[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Cụ bụp ảnh mợ Thêu lên thì đẹp. Thể nào chẳng có ảnh mợ thêu chụp cùng chị bảo mật mà cụ vẫn liên lạc.
E nghĩ mợ Thêu chắc vẫn còn nhiều điều muốn nói với cụ khi ra quân. Thời đó điện thoại chưa phổ biến nên muốn nói cũng ko có cách nào. Cùng mạch ôn lại kỉ niệm, cụ có nên tìm cách liên lạc với chị Thuê một lần ko ?
Minh hoạ một chiến sĩ thông tin hữu tuyến, bọn em lính vô tuyến 2w thì cõng cái máy PRC105 nặng 20kg.
Các chị ấy hữu tuyến thì cõng cuộn dây với xách cái máy TA57 hoặc 0743 cũng gần 20kg lại còn phải rải dây.

Yelnut

Xe tăng
Lục tìm trong đống ảnh cũ. May tìm được tấm ảnh đúng 4 thằng "cửu vạn" đây. Phọt lên cho các cụ xem chơi. Có cụ nào quen ai không ? ảnh chụp tại Phnm penh tháng 2/79
New Doc 2018-08-30 11.23.58_49.jpg
Có lẽ cụ là người đứng thứ hai từ trái qua?

minhmo

Xe cút kít
Hồi 76 em vào thì vẫn là đường cũ của Mỹ để lại, nhưng nó cũng vẫn hơn đường từ Quảng Bình vào Đông Hà nhiều. Dọc đường 9 còn nhiều xác tăng, pháo. Mấy chục năm không quay lại Khe sanh. Trước sư bộ em đóng ở gần chợ Khe Sanh. Giờ cảnh vật đã đổi khác nhiều. Tìm về nơi cũ chắc khó định hình. Chỉ có cây cầu treo thì vẫn như cũ.
Thưa cụ, cây cầu treo ở vị trí cũ thôi. Cây cầu trước đây là cầu dây văng hai trụ tháp. Trước tết dương lịch năm 2000 cầu bị sập, đứt dây khi đó chỉ có một anh dân quân đi bộ qua đó. Anh ấy chỉ bị thương, không nghiêm trọng lắm.
Hôm đó đoàn xe chở dầm cầu A Cho của công ty em đang nghỉ ăn trưa ở Cam Tuyền cách cầu Đăkrông hơn 20km. Nếu hôm đó đoàn xe đi sớm hơn một chút thì không biết kết cục sẽ thế nào.
Cầu Đăkrông cũ (ảnh sưu tầm)

Sau đó cầu được cây dựng lại là cầu dây văng một trụ tháp.
Những ảnh này em chụp dịp tết 2016. Đầu cầu phía xa là QL9, bên phải là hướng đi Đông Hà, bên trái đi Lao Bảo.

Biển chỉ dẫn ở đầu cầu.

Chỉnh sửa cuối:

PVN.OTF

Xe tải
Minh hoạ một chiến sĩ thông tin hữu tuyến, bọn em lính vô tuyến 2w thì cõng cái máy PRC105 nặng 20kg.
Các chị ấy hữu tuyến thì cõng cuộn dây với xách cái máy TA57 hoặc 0743 cũng gần 20kg lại còn phải rải dây.

Cảm ơn các cụ các mợ đã chiến đấu gian khổ, để thế hệ trẻ bọn e lớn lên ko phải hít mùi bom đạn.
Bức ảnh đẹp quá.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hình dung ra được cảnh nếu như mợ Thêu cũng xem thớt này và đọc câu chuyện của cụ thì sẽ như thế nào nhỉ? ....

angkorwat

Xe điện

Đây có phải bộ quân phục năm 79 trên đất Cam không cụ ?

Đội này lính K10 đóng gần Đài độc lập. Trừ người ngoài cùng bên trái là lính CA Vũ trang( cách gọi hồi đấy em quen nghe gọi vậy. Thuộc trung đoàn đóng quân gần chùa sau Hoàng cung)
Đúng bộ quân phục QĐNDCM Kampuchia đây. Đội này trông rất quen, nếu em nhớ không nhầm là một tiểu đội của trung đoàn 144 sang bổ sung bảo vệ nhà các VIP. Người chụp ảnh một mình tên là Thạnh, quê Hải dương ?

Nam Đà Nẵng

Xe tăng

Đây có phải bộ quân phục năm 79 trên đất Cam không cụ ?

Đội này lính K10 đóng gần Đài độc lập. Trừ người ngoài cùng bên trái là lính CA Vũ trang( cách gọi hồi đấy em quen nghe gọi vậy. Thuộc trung đoàn đóng quân gần chùa sau Hoàng cung)
Hồi đó có loại mũ rộng vành , ở chỗ em gọi là mũ K , có một giai đoạn rất được chuộng . Em được ông anh họ em cho em 1 cái , đội được đúng 1 hôm thì bị lướt ( giật ) mất .

Payroll

Xe điện
Đúng bộ quân phục QĐNDCM Kampuchia đây. Đội này trông rất quen, nếu em nhớ không nhầm là một tiểu đội của trung đoàn 144 sang bổ sung bảo vệ nhà các VIP. Người chụp ảnh một mình tên là Thạnh, quê Hải dương ?
Em tưởng tối thiểu phải cử sang 1 đại đội chứ, bảo vệc các VIP cơ mà

angkorwat

Xe điện
Em tưởng tối thiểu phải cử sang 1 đại đội chứ, bảo vệc các VIP cơ mà
Không cụ ạ, bảo vệ tiếp cận thì là lính K10, còn bảo vệ nhà riêng thì chỉ có nhà cụ Hun, cụ Heng là lính VN bảo vệ thôi. Nhà các cụ khác là lính K đảm nhiệm. Tiểu đội em cũng có một thời gian bảo vệ nhà cụ Hun sen. Nhà ở gần Đài độc lập. Tiểu đội em đây:

angkorwat

Xe điện
Không cụ ạ, người chụp một mình tên Thuyết, quê Thái Bình. Lính cụ Xoàn, xịn K10 đấy cụ . Cả đội ngồi đều lính K10 hết. CA vũ trang gác vòng ngoài thôi, đấy mới là trung đoàn bộ 144.Hai đội đấy độc lập , phiên hiệu và biên chế khác nhau hoàn toàn, nhưng chung mục tiêu bảo vệ khu VIP Hoàng cung và Đài độc lập chạy thẳng đến ngân hàng chỗ núi bà Pênh cuối đường
Vâng, lâu rồi có lẽ em nhầm. Em biết K10 và 144 là hai đơn vị khác nhau và nhiệm vụ cũng khác nhau.
Cụ chắc giai đoạn đó cũng ở Phnom pênh? Nghe tả đường phố chính xác lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Bobby_Car

Xe đạp
Thưa cụ, cây cầu treo ở vị trí cũ thôi. Cây cầu trước đây là cầu dây văng hai trụ tháp. Trước tết dương lịch năm 2000 cầu bị sập, đứt dây khi đó chỉ có một anh dân quân đi bộ qua đó. Anh ấy chỉ bị thương, không nghiêm trọng lắm.
Hôm đó đoàn xe chở dầm cầu A Cho của công ty em đang nghỉ ăn trưa ở Cam Tuyền cách cầu Đăkrông hơn 20km. Nếu hôm đó đoàn xe đi sớm hơn một chút thì không biết kết cục sẽ thế nào.
Cầu Đăkrông cũ (ảnh sưu tầm)
View attachment 6436716

Sau đó cầu được cây dựng lại là cầu dây văng một trụ tháp.
Những ảnh này em chụp dịp tết 2016. Đầu cầu phía xa là QL9, bên phải là hướng đi Đông Hà, bên trái đi Lao Bảo.

View attachment 6436729
Biển chỉ dẫn ở đầu cầu.

View attachment 6436732
Cảm ơn cụ minhmo đã cung cấp thông tin, em chỉ xin bổ sung chút. Cầu Đăkrông cũ do GS Lê Đình Tâm, ĐHXD vào tính toán, thiết kế trực tiếp tại công trình năm 1974 (vừa tính vừa xây). Cụ Tâm kể, cụ phải dùng vỏ bao xi-măng để làm giấy. Năm 1998 em đi theo các cụ vào thử tải cầu với xe tải, đo đạc, tính toán lại dầm chủ thấy vẫn ngon... may mà không rơi. Lúc đó hình như cùng với cải tạo đường 9 đã có dự án thay cầu Đăkrông rồi, nó không tự rơi thì cũng thay thôi vì tải trọng thiết kế ngày xưa nhỏ.

CoDoc

Xe tải
Lục tìm trong đống ảnh cũ. May tìm được tấm ảnh đúng 4 thằng "cửu vạn" đây. Phọt lên cho các cụ xem chơi. Có cụ nào quen ai không ? ảnh chụp tại Phnm penh tháng 2/79
New Doc 2018-08-30 11.23.58_49.jpg
Em mạnh dạn đoán cụ thứ 2 từ trái sang phải k ạ :D

Hà Tam

Xe điện
Đọc câu chuyện của cụ chủ, đến đây thấy có 2 CCB đã từng ở Phnom Penh tháng 3.1979, thòi gian đó đơn vị tôi đóng quân (hay gọi là cứ ba lô) ở khu vực chùa xen lẫn vườn xoài ở giữa Thị xã Takhmau còn gọi là TX Kandan, cách Phnom Penh quãng 10-15km. Nhưng không nằm lâu quá 3-5 ngày, vì thường đảo quân vào Phnom Penh đi bảo vệ quanh đài phát thanh, trại tù binh và nhiều lần đóng chốt ở cuối sân bay Pochentong, vùng rìa Phnom Penh, cuối sân bay có một cái chùa lớn chất đầy bom, còn trong thùng gỗ.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
Khi đó thành phố Phnom penh vẫn dưới chế độ quân quản của tướng Phùng thế Tài. Dân chưa được vào thành phố. Bọn tôi ngoài giờ gác hoặc bảo vệ cán bộ B.68 đi các tỉnh công tác thì thường rủ nhau đi " cui" đồ, nghĩa là vào các nhà dân bỏ hoang lục lọi xem có gì hay thì đem về chơi.
Khi Pốt tràn vào thành phố thì chúng đuổi hết dân ra khỏi nhà, lùa về nông thôn thành lập các công xã bắt mọi người lao động khổ sai, và thanh lọc dần tầng lớp trí thức, sĩ quan, binh lính và quan chức của chính quyền cũ. Phần đa dân chúng rời khỏi nhà đều không kịp mang theo gì, họ chỉ kịp khóa cửa lại.
Lính Pốt cũng không sục sạo, đập phá gì chỉ đi tắt hết điện của những khu nhà hoang đó. Nên khi bọn tôi vào thì những nhà đó còn nguyên vẹn. Cửa hàng, cửa hiệu vẫn còn hàng hóa bày trong tủ kính hoặc trên giá.
Trong các biệt thự đồ đạc phủ bụi, tủ lạnh vẫn còn đồ ăn, nhưng đã hỏng hết vì không có điện, trong các gara xe ô tô vẫn còn nguyên. Bên đó hay xài xe con bọ Volkswagen và Mẹc chạy dầu 200D, 220D.
Bọn tôi thường phải phá khóa mới vào được nhà. Thấy cái gì hay cũng cầm xem, một lúc thấy cái khác hay hơn lại vứt cái cũ cầm cái mới. Cái gì cũng thấy đẹp, lạ. Dưới đệm giường trong phòng ngủ thường có đồ trang sức, hoặc vũ khí. Tôi còn nhặt được hai khẩu côn ổ xoay nhỏ, nòng ngắn rất đẹp, cho cô bạn gái SG một khẩu, còn một khẩu mang về nhà mãi sau này mới tháo ra vứt xuống sông Hồng. Những đồ trang sức nhặt được mang về vứt trong cái cốc thủy tinh ở bàn nước, ai lấy gì thì lấy. Trưa nào bọn tôi cũng đi, nghịch ngợm là chính. Vì đồ có lấy cũng không mang về được. Sau này tôi có mang được hai bức tranh sơn dầu nhỏ, tháo ở viện bảo tàng Hoàng gia gần khu vực Hoàng cung. Vì ngày nào cũng đi nên cái cốc thủy tinh to như cái cốc vại uống bia gần đầy nhẫn, hoa tai, dây chuyền, vòng tay, dây đeo bật lửa...
Một hôm có một ông anh mặc quần áo dân sự, tay cầm máy ảnh bước vào biệt thự bọn tôi đang ở và tự giới thiệu là phóng viên TTXVN ở Sài gòn sang chụp ảnh, viết bài. Thấy có mấy lính Hà ở đó anh ta cũng nói người HN ở phố Lò Đúc, gặp đồng HN mới sang bọn tôi mừng lắm ríu rít hỏi thăm tình hình HN và mời anh ở lại ăn cơm cùng. Ăn xong ra bàn uống nước, thấy cái cốc thủy tinh đựng vàng anh hỏi:
- Mấy đồ này để đây làm gì vậy, của ai đó.
- Chẳng của ai. Bọn em rảnh rỗi nhặt về vứt đấy thôi, ai thích cái gì thì lấy đeo nghịch.
- Không dùng thì cho anh nhé.
- Anh lấy đi. Khi nào anh ra HN mang giúp bọn em lá thư. Từ khi sang đây chưa gửi thư được về nhà.
- Được viết đi, mai anh qua lấy. Ngày kia anh về SG và bay ra HN.
Sau đó anh đổ hết cốc trang sức vào cái túi đeo bên cạnh, đứng lên ra về.
Hôm sau ông anh đến lấy thư và bảo:
- Bọn em ra Đài độc lập anh chụp kỷ niệm cho vài kiểu ảnh về HN anh rửa rồi mang đến nhà cho.
Sau này ông anh giữ đúng lời hứa mang ảnh và thư đến tận nhà cho ông bà già em. Vì vậy tôi mới có tấm ảnh trên.
( còn tiếp phần vàng nữa)

angkorwat

Xe điện
Nhìn ảnh này e nhớ ra là có lẽ đã gặp cụ đôi lần ??? Vì e hay vào chơi với đội bảo vệ nhà cụ Hêng ngay gần chỗ cụ đóng quân, xong đi qua vườn hoa cụ đứng chụp ảnh này sang bên kia là nhà Rua Xamay bộ trưởng bộ KT lúc đó . Đối diện ngay nhà H.X chắc cụ nhớ ?
Nhà cụ H ở sau lưng em góc 10h. Cụ Rua Xmay nhà nằm ngay đầu đường Monivong cũng sát Đài độc lập.
Lâu quá rồi, có những cái không để lại ấn tượng thì em quên hoặc nhớ nhầm. Thời đó mỗi đơn vị phụ trách một khu vực nên cũng ít giao lưu.

angkorwat

Xe điện
Đọc câu chuyện của cụ chủ, đến đây thấy có 2 CCB đã từng ở Phnom Penh tháng 3.1979, thòi gian đó đơn vị tôi đóng quân (hay gọi là cứ ba lô) ở khu vực chùa xen lẫn vườn xoài ở giữa Thị xã Takhmau còn gọi là TX Kandan, cách Phnom Penh quãng 10-15km. Nhưng không nằm lâu quá 3-5 ngày, vì thường đảo quân vào Phnom Penh đi bảo vệ quanh đài phát thanh, trại tù binh và nhiều lần đóng chốt ở cuối sân bay Pochentong, vùng rìa Phnom Penh, cuối sân bay có một cái chùa lớn chất đầy bom, còn trong thùng gỗ.
Ta Kh'mau là thị trấn, nằm cách cầu SG về phía VN khoảng 5Km. Còn thị xã Kaldan thì thuộc tỉnh Kaldan cũng nằm trên đường về VN. Lâu ngày nên cụ nhớ lộn cũng dễ hiểu. Hồi đó em có học địa lý, lịch sử K vài tháng nên nhớ hơn cụ thôi.
Sân bay Pochentong nằm trên đường đi Kompong Ch' năng, Kompong Xom. Cụ đi từ Ta khmau ra đó cũng xa phết. Cách Pochentong 4 km là Trường đại học ngoại ngữ, một thời gian em toàn đạp xe từ B.68 ra đó học tiếng K.

Chỉnh sửa cuối: