[VHGT & ATGT] Những dấu hiệu không nên tiếp tục lái xe : cơn buồn ngủ !

Baby bug

Xe đạp
E cũng suýt tèo. 1. Đêm cắm trại gần như ko ngủ. Đến trưa ăn xong thì cả đoàn chia tay. Em đi 2B theo đường LLQ lúc đó chưa mở rộng, díu mắt vào và dèo 1 cái đánh lái sát hàng cây bên kia đường rồi liệng lại.
Lần 2. Đi 2B theo sau Ỉn, đến ngã tư HV CT QG HCM, e chuẩn bị rẽ trái từ HQV vào Nghĩa Tân, nhưng buồn ngủ ko phát hiện xe dừng đèn đỏ. Và nát cái đèn sau con Ỉn, đền mất 6 củ năm 2013. Hic.
Cả 2 lần đều có điểm chung là tầm 1h-1h30. Tầm này buồn ngủ vô cùng. Nếu chợp mắt 15p thôi là OK.
Hi vọng là ko bao giờ để có lần 3. Chúc các bác lái xe AT.

buồn ngủ là dễ xảy ra tai nạn lắm

phubinh1609

Xe máy
nguy hiểm thật, e đi xe máy mà đôi lúc còn mơ màng có các dấu hiệu trên, mấy lần suýt lên vỉa, cụ nào đi ô tô nữa thì ......

phubinh1609

Xe máy
Các cụ thấy trên xe lúc nào cũng có chai nước. Cứ bình tĩnh dừng xe, lấy nguyên 1 chai dội lên đầu. Tỉnh hẳn, lại còn mát nữa.

sontinh45c

Đi bộ
Buồn ngủ trong lúc lái xe thì chắc không phải nói ai cũng biết và em chắc ai cũng từng bị. Có thể là chỉ chợp độ 1 - 2 giây và choàng tỉnh lái tiếp. Biết đâu trong lúc ta chợp 1, 2 s đó lại có xe khác ngược chiều cũng chợp thì coi như xong phim. Hoặc có thể buồn ngủ tới mức bị chợp hẳn chục s, lúc đó không cần xe ngược chiều thì ta cũng đã có thể tự xử :)).

Bản thân em cũng từng bị 1 lần chợp hẳn một lúc. Hồi đó (quãng 97) em đi từ Vinh ra HN. Ăn cơm trưa xong và xuất phát lúc 12h trưa (giờ em kỵ, ko bao giờ xuất phát tầm 12h-12h30). Tới quá Quán Hành thì buồn ngủ quá, định tìm chỗ mát mát để chợp mắt chút, nhưng đường nắng quá, chẳng có một cái quán hay bóng cây nào, định cố đi thêm vài km để nghỉ thì đã ngủ luôn rồi !. Tự nhiên em nghe mấy ông xe đạp kêu oai oái nên mới choàng dậy, lúc đó đầu đã gục vào vô lăng, tỉnh dậy thì thấy ruộng lúa ngay bên lái ! Sau cú đó, em tỉnh hẳn và phóng một lèo về HN, tỉnh như sáo !. May thời đó xe vắng, nhiều xe đạp và xe Lada ko điều hòa nên mở cửa nên em mới nghe được.
Tóm lại, từ lúc cảm giác hơi buồn ngủ, buồn ngủ mạnh hơn và .. ngủ thật là rất mong manh, nó có thể ập đến bất cứ lúc nào, ko ai biết trước được. Đôi khí cố quá lại thành quá cố. Các cụ thử đọc 7 triệu chứng dưới đây, nếu thấy mình bị một vài trong các triệu chứng đó trong khi lái xe thì nhất quyết tìm chỗ nghỉ, kể cả chỗ hõm vào trên cao tốc, bị phạt vẫn còn hơn là gây ra tai nạn vì tai nạn kiểu này thường thảm khốc:

1. Khó tập trung, luôn phải cố gắng chớp mắt và cảm giác mi mắt nặng trĩu.

2. Cảm giác mơ màng, suy nghĩ vụn vặt, nhiều hình ảnh đâu đâu hiện về và chẳng liên quan tới thực tại.

3. Không thể nhớ được những gì trên đường đã đi qua trong khoảng vài ba km. Quên nhìn biển báo, thậm chí quên lối rẽ nhất là nếu đang chạy trên cao tốc thì có thể quên lối thoát khỏi cao tốc (chạy lố)

4. Ngáp liên tục, hay phải dụi mắt, có người bị chảy nước mắt.

5. Giữ đầu thẳng lên hơi khó, luôn có cảm giác nặng đầu, bị chúi về phía vô lăng.

6. Đi chệch làn, thậm chí dạng háng. Bám đuôi xe khác quá gần, chạy quá sát rào phân cách.

7. Cảm giác mệt mỏi, chân tay khó điều khiển.

Chúc các cụ lái xe an toàn !

Lời khuyên vẫn còn nguyên giá trị. Có lầm em bị ngủ gật chớp mắt thôi mà xuýt gây tai họa. Giờ thấy coa dấu hiệu buồn ngủ là em tạt té ngủ một giấc rồi về

M.Hulk

Xe tải
Em lái xe cho sếp, nhiều khi sếp nhậu trưa xong mìn chờ đợi cũng mệt mỏi, cũng có lần buồn ngủ thật mà sếp nằm ngáy ngay bên cạnh, ngại nói sếp thành ra cứ cố chạy và ăn singum coolair, mát lạnh khá là tỉnh táo 😁 cũng may mắn chưa bị sao ạ

Nadi.18

Xe hơi
Đang lái xe mà buồn ngủ chỉ có cách duy nhất là dừng lại ngủ 15ph, ko nên cố chạy sẽ rất nguy hiểm

anhtho

Xe ngựa
Em lái xe cho sếp, nhiều khi sếp nhậu trưa xong mìn chờ đợi cũng mệt mỏi, cũng có lần buồn ngủ thật mà sếp nằm ngáy ngay bên cạnh, ngại nói sếp thành ra cứ cố chạy và ăn singum coolair, mát lạnh khá là tỉnh táo 😁 cũng may mắn chưa bị sao ạ
Nếu sếp biết là sẽ mắng đấy :) An toàn của mình cũng là an toàn của sếp mà.

maxland152

Xe máy
Nói chung đã buồn ngủ vào thì lăn chợp mắt 30' chứ đi cố là xong

Nga Nguyễn Minh

Xe đạp
Buồn ngủ trong lúc lái xe thì chắc không phải nói ai cũng biết và em chắc ai cũng từng bị. Có thể là chỉ chợp độ 1 - 2 giây và choàng tỉnh lái tiếp. Biết đâu trong lúc ta chợp 1, 2 s đó lại có xe khác ngược chiều cũng chợp thì coi như xong phim. Hoặc có thể buồn ngủ tới mức bị chợp hẳn chục s, lúc đó không cần xe ngược chiều thì ta cũng đã có thể tự xử :)).

Bản thân em cũng từng bị 1 lần chợp hẳn một lúc. Hồi đó (quãng 97) em đi từ Vinh ra HN. Ăn cơm trưa xong và xuất phát lúc 12h trưa (giờ em kỵ, ko bao giờ xuất phát tầm 12h-12h30). Tới quá Quán Hành thì buồn ngủ quá, định tìm chỗ mát mát để chợp mắt chút, nhưng đường nắng quá, chẳng có một cái quán hay bóng cây nào, định cố đi thêm vài km để nghỉ thì đã ngủ luôn rồi !. Tự nhiên em nghe mấy ông xe đạp kêu oai oái nên mới choàng dậy, lúc đó đầu đã gục vào vô lăng, tỉnh dậy thì thấy ruộng lúa ngay bên lái ! Sau cú đó, em tỉnh hẳn và phóng một lèo về HN, tỉnh như sáo !. May thời đó xe vắng, nhiều xe đạp và xe Lada ko điều hòa nên mở cửa nên em mới nghe được.
Tóm lại, từ lúc cảm giác hơi buồn ngủ, buồn ngủ mạnh hơn và .. ngủ thật là rất mong manh, nó có thể ập đến bất cứ lúc nào, ko ai biết trước được. Đôi khí cố quá lại thành quá cố. Các cụ thử đọc 7 triệu chứng dưới đây, nếu thấy mình bị một vài trong các triệu chứng đó trong khi lái xe thì nhất quyết tìm chỗ nghỉ, kể cả chỗ hõm vào trên cao tốc, bị phạt vẫn còn hơn là gây ra tai nạn vì tai nạn kiểu này thường thảm khốc:

2. Cảm giác mơ màng, suy nghĩ vụn vặt, nhiều hình ảnh đâu đâu hiện về và chẳng liên quan tới thực tại.

3. Không thể nhớ được những gì trên đường đã đi qua trong khoảng vài ba km. Quên nhìn biển báo, thậm chí quên lối rẽ nhất là nếu đang chạy trên cao tốc thì có thể quên lối thoát khỏi cao tốc (chạy lố)

5. Giữ đầu thẳng lên hơi khó, luôn có cảm giác nặng đầu, bị chúi về phía vô lăng.

6. Đi chệch làn, thậm chí dạng háng. Bám đuôi xe khác quá gần, chạy quá sát rào phân cách.

Buồn ngủ rất nguy hiểm! Nên tạt vào lề đường chợp mắt chút

Quê bầm

Xe điện
Em trước khi chạy đường dài là kiếm cái khăn lạnh, mấy viên đá to đi cuốn vào cái khăn mặt, thêm mấy sợi tóc rễ tre, khi có dấu hiệu là vã ngay khăn lạnh vào mặt sau đó lấy sợi tóc ngoáy mũi lại tỉnh táo như thường. Quả ngoáy mũi nó buồn hắt xì hơi ngay cực hiệu quả các cụ nhé

H2originals

Xe hơi

hãy tập vài lề đường bật tín hiệu khẩn cấp và ngủ tầm 15 phút cho hết cơn buồn ngủ

H2originals

Xe hơi
em cũng đang buồn ngủ đây :((

H2originals

Xe hơi
Kinh nghiệm của em là nhai kẹo cao su loại thật the mát cay xè, rất hiệu quả, rất tỉnh táo. Em rất sợ đi HN-HP cao tốc vì rất buồn ngủ, cách đâu mấy hôm vừa đi HN-HP không buồn ngủ tí nào rất tỉnh táo.
- cách 2 có cụ trên OTF chia sẻ kinh nghiệm là xuống rửa chân cũng hết buồn ngủ chứ lau mặt chỉ được 1 lúc là lại gật.
cụ nói rất có lí

caotuanvietdtvt5

Xe đạp
Em đã có lần lơ đãng khoảng 2s sau đó là cảm giác giật bắn người cũng may là không sao . hú hồn kinh nhiệm cho những lần sau lái xe cẩn thận hơn.

hungthao

Xe hơi
Em từng chạy con xe hạng A trên cao tốc Pháp Vân với vận tốc 100km hàng trăm lần tỉnh táo. Nhưng đúng là kiểu gì vẫn vào tình huống nào đỏ mà mình buồn ngủ k tả được. Các cụ thấy nên giải quyết ntn ạ?
Cách của e thì: Kẹo cao su+ bật nhạc to (ko phải nhạc du dương)+ nếu có người ngồi ghế phụ báo họ nói chuyện tếu 15-10 phút. Còn nếu quá mệt và buồ ngủ thì chỉ có TẤP vào chợp mắt thôi a b-)

Quê bầm

Xe điện
Em thì nhổ mấy sợi tóc cứng nhất, ngoáy mũi vài phát bằng tóc, tỉnh như sáo vì cái trò ngoáy tóc nó buồn mũi kinh khủng hết buồn ngủ luôn, nắng nóng thì em làm cục đá to cuốn khăn mặt bọc nilon táp vào mặt vào chán cho mát

xtvtlongx

Xe tải
Em thấy bố em lái xe lâu năm bảo:
Dừng lại
Bật đèn cảnh báo
Dội 1 chai nước lọc vào đầu và rửa mặt
Lên xe đi tiếp :))