[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

hnvn1234

Xe điện
( Em kể nốt đoạn cuối cho các cụ khỏi phỏng đoán)
Chắc các cụ còn nhớ chuyện sau 2/9/1984 khi chú Đ thông báo đã tác động hết cách nhưng không thể đưa tôi vào biên chế chính thức ở BNG. Tuy rất buồn và thất vọng. Miệng nói với cô chú là sẽ về HN làm nghề khác hoặc học tiếp. Nhưng trong đầu tôi đã có kế hoạch vượt biên đi tìm BY.
Tôi sẽ về HN tối đa 3 tháng, những năm đó thì HN cũng nhiều người ra đi và đang ở trại tị nạn HK, chính quyền cũng đã bớt soi mói. Sau khi về lo công việc gia đình ổn, Tôi sẽ quay lại PP với tư cách là thằng dân. Lúc đó các mối quan hệ của tôi vẫn còn giá trị thì việc sang Thái đối với tôi không khó lắm.
Khổ một cái là cô chú Đ quá nhiệt tình nên có cái thư tay cho cụ Đặng Thí. Tôi nghĩ đó cũng là một cơ quan đối ngoại nên chưa chắc với cái đuôi " Tiểu tư sản thành thị" của Tôi được chấp nhận. Nên tôi quay về HN. Không ngờ họ lại nhanh chóng tiếp nhận và còn điện sang cảm ơn chú Đ. Tôi đành sang PP thu dọn đồ về cơ quan mới nhận công tác. Trước khi về em qua Oscar dặn anh Hêng nếu có thư thì giữ lại người quen của Tôi sẽ đến lấy. Về cơ quan mới công việc bận rộn, ngoài chuyên môn tiếng K mọi thứ khác tôi phải học, báo cáo tổng hợp, biểu mẫu, phân bổ ngân sách hợp tác cho các tỉnh, dự thảo hiệp định hàng năm phải ký kết...mất một năm cày bục mặt mới quen công việc. Ngoài ra vẫn phải tự học tiếng K theo giáo trình của trường để còn thi.
10 /1985 khi thành lập Đại diện KT tại PP. Tôi lại phải sang K lần nữa với niên hạn 3 năm. Tháng 11/1985 em trở lại PP sau hơn 1 năm về nước. Cảnh vật, con người vẫn không thay đổi. Mọi người quen ở chợ vẫn vui vẻ chào " chú Chan Thu " đến Oscar tôi nhận được 5 lá thư 4 cái của BY và 1 của BN . Lá cuối cùng viết tháng 8/1985 cùng thời gian với lá thư của BN. Do một năm không nhận được hồi âm của em họ nghĩ em đã rời PP đi nơi khác. Qua thư của hai anh em họ em được biết:
Họ vê Pháp sau khi BY quay lại BK. Một tháng sau thì BY có bầu thật, ba má khuyên em bỏ để tập trung vào việc học hành. Nhưng em quyết giữ. Cả nhà đành phải chịu. Ngay trong buổi picnic liên hoan đầu tiên khi đoàn tụ gia đình không may BY bị trượt ngã và không giữ được cái thai. Em đau đớn, tự trách móc bản thân và nằm ốm gần 3 tháng. Năm tháng qua đi nỗi đau cũng vơi dần, cùng với một năm bặt tin tôi. Nên em quyết định sau khi tốt nghiệp sẽ lấy chồng theo lời mối mai của ba má. Dự định ngày cưới cũng là ngày Noel 1985.
Những việc này em không hề kể với tôi ở những lá thư trước.
Đọc xong thư của họ sau khi suy nghĩ tôi cũng viết thư trả lời trình bày lý do bặt tin 1 năm. Mong em quên đi quá khứ đau buồn và chúc em hạnh phúc...Cuối cùng sẽ xin dừng liên lạc với họ từ sau lá thư này.
Từ đó đến nay chúng tôi không còn tin tức của nhau nữa ./.
Các cụ đã hài lòng chưa ạ.
Cái ảnh này là ảnh chụp toàn thân cùng nhiều cảnh xung quanh, em cắt bớt chỉ để lại khuôn mặt :

Các cụ lật đằng sau sẽ có 2 SĐT đó.
Số phận. Có thật, nhưng không giữ được.
Nếu giữ dc có khi BY k lấy chồng chờ bác chủ.

hnvn1234

Xe điện
Có cụ nào lật được ảnh chưa ạ? E download ảnh về máy rồi dùng kem oánh răng vẫn ko nhìn thấy 2 số đt ở đâu :D
Em đang đọc bằng điện thoại nhưngblaatj không thấy.
Có lẽ dùng máy tính mới thấy dc

Bachsima

Xe lăn
Cụ Angkorwat nhắc đến chiếc quần bò KingJo , đầy kỷ niệm những năm 80. Kiểu quần bò KingJo những năm ấy 2 bên gối có may gia cố nhấn 2 đường gấp chìm chống bị giãn chỗ 2 bên đầu gối ( nên còn gọi là KingJo nối gối - thực ra là vải liền). Nhiều người mặc không vừa size ( cắt ống hoặc xắn gấu) thì 2 đường gấp này nằm dưới đầu gối khá xa, nhìn lại xấu. Hai túi sau có nắp, 2 miếng nắp túi sau mặc một thời gia nó hay bị cong vểnh lên làm cộm lưng áo nhìn rất xấu.
Sau Kingjo xanh đậm là đến thời bò mốc, bò nhung tăm.

hd-vt

Xe container
Choáng, cô Ch.T đẹp kiểu khỏe mạnh lanh lợi. Xin cụ chủ đừng xóa ảnh cô Ch.T thế chứ, xóa xung quanh thôi ạ.

angkorwat

Xe điện
Số phận. Có thật, nhưng không giữ được.
Nếu giữ dc có khi BY k lấy chồng chờ bác chủ.
" ...ngay lúc này em vẫn hàng ngày chờ tin anh, chỉ cần nhận được tin và lời hứa của anh sẽ tìm lại em. Em sẽ bỏ hết để chờ anh thêm vài năm..."

Bachsima

Xe lăn
Săm-pô quai hậu bằng da và tông nhật màu vàng cũng cao tầm 5-7cm song song với gò (nhựa trắng). Sau đó chuyển xuống tông Thái 2,3 chỉ êm êm rồi mới sang gan gà/gan xanh và đúc Tàu :))
Còn cả guốc gộc đế đóng xèng khi cần rút ra vả nhau ra vấn đề.

pooka

Xe container
( Em kể nốt đoạn cuối cho các cụ khỏi phỏng đoán)

Cái ảnh này là ảnh chụp toàn thân cùng nhiều cảnh xung quanh, em cắt bớt chỉ để lại khuôn mặt :

Các cụ lật đằng sau sẽ có 2 SĐT đó.
Thời ấy mà nhìn người yêu của cụ đẹp và hiện đại không khác gì phụ nữ bây giờ nhỉ.
Đọc hết câu chuyện của cụ chủ thì đúng là không nên gặp lại mợ ấy nữa như ý của cụ. Khép lại quá khứ là hợp lý rồi ạ.

4banhxequay

Xe điện
Thời ấy mà nhìn người yêu của cụ đẹp và hiện đại không khác gì phụ nữ bây giờ nhỉ.
Đọc hết câu chuyện của cụ chủ thì đúng là không nên gặp lại mợ ấy nữa như ý của cụ. Khép lại quá khứ là hợp lý rồi ạ.
Mình thì nghĩ hai bên đã lớn tuổi, gia đình con cái trưởng thành. Lúc chia tay còn nhiều điều chưa bày tỏ được hết. Gặp nhau giãi bay tâm sự chung hai gia đình (nếu sói của CT và gấu của cụ W cũng vui vẻ) thì là điều tuyệt vời khép lại mối tình thủa xa xưa

Songocu

Xe buýt
Hóng nốt đoạn F1 thực hiện ủy quyền của cụ chủ ?

Vulcan V70

Xe trâu
" ...ngay lúc này em vẫn hàng ngày chờ tin anh, chỉ cần nhận được tin và lời hứa của anh sẽ tìm lại em. Em sẽ bỏ hết để chờ anh thêm vài năm..."
Sau khi về HN ( 1984) sao bác không biên thư cho chị ấy nữa?

Vulcan V70

Xe trâu
Sau Kingjo xanh đậm là đến thời bò mốc, bò nhung tăm.
Quần Jeans thì nhà cháu bận được 2 màu: xanh đậm và xám tàn thuốc. Những màu khác, wash loang lổ thì không hợp. Thái Lan có loại Jeans HARA màu cũng đậm.

pooka

Xe container
Mình thì nghĩ hai bên đã lớn tuổi, gia đình con cái trưởng thành. Lúc chia tay còn nhiều điều chưa bày tỏ được hết. Gặp nhau giãi bay tâm sự chung hai gia đình (nếu sói của CT và gấu của cụ W cũng vui vẻ) thì là điều tuyệt vời khép lại mối tình thủa xa xưa
Nhỡ gặp nhau, tình cảm lại ngùn ngụt bốc lên, lại lao vào xoắn lấy nhau như bện thừng thì ai cản nổi. KKK .
Thôi khép lại cho lành ạ.

n2bao

Xe đạp
Chào cụ chủ, cá nhân em thấy khá tiếc cho đoạn kết, tuy nhiên, dù gì cái kết đấy cũng không đến nỗi quá tệ, khi mà giờ đây 2 người đã có cuộc sống khá viên mãn.
Tuy nhiên, em có thắc mắc, trong 1 năm bặt vô âm tính của cụ, với khả năng và tình yêu BY dành cho cụ, sao BY không quay ngược từ Pháp => BK => PP để tìm cụ nhỉ, với cá tính của BY, em đoán cô ấy sẽ làm vậy, tuy nhiên, không rõ vì sao lại không làm.