[Funland] Nhờ xử lý tắc cống triệt để

MotoG

Xe tăng
Em trc Tết tưởng phải đục sân và nền, không ngờ em kiên trì làm cũng ok.
Em cho bao nhiêu bột thông tắc ko ăn thua. Cuối cùng em cho máy bơm cao áp, luồn ống sau vào trong, sau đó dùng nhiều rẻ bịt kín giữ chặt trên miệng. Bật máy bơm vài phút thấy sướng thằng người các cụ ạ.
Sau quá trình thông cống em mới thấy. Miệng cống có lớp mỡ bám dày kinh khủng, nó thành từng tảng và dính. Nhà ai mà đường ống bé và không xả nước thật nóng thường xuyên thì rất dễ tắc.
Cái này là cụ dùng áp lực nước, xử lý tốt tuy nhiên theo em dễ hại đường ống. Nên cứ định kì phải làm cho bảo đảm.
Chuyện thợ tính tiền ko định giá theo mét được, vì từng trường hợp có cách xử lý khác nhau. Thợ tốt thì ngoài việc ko chặt chém thì họ còn đảm bảo ống nhà mình ko bị ảnh hưởng khi xử lý.

samoclan

Xe điện
Triệt đe chi còn cách là cụ đừng đe lọt chất xơ như tóc, rác, tăm tre... còn mỡ dầu để mà đóng cặn bám thì it lắm. Nhà cháu phi 34. Cũng gần 25 niên nhu nhà cụ chưa tắc bao giờ.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Nó tắc thành những cục cứng bám đặc trong ống rồi. Cụ có quay tay cũng chỉ thủng ra được một lỗ bé tin hin, dăm bữa lại bị bít vào ngay. Chỉ có dùng máy nén khí đẩy ra bằng hết. Sau đó thiết kế hố ga riêng cho cái bồn rửa bát ý, thì mới triệt để.
Đúng đó cụ nó vón thành cục cứng như vôi nên phải kiên trì quay móc đổ nước nóng may ra mới bung đc, e tháo cái ống ở chậu rửa bát ra mà rũ ra cả chậu luôn.

beomap2

Xe container
Đúng thế, chưa kể độc lắm, cái khói nó bốc lên khi sôi cũng chính là khói axít, em dính có 1 tý thôi mà vật vạ mất mấy ngày.

Trường hợp nhà em cũng sử bằng mọi cách rồi, quay tay, quay máy, bột thông cống, nước sôi đều ko ăn thua mới bất đắc dĩ phải dùng
Đổ hóa chất xong phải đậy miệng ống lại, ai lại để hơi nó bốc ngược lên thế

MotoG

Xe tăng
Triệt đe chi còn cách là cụ đừng đe lọt chất xơ như tóc, rác, tăm tre... còn mỡ dầu để mà đóng cặn bám thì it lắm. Nhà cháu phi 34. Cũng gần 25 niên nhu nhà cụ chưa tắc bao giờ.
Ngoài mỡ trong đó còn nước vo gạo và những cái quái gì von cục kinh lắm.

trangvuduc

Xe buýt
Hơi độc hại tí.cụ ra hàng mua cái nước thông cống(nó là axit).đổ vào cống đợi 15p xong xả.vài lần e nghĩ đi hết cặn mỡ đóng.còn cụ quay tay thế kia thì hơi mệt.e lại hiến kế cho cụ.lắp 1 đầu dây vào máy khoan hay máy bắt vít.cứ thế ấn nút thôi
Ống nhựa đổ axit là ổn ạ, nhưng ống kẽm là đi ống ạ. Còn dùng cái dây xoắn để quay nó mà nứt ngầm ống trong tường thì nhục. E mách cụ chủ thế này, thực ra tắc có nhiều nguyên nhân, có thể bí hơi cũng tắc, hoặc do cặn bám nhiều quá, khi nào bị tắc cụ chủ lấy cái bơm xe đạp hoặc có bơm điện càng tốt, nhét đầu ống bơm vào ống rồi lấy túi ni lon hoặc cái j cũng đc bịt kín đầu ống để tạo áp lực và độ nén rồi bơm, tắc mấy cũng thông được hết (trừ khi có dị vật to và cứng thôi ạ) sau khi thông cụ chịu khó thường xuyên đổ nước nóng hoặc nc thông cống. E xử lý hơn chục năm nay ở cả nhà e và bà già mà chưa bao giờ phải gọi thợ.

xezace

Xe tăng
Chia buồn với cụ chủ. Giống i hệt nhà em cách đây 2 năm. Em mua cả máy lò so về thông, cứ đều đều 1 tháng/lần, nhưng cuối cùng phải tìm cách là thay đường ống khác thôi cụ ạ

Sim Mobi

Xe buýt
Chịu khó cho vài (10) kg muối hạt vào miệng ga cống sau bữa tối. Sau 1 đêm là thông.
Muối ko ăn thua bằng bột NaOH đâu ạ, các cụ mua bột chục gói bột thông cống loại này tầm 15k gói bán đấy siêu thị hòa và đổ vào đường ống là đỡ đi nhiều, để xong xoay lo có cũng nhẹ hơn. Nó hơi nhớt, khi hòa nó sinh nhiệt nên cẩn thận ko bỏng. Đừng mua loại vi sinh ạ!

Tình hình là nhà em xây đã lâu (25 năm), đường ống cũ hơi bé nên tắc suốt.
CCCM có ai làm dịch vụ sửa chữa, xử lý triệt để inbox giúp em với ạ.
Em chăm chỉ quay đến rộp cả tay rồi :((

Hút bể phốt đi cụ.

Menlor

Xe tải

ntquantn

Xe buýt
Uýnh mãi ko hết, em cần thay, đi lại đường ống :((

MotoG

Xe tăng
Ống nhựa đổ axit là ổn ạ, nhưng ống kẽm là đi ống ạ. Còn dùng cái dây xoắn để quay nó mà nứt ngầm ống trong tường thì nhục. E mách cụ chủ thế này, thực ra tắc có nhiều nguyên nhân, có thể bí hơi cũng tắc, hoặc do cặn bám nhiều quá, khi nào bị tắc cụ chủ lấy cái bơm xe đạp hoặc có bơm điện càng tốt, nhét đầu ống bơm vào ống rồi lấy túi ni lon hoặc cái j cũng đc bịt kín đầu ống để tạo áp lực và độ nén rồi bơm, tắc mấy cũng thông được hết (trừ khi có dị vật to và cứng thôi ạ) sau khi thông cụ chịu khó thường xuyên đổ nước nóng hoặc nc thông cống. E xử lý hơn chục năm nay ở cả nhà e và bà già mà chưa bao giờ phải gọi thợ.
Đổ dd thông cống xong thì mình xả nước đẩy chất cặn đi thì cũng hết cụ ah, ko lo hỏng ống kẽm.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Sút + nước nóng là giải pháp tạm thời. Gọi thợ ạ. Nhà em thợ rút lên một túi rác từ tóc đến đồ chơi trẻ con....thổi tứ tung luôn.

Toietmoi

Xe điện
Thớt làm nồi nước sôi to. Muốn thông chậu bếp thì đổ thẳng vào chậu, muốn thông ống xí thì đổ thẳng vào xí.
Lưu ý sơ tán hết đồ bên trên chậu bếp nhé, ko mùi ám đấy
Chuẩn theo ý cụ này, cứ nấu nồi nước sôi thật to rồi xối xuống, nó có tác dụng thông cống và chống mảng bám rất tốt.

Skoda_Favorit

Xe container
Cảm ơn cụ, em đổ cả cân bột thông cống rồi mà ko ăn thua. Với cả ống thoát ngày trc làm hơi bé nên tắc suốt. Em đang tính bóc ra thay đường ống mới.
Chắc chắn dỡ ống cũ ra sẽ thấy cục mỡ và rác két lại như củ sắn luôn! Hậu quả của việc không gạt/lau bớt dầu mỡ thừa ở bát/đĩa/chảo... và ống thoát bé!;)

0904223800

Xe buýt
Nói chung là bếp nên có bẫy mỡ để tách mỡ trước khi xả ra cống.
Em thấy có nhà đấu luôn 1 đường nước sạch vào ống thoát của chậu rửa bát., thỉnh thoảng đóng kín van lại và xả nước để thau rửa ống.
Cách này cũng hay

PosGo

Xe hơi
Cụ thuê thợ có cái máy xoắn to thì nó phá đc, còn nếu ko thì mất tiwenf làm đg mới, 25 năm rồi còn gì, đến lúc phải xly thôi ah