Nhờ vả tẹo: Một số thắc mắc khi chạy Ford Mondeo.

L.K.T

Xe máy
Các Mondger cho em hỏi lần chót về vụ chìa khóa nhé!
Như đã nói, xe em bị riêng cửa lái, sau khi chạy cửa tự khóa như bình thường nhưng mình không mở được do chốt khóa bị đóng và chỉ có cách là mở bằng chìa khóa. Cứ thế này chắc em phải bán xe Mon thân yêu và chia tay hội Mon mất các cụ ơi...
Cứu em!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Mon 2003 nhà em đi 4 năm chả bị lần nào.
Mondapec thì sau 1 năm là dở chứng cứ vài tháng 1 lần với cái khóa cửa lái, em cũng muốn chia tay nên chả thèm tìm hiểu nguyên nhân nữa.
Cụ Tân chủ tịch cứ bán quách đi cho đỡ bực mình :69::69::69:

dngduc

Xe điện
Em mà như cụ giangduydat thì đến lần thứ hai là tháo cánh cửa ra xem, chắc chỉ mấy cái chi tiết cơ khí vớ vẩn trong cụm móc khóa và đường dây cáp dẫn đến mồm khóa thôi. Không phức tạp như máy ảnh số đâu !
Hồi trước mông đau nhà em cũng dính cái món nứt cái mấu bên trong tay kéo khóa, cứ phải bấu vào cái bộ lock ở phía trên để mở cửa ra, em tháo ra mang đến chỗ mấy ông hàn nhựa bằng bếp dầu (hay hàn yếm xe máy với cả dép nhựa ấy) cho 15k hàn vào phát là ngon (hãng báo giá mỗi bộ tay móc là 800k - vãi chưởng)

Bác cứ thử (lúc nào bị khóa ấy) bấu vào cái tay ngắn ở bên trên, cố kéo (hơi nặng đấy nhé) xem nó có ra không, nếu ra được thì chỉ cần xem lại tay móc. Nếu không được thì kiểm tra bộ mồm khóa !

Có cách nữa (không phải hàn nhựa) là tráo cụm móc cửa sau lên cửa trước ! đằng sau người lái đằng nào chả child lock.

Cái tay móc của mondeo hơi kém chất lượng, mở nhiều mở mạnh kiểu như khách quen của u - oát là hay gãy lắm !

Chỉnh sửa cuối:

matphanh

Xe tải
E chán Mon lắm lỗi nhiều quá uống xăng cũng rất nhiệt tình :77:

free2joinu

Xe tải
Em cũng chán Mon rồi, mặc dù con vợ 2 em nó chả lỗi gì. Đang định đổi, nhưng chưa biết đổi cái xe gì bây giời. Các cụ cố vấn em phát. Đại khái đã lấy vợ mới thì phải ngon hơn vợ cũ :102::102::102::102:, tiền nong xét sau (không đủ tiền là em lại nằm ôm vợ cũ :21::21::21::21: _

free2joinu

Xe tải
Các cụ ơi, cho em hỏi chỗ nào có bán gạt nước cho Mondeo nhỉ? Em chỉ mua 2 cái lưỡi cao su thôi có được không ạ?

volga3110

Xe buýt
cái này em cũng đang quan tâm, bác free2joinu mua được thì ới em một câu nhé!!!!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em cũng chán Mon rồi, mặc dù con vợ 2 em nó chả lỗi gì. Đang định đổi, nhưng chưa biết đổi cái xe gì bây giời. Các cụ cố vấn em phát. Đại khái đã lấy vợ mới thì phải ngon hơn vợ cũ :102::102::102::102:, tiền nong xét sau (không đủ tiền là em lại nằm ôm vợ cũ :21::21::21::21: _
Ếch đi cụ! Ít ra thì cũng làm hội Ếch bọn em có thêm chân nhậu!:))

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn

phinm

Xe tăng
free2joinu viết View Post
Em cũng chán Mon rồi, mặc dù con vợ 2 em nó chả lỗi gì. Đang định đổi, nhưng chưa biết đổi cái xe gì bây giời. Các cụ cố vấn em phát. Đại khái đã lấy vợ mới thì phải ngon hơn vợ cũ , tiền nong xét sau (không đủ tiền là em lại nằm ôm vợ cũ _
Em cũng nghĩ không biết sau này mà chán em MON thì cưới em nào được nữa
Chắc chỉ có mẹc hoặc Bi thôi các cụ nhỉ

dngduc

Xe điện
Chả bít các cụ thế nào chứ em chia tay mondeo 2.5V6 2005, chuyển sang Camry 2.4G rõ ràng nhiều cái không bằng vợ cũ mà chả biết tại làm sao, chắc số nó thế :)) Nói về thích mà nói thì đúng là chạy Mon rồi chỉ còn mỗi nước đi Merc, chứ Bim cũng thấy xoàng thôi :)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Chả bít các cụ thế nào chứ em chia tay mondeo 2.5V6 2005, chuyển sang Camry 2.4G rõ ràng nhiều cái không bằng vợ cũ mà chả biết tại làm sao, chắc số nó thế :)) Nói về thích mà nói thì đúng là chạy Mon rồi chỉ còn mỗi nước đi Merc, chứ Bim cũng thấy xoàng thôi :)
Mua xe tầm khoảng trên 90k đi sẽ thích hơn Mon V6, em thề!

camapgia

Xe hơi
Em vẫn chạy Mon2.5, thỉnh thoảng có mượn con XG300 của ông anh chạy chơi, thì thấy chân ga con XG có vẻ chắc/nặng hơn, ý em là con Mon nhà mình nhạy quá, nhiều lúc buông phanh, dí nhẹ ga nhưng quá chân nên xe hơi vọt nhiều hơn mong muốn (tất nhiên là chả ai làm sao :P)

Cơ mà em vẫn muốn điều chỉnh cho chân ga con Mon nặng hơn tí thì tốt (hay gọi là đỡ nhạy - em ko biết nói thế chính xác không). Em không chắc các em Mon đều thế hay do xe em, vì ko có điều kiện so sánh, chỉ thử 2 em nói trên

Mong đc các bác chỉ giáo (l)

Phao Binh

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, thay dầu Mon 2.5 thì hết bao nhiu lít và nên dùng loại nào đi khoảng bao nhiu km thì thay tiếp ạ? Cám ơn các cụ!

free2joinu

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, thay dầu Mon 2.5 thì hết bao nhiu lít và nên dùng loại nào đi khoảng bao nhiu km thì thay tiếp ạ? Cám ơn các cụ!
Em thay trong hãng là 5,5L - em có đọc mấy cái trên nhãn chai về độ nhớt, độ..... gì gì nhưng chả nhớ là bao nhiêu. Tối đa 5000km cụ thay 1 lần. Em đang dự kiến là sau 5v thi 4000km em thay 1 phát, cụ nào có cao kiến giúp em với

volga3110

Xe buýt
các bác thay dầu của Hãng cũng ok, nhưng khoảng 4k km thì nên thay đi thôi ạ.
@free2joinu: sau 5V thì bác thay hêt tất cả các loại dầu đi bác, em cũng chuẩn bị đi thay hêt, từ dầu phanh, dầu máy, dầu trợ lực, dầu hộp số bác ạ!

free2joinu

Xe tải
các bác thay dầu của Hãng cũng ok, nhưng khoảng 4k km thì nên thay đi thôi ạ.
@free2joinu: sau 5V thì bác thay hêt tất cả các loại dầu đi bác, em cũng chuẩn bị đi thay hêt, từ dầu phanh, dầu máy, dầu trợ lực, dầu hộp số bác ạ!
4v5 em đã thay:
- Dầu máy & lọc dầu
- Lọc xăng
- Lọc gió chủ trước thay rồi, còn mới nguyên nên không phải thay nữa.
- Toàn bộ điện ngoài máy (bugi, cao áp, bôbin - đi đỡ tốn xăng hẳn)
5v em thay:

- Gạt mưa (hàng ngoài, rẻ bằng nửa hàng hãng)
- Dầu máy & lọc dầu
- Dầu trợ lực lái
- Dầu phanh

Riêng dầu hợp số thì em định theo đúng tiêu chuẩn là 6v mới thay vì thợ hãng kiểm tra rồi, bảo còn ngon lắm, nhưng có lẽ 5v5 em sẽ thay cùng với dầu máy luôn.

Phao Binh

Xe hơi
Vâng em xin CÁM ƠN CÁC CỤ!

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Hôm nay túc tắc đọc lại. Thấy cái thớt này cháu mở đắt hàng phết, lại vui nữa...

Tổng hợp lại nhiều vấn đề phết.

Nhà cháu tồn tại mấy việc cần rủ rê các cụ Mondeo, đặc biệt cùng màu Hổ phách nhá:
- Xe nhà cháu đang có sướt sát tí xung quanh nên sẽ sơn trong thời gian gần đây.
( Cụ Bes, Ca map gia, Gia khoa...có sơn cùng thì ta phím nhau đến đâu đó làm giá nhé! )
- Vụ bảo hiểm như cụ Volga3110 xong làm phát sơn tổng là hơi bị hay. Cái này nhờ cụ "mớm" dùm cháu nhá! Hình như Agribank? :))
- Mấy cái lặt vặt vớ vẩn cần trị....tiệt nọc:
+ Cửa lái không mở được bằng nẫy (nhiều cụ bị)
+ Cửa sau bên phụ không đóng (có lúc bị): cái này cụ Ca map gia bị, cháu thi thoảng.
+ Mấy vụ nhớ gương, hôm nào ta tập hợp đọ Mon cái nhỉ? Tiện so sánh luôn.
+ Vụ chân ga "có vẻ nhạy" của cụ Ca map gia nữa. Hôm nào đổi xe ta thử xem.
+ Vụ Mondeo có 8 túi khí, hay cực. Hôm nào ta mượn chìa khóa của cụ Giakhoa rạch chữ Air bag chỗ cạnh ghế lái, ghế phụ ra xem có đôi túi ở đó không? :)) :)) :))
+ Cụ nào liệt giúp em một số đồ hay thay của Mondeo (ah em đã post ở thread này) lên cho anh em tham khảo: Lốp, dây cao áp, giá thay nẫy cửa...
+ Vụ điều khiển DVD, điều khiển cửa...

Nhà cháu chỉ nhớ có thế. Các cụ Quote lại rồi điền thêm vào cho nó dễ tìm.

Mời các cụ!

volga3110

Xe buýt
Hôm nay túc tắc đọc lại. Thấy cái thớt này cháu mở đắt hàng phết, lại vui nữa...

Tổng hợp lại nhiều vấn đề phết.

Nhà cháu tồn tại mấy việc cần rủ rê các cụ Mondeo, đặc biệt cùng màu Hổ phách nhá:
- Xe nhà cháu đang có sướt sát tí xung quanh nên sẽ sơn trong thời gian gần đây.
( Cụ Bes, Ca map gia, Gia khoa...có sơn cùng thì ta phím nhau đến đâu đó làm giá nhé! )
- Vụ bảo hiểm như cụ Volga3110 xong làm phát sơn tổng là hơi bị hay. Cái này nhờ cụ "mớm" dùm cháu nhá! Hình như Agribank? :))
- Mấy cái lặt vặt vớ vẩn cần trị....tiệt nọc:
+ Cửa lái không mở được bằng nẫy (nhiều cụ bị)
+ Cửa sau bên phụ không đóng (có lúc bị): cái này cụ Ca map gia bị, cháu thi thoảng.
+ Mấy vụ nhớ gương, hôm nào ta tập hợp đọ Mon cái nhỉ? Tiện so sánh luôn.
+ Vụ chân ga "có vẻ nhạy" của cụ Ca map gia nữa. Hôm nào đổi xe ta thử xem.
+ Vụ Mondeo có 8 túi khí, hay cực. Hôm nào ta mượn chìa khóa của cụ Giakhoa rạch chữ Air bag chỗ cạnh ghế lái, ghế phụ ra xem có đôi túi ở đó không? :)) :)) :))
+ Cụ nào liệt giúp em một số đồ hay thay của Mondeo (ah em đã post ở thread này) lên cho anh em tham khảo: Lốp, dây cao áp, giá thay nẫy cửa...
+ Vụ điều khiển DVD, điều khiển cửa...

Nhà cháu chỉ nhớ có thế. Các cụ Quote lại rồi điền thêm vào cho nó dễ tìm.

Mời các cụ!
Anh mua bảo hiểm thì em dắt mối nhá, hehe, còn vụ sơn thì em có thể thầu cho các bác, giá tốt kèm chất lượng, có bảo hành và không lo khi phải để xe lại. Nó làm không hài lòng các bác cứ réo em ra mà chửi, ít nhất là có bác camapgia và gần nhất là em đã hi sinh làm chuột rồi, 1 chuột vàng sa mạc, một chuột đen. Trước tiên là em chỉ care cho hội Mon ghẻ thôi nhá