Những hình ảnh Hà Nội năm 1973 - năm tháng khó quên

Trạng thái
Thớt đang đóng

quangtayho

Xe container
Hồi 12 ngày đêm, ông bà già cho em về quê sơ tán, còn các cụ thì ở lại chiến đấu. ĐƯợc vài ngày lại đón em về HN vì: Nếu có chết thì chết cả, chứ bố mẹ tèo thì con ở với ai. Nhanh thật, đã gần 40 năm rồi, ký ức của em về 12 ngày đêm là cái mùi ẩm mốc của đất và mùi rễ cây bị chặt đứt ở dưới hầm tăng xê

OxIT

Xe buýt
Em thấy giống ảnh Bắc Hàn hiện nay quá.

Xem những bức ảnh này làm em nhớ hồi 12 ngày đêm, em cảm giác lúc đó người lớn chả ai sợ cả, bình tĩnh lắm. Thế mà đã gần 40 năm rồi. Ôi, tuổi thơ tôi...
Hồi đó, em cũng chẳng thấy sợ gì cả. Lạ thế cơ chứ.
Ngay cả lúc chỗ em sơ tán bị lãnh trọn 2 quả bom xuyên. May mà bom thật => nặng nên theo quán tính bay hết ra cánh đồng cách nhà em khoảng 200m, nổ như bắp rang ngoài đó; còn vỏ bom mẹ bằng đuy-ra và một đống bom con bằng nhựa => nhẹ nên trút như mưa xuống khu nhà em. Kết quả, bác chủ nhà sơ tán và bọn em nhanh chóng chạy ra khiêng mấy cái vỏ bom mẹ về dấu biến xuống ao để sau đó đúc nồi (phải dấu không Huyện đội sẽ về thu hết ?!).

P/s: thời đó, bom xuyên là đồ Made in Japan . Trong một quả bom xuyên mẹ, bao giờ cũng có khoảng nửa bom con thật (gần bằng quả đạn cối 60, màu vàng ) và nửa làm bằng nhựa. Người thì nói đó là bom chèn; người thì nói là do Nhật chơi gian với Mẽo. Em còn nghe có quả thả xuống kg thấy nổ, bộ đội công binh tháo ra thì rỗng ruột và có nguyên cả bộ đồ nghề lắp bom cùng sơ đồ ...trong đó. Đó là do công nhân Nhật phản đối chiến tranh ngầm giúp mình. Hồi nhỏ hóng hớt là vậy, kg biết thật hư được bao nhiêu % )

dvd

Xe tăng
Lũ trẻ trong mấy cái ảnh đầu tầm tuổi mình.
Vài năm sau đó là : cấm vận-là đói-là rét.
Cũng may là chúng ta đã vượt qua được, giờ nhiều lúc ôn ngèo kể khổ, F1 nó lại bảo "Bố đùa đấy à".

khanht

Xe điện
Ngày ấy đang chiến tranh mà ra đường cảm thấy yên bình các cụ nhỉ, bây giờ ra đường còn hơn ra mặt trận ... thời gian trôi nhanh quá, nhoằng cái đã gần 40 niên ...

dlamtv

Xe buýt
Cái ảnh chụp gia đình ở làng hoa sao có bác lại đi đôi..............dép nhựa trắng trong nhỉ?

Cái ảnh chụp gia đình ở làng hoa sao có bác lại đi đôi..............dép nhựa trắng trong nhỉ?
Úi giời! Dân chơi thời đó mói đi dép nhựa trong cụ ợ. Dép nhựa trong thời đó là tương đương với Adidas bây giờ đấy :)). Hàng hiệu phải là nhựa Thiếu niên Tiền phong Hải phòng. Dép không bị đục sau một thời gian đi. Còn nhựa tái sinh thì đi một thời gian sẽ bị đục. Phải ngâm vào .... nước vo gạo cho nó trong lại. 8-> :P

roninVN

Xe buýt
Khâm Thiên ngày đấy nhiều dân lao động tự do và công nhân - nhất là mấy ngõ đầu "booc ghi" vì thế họ không sơ tán, thế nên bị nặng quá. Em nghe các cụ kể khi nghe tin KT bị ném dân KT từ nơi sơ tán về nhà bị bung cửa, mái nhưng không mất trộm

yensuong

Xe điện
Em đang học lớp 1 ở trường Vạn Phúc cuối phố Đội Cấn, hồi ấy 2 bên hè phố toàn hầm cá nhân làm bằng những cái ống cống, nhớ cảnh bố mẹ bắt xuống hầm còn ngóc cổ lên xem bắn máy bay

cocsku

Xe cút kít
Nhìn hình ảnh này em thấy kinh tế thời 70s có vẻ còn khá hơn đầu 80s các cụ nhỉ. Em thấy sau chiến tranh biên giới là khổ nhất.

dam_duong_xa

Xe buýt
Thời điểm này Các cụ nhà E đang bàn nhau làm đầy tháng cho E bằng lương khô hay sắn luộc:P

Okane

Xe container
Thời điểm này Các cụ nhà E đang bàn nhau làm đầy tháng cho E bằng lương khô hay sắn luộc:P
Thế thì cụ ít hơn e vài tháng :)

Hồi đó Mẽo định oánh ga Hàng Cỏ, và ga Hàng Cỏ thực ra cũng bị dính 1 phát sụp luôn đoạn ở giữa, nhưng do mạng lưới phòng không dày đặc, phi công vì thế ném trật ra Khâm Thiên và Bệnh viện Bạch Mai.

Thời điểm này nhà e đang ở trên Châu Long, ngay gần nhà máy điện Yên Phụ, hồi đó nhà máy này k bị Mẽo ném bom - nếu mà ném chắc đến những năm 1980 cũng chẳng có điện mà dùng :P

Wakeup

Xe điện
Các bác xem cái cột điện này có đúng thời điểm năm 1973 không vậy?
Ông bạn em bảo đây là cột điện bê tông ly tâm do Nhà máy bê tông Thịnh Liệt, nhưng chỉ bắt đầu sản xuất loại cột điện này vào năm 1978 thôi.

Cờ đỏ sao vàng treo trên 1 căn nhà bị tàn phá vì chiến tranh ở Hà Nội tháng 3/1973.

lyhuong

Xe điện
Các bác xem cái cột điện này có đúng thời điểm năm 1973 không vậy?
Ông bạn em bảo đây là cột điện bê tông ly tâm do Nhà máy bê tông Thịnh Liệt, nhưng chỉ bắt đầu sản xuất loại cột điện này vào năm 1978 thôi.
.
Cột kèo thế nào iem chả rõ, nhưng mái nhà toang hoác ra đấy thôi
Em nghĩ đúng 1973

tabalo79

Xe buýt
Không biết cụ phóng viên nước ngoài nào xài Leica chụp mà đẹp quá thể, mấy bức trẻ con & bức người Nghi Tàm gánh hoa đi bán đẹp quá, nom cứ rưng rưng.

phuongcum

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ đã sưu tầm và chia sẻ. Em chỉ nhớ đã đi xếp hàng mua gạo, đến lân mình mới biết quên mang sổ

Trạng thái
Thớt đang đóng