[VHGT & ATGT] Những dấu hiệu không nên tiếp tục lái xe : cơn buồn ngủ !

phamminhdang

Xe máy
Em nghĩ ngủ gật cũng nguy hiểm k kém gì say rượu. E thường dừng xe chợp mắt chút hoặc xuống vận động cho tỉnh ngủ ạ
chuẩn cụ ạ.không chớp mắt tý đi nguy hiểm lắm,an toàn là trên hết

cunglatruong

Xe container
Buồn ngủ trong lúc lái xe thì chắc không phải nói ai cũng biết và em chắc ai cũng từng bị. Có thể là chỉ chợp độ 1 - 2 giây và choàng tỉnh lái tiếp. Biết đâu trong lúc ta chợp 1, 2 s đó lại có xe khác ngược chiều cũng chợp thì coi như xong phim. Hoặc có thể buồn ngủ tới mức bị chợp hẳn chục s, lúc đó không cần xe ngược chiều thì ta cũng đã có thể tự xử :)).

Bản thân em cũng từng bị 1 lần chợp hẳn một lúc. Hồi đó (quãng 97) em đi từ Vinh ra HN. Ăn cơm trưa xong và xuất phát lúc 12h trưa (giờ em kỵ, ko bao giờ xuất phát tầm 12h-12h30). Tới quá Quán Hành thì buồn ngủ quá, định tìm chỗ mát mát để chợp mắt chút, nhưng đường nắng quá, chẳng có một cái quán hay bóng cây nào, định cố đi thêm vài km để nghỉ thì đã ngủ luôn rồi !. Tự nhiên em nghe mấy ông xe đạp kêu oai oái nên mới choàng dậy, lúc đó đầu đã gục vào vô lăng, tỉnh dậy thì thấy ruộng lúa ngay bên lái ! Sau cú đó, em tỉnh hẳn và phóng một lèo về HN, tỉnh như sáo !. May thời đó xe vắng, nhiều xe đạp và xe Lada ko điều hòa nên mở cửa nên em mới nghe được.
Tóm lại, từ lúc cảm giác hơi buồn ngủ, buồn ngủ mạnh hơn và .. ngủ thật là rất mong manh, nó có thể ập đến bất cứ lúc nào, ko ai biết trước được. Đôi khí cố quá lại thành quá cố. Các cụ thử đọc 7 triệu chứng dưới đây, nếu thấy mình bị một vài trong các triệu chứng đó trong khi lái xe thì nhất quyết tìm chỗ nghỉ, kể cả chỗ hõm vào trên cao tốc, bị phạt vẫn còn hơn là gây ra tai nạn vì tai nạn kiểu này thường thảm khốc:

1. Khó tập trung, luôn phải cố gắng chớp mắt và cảm giác mi mắt nặng trĩu.

2. Cảm giác mơ màng, suy nghĩ vụn vặt, nhiều hình ảnh đâu đâu hiện về và chẳng liên quan tới thực tại.

3. Không thể nhớ được những gì trên đường đã đi qua trong khoảng vài ba km. Quên nhìn biển báo, thậm chí quên lối rẽ nhất là nếu đang chạy trên cao tốc thì có thể quên lối thoát khỏi cao tốc (chạy lố)

4. Ngáp liên tục, hay phải dụi mắt, có người bị chảy nước mắt.

5. Giữ đầu thẳng lên hơi khó, luôn có cảm giác nặng đầu, bị chúi về phía vô lăng.

6. Đi chệch làn, thậm chí dạng háng. Bám đuôi xe khác quá gần, chạy quá sát rào phân cách.

7. Cảm giác mệt mỏi, chân tay khó điều khiển.

Chúc các cụ lái xe an toàn !

thanks bác thớt . hữu ích ạ

namkhong74

Xe máy
nguy hiểm quá, kinh hãi cụ nào buồn ngủ mà vẫn cố lái xe luôn đấy

tittit95

Xe tải
Chỉ một giây thôi, nát bét cả cuộc đời...
Ngủ thôi cccm ạ, thấy mắt nó dính dính là dừng lại, ngủ dăm phút rồi phi tiếp, em suýt tèo ở đèo Phú Gia (Thừa Thiên-Huế) đấy.

cọ lốp

Xe buýt
em hôm qua cũng ngủ dệ đường, vừa ngủ vừa lo nó cẩu mất cả người cả xe.

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Cách tốt nhất để hết buồn ngủ là ... ĐI NGỦ!

Em bị 1 lần chắc tởn đến già. Buồn ngủ, cố căng mắt ra lái, mắt mở nhưng mất phản xạ, mất nhận thức, người cứ lịm đi. Tự nhiên nghe thấy còi ầm ĩ choàng dậy phanh rầm 1 phát, ối giời còn cách con lươn độ 20 phân, với xe sau gí sát vào mít còi như chửi! May mà đi chậm, xe sau chắc thấy xe em đi như đánh võng nên còi ầm lên báo. Sợ quá vội tạt vào lề đổ cả chai nước lên đầu. Cũng may lúc đó sợ quá nên tỉnh cả ngủ luôn!

txduong35

Xe đạp
Em đã lao lên vỉa hè 1 lần , thật là nguy hiểm

Cristian

Xe tải
Có anh bạn chỉ cho em cách buồn ngủ thì nên lấy ít mù tạp quệt cái cho tỉnh táo. Tuy nhiên cũng nên dừng lại ở chỗ thích hợp để chợp mắt 1 chút.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ ngủ gật cũng nguy hiểm k kém gì say rượu. E thường dừng xe chợp mắt chút hoặc xuống vận động cho tỉnh ngủ ạ
Buồn ngủ còn kinh hơn say rượu cụ à. Say hẳn thì cụ cũng chẳng lái được, còn say vừa thì dù sao vẫn lái cho dù có nguy hiểm. Còn buồn ngủ là vừa lái vừa nhắm mắt nó mới kinh !

phamthanh85

Xe máy
đi xe máy còn ngủ giật nữa chứ đừng nói lại ngồi trong oto điều hòa mát lạnh

banlaptop.vn

Đi bộ
Website
banlaptop.vn
mình cũng đã từng buồn ngủ khi lái xe ô tô con khi đi từ Hà Nội lên Lào Cai, nhưng mình khắc phục bằng cách cắn lưỡi thật đau nhé các cụ, như thế sẽ hết buồn ngủ đấy

OmegaO9

Xe container
Người OF
Nhai kẹo cao su 3-4 cái thật cay vào,mở cửa xe cho thoáng --->đỡ thiếu oxy lên đầu,ồn ào tỉnh ngủ hơn ,cẩn thận thì thêm khăn ướt và quan trọng là có người nói chuyện bên cạnh có phải không các cụ.
Đầu xuân năm mới Chúc các cụ các mợ lái xe vui vẻ an toàn nhé.
Quan trọng người bên cạnh phải nói chuyện và để ý, em có đợt buồn ngủ, cắn thật chặt môi và 1 tay lái 1 tay cấu thật mạnh tay kia còn chả giải quyết vấn đề gì. Phương án tấp vào lề và dội nước vào đầu mới khả thi.

minhphuho

Xe máy
Nhà cháu trước đây có lần về quê cũng bị một vụ tương tự. Ông anh lúc đấy cầm vô lăng, đi buổi sáng nên cả nhà gà gật ngủ chẳng ai nói câu nào thành ra ông ấy cũng... gật. Đến lúc xe cạ cái rầm vào giải phân cách thì ai nấy giật mình tỉnh hẳn. May phúc tổ buổi sáng đi đường vắng và xe sau đó chỉ bị xước.
Vẫn biết là buồn ngủ thì không nên lái xe nhưng như ông anh cháu chuyên chạy đường dài, áp lực phải di chuyển liên tục rất lớn. Nên nhiều khi cứ phải đốt thuốc liên tục với uống bò húc cho tỉnh ngủ.

Sleeping Dragon

Xe buýt
mình cũng đã từng buồn ngủ khi lái xe ô tô con khi đi từ Hà Nội lên Lào Cai, nhưng mình khắc phục bằng cách cắn lưỡi thật đau nhé các cụ, như thế sẽ hết buồn ngủ đấy
Coi chừng có ngày thành cấm khẩu đấy cụ.