[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Xe nội lước

Xe container
Em cũng nghĩ 250m với AK bắn điểm xạ thì quá khó, trong khoảng 100m đổ lại thôi ạ. Với khoảng cách 50m em đã thử bắn vào gốc cây thì viên 1 cách viên viên 2 theo chiều thẳng đứng 70-80 cm rồi.
Như vậy thì độ chính xác của AK thua súng hơi 9kg của tiệp xa cụ nhỉ.bởi lẽ súng hơi này với đạn và súng chuẩn có thể bắn 25 m trúng chim sẻ với tỷ lệ rất cao.( Em bắn )

Goal

Xe tăng
1 loại tiểu liên nào đó của Bỉ hay Áo cải tiến súng Mỹ ra có chức năng này đó cụ.
Em nghĩ kỹ thuật điểm xạ là giúp rèn cho chiến sĩ khả năng làm chủ cây súng và cò súng ("sâu tay, thả ngay, da tay dính cò"). Thời bọn em, luyện cũng mất khối thời gian mới điểm xạ tốt được. Hai viên đạn sẽ ra khỏi nòng súng sau mỗi lượt kéo cò, nghe rất dõng dạc "pằng pằng" :).
Em được huấn luyện: Khi điểm xạ tốt, giúp người lính luôn luôn ở tư thế sẵn sàng bắn trúng, bắn nhanh.
Về sau được nghe các anh đã tham gia chiến đấu nói, chỉ cần nghe tiếng súng là biết lính cũ hay lính mới chính là nhờ kỹ năng điểm xạ này.

P/s: Chứ nếu súng có chế độ bắn 2 viên một lần thì cũng chẳng để làm gì, chỉ làm tốn thêm viên thứ 2 (chắc chắn không trúng mục tiêu ngắm bắn) :)

angkorwat

Xe điện
Bùi T Dũng hả cụ ? Em có nghe láng máng..chả biết ai biếu ổng , nhưng chuyện em nghe đc thì quà biếu là cái cờ lê..he
Đúng BTD đó. Nhà ở ngoài đường Trương Định thì phải. Lúc đó em đã đi bộ đội ( ở nhà chắc cũng tham gia) nghe ông bạn kể lại là : hôm đó nó cùng một thằng nữa đi vào khu lắp ghép Trương Định. Tao đang ngồi chữa xe đạp bên đường ( ông này còn nghề chữa xe đạp) khi đi qua bọn nó có vào bơm lốp, giọng hơi ghét nên tao không bơm, chúng nó chửi rồi bỏ đi. Tao ức lắm vào gọi thằng T ra ( T là thằng em ruột em) hai anh em ngồi chờ, tao chọn nửa hòn gạch cầm tay, thằng T cầm cái bơm xe. Bọn nó vừa quay ra đến nơi thằng T phang một bơm vào lưng nó, tao cầm hòn gạch táng luôn một pháp vào đầu, tay trái cầm cái dũa 3 cạnh đâm luôn vào mặt đúng lúc nó ngửa mặt lên, cả cái dũa cắm luôn vào lỗ mũi, để nguyên cái dũa trong mũi, hai anh em bỏ chạy.
Sau này bị CA hỏi thăm thì nó nhận tội hết. Bị đi tù 6 tháng, vì Dũng Bổng cũng là thằng nhiều " thành tích" hồi đó chứ không phải thành phần ngoan ngoãn gì.

Goal

Xe tăng
Vâng em chạy xe từ lúc chưa cho dân vào thành phố. Nhặt cái con bọ Volkswagen còn khá mới, em nhờ ông lái xe quen xem qua rồi thay ắc quy, bơm lốp đổ xăng, hai anh em loay hoay mất buổi sáng thì cũng nổ được máy. Ông đó dạy em hết buổi chiều rồi vứt xe đó cho tự chạy. Em cứ phóng thôi, khu vực đó phân lô như bàn cờ nên cũng dễ đi. Chỉ một lần vòng không kịp trả lái nên lao vào bụi chuối. Và một lần đi vào đường cụt thế là chịu. Không thể vào số lùi để về. Rõ ràng đã đẩy hết sang phải và kéo về sau mà không lùi được. Đành phải mở cửa vừa đẩy lùi vừa đánh lái quay đầu. Về đến nơi hỏi ông lái xe thì ông ấy bảo phải hơi ấn cần số xuống, như vào số lùi Lada.
Hai ba hôm sau là em chạy ngon. Từ đó cứ xin được xăng là chạy. Đến khi sang với chú Đ em mới cho đoàn chuyên gia NG cái xe đó để họ thêm xe đi làm

Xe của em đây ạ.
Giờ có con này chạy vẫn chất lắm đấy cụ ! :)

angkorwat

Xe điện
Như vậy thì độ chính xác của AK thua súng hơi 9kg của tiệp xa cụ nhỉ.bởi lẽ súng hơi này với đạn và súng chuẩn có thể bắn 25 m trúng chim sẻ với tỷ lệ rất cao.( Em bắn )
Hôm đó dùng AK báng gấp nên độ tản mát cũng cao. AK báng gấp chỉ gọn thôi nhưng độ chính xác kém loại báng gỗ.

angkorwat

Xe điện
Em nghĩ kỹ thuật điểm xạ là giúp rèn cho chiến sĩ khả năng làm chủ cây súng và cò súng ("sâu tay, thả ngay, da tay dính cò"). Thời bọn em, luyện cũng mất khối thời gian mới điểm xạ tốt được. Hai viên đạn sẽ ra khỏi nòng súng sau mỗi lượt kéo cò, nghe rất dõng dạc "pằng pằng" :).
Em được huấn luyện: Khi điểm xạ tốt, giúp người lính luôn luôn ở tư thế sẵn sàng bắn trúng, bắn nhanh.
Về sau được nghe các anh đã tham gia chiến đấu nói, chỉ cần nghe tiếng súng là biết lính cũ hay lính mới chính là nhờ kỹ năng điểm xạ này.

P/s: Chứ nếu súng có chế độ bắn 2 viên một lần thì cũng chẳng để làm gì, chỉ làm tốn thêm viên thứ 2 (chắc chắn không trúng mục tiêu ngắm bắn) :)
Vì phải bắn quen và luyện nhiều mới điểm xạ được ngon lành. Nên nghe tiếng điểm xạ ngon lành là biết lính ngon rồi. Hồi ở Thủ Đức bọn em luyện môn này cũng tốn đạn phết. Ngày nào cũng bắn nên dần dần thành kỹ năng thôi.

Xe nội lước

Xe container
Đúng BTD đó. Nhà ở ngoài đường Trương Định thì phải. Lúc đó em đã đi bộ đội ( ở nhà chắc cũng tham gia) nghe ông bạn kể lại là : hôm đó nó cùng một thằng nữa đi vào khu lắp ghép Trương Định. Tao đang ngồi chữa xe đạp bên đường ( ông này còn nghề chữa xe đạp) khi đi qua bọn nó có vào bơm lốp, giọng hơi ghét nên tao không bơm, chúng nó chửi rồi bỏ đi. Tao ức lắm vào gọi thằng T ra ( T là thằng em ruột em) hai anh em ngồi chờ, tao chọn nửa hòn gạch cầm tay, thằng T cầm cái bơm xe. Bọn nó vừa quay ra đến nơi thằng T phang một bơm vào lưng nó, tao cầm hòn gạch táng luôn một pháp vào đầu, tay trái cầm cái dũa 3 cạnh đâm luôn vào mặt đúng lúc nó ngửa mặt lên, cả cái dũa cắm luôn vào lỗ mũi, để nguyên cái dũa trong mũi, hai anh em bỏ chạy.
Sau này bị CA hỏi thăm thì nó nhận tội hết. Bị đi tù 6 tháng, vì Dũng Bổng cũng là thằng nhiều " thành tích" hồi đó chứ không phải thành phần ngoan ngoãn gì.
Vậy a cụ..anh này gia đình có tiếng , bản tính mạnh nên cũng gấu đấy ..nếu em k nhầm anh ấy con 1 cụ Tướng thời trước..em hay chị gái cũng làm lớn. Người họ Bùi.1 họ giỏi ở miền quê anh ấy .
Ngông cuồng thì gặp cũng cũng lẽ thường thôi cụ .dù là dũa hay cà lê.

angkorwat

Xe điện
Vậy a cụ..anh này gia đình có tiếng , bản tính mạnh nên cũng gấu đấy ..nếu em k nhầm anh ấy con 1 cụ Tướng thời trước..em hay chị gái cũng làm lớn. Người họ Bùi.1 họ giỏi ở miền quê anh ấy .
Ngông cuồng thì gặp cũng cũng lẽ thường thôi cụ .dù là dũa hay cà lê.
Thằng này học dưới em 2 lớp. Ở trường hay gọi là Dũng Bổng ( Tên mẹ hay bố gì đó) bố hắn là một ông tướng chỉ huy quân tình nguyện bên Lào. Chuyên mặc áo đại cán và đội mũ dạ tá. Hồi đó là oai như cóc rồi.

omerta77

Xe điện
Cụ lại so sánh súng hơi với súng quân dụng thế :)) Cụ ý đang nói bắn điểm xạ 2 phát 1 cơ mà. súng hơi bắn được thế đâu cụ

Ndchung

Xe buýt
Ôi, thằng đó nó lạ gì đất HN cụ ơi. Nó là thằng có nhiều thành tích bất hảo ở đất HN. Chính nó là thằng chọc nguyên cái dũa 3 cạnh vào mũi Dũng Bổng ( sau này là Dũng ở vụ PU18) vụ này nó bị đi 6 tháng.
Chuyện này hay đấy. Cụ kể chi tiết được không ???

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Không biết cụ ạ. Ông bạn nông dân này chỉ còn bà mẹ 91 tuổi ở VN nên Tết nào cũng về.
Dạ, em có thắc mắc là chuyện của Cụ với cô Chan Thu mà bạn cụ không biết hay không nghe cụ kể ạ, chẳng lẽ Cụ dấu bạn cụ không kể chuyện cho bạn cụ biết chuyện của cụ với cô Chan Thu? Cụ cho em xin 1 bản chuyện của Cụ vào mail: vumanhhung78@gmail.com để em đọc lại nhé. Cảm ơn Cụ nhiều ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

Xe lăn
.....

Mà thời của cụ họ cấm buồn cười nhỉ..cấm cả thể thao ..
Em đọc một bài của Tây nói về võ thời Mao bảo Mao cấm tiệt vì đó là tàn dư phong kiến, khi người dân luôn có xu hướng kình chống quan lại vì bị chế áp hà khắc, bây giờ là CQ của và do dân rồi, cái món tay không hại người nên bỏ quách, vì thế bọn Tây xem các anh Ủ su đứng múa một mình vun vút rồi diễn thế đânh đôi cứ cười tủm vì bọn nó lúc thập niên 70 80 đã học Ka nện nhau tới số rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Hôm đó dùng AK báng gấp nên độ tản mát cũng cao. AK báng gấp chỉ gọn thôi nhưng độ chính xác kém loại báng gỗ.
Vâng cụ. AK em thấy bảo độ chính xác thua nhiều loại súng tư bản.nhưng nó lại ưu điểm vì cấu tạo đơn giản, dễ huấn luyện và sửa chữa , chịu mọi đk tác động từ tự nhiên, ít hóc kẹt đạn,ít phải bảo dưỡng ,rất phù hợp Q Đ các nc nghèo, giá thành thấp và tiếng nổ uy lực áp chế tốt..đầu đạn to và cứng hơn súng Mỹ. Nói chung là tính điểm theo các tiêu chí thì nó ít 10.nhưng lắm 7,8. Hầu như k có 1234.
Bác anh mẹ em nói ( khi bác còn sống ). Bác ngâm nó cả tháng trong bùn, cởi quần áo mặc đúng xà lỏn.lặn 1 hơi và thoát đc vây ráp của lính M.(đơn vị bác phục kích ). 2 , tháng sau quay lại lôi lên thì có 2 thứ vẫn ok .1 là AK ,sục xong bùn nc , nạp thử đạn bắn đc ngay. Và 2 là cái hộp đựng đồ ăn của Mỹ , từng ý thời gian nhưng không 1 giọt nc nào vào đc ,bản đồ,tài liệu khô coong.
À mà có chi tiết này.em lan man thêm cho vui nhá..bác bảo lính M không hành quân lắt léo như vnch,họ đi hành quân là chi viện dọn đường rất mạnh và chính xác ..đi thẳng theo vạch tuyến trên bản đồ..thứ nữa theo kn của bác ấy là hiệu quả trận đánh với M chỉ cao trong khoảng phút đầu tiên .khi ta bất ngờ và chủ động..lính M bắn cực giỏi..bình tĩnh cao.họ mà đặt đc balo xuống kê súng thì phải coi chừng. Súng máy của họ bắn cũng rất bài bản lì đòn chỉ có các nhà văn mới đánh M như đánh trẻ con đc thôi..
Với VNCH thì không phải ng ta không đánh giỏi..không phải họ kém mà tinh thần của họ không bằng ,nhất là sĩ quan..lính thủy quân lục chiến mà bác từng gặp họ đánh như đàn sói..gan lì đến mức có trận trưa nắng nồng ruộng .2 bên mệt mỏi mà vẫn cởi quần áo đội mũ sắt đeo vòng thắt lưng là lựu đạn bò tới bò lui đánh đến bến.. trong chuyện nói với con cháu ,bác chưa bao giờ đánh giá thấp ng lính bên kia..chưa bao giờ dùng lời gì là không tôn trọng họ .điều này làm em thấy bác đặc biệt.
Bác còn nói có trận bên pháo binh mình còn không kéo đc pháo ra vì tốc độ và cường độ phản kích quá nhanh và mạnh, phải cho phá pháo chia nhỏ đội hình và rút trước trời sáng.
Em nhớ đc tí nào lại đen " ton hót " hầu cụ và cc cho thêm vui ạ ..🤣🤣

Bachsima

Xe lăn
Em cũng nghĩ 250m với AK bắn điểm xạ thì quá khó, trong khoảng 100m đổ lại thôi ạ. Với khoảng cách 50m em đã thử bắn vào gốc cây thì viên 1 cách viên viên 2 theo chiều thẳng đứng 70-80 cm rồi.
Cụ kia gõ nhầm số 0 thôi, ak 250 mét không tỳ mà bắn trúng cả loạt có mà bia ... bịa.

Xe nội lước

Xe container
Thằng này học dưới em 2 lớp. Ở trường hay gọi là Dũng Bổng ( Tên mẹ hay bố gì đó) bố hắn là một ông tướng chỉ huy quân tình nguyện bên Lào. Chuyên mặc áo đại cán và đội mũ dạ tá. Hồi đó là oai như cóc rồi.
Thiếu tướng B bá Bổng cụ ạ.
Họ Bùi này hình như liên quan cụ Bùi Bằng Đoàn ( em nghe)..cụ nào ở xã Liên Bạt , Ứng Hoà HN xác nhận giúp.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Vì phải bắn quen và luyện nhiều mới điểm xạ được ngon lành. Nên nghe tiếng điểm xạ ngon lành là biết lính ngon rồi. Hồi ở Thủ Đức bọn em luyện môn này cũng tốn đạn phết. Ngày nào cũng bắn nên dần dần thành kỹ năng thôi.
Nghe cụ và các cụ trên đây nc em mới phát hiện ra 1 nhầm lẫn bao năm nay..trước giờ em toàn nghĩ " tắc cú " là nháy cò ở chế độ liên thanh nhưng chỉ ra 2 phát là ngừng.bắn đc " tắc cú " mới là biết bắn AK 🤭🤭

Patriots

Xe lăn
Bùi Tiến Dũng con tướng nhà khu Nam Đồng thời trước. Tướng Kim Tuấn tư lệnh QĐ 3 cũng ở khu đó , sĩ quan cao cấp nhất của mình hy sinh. Hồi đó có lần ngồi chơi cụ NC Thạch đi qua còn xin bi thuốc Lào, cụ Tài qua nhà ông bác còn hỏi sao giờ này vẫn ở đây? Mới đó mà các cụ đi hết rồi
“Nhiều anh em công an ở phường Tương Mai còn nhớ rất rõ vụ Dũng đánh nhau và sự trả thù một cách tàn bạo vào năm 1982. Hồi đó Dũng đang là bộ đội. Chả hiểu mâu thuẫn thế nào với hai anh em của một nhà chữa xe đạp, Dũng bị chúng lấy một cây giũa 3 cạnh đóng vào lỗ mũi, xuyên ngược lên tận khoang trán. Lúc đó có người định rút cây giũa ra, một anh cảnh sát khu vực đã ngăn lại vì biết là nếu rút, có khi anh ta chết. Dũng được đưa vào bệnh viện, và bác sĩ phải mổ để lấy cây giũa đó ra. Sau này mỗi khi trái gió trở trời, Dũng lại thấy đau buốt lên tận óc và đó cũng là một nguyên nhân gây cho anh ta nổi khùng vô cớ.”

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Nghe cụ và các cụ trên đây nc em mới phát hiện ra 1 nhầm lẫn bao năm nay..trước giờ em toàn nghĩ " tắc cú " là nháy cò ở chế độ liên thanh nhưng chỉ ra 2 phát là ngừng.bắn đc " tắc cú " mới là biết bắn AK.. 🤭🤭