vào ý tưởng sơ bộ, khi đã thống nhất ý tưởng rồi thì để việc còn lại cho kts cụ ạ. Đừng nên hao tâm tổn trí quá
Chính vì rất quan trọng nên em cần có thời gian nghiền ngẫm. Em vẫn lắng nghe ý kiến các cụ và chờ đợi phương án tốt hơn. Sau khi có sơ đồ phác thảo sẽ nhờ kts thiết kế chi tiết.

Website
archivina.com
Về cơ bản thì như vậy được rồi cụ à. Đề bài để cụ ra cho kts đã khá đầy đủ.
1. Khu sinh hoạt ở tầng 1, tầng 2. Văn phòng tầng 3, 4
2. Tầng 1, 2 đảm bảo đầy đủ: gara, bếp, khách, 3 ngủ, 1 tiểu cảnh (nếu kts có thể bố trí tất cả 4 ngủ thì càng tốt)
3. Yêu cầu 2 thang, 1 thang trước, 1 thang giữa nhà, sao cho ảnh hưởng của văn phòng tới sinh hoạt ít nhất có thể
4. Đảm bảo ánh sáng tự nhiên cho công trình
Việc còn lại là chia phòng như thế nào, vị trí kích thước lỗ mở sẽ là phần của kts

donamtrung

Xe hơi
E thì thấy cụ chủ không nói rõ cho mọi người biết là quy hoạch khu này chỉ được xây có 80% thôi, lùi sau 1m, lùi trước bao nhiêu e ko rõ lắm.

david_duong

Xe hơi
E thì thấy cụ chủ không nói rõ cho mọi người biết là quy hoạch khu này chỉ được xây có 80% thôi, lùi sau 1m, lùi trước bao nhiêu e ko rõ lắm.
Em chưa rõ lắm, theo luật là vậy nhưng thấy mấy cụ bên cạnh toàn xây hết đất.