[VHGT & ATGT] Những dấu hiệu không nên tiếp tục lái xe : cơn buồn ngủ !

phongngominh

Xe hơi
1 kinh nghiệm của em là thủ sẵn viên sủi C!

anhtho

Xe ngựa
theo em nếu buồn ngủ tốt nhất tìm chỗ dừng lại làm 1 giấc tầm 15 phút là an toàn nhất.luật cũng nói như vậy các bác à
Tất nhiên là buồn ngủ thì phải ngủ, nhưng buồn ngủ cỡ nào mới phải dừng xe để ngủ, chứ hơi một chút đã dừng thì có khi ngủ nhiều hơn đi :)).

teacher.TrungAT

Xe tải
Nhai kẹo cao su 3-4 cái thật cay vào,mở cửa xe cho thoáng --->đỡ thiếu oxy lên đầu,ồn ào tỉnh ngủ hơn ,cẩn thận thì thêm khăn ướt và quan trọng là có người nói chuyện bên cạnh có phải không các cụ.
Đầu xuân năm mới Chúc các cụ các mợ lái xe vui vẻ an toàn nhé.

anhtho

Xe ngựa
Nhai kẹo cao su 3-4 cái thật cay vào,mở cửa xe cho thoáng --->đỡ thiếu oxy lên đầu,ồn ào tỉnh ngủ hơn ,cẩn thận thì thêm khăn ướt và quan trọng là có người nói chuyện bên cạnh có phải không các cụ.
Đầu xuân năm mới Chúc các cụ các mợ lái xe vui vẻ an toàn nhé.
Tất cả các biện pháp như cụ nói chỉ để tạm một lúc. Nếu đã lái dài giờ và buồn ngủ thì nên chợp mắt 10-15', sẽ lại tỉnh như sáo ít nhất 100 km nữa.

xellus

Xe hơi
Thanks bác. Thông tin chi tiết rất bổ ích !

+DHK+

Xe máy
Thường sau bữa trưa mà lái là hay buồn ngủ nhất, tốt nhất là sau khi ăn kiếm chỗ đỗ xe an toàn và chợp mắt 10p

Since2012

Xe hơi
Anh lái xe Cty em cứ vài lon bò húc là phí như trâu chả ngủ ngáy gì còn em thì ngủ không biết gì.

cauberong

Xe hơi
Buổi trưa ăn uống xong thì ngồi đâu chả buồn ngủ các cụ nhỉ, vậy nên giờ đó cứ túc tắc làm chén chè, ly cafe đàng hoàng rồi lên đường cho tỉnh táo

giahan2016

Xe hơi
Buồn ngủ trong lúc lái xe thì chắc không phải nói ai cũng biết và em chắc ai cũng từng bị. Có thể là chỉ chợp độ 1 - 2 giây và choàng tỉnh lái tiếp. Biết đâu trong lúc ta chợp 1, 2 s đó lại có xe khác ngược chiều cũng chợp thì coi như xong phim. Hoặc có thể buồn ngủ tới mức bị chợp hẳn chục s, lúc đó không cần xe ngược chiều thì ta cũng đã có thể tự xử :)).

Bản thân em cũng từng bị 1 lần chợp hẳn một lúc. Hồi đó (quãng 97) em đi từ Vinh ra HN. Ăn cơm trưa xong và xuất phát lúc 12h trưa (giờ em kỵ, ko bao giờ xuất phát tầm 12h-12h30). Tới quá Quán Hành thì buồn ngủ quá, định tìm chỗ mát mát để chợp mắt chút, nhưng đường nắng quá, chẳng có một cái quán hay bóng cây nào, định cố đi thêm vài km để nghỉ thì đã ngủ luôn rồi !. Tự nhiên em nghe mấy ông xe đạp kêu oai oái nên mới choàng dậy, lúc đó đầu đã gục vào vô lăng, tỉnh dậy thì thấy ruộng lúa ngay bên lái ! Sau cú đó, em tỉnh hẳn và phóng một lèo về HN, tỉnh như sáo !. May thời đó xe vắng, nhiều xe đạp và xe Lada ko điều hòa nên mở cửa nên em mới nghe được.
Tóm lại, từ lúc cảm giác hơi buồn ngủ, buồn ngủ mạnh hơn và .. ngủ thật là rất mong manh, nó có thể ập đến bất cứ lúc nào, ko ai biết trước được. Đôi khí cố quá lại thành quá cố. Các cụ thử đọc 7 triệu chứng dưới đây, nếu thấy mình bị một vài trong các triệu chứng đó trong khi lái xe thì nhất quyết tìm chỗ nghỉ, kể cả chỗ hõm vào trên cao tốc, bị phạt vẫn còn hơn là gây ra tai nạn vì tai nạn kiểu này thường thảm khốc:

1. Khó tập trung, luôn phải cố gắng chớp mắt và cảm giác mi mắt nặng trĩu.

2. Cảm giác mơ màng, suy nghĩ vụn vặt, nhiều hình ảnh đâu đâu hiện về và chẳng liên quan tới thực tại.

3. Không thể nhớ được những gì trên đường đã đi qua trong khoảng vài ba km. Quên nhìn biển báo, thậm chí quên lối rẽ nhất là nếu đang chạy trên cao tốc thì có thể quên lối thoát khỏi cao tốc (chạy lố)

4. Ngáp liên tục, hay phải dụi mắt, có người bị chảy nước mắt.

5. Giữ đầu thẳng lên hơi khó, luôn có cảm giác nặng đầu, bị chúi về phía vô lăng.

6. Đi chệch làn, thậm chí dạng háng. Bám đuôi xe khác quá gần, chạy quá sát rào phân cách.

7. Cảm giác mệt mỏi, chân tay khó điều khiển.

Chúc các cụ lái xe an toàn !

em cũng từng vừa lái xe vừa ngủ gật như cụ, cứ phải nói là lúc đó tính mạng nghìn cân treo sợi tóc, đã tự dặn lòng là đang lái xe phải cố gắng tỉnh táo nhưng chả hiểu sao mí mắt cứ xụp hết cả xuống không chống lên nổi. Và em cũng xém mấy lần gây tai nạn cho mình và người khác.

Quân Queo

Xe máy
Cháu làm lọ cao Sao vàng thủ sẵn trên xe, thấy có hiện tượng là quệt tí vào mũi.... Ko tỉnh nữa thì chỉ có dừng xe mà ngất tí thui.

dactung

Xe hơi
Xin chia sẻ với các cụ khi chạy xe ban đêm mà thấy ánh đèn của xe ngược chiều có 1 quầng sáng vòng tròn thì nên dừng xe ngay vì khi đó bạn đã ko đủ tỉnh táo.ban đã bị rơi vào trạng thái lơ mơ rồi

francis.castanie

Xe buýt
Hình như buồn ngủ do tâm lý các cụ a. Bình thưởng thì không sao, nhưng ngồi trên xe mà e nghĩ tới ngủ là y như rằng 5p sau ko thể nào tránh dc, mắt càng cố mở ra càng mỏi, càng cố tỉnh thì càng mất nhận thức. ay vậy mà có ng ngồi bên cạnh nc thì e không bao giờ buồn ngủ.
--> Giải pháp tốt nhất khi cơn buồn ngủ ập đến: Tạt xe vào lề, ngả ghế ngủ 5p, (trên cao tốc nhớ đặt cảnh báo, hoặc một bụi cây khô thật to cách tam vai chục mét vào ban ngày)

Hai chín sê

Xe tải
Ăn trưa xong, nhất là trời nằng, cực kỳ buồn ngủ

naxutamthuog

Đi bộ
thi thoảng điều hoa mát quá, xe êm ru cũng khiến e buồn ngủ hic hic

tieulinhlinh

Xe hơi
Website
www.facebook.com
kinh nghiệm này từ thời mình ôn thi đại học,khi đang học mà buồn ngủ có học tiếp cũng không vào đầu.cứ lên giường thiếp đi tầm 15' choàng bật tỉnh dậylaftinhr như sáo.bố mẹ cũng luôn dạy thế.Vậy nên lái xe buồn ngủ các bác cứ táp vào nơi dừng đỗ chợp 15' choàng tỉnh dậy là ok.CHÚC CÁC BÁC LÁI XE AN TOÀN=D>=D>=D>=D>

coldbutwarmly

Xe hơi
Buồn ngủ là nguy hiểm nhất, tốt nhất dừng lại chợp mắt chứ ko nên đi cố

ducanhtian

Xe hơi
buồn ngủ quá táp xe vào đường chợp mắt 15p, choàng tỉnh dậy thấy mình lằm trong nhà nghỉ , nghĩ mãi mới hiểu ra là mình đang lằm mơ lái xe bị buồn ngủ. Ma mị vãi

phamminhdang

Xe máy
trước e đi dính 1 lần suýt chết vì ngủ gật ý