[Funland] Những lầm tưởng lớn nhất về Nhật và văn hóa Nhật

L.C.D

Xe container
Không phải nơi nào cũng có hướng dẫn sử dụng cả bằng tiếng Anh, và không phải thiết bị nào cũng có mấy cái hình dễ hiểu như trên. Có thiết bị có thêm quá nhiều chức năng như xì khô bằng khí nóng chẳng hạn, không còn chỗ để in ký hiệu. Lúc đó bấm nhầm nút cũng... nhột đấy mợ :D
Trc đây em đi Nhật nhiều rùi và em thấy là dù ko sử dụng TA nhưng mọi thứ ở bên í khá là dễ hiểu. Bây giờ còn có gg trans hỗ trợ thì em nghĩ ko có gì phải lo lắng quá. Em đc cái nhanh nhảu nên đi đâu ko hiểu gì là em hỏi ngay, và vì thế em ko gặp trở ngại gì cả. Hy vọng lần này cũng rứa ạ.

cuduc

Xe tải
Em ko biết tiếng Anh thì nàm thao hả cụ :D
Tự đi thì thuê thêm cục phát wifi 100.000 đ/ngày cả nhà dùng thoải mái. Đi lại thì dùng Google map hoặc Apple map thì không sợ gì cả, chính xác đến từng phút cụ ạ. Phải sang đấy mới thấy công nghệ nó phát huy tác dụng thế nào. Mua đồ thì qua amazon nhật, đăng ký nhận ở sân bay. Lúc về chỉ việc sang bê đặt lên băng truyền vì nó ngay quầy làm thủ tục của Vietnam airlines

CSKH TMCARe

Xe buýt
F
À, là em trả lời cụ trên thôi. Mấy hôm nay thớt chê các bạn nùn này hơi nhiều mà không biết sao. Với cá nhân em thì nghèo đói thế cũng là ước mơ với em rồi - dù chắc chỉ là một ước mơ con
Nghèo đói đứng thứ 3 thế giới em cũng thèm cụ ạ. Nc nào cũng trải qua thời kỳ dân số vàng nhiều ng trong tuổi ld. Sau đó già đi thì thành dân số già. Đang dân số vàng mà...chả thấy gì khác, sau già thì khiếp lắm, gánh nặng y tế, xã hội...

bbad

Xe hơi
Trước em làm cho 1 cty của Nhật ở bên này, hệ thống của bọn nó thật sự cũ và trì trệ. Có mấy chú intern từ bên Nhật sang kể chuyện, nhiều khi cả ngày ngồi dự 3 buổi meetings là hết ngày. Mà toàn meetings chẳng có giá trị gì với bọn nó, chỉ ngồi nghe vậy thôi có liên quan đóng góp gì đâu.

Xong rồi cái văn hoá đi về sau sếp nữa. Bạn bè em bên đó, chồng toàn ra khỏi nhà từ 6h sáng 11h đêm về. Chẳng hiểu vợ chồng để làm gì nữa!

thongmaybt

Đi bộ
Không bất ngờ với cái này lắm, vì bọn nhật nó cũng chó đẻ với dân VN mình lắm chứ *** có tốt lành gì đâu. nếu được chọn thì tui sẻ chọn loại bọn nó trước, sau đó là bọn hán.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Nói về Nhật thì đây là thiên đường về môi trường sống, du lịch, văn hóa, thiên nhiên tươi đẹp do biết gìn giữ và quản lý tốt!
E ở Nhật 6 năm, về nước từ 218. Và thực sự là nếu k có 2 mùa hoa anh đào và lá đỏ kéo lại thì có lẽ sẽ về nước sớm hơn! và có lẽ thiên tai quá khắc nghiệt ở đất nước này nên thiên nhiên đã ban tặng lại cho họ 2 mùa hoa lá đó để hốt bạc du lịch vs du khách nước ngoài!
Về kinh tế, con người, các điểm trừ thì trong bài phân tích đều là chuẩn! Ông bạn Nhật của e sau khi đến VN liền mua ngay đất trong Nha Trang và thốt lên xứ mày quả thật là thiên đường trong 20-30 năm tới!
"この国はいつか無くなる…” - có nghĩa là " đất nước này 1 ngày nào đó sẽ mất đi...". Câu này nhiều người Nhật đã nói ra. Mất ở đây k phải là mất trên bản đồ địa lý, mà là mất đi vị thế, mất đi văn hóa lâu đời, những điều tuyệt vời của " 50 năm phát triển thần kỳ..", mất sự kết nối giữa con người vs con người... và mất đi quyền làm chủ đất nước ( thực tế cũng đang là như vậy)
Nói Nhật giả tạo số 2 thì k ai dám nhận số 1. Tuy ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu nhưng đa phần chính xã hội Nhật đã tạo ra những con robot chạy bằng cơm chỉ biết nghĩ đến bản thân mình, làm tốt việc của mình và thờ ơ mặc kệ xung quanh!
Thực sự em thấy quá may mắn khi mình sinh ra ở VN, trưởng thành đúng giai đoạn vàng son của đất nước, đất nước trên đà phát triển nhưng tình người, tính đoàn kết cộng đồng vẫn quan trọng hơn tất cả! 5-10-20 năm nữa sẽ lại là những câu chuyện khác....