[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe điện
_____
Bố... ngon giai quá. Con gái bố hưởng gen trội của bố, thì cũng... ra gì đấy.
Con rón rén giơ tay xin hỏi bố, rằng thì là mà... bố còn cô con gái nào u30 mà chưa lấy chồng không ạ.
Con xin ứng cử con... dê cụ ạ 😍.
Cũng thèm cô con gái lắm mà ko được, có nhõm hai ông tướng :)

Dtht.laixe

Xe buýt
Nghĩ đến thế hệ các cụ thời xưa thiệt thòi đủ thứ. Ông chú họ em hết oánh Mỹ sang oánh Pon Pot đi biền biệt, mấy lần suýt mất mạng bên K vì bị phục kích. Vậy mà về hưu chả đc gì. Quân hàm thiếu tá về quần quật như nông dân.

Dtht.laixe

Xe buýt
Ông thông gia nhà e cũng hết Mỹ đến K, bên ngành TS, còn bơi sang tận bọn Singapore.
HL cho cả lão Hun xen mà về hưu cũng chỉ thiếu tá.

angkorwat

Xe điện
Nghĩ đến thế hệ các cụ thời xưa thiệt thòi đủ thứ. Ông chú họ em hết oánh Mỹ sang oánh Pon Pot đi biền biệt, mấy lần suýt mất mạng bên K vì bị phục kích. Vậy mà về hưu chả đc gì. Quân hàm thiếu tá về quần quật như nông dân.
Thời chiến thì lính tráng bị thiệt thòi nhiều, hy sinh đổ máu. Khi về nhà nhập lại cái hộ tịch cũng bị hành lên hành xuống. Chế độ đãi ngộ thì không có, nhiều người bao nhiêu năm vất vả đánh đông, dẹp bắc, đến khi về già vẫn phải vất vả mưu sinh lo chuyện cơm áo.

Gacon2012

Xe buýt
đọc truyện chị thêu mà thấy tức tức anh ách. Tiếc cho cụ chủ quá.
Dù sao cụ chủ đã lựa chọn đúng phương pháp trong đúng hoàn cảnh. Việc này tốt cho cả hai ở thời điểm đó. Cơ mà e vẫn thấy tiếc quá.

drquyenbg

Xe tải
Lạy cụ! Vào năm 96 em cũng đã từng rơi vào hoàn cảnh tương tự ở hồ Cấm Sơn. Cô bạn gái đi cùng là hoa khôi thị trấn Kim hồi đó. Chỉ khác, người xuống tắm là em. Tắm để giảm nhiệt vì giữa rừng thông ngút ngàn chỉ có 1 trai 1 gái. Cái xe win dựng trên đường mòn bé tí bằng 1 ngón tay mà không sợ mất vì làm gì có ai? Cô bạn cũng lội xuống, nước dâng quá cặp đùi trắng muốt, tần ngần nhìn em...rồi quay lên chui vào ngồi bên trong 1 cái hàm ếch tự nhiên ở sát bờ. Cổ họng em đặc quánh, đầu óc quay cuồng và huyết áp tăng có lẽ đến vài trăm chứ chẳng ít. Chỉ 1 rào cản bé tí khiến mọi thứ không thể xa hơn đó là thằng bạn em thích cô ấy, đang tán tỉnh thì bố nó lên bắt về HN cho đi học nghề.
Cụ ở đâu vậy ạ, em dân Kim đây, inbox cho e xin tên bạn ấy đc ko ạ, chắc cũng tầm tuổi e.

angkorwat

Xe điện
Vậy cụ chủ là zai đẹp ngời ngời rồi, lại còn mác Thủ đô nữa. Chị Thêu thik cũng đúng.
Không phải, chẳng cụ nào trên này đoán đúng lý do chị ấy có cảm tình với em cả. Mà bản thân em sau này đọc lại cuốn nhật ký của chị để lại mới biết tại sao khi em quay lại trạm xá chị nhìn thấy và mới nảy sinh tình cảm.

Hangtuyen

Xe tải
Có lẽ nào cụ có dáng giống anh người yêu cũ của mợ Thêu

Bigmoto

Xe container
Không phải, chẳng cụ nào trên này đoán đúng lý do chị ấy có cảm tình với em cả. Mà bản thân em sau này đọc lại cuốn nhật ký của chị để lại mới biết tại sao khi em quay lại trạm xá chị nhìn thấy và mới nảy sinh tình cảm.
Oạch, lại bí ẩn roài :D

namvqh

Xe buýt
Vấn đề không tiến tới cùng của bác chủ thớt có rất nhiều nguyên nhân: còn trẻ chưa xác định rõ chuyện hôn nhân; còn ý chí phấn đấu và còn điều mà em nói là quan trọng đó là sự khác biệt về văn hóa vùng miền, giữa người quê và người phố, đặc biệt là gia đình ở Phố cổ Hà Nội của bác ấy.
Bác ấy có thể vượt qua vấn đề này nhưng sức cản từ gia đình, họ hàng, bạn bè ở HN mới là điều để bác ấy lưỡng lự không thể tiến xa.

Nếu cụ không tin, ta cùng chờ bác chủ thớt bộc bạch.
Cái này em công nhận với chã. Em kém tuổi cụ thớt và hơn tuổi cụ chã nên rất rõ chuyện người quê, người phố, nhất là cụ thớt xuất thân từ gia đình tư sản dân tộc ở Hà Nội. Cách biệt này nó vô hình nhưng rất nặng nề. Sự khắc nghiệt về chuyện yêu đương trong xã hội miền Bắc, đặc biệt là trong quân đội ngày đó cũng là một rào cản rất khó vượt qua đối với ai "ngoan". Một câu chuyện buồn nhưng đúng với thực tế thời ấy.

4banhxequay

Xe điện
Không cụ ạ, em là đại đội cảnh vệ của Ban B.68. Khi ở Tây ninh em có to tiếng với C trưởng nên khi trên sư xuống chọn mỗi C vài người để thành lập một đại đội đặc biệt thì họ đẩy em với thằng Ương đi. Từ đó bọn em ra 606 Trần Hưng Đạo - SG trang bị lại toàn bộ quân trang, súng ống. Từ THĐ bọn em ra tu viện Đa Minh - Thủ Đức, nơi tập trung toàn bộ bộ khung của chính phủ K sau này.
Mấy năm trước TT Cam Hunsen có sang VN gặp gỡ cựu binh và chuyên gia VN thể nào cụ cũng tham dự nhỉ

Xe nội lước

Xe container
Em manh dạn đoán bừa.cụ chủ có dáng dấp hình thái tương tự nyc mợ Thêu..

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đọc truyện của cụ chắc ai cũng liên tưởng tới tuổi trẻ của mình, Cảm giác lúc mình ở lứa tuổi trung niên rồi nghĩ về thời thanh niên nó xao xuyến đến lạ. Có những chuyện đã qua mấy chục năm mà cứ như mới ngày hôm qua. Hôm nay lại lại một ngày vô cùng nóng nực ở Canada (hôm qua lên đến 42 độ), sáng dậy không khí sao mà gợi nhớ về những ngày hè Hà Nội xưa thế, Sáng sớm cả lũ trẻ trong xóm gọi nhau dậy chạy lên lăng Bác với hồ Tây, thằng nào cũng chỉ có cái quần đùi, chả nhớ là hồi ấy có giày dép gì không nhưng chắc là toàn chân đất thôi chứ làm gì có giày running với training như bây giờ.

Cám ơn cụ đã chia sẻ lại những khoảnh khắc chân thật và hết sức đáng nhớ của cuộc đời mình cho mọi người.

quangsot

Racing Boy
Thưa cụ, cây cầu treo ở vị trí cũ thôi. Cây cầu trước đây là cầu dây văng hai trụ tháp. Trước tết dương lịch năm 2000 cầu bị sập, đứt dây khi đó chỉ có một anh dân quân đi bộ qua đó. Anh ấy chỉ bị thương, không nghiêm trọng lắm.
Hôm đó đoàn xe chở dầm cầu A Cho của công ty em đang nghỉ ăn trưa ở Cam Tuyền cách cầu Đăkrông hơn 20km. Nếu hôm đó đoàn xe đi sớm hơn một chút thì không biết kết cục sẽ thế nào.
Cầu Đăkrông cũ (ảnh sưu tầm)
View attachment 6436716

Sau đó cầu được cây dựng lại là cầu dây văng một trụ tháp.
Những ảnh này em chụp dịp tết 2016. Đầu cầu phía xa là QL9, bên phải là hướng đi Đông Hà, bên trái đi Lao Bảo.

View attachment 6436729
Biển chỉ dẫn ở đầu cầu.

View attachment 6436732
Đợt lên cửa khẩu La Lay em cũng chạy qua đây, công nhận đường đẹp và cũng nhiều cảnh đẹp.

• Vodka
Reactions: XPQ