[Funland] Những bất tiện khi ở chung cư

MayMan

Xe tăng
So sánh đang bàn thì ai cũng hiểu là so sánh trong cùng 1 tầm tiền. Chứ còn tiền ko thành vấn đề thì ai chả thích nhà đất, nói như cụ thì nói làm gì ^:)^
Giờ tầm 5 tỉ thì có thể có 1 căn hơn 100m2 CCCC ở trung tâm. Chứ còn 5 tỉ trở xuống mua nhà đất thì chắc chắn sẽ dính 1 trong 3 yếu tố: ngõ nhỏ/diện tích nhỏ/ở xa. Vì thế người ta mới so sánh, cân nhắc, có người thích cái này, có người thích cái kia.
Chứ còn đem so 100m2 CCCC với 100m2 nhà đất cùng vị trí thì... ^:)^
100m2 CC thì so với nhà đất 30m2 cùng vị trí thôi ợ. 100m2 nhà đất nó xây 7 tâng thì thành 7 cái CC/

dexom

Xe ba gác
Lại còn có trò ăn cắp xăng nữa à các cụ?

Website
www.livinginsaigon.com
Em ở chung cư giá rẻ trong sg, thấy văn minh ok lắm.
Anh em bạn bè có ô tô tới chơi thoải mái ko lo chỗ gửi xe như mấy nhà dưới đất trong hẻm.
Dân cư đa phần đều có ý thức tốt, trừ một số bà giúp việc.
Và một số ưu điểm như các cụ đã bàn.
Nói chung nhà mặt đất ko có cửa so với chung cư cùng khu vực và tầm giá, trừ việc chung cư là tài sản có khấu hao, còn đất thì ko khấu hao.

TAI GIA

Xe buýt
:):)Em ở chung cư hơn 20 năm nay, từ chung cư cũ xây những năm 80 cho đến cái ở Hoàng Đạo Thuý mới xây, em vừa dọn về năm ngoái. Em không so sánh với nhà đất vì nhu cầu và điều kiện của mình thế nào thì mình sẽ chọn theo loại đó. Cá nhân em thấy ở chung cư rất ổn, nhất là những chung cư mới bây giờ. Tiện ích tốt, quản lý ngày càng chuyên nghiệp, môi trường văn minh và không khí trong lành (em ở tầng 24 ạ).
Cụ hàng xóm với em rồi!

duongepu

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Em lắp khóa vân tay rất nhiều ở chung cư từ cao cấp cho đến giá rẻ, Theo em quan sát thì, ở chung cư đông vui, có chung cư thì cả tầng hay giao lưu với nhau, không như ở nhà mặt đất, nhà nào biết nhà ấy, Tiếc là em chưa đủ khả năng mua 1 cái để thử nghiệm ạ

boyboy1990

Xe điện
100m2 CC thì so với nhà đất 30m2 cùng vị trí thôi ợ. 100m2 nhà đất nó xây 7 tâng thì thành 7 cái CC/
Nhà đất 30m2 ở bất cứ vị trí nào cũng ko so đc với chung cư 100m2 về chất lượng sống cụ ạ, trừ khi cụ ở 1 mình.

Em cũng thích nhà đất nhưng ko thích ở thấp. Có xiền em sẽ mua mảnh đất 300m2 trở lên, xây 10 tầng, bên dưới cho thuê, em ở trên nóc, đi thang máy riêng, sân vườn bể bơi đủ hết :D

ladanbacbo

Xe máy
2017 em mới dọn về cc. Hóng hớt

Escape2015

Xe tải
chuẩn cụ ạ!

em đọc nhiều nhận xét trái chiều của các cụ ở đây, nhưng rút ra là có nhiều cụ chưa ở chung cư, và cũng có nhiều cụ chưa từng ở mặt đất nhưng cứ bình luận như đúng rồi

Cụ chuẩn.

Nhà mặt đất tại ngõ/đường rộng 2 ô tô đi được, dân trí khá, an ninh ổn, không quá xa... thì quá lý tưởng, không cần nói làm gì.
Cơ mà nhà mặt đất mà ngõ ngách chật chội, lôi thôi, hôi hám thì cháu đánh giá không bằng chung cư cấp trung.

hgb

Xe container
Gớm ngồi hóng OF mãi mới thấy 1 cụ ý kiến giống mềnh để mời xu riệu!
Giờ này mà trẻ con hàng xóm nó vãn đang đuổi nhau đấy cụ :(. Hàng xóm với nhau chả nhẽ ngày nào cũng nói, mà bố mẹ chúng nó cũng chả nhắc con cái, buồn cho cái ý thức sống cc cụ ạ.
Mai em gửi cụ cái chén nhá. Chắc cụ cũng ghét tiếng ồn?

minhkapa

Xe buýt
Nghe đc hả cụ. Tường giữa 2 nhà tối thiểu 220. + 2 lần vữa + 2 lần ốp. Còn nếu qua ống thông gió thì thêm 0.5 m nữa. E thì chưa bao giờ nghe dc âm thanh lạ đó.
Vị trí toilet 2 căn hộ thường chung tường, nắp quạt gió khác nhau tí... âm từ đó. Chứ bềnh thường nắp ống nghe áp tường... nghe vào mắt.:D:D

Giờ này mà trẻ con hàng xóm nó vãn đang đuổi nhau đấy cụ :(. Hàng xóm với nhau chả nhẽ ngày nào cũng nói, mà bố mẹ chúng nó cũng chả nhắc con cái, buồn cho cái ý thức sống cc cụ ạ.
Nhà em thì 11 giờ là tắt điện hành lang đi ngủ òi. Còn trẻ con nó nô thì thi thoảng thôi. CC nhà cháu ngay cạnh cái hồ nên rất mát toàn bô lão về dưỡng già cụ ợ!

doanphucgt

Xe điện
Dăm năm thì hơi quá, nhưng độ 10 năm đổ ra là thấy ngay. Nhà cao tầng gió bão nó rung lắc nên tường xây nó sẽ nứt dần dần, thấm mốc, chưa kể hệ thống cơ điện sẽ xuống cấp phải thay thế, thang máy ko bảo dưỡng đúng quy trình đi sẽ cọt kẹt ;)
Mình xây chung cư cao tầng vẫn tư duy xây như cái nhà tập thể, vẫn xây tường, vẫn lô gia, vẫn phơi phóng.
Cao tầng thế hệ thứ 1 là nhà tập thể
Cao tầng thế hệ thứ 2 là bây giờ: vẫn tư duy tập thể và khai thác lỗ hổng tiêu chuẩn xd. Quy trình vận hành gần như chưa chuyên nghiệp, sai đâu, vướng đâu sửa đó.
Cao tầng thế hệ thứ 3 mới nên ở: độ 10 năm nữa
Em đọc tất cả các cm từ đầu nhưng phải quay lại nhắn nhủ với cụ chút. Gì mà sau mấy năm gió bão làm rung lắc, thấm....Kỹ thuật XD của VN giờ không tới mức kém xa thế giới thế đâu ạ. Có kém là như cụ nói về quy trình quản ký vận hành thôi. Nếu cụ không làm xây dựng thì cụ google giúp em phân cấp nhà cao tầng như thế nào ạ. Như chung cư cụ Thản kém là do giá tiền thấp nên mọi thứ tối giản hết mức thành thử nó mới như vậy. Cộng thêm văn hoá làng xã được áp dụng triệt để trong hệ thống chung cư của cụ ý nữa. Đây cũng là quan điểm cá nhân em, và em cũng là một người ở tỉnh, đang thuê nhà ạ. Nhưng quan điểm của em là chung cư CC thực sự thì nhà đất trong ngõ chật chội, mặt đường bụi bặm...thì không bằng được.

X0000

Xe tăng
Đúng đấy ạ. Cứ ở chung cư 5 năm, nó bắt đầu xuống cấp là sẽ nhận ra những nhược điểm của nó. Em là em cứ nhà mình mình tự xây ở cho yên tâm
Chém vừa vừa thôi, thế những chung cư như Kim liên, Nguyễn trãi, ... nó ở bao nhiêu năm rồi???

boyboy1990

Xe điện
chuẩn cụ ạ!

em đọc nhiều nhận xét trái chiều của các cụ ở đây, nhưng rút ra là có nhiều cụ chưa ở chung cư, và cũng có nhiều cụ chưa từng ở mặt đất nhưng cứ bình luận như đúng rồi
Làm gì có ai chưa từng ở mặt đất hả cụ, hay ý cụ là có người đẻ ra ở tập thể cao tầng rồi chuyển luôn sang ở chung cư?
Lần sau có lên đời thì cụ nhớ chọn tầng cao nhất nhé, hoặc mua mấy chung cư dùng sàn rỗng (của Bê tông Xuân Mai) thì ko sợ tiếng ồn phía trên.

Làm gì có ai chưa từng ở mặt đất hả cụ, hay ý cụ là có người đẻ ra ở tập thể cao tầng rồi chuyển luôn sang ở chung cư?

Lần sau có lên đời thì cụ nhớ chọn tầng cao nhất nhé, hoặc mua mấy chung cư dùng sàn rỗng (của Bê tông Xuân Mai) thì ko sợ tiếng ồn phía trên.
Tầm 3x 4x đổ lại đẻ ra lớn lên trên tập thể là chuyện vặt cụ nhé :)

dealer-ck

Xe tăng
Em đọc tất cả các cm từ đầu nhưng phải quay lại nhắn nhủ với cụ chút. Gì mà sau mấy năm gió bão làm rung lắc, thấm....Kỹ thuật XD của VN giờ không tới mức kém xa thế giới thế đâu ạ. Có kém là như cụ nói về quy trình quản ký vận hành thôi. Nếu cụ không làm xây dựng thì cụ google giúp em phân cấp nhà cao tầng như thế nào ạ. Như chung cư cụ Thản kém là do giá tiền thấp nên mọi thứ tối giản hết mức thành thử nó mới như vậy. Cộng thêm văn hoá làng xã được áp dụng triệt để trong hệ thống chung cư của cụ ý nữa. Đây cũng là quan điểm cá nhân em, và em cũng là một người ở tỉnh, đang thuê nhà ạ. Nhưng quan điểm của em là chung cư CC thực sự thì nhà đất trong ngõ chật chội, mặt đường bụi bặm...thì không bằng được.
Cụ có thể hoài nghi, nhưng e nói là có cơ sở ;)
Công trình 30-40-50 tầng nhưng cách làm ko khác xây cái chung cứ 7-8 tầng là mấy. Cũng xây cột vách lên, rồi xây chèn tường bao ngoài bằng gạch. Với cái nhà 7-8 tầng thì ko sao, nhưng nhà 30-40-50 tầng nó có dao động rất lớn, bão gió lớn là cụ thấy nó đung đưa rồi. Tường ngoài giỏi thì 10 năm sau phần tường xây và dầm Betong nó nứt tách nhau ra thôi. Tư duy xây cao tầng phải thay đổi, các nước phát triển nó toàn đổ bê tông mặt ngoài hết hoặc lắp kính mặt dựng. Chứ cứ vẫn bê gạch lên tầng 30-40-50 xây tường bao thì rất nhanh xuống cấp cụ nhé.

boyboy1990

Xe điện
Cụ có thể hoài nghi, nhưng e nói là có cơ sở ;)
Công trình 30-40-50 tầng nhưng cách làm ko khác xây cái chung cứ 7-8 tầng là mấy. Cũng xây cột vách lên, rồi xây chèn tường bao ngoài bằng gạch. Với cái nhà 7-8 tầng thì ko sao, nhưng nhà 30-40-50 tầng nó có dao động rất lớn, bão gió lớn là cụ thấy nó đung đưa rồi. Tường ngoài giỏi thì 10 năm sau phần tường xây và dầm Betong nó nứt tách nhau ra thôi. Tư duy xây cao tầng phải thay đổi, các nước phát triển nó toàn đổ bê tông mặt ngoài hết hoặc lắp kính mặt dựng. Chứ cứ vẫn bê gạch lên tầng 30-40-50 xây tường bao thì rất nhanh xuống cấp cụ nhé.
Cụ nên vào trường xây dựng soạn lại hết giáo trình kết cấu nhà cao tầng, chứ để như bây giờ thì VN vẫn xây kiểu đó đều đều.

À, mà em quên, tường bao ko có ý nghĩa gì trong kết cấu chịu lực nhà cao tầng cụ nhé.