[Funland] Nhờ tư vấn về làm hộ chiếu hết hạn quá 10 năm ở nước ngoài

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Đã từng cư trú bất hợp pháp rồi thì làm gì còn cửa nào để hợp pháp lại trừ khi về VN làm lại visa phỏng cụ?
Còn trường hợp nữa - ra đường gặp may trúng hoàn cảnh kiểu như hi sinh thân mình, dũng cảm cứu trẻ em, người già dc quay clips thành anh hùng may ra dc xét lại
Chính sách nhân đạo nên vẫn đc cụ ạ, Ba Lan, thực hiện 2 lần từ khi vào EU

lookyoung

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã tư vấn. Em muốn hỏi các cụ là có văn bản pháp luật quy định ko làm hộ chiếu cho người cư trú bất hợp pháp ko.?

Nếu chỉ để làm giấy thông hành để về thì ko bàn tới.
Nhiều người ở đây chỉ muốn làm hộ chiếu để tiêm vacxin.
Ví dụ ở Nga có 5000 người Việt Nam cư trú bất hợp pháp x 500$/1 quyển hộ chiếu thì con số cũng lớn
Xin cấp lại hộ chiếu ở nước ngoài bao giờ sứ quán cũng bắt phải có thẻ cư trú hợp pháp hoặc visa còn hạn thì mới xử lý hồ sơ nên người nhà cụ chắc chắn phải qua dịch vụ rồi.

Cái này cũng nhạy cảm, vì nếu sứ quán cấp hộ chiếu trong thời gian ở bất hợp pháp, nếu có vấn đề gì xảy ra ở nước sở tại họ truy ngược lại thì đi cả dây ở sứ quán đấy.

Ở châu Âu thì cấp lại hộ chiếu khoảng 70e, dịch vụ mà gấp 10 lên cũng chỉ 700e nên có cửa thì cứ triển khai thôi.

Gió biển

Xe tải
Con ông chú họ nhà em ở quê, hiện đang cư trú không giấy tờ tại Châu Âu bây giờ cần làm hộ chiếu nhưng không làm được hoặc làm được nhưng sẽ mất gấp 10 lần lệ phí quy định.
Lý do: hộ chiếu cũ đã hết hạn quá 10 năm.
Các cụ cho em hỏi có văn bản quy định nào về cấp đổi hộ chiếu cho người Việt Nam ở nước ngoài, mức phạt....
Em xin cám ơn và hậu tạ.
1. Văn bản là Luật xuất nhập cảnh 2019 và các thông tư liên quan. 2. hộ chiếu quá hạn trên 01 năm là phải cấp mới. Khai tờ khai xin cấp hộ chiếu; nộp các giấy tờ chứng minh có quốc tịch VN (giấy khai sinh; hộ chiếu hết hạn; cmt….), thẻ cư trú; khi khai tờ khai nhớ ghi rõ địa chỉ thường trú ở VN trước khi xuất cảnh; sđt người thân đang ở VN (bố, mẹ, anh chị e ruột). 3. Nộp hồ sơ và đợi.

Chỉnh sửa cuối:

pajero2011

Xe tải
Ở trong nước thì hộ chiếu cũ hết hạn hoặc thậm chí bị mất vẫn cấp mới hộ chiếu bình thường.

Ở ngoài nước thì theo luật em trích dẫn ở trên thì hộ chiếu cũ hết hạn hoặc mất cũng cấp mới bình thường.

Nếu bị vướng thì sẽ bị vướng ở các lí do khác chứ không phải vì hộ chiếu hết hạn mà không cấp nữa.

Theo như em hiểu là xuất trình hộ chiếu đã được cấp, chứ ko có quy định là ko cấp nếu hộ chiếu đã hết hạn nhiều năm đúng ko cụ

Gió biển

Xe tải
Ở trong nước thì hộ chiếu cũ hết hạn hoặc thậm chí bị mất vẫn cấp mới hộ chiếu bình thường.

Ở ngoài nước thì theo luật em trích dẫn ở trên thì hộ chiếu cũ hết hạn hoặc mất cũng cấp mới bình thường.

Nếu bị vướng thì sẽ bị vướng ở các lí do khác chứ không phải vì hộ chiếu hết hạn mà không cấp nữa.
Mất quá 01 năm phải gửi hồ sơ về trong nước xác minh. Trong nước có văn bản ok mới cấp được.

pajero2011

Xe tải
Mất quá 01 năm phải gửi hồ sơ về trong nước xác minh. Trong nước có văn bản ok mới cấp được.
Theo em hiểu thì cấp ở nước ngoài là gửi về xác minh hết. Cục QLXNC họ có cơ sở dữ liệu chứ ĐSQ thì chỉ có phôi và máy in thôi, chỉ in được hộ chiếu chứ các thủ tục xác minh thì ĐSQ chắc là chịu.

Gió biển

Xe tải
Đúng rồi cụ. Nhưng xác minh chỉ đối với trường hợp cấp hộ chiếu lần đầu (bao gồm các đc nhập cảnh trái phép và vứt hết giấy tờ tuỳ thân đi để nước ngoài chưa xác minh được và cho cư trú tạm thời) và hộ chiếu bị mất do Cục QLXNC cấp. Còn lại cơ quan đại diện được phép cấp.

Chỉnh sửa cuối:

money_talk

Xe tăng
Chính sách nhân đạo nên vẫn đc cụ ạ, Ba Lan, thực hiện 2 lần từ khi vào EU
Chính sách nhân đạo thì đúng đợt (thật) may ra họ xét nhé. Có những nước tung tin nhân đạo để vét 1 mớ hoặc vì mục đích khác của họ. Đợt xét nhân đạo khả thì nhất khi nguyên thủ quốc gia sang thăm nhau.

tieunhupha

Xe điện
Nó cấp mới cho là tốt rồi các cụ ạ. Người nhà bên vợ em sang Đài cũng "hộ chiếu hết hạn chục năm" đến lúc muốn về phải ra trình báo và nhập trại tạm giữ để xác minh, sau khi xác minh ok hết thì nó trục xuất và cấm nhập cảnh lại trong 5 hay 10 năm gì đó chứ chỉ thu thêm phí gia hạn thì em thấy còn ngon chán.

ocean1

Xe điện
Lách luật sao mà hay thật, đến cả 10 năm, sống và đi làm nơi đó, không có giấy tờ lận lưng

TÔN

Xe container
Tư vấn cho e với
HC e cấp 2007,đến 2012 hết hạn.vì sau đó e cũng chẳng đi đâu nên lười ko đi gia hạn.sổ cũ cũng mất tiêu rồi
Giờ e muốn xin cấp lại thủ tục như nào.e ở HN,trước e lên 89 THĐ xin cấp