Như thế nào là đủ tiêu chuẩn treo biển NN

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Xin hỏi các bác phát, theo em hiểu thì người nước ngoài ở VN khi mua xe (xe nhập or xe LD) thì đều treo biển NN phỏng ạ. Thế có trường hợp thế này, em có bà chị đang 2 quốc tịch (một là VN, một là NN:21:), nếu bà chị nhập xe về với quyển hộ chiếu NN có được miễn giảm thuế không ạ?

Vietcurrency

Xe hơi
Xin hỏi các bác phát, theo em hiểu thì người nước ngoài ở VN khi mua xe (xe nhập or xe LD) thì đều treo biển NN phỏng ạ. Thế có trường hợp thế này, em có bà chị đang 2 quốc tịch (một là VN, một là NN:21:), nếu bà chị nhập xe về với quyển hộ chiếu NN có được miễn giảm thuế không ạ?
Theo thông lệ quốc tế với những người mang nhiều quốc tịch, khi bạn đang cư trú tại quốc gia bạn có quốc tịch thì bạn được hưởng mọi quyền lợi như mọi công dân của quốc gia đó, đồng thời bạn phải có nghĩa vụ công dân, phải tuân thủ luật pháp như mọi công dân quốc gia đó.
Khi bà chị bác sống tại Việt Nam mà vẫn mang quốc tịch Việt Nam thì phải tuân thủ luật pháp như một công dân Việt Nam.

huancongtu

Xe tăng
Đoàn chuẩn. ko thể thêm bớt gì nữa ạ

meoluoi

Xe điện
Vấn đề bà chị của cụ về nước bằng cách nào. Bằng con đường người nước ngoài vào kinh doanh hoặc làm việc thì được. Còn về nước bằng hộ chiếu của VN thì :77::77::77: ở VN chỉ công nhận 1 quốc tịch thôi cụ ạ.

Vietcurrency

Xe hơi
Làm thế nào vậy bác ?
Việt Nam không cấp quốc tịch Việt Nam cho những người muốn gia nhập quốc tịch Việt Nam khi chưa từ bỏ quốc tịch của quốc giá khác, không đồng nghĩa với việc một người đã mang quốc tịch Việt Nam thì không được phép mang quốc tịch quốc gia khác.

1. Trường hợp thứ nhất : một người sinh ra mang quốc tịch Việt Nam, sau đó vì một số lý do khách quan, người đó có thêm quốc tịch một quốc gia khác, nhưng người đó không bị tước quốc tịch Việt Nam và không từ bỏ quốc tịch Việt Nam. Trường hợp này, người đó mang 2 quốc tịch là hoàn toàn hợp lệ.

2. Trường hợp thứ hai : một người sinh ra mang quốc tịch Việt Nam, sau đó vì một số lý do khách quan, người đó có thêm quốc tịch một quốc gia khác, và/hoặc người đó bị tước quốc tịch Việt Nam và/hoặc người đó từ bỏ quốc tịch Việt Nam. Sau đó người đó xin trở lại quốc tịch Việt Nam, trong trường hợp này sẽ không được cấp quốc tịch Việt Nam nếu chưa từ bỏ quốc tịch quốc gia khác.

3. Trường hợp thứ 3 : một người nước ngoài mang quốc tịch một quốc gia khác. Nếu muốn gia nhập quốc tịch Việt Nam thì sẽ không được cấp quốc tịch Việt Nam nếu chưa từ bỏ quốc tịch quốc gia khác.

4. Trường hợp thứ 4 : một người nước ngoài mang quốc tịch một quốc gia khác. Nếu muốn gia nhập quốc tịch Việt Nam thì sẽ không được cấp quốc tịch Việt Nam nếu chưa từ bỏ quốc tịch quốc gia khác. Nhưng nếu người đó có những thành tựu đặc biệt nổi bật thì có thể đặc cách mang hai quốc tịch.

Như vậy nếu các bác đang hiện có quốc tịch Việt Nam, nếu các bác không bị tước quốc tịch, hoặc không từ bỏ quốc tịch Việt Nam, thì việc các bác mang hai quốc tịch là hoàn toàn hợp lệ.

dongocgiao2000

Xe hơi
Nhanh gọn: những ai muốn trốn thuế thì treo biển NN :41::41::41:

Vietcurrency

Xe hơi
Nhanh gọn: những ai muốn trốn thuế thì treo biển NN :41::41::41:
Bác nhận định như vậy là không đúng với mong muốn của bác chủ thớt rồi.
Ý của bác chủ thớt là có thể sở hữu chính chủ và hợp pháp (em nhấn mạnh : chính chủ - hợp pháp) một chiếc 4B tại Việt Nam với chi phí thấp như ở nước ngoài hay không.

OF vì cộng đồng
Bác nhận định như vậy là không đúng với mong muốn của bác chủ thớt rồi.
Ý của bác chủ thớt là có thể sở hữu chính chủ và hợp pháp (em nhấn mạnh : chính chủ - hợp pháp) một chiếc 4B tại Việt Nam với chi phí thấp như ở nước ngoài hay không.
Chính xác là vậy, nếu tận dụng được ưu thế, tại sao lại không tìm cách giảm chi phí mà không vi phạm gì cả.

Bà chị em đang làm ở một Đại Sứ quán. Hơn nữa, về mặt nào đó, khi cầm (thêm) hộ chiếu nước ngoài thì vẫn được coi là một người nước ngoài (em hiểu là như vậy), thì mình vẫn có thể nhập xe như là người nước ngoài "chính hiệu"?

Luật pháp VN thì đương nhiên phải tuân thủ rồi, nhưng luật pháp VN cũng có những quy định riêng cho người NN (ví dụ như là mua nhà, mua xe, sở hữu tài sản,....), v/đ ở đây là bà chị em có được áp dụng những điều khoản với người nước ngoài không

Các bác có văn bản nào liên quan đến vấn đề này thì post lên cho em nghiên cứu thêm với.

Đây là bà chị ruột em luôn, nếu mà được thì có khi em quách con In đi, nhập về một con SantaFe hay RAV4 gì đó mà chả phải thêm tiền mấy :21::21::21:

Thanks các bác nhiều

Vietcurrency

Xe hơi
Luật pháp VN thì đương nhiên phải tuân thủ rồi, nhưng luật pháp VN cũng có những quy định riêng cho người NN (ví dụ như là mua nhà, mua xe, sở hữu tài sản,....), v/đ ở đây là bà chị em có được áp dụng những điều khoản với người nước ngoài không
Việt Nam cho phép người mang quốc tịch nước ngoài, có thân phận ngoại giao, được nhập xe vào Việt Nam sử dụng với tư cách cá nhân.
Như vậy nếu chị của bác mang quốc tịch nước ngoài, có thân phận ngoại giao (Đại sứ, tham tán, nhân viên đại sứ quán được bộ ngoại giao của quốc gia đó cử sang làm việc tại Việt Nam) thì nhập xe vô tư.
Nhưng nếu chị của bác chỉ có quốc tịch nước ngoài, nhưng không có thân phận ngoại giao (ví dụ như chị của bác kết hôn với người nước ngoài, có quốc tịch nước ngoài, nhưng làm việc trong đại sứ quán chỉ với tư cách nhân viên tuyển dụng theo hợp đồng tại chỗ) thì không được

OF vì cộng đồng
Thế có nghĩa là người NN, và mang HC ngoại giao thì mới được nhập xe miễn thuế phải không ạ?

Vietcurrency

Xe hơi
Thế có nghĩa là người NN, và mang HC ngoại giao thì mới được nhập xe miễn thuế phải không ạ?
Chỉ có những người nước ngoài mang thân phận ngoại giao mới được nhập xe sử dụng cho mục đích cá nhân (em nhấn mạnh chữ : cá nhân)

Nếu chị của bác mang quốc tịch nước ngoài, nhưng không có thân phận ngoại giao thì vẫn có thể nhập xe sử dụng cho mục đích cá nhân mà không phải chịu thuế, đó là trường hợp xin hồi hương. Trong trường hợp này thì chị của bác phải xin từ bỏ quốc tịch nước ngoài.

No1Car

Xe máy
Bác Vietcurrency cho e hỏi với thế việt kiều làm việc tại Việt Nam có được nhập 01 xe miễn thuế ko ạ. Cảm ơn bác nhiều

khoa68

Xe buýt
Chính xác là vậy, nếu tận dụng được ưu thế, tại sao lại không tìm cách giảm chi phí mà không vi phạm gì cả.

Bà chị em đang làm ở một Đại Sứ quán. Hơn nữa, về mặt nào đó, khi cầm (thêm) hộ chiếu nước ngoài thì vẫn được coi là một người nước ngoài (em hiểu là như vậy), thì mình vẫn có thể nhập xe như là người nước ngoài "chính hiệu"?

Các bác có văn bản nào liên quan đến vấn đề này thì post lên cho em nghiên cứu thêm với.

Đây là bà chị ruột em luôn, nếu mà được thì có khi em quách con In đi, nhập về một con SantaFe hay RAV4 gì đó mà chả phải thêm tiền mấy :21::21::21:

Thanks các bác nhiều
Bác khôn thật, khi mua xe nhập, bác lấy quốc tịch NN. Còn khi có nhu cầu mua nhà (chắc bác chẳng dại gì chìa quốc tịch NN ra nhể) thì bác lấy quốc tịch VN. Bác giỏi thật.:41::41::41::41:

No1Car

Xe máy
Việt Kiều làm việc tại VN, bác có định nghĩa hay phết :21::21::21:.
Có gì là lạ đâu, đồng nghiệp của e là Việt kiều, họ cùng như người nước ngoài đến làm việc tại VN. Chắc bác làm cho doanh nghiệp nhà nước nên thấy lạ à

pixelart

Xe đạp
Có gì là lạ đâu, đồng nghiệp của e là Việt kiều, họ cùng như người nước ngoài đến làm việc tại VN. Chắc bác làm cho doanh nghiệp nhà nước nên thấy lạ à
khi còn mang quốc tịch VN, mà sống ở nước ngoại họ gọi là việt kiều cụ ợ. khi về VN rồi thì gọi là VN :77:

No1Car

Xe máy
khi còn mang quốc tịch VN, mà sống ở nước ngoại họ gọi là việt kiều cụ ợ. khi về VN rồi thì gọi là VN :77:
Nhưng mờ họ ko mang quốc tịch VN, họ là người Việt sinh ra và lớn lên ở nước ngoài, Vậy ko gọi là Việt kiều thì gọi là gì ạ

Hiepkt

Xe buýt
Nhưng mờ họ ko mang quốc tịch VN, họ là người Việt sinh ra và lớn lên ở nước ngoài, Vậy ko gọi là Việt kiều thì gọi là gì ạ
Nói chuyện theo tình, nhưng làm phải theo lý chứ bác, "họ" mang quốc tịch VN, thì sinh ra và lớn lên ở đâu quan trọng gì, khi ở đất nước VN họ mang quốc tịch VN, là người VN như em và bác thôi, thế thì có gì khác mà được hưởng quyền lợi (và nghĩa vụ) của người nước ngoài?????