[Funland] Những câu chuyện dọc đường.

minhmo

Xe cút kít
Lần khác em từ Điện Biên về Hà Nội, trên đường gặp bạn người Nga đi du lịch bằng cách đi nhờ xe, trước khi lên xe bạn ấy xin về next City, em bảo là Sơn La nhé, bạn ấy ok đi đường nói chuyện vui vẻ, đến Đỉnh Phadin mời bạn ấy ăn gà nướng và chơi một lúc, về Sơn La em cho bạn ấy xuống, bạn ấy xin về Hà Nội em bảo bạn ấy xin về Sơn La em chỉ chở đến đó thôi vì xe có phụ nữ dễ say xe và cháu nhỏ, thực ra bạn ấy hôi quá suốt quãng đường phải mở hé cửa mới thở được, vậy mà tối thấy bạn ấy lên Facebook trách mình keo kiệt không cho bạn ấy về HN.
Năm 2004-2005 lúc đó em làm thủy điện Nậm Chiến 1, đi lại bằng con xe UAZ 469 không có máy lạnh. Trời nóng thì như ngồi trong cái lò.
Từ công trường ra ban điều hành ở thị trấn Mường La khoảng 20km đường núi. Cứ chiều chủ nhật từ công trường về ban điều hành em đều cho các cháu học sinh đi nhờ, bởi nhìn các cháu đi bộ lếch thếch xách gạo, rau...ra thị trấn học nội trú đến khổ.
Có hôm trời nắng nóng, trên đường gặp hai cô gái người H'mông cuốc bộ, chẳng mũ mão gì, dáng đi cũng không được chuẩn lắm. Em bảo bác lái xe: hỏi hai đứa nó về đâu rồi cho đi nhờ.
Hai cô gái ngồi băng ghế sau cùng chú em kỹ thuật, em ngồi ghế trên bên phụ. Lên đỉnh dốc thì đỗ xe để hai cô gái leo tiếp về nhà ở tít trên núi cao.
Em bảo chú kỹ thuật: hôm nay béo nhất ông em, đi làm được ngồi xe với gái mà chẳng thấy ý ới chuyện trò gì là sao?
Chú em nhăn mặt lầu bầu: anh chơi đểu em, hai đứa nó uống rượu, lại đi bộ mồ hôi ướt hết váy áo, bốc mùi quện với nhau không thể mê được, còn tâm trí đâu mà trò chuyện. :D

ubisapro

Xe trâu
Cụ thớt tốt bụng và … rảnh thật :D

Diep1979

Xe điện
Cụ thật tử tế, nhà cháu luôn ngưỡng mộ những người như cụ :x

ganghiadan

Xe buýt
Tết rồi em ra HN ăn Tết, bỏ xe trong làng Ngọc Trục rồi đi ra bến xe BRT để đi nhậu, bắt grab ko tài nào nhận cả car lẫn bike; hôm đó 27 Tết rồi ai cũng bận, thế là đi bộ, đang đi em thấy một anh đi xe máy một mình nên vẫy xin đi nhờ, anh ấy cho luôn, còn chỉ tận bến xe buýt và hướng đi cho em.

Đến 2 tối hôm sau em về chở đứa em dâu lên nhà ông anh ăn cơm, đi đến đúng đoạn hôm trước đi nhờ xe thấy 1 anh đang kéo valy đi bộ, em đoán là cũng ko bắt được grab giống em hôm trước :D vậy là dừng xe xuống hỏi, anh này đang trên đường ra nhà xe để về quê, em hỏi có xa ko anh bảo tầm 2km, cũng ko thuận đường lắm nhưng em nghĩ chẳng đáng mấy vậy là bốc cả người lẫn valy rồi chở tới nhà xe.

Còn đi xe máy trong Đà Nẵng mà hết xăng dắt bộ đi một đoạn kiểu gì cũng được người khác chủ động hỏi rồi ủn đít, em được giúp phải đến 5, 6 lần rồi; người giúp cũng đa dạng trẻ trâu có (tải 3, ko mũ bảo hiểm nhưng vẫn chủ động hỏi rồi ủn em đến cây xăng), nam có, nữ có, gặp vợ chồng trung niên cũng có. Em cũng ủn được vài lần giúp người khác.

Em thấy ở đâu cũng có người này người nọ. Trong điều kiện mình giúp được (thời gian, tài chính, thiết bị...) thì cứ giúp, rồi sẽ có người giúp lại mình hoặc giúp lại người thân của mình, chẳng đi đâu mà thiệt, mà có thiệt một chút cũng chẳng sao, giúp dc người khác dù việc nhỏ cũng là vui rồi.

tomtomchát

Xe container
Năm 2004-2005 lúc đó em làm thủy điện Nậm Chiến 1, đi lại bằng con xe UAZ 469 không có máy lạnh. Trời nóng thì như ngồi trong cái lò.
Từ công trường ra ban điều hành ở thị trấn Mường La khoảng 20km đường núi. Cứ chiều chủ nhật từ công trường về ban điều hành em đều cho các cháu học sinh đi nhờ, bởi nhìn các cháu đi bộ lếch thếch xách gạo, rau...ra thị trấn học nội trú đến khổ.
Có hôm trời nắng nóng, trên đường gặp hai cô gái người H'mông cuốc bộ, chẳng mũ mão gì, dáng đi cũng không được chuẩn lắm. Em bảo bác lái xe: hỏi hai đứa nó về đâu rồi cho đi nhờ.
Hai cô gái ngồi băng ghế sau cùng chú em kỹ thuật, em ngồi ghế trên bên phụ. Lên đỉnh dốc thì đỗ xe để hai cô gái leo tiếp về nhà ở tít trên núi cao.
Em bảo chú kỹ thuật: hôm nay béo nhất ông em, đi làm được ngồi xe với gái mà chẳng thấy ý ới chuyện trò gì là sao?
Chú em nhăn mặt lầu bầu: anh chơi đểu em, hai đứa nó uống rượu, lại đi bộ mồ hôi ướt hết váy áo, bốc mùi quện với nhau không thể mê được, còn tâm trí đâu mà trò chuyện. :D
Ít Ong đây rồi :)) giờ đổi tên thành Nhiều Ve rồi nhá kaka

titit2023

Xe tải
Chả bù cho e, hôm gặp 1 chị lớn tuổi dắt bộ con dream. Mình tấp xe vào tỏ ý xem giúp, e đi xe máy, chỗ nguyễn trãi, đối diện royal. Nhìn e như ng trên sao hỏa, xong cong đít đẩy xe đi, miệng còn lẩm bẩm gì đó.

Chả bù cho e, hôm gặp 1 chị lớn tuổi dắt bộ con dream. Mình tấp xe vào tỏ ý xem giúp, e đi xe máy, chỗ nguyễn trãi, đối diện royal. Nhìn e như ng trên sao hỏa, xong cong đít đẩy xe đi, miệng còn lẩm bẩm gì đó.
Chắc chị lẩm bẩm “lão này già sắp xuống…rồi mà còn dê”