[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Xã viên

Xe tải
Nói về tham nhũng ở Cam thì các cụ nói đúng hết, vì em biết ngay cả khi còn súng nổ ầm ầm thời năm 80-90 mà vẫn có những đường dây buôn lậu VN- K- Thai.
Qua vùng nào sẽ có một băng nhóm lo.
Bên nào cũng thế thôi, đều cần làm ăn cả.

buikhacthinh

Xe tăng
Năm 1978 bọn Pol Pot pháo kích sang tx Tây Ninh liên tục,có lần pháo kích rơi đúng chợ Tây Ninh.Khu vực gần biên giới dân bỏ nhà đi sơ tán hết chỉ còn bộ đội đóng quân.

XSim

Xe container
chúng ta bị một vố phản gián khá đau và non khi bắt nhiều cbcc của họ, Hx cũng bị giam lỏng và lấy cung
Cụ và các cụ khác biết về vụ này có thể chia sẻ cho em vụ này được không ạ?

beomap2

Xe container
Anh S, khi vi phạm và bị xử là tham mưu phó Trung đoàn
Anh từng là một trinh sát giỏi, khi lên làm chỉ huy cấp Tiểu đoàn là chỉ huy giỏi thông minh, táo bạo, dũng cảm, lập được nhiều chiến công.

Cô gái người Cam kia chưa chồng, dự phiên tòa với mẹ và không xin gì cả.
Vụ này năm 1979 thấy thông báo toàn quân.

cuckhoai

Xe tăng
Loại đặc hiệu trị bỏng và vết thương hở, nó tạo ra 1 lớp màng bảo vệ chống vi khuẩn thâm nhập vết thương hở
Vâng cụ. Nhớ lại thấy em số may. Không biết tại sao trưa hôm đó bể nước tập thể lại đầy nước, vì bình thường mùa hè bể rất ít khi đầy nước. Không biết tại sao các cô chú hàng xóm lại dìm em vào bể nước, vì thời đó còn khá mông muội trong việc chữa bỏng. Đặc biệt may mắn là bố em làm ở chỗ có thuốc bỏng đặc hiệu nên em mới thoát sẹo. :D

Bahn

Xe tải
Công an Cam tham nhũng thì thôi rồi. Thu tiền công khai luôn.
Em đứng ở 1 cái chợ kiểu đầu mối ở Phnompenh, thấy xe các tỉnh chở hàng, chở khách lên thì tài xế đều dúi cho 1 cuộn tiền được vo tròn cho 1 đồng chí cảnh sát.
Còn đi xem máy mà bị bắt thì kệ, không biết sai đùng. Nhìn biết mình người Việt sang công tác là thịt ngay, đòi 10USD, mặc cả 2USD là ok đi luôn. Còn gặp dân Việt sống ở đó thì cứ 2USD mà đi.

nguyentoan.uct

Xe điện
Không phải ai cũng ranh ma vậy đâu cụ, những người lính xuất thân từ nông thôn rất nhiều người có biết tiền đô là gì đâu. Ông anh con bác em cũng dân NInh Bình và ở gần nhà chị Thêu ( mà em biết kìa ) là lính đặc công đoàn 5, sau này ra quân với quân hàm đại tá TMP lữ 113 ( tên là PNQ ) khi đó tham gia giải phóng Nông Pênh ( nhiệm vụ là đánh cái cảng gì gì đó, có kể mà lâu rồi em không nhớ ) nhưng do bọn Pốt chạy sạch nên cũng chẳng phải đánh đấm gì nhiều, đơn vị này vào NP gần như đầu tiên nên các bố ấy đi lục khắp nơi, trong đó có cả Ngân hàng của bọn nó ( hơi lạ là lúc đó bọn này đã in tiền nhưng không sử dụng vì ông ấy có cho em máy tờ tiền 50 và 100 ria màu nâu đỏ, một mặt in tháp 5 ngọn còn mặt kia in ảnh 1 người lính ( đội cái mũ giống Bát lộ quân, một người đeo kính cầm sách và một người phụ nữ mặc xà rông cầm liềm ôm bó lúa ) và các bố nhà mình lấy mỗi ông mấy tờ còn lại đem đốt sạch, trong đó có cả USD mà sau này ông này mới biết. Còn khi ra trận thì các bố đấy không dám lấy vàng vì sợ xui, và vì một lý do nữa là khi về nước bị khám xét rất kỹ và thu lại hết. Riêng đơn vị của ông này đi về bằng máy bay và có một ông đã tháo liều phóng để nhét vàng vào đó. Khi đến HN đổ ra chia cho mỗi người một ít mới biết. Ông anh thì lúc đó là chính trị viên nên chỉ dám lấy mấy thứ như vải với mấy đồ Tàu và một ít tiền ria mang về làm quà. 50 năm rồi em mới về lại quê ngoại trước dịch, giờ ông anh nhìn không khác gì một ông nông dân, suốt ngày quần xắn móng lơn
Em thì được ông bố vợ của chú ruột em kể lại, chuyện đánh nhau cũng chả ấn tượng mấy nhưng nhiệm vụ của đoàn ông là mang tang vật của bọn Pôn pốt từ bên đó về SG, mỗi người gùi mấy chục cân (V), mà hầu như chẳng ai để tâm, người biết cũng thủ vài cục sau này xuất ngũ nổi bật vì khá giả hơn hẳn.

Hoadaols

Xe tải
Em xin hỏi các cụ là quân mình với Thái đánh nhau trên đất K hay Lào là như nào nhỉ? Nghe ông già kể 2 bên cùng giữ 1 điểm chốt nào đó, rồi sĩ quan Thái thoả thuận với ông già em (ctv cấp gì em ko biết) bắn lên trời. Rồi họ tặng đồng hồ ko dám lấy, chỉ lấy thịt hộp. Ông già em đi lính năm 69, vụ đấy chắc sau 75 rồi.
Cả trên đất Lào và Campuchia. Nhưng trên đất Lào là chính.

PVN.OTF

Xe tải
Các cụ có viết hồi ký nếu có thể chia sẻ thì có kênh youtube Win Win Việt Nam, họ chuyên đọc hồi ký chiến tranh cho độc giả nghe, như là cách lưu giữ các kinh nghiệm của các cụ về chiến tranh cho thế hệ sau. Cụ nào muốn tìm đồng đội chắc kênh đó đăng cũng dễ tìm. E chỉ là độc giả của kênh đấy thôi chứ ko quảng cáo kênh j đâu. Mod đừng chích e ạ.

angkorwat

Xe điện
Tặng cụ tấm hình có người đỡ đầu cụ chụp 18-12-1979 tại sân bay Puchentong cùng toàn bộ lãnh đạo của CPC chờ tiếp đón chuyến thăm chính thức của Thủ tướng Phạm Văn Đồng ( em cúp hình phía góc cuối vk ck cụ Điền thôi ạ, bên cạnh là cụ Bu Thoong sau làm bộ trưởng bộ Quốc phòng, thời điểm này mới là tổng tham mưu trưởng thì phải, cụ kia e quên tên)
Vâng, Chú Điền và cô Tỳ. Ảnh 2/9/2981 giao lưu thể thao giữa Sứ quán VN và LX, em thắng trong trận chung kết. Cô chú đang cổ vũ nhiệt tình.

Fiat2007

Xe buýt
Lớp ĐH của em cũng có một bạn gái bị bệnh này. Hồi đó trẻ con nên không biết gì, cả lớp đều sợ. Nhất là cậu lớp phó "được" bạn ấy thích thì không có bút nào tả hết được cái sợ của cậu ấy.
Cụ để trong ngoặc kép là biết sợ rùi.

Ct.Thang

Xe tăng
Các cụ có nghĩ do VN mình hồi đó đói khổ đủ thứ, kể cả thông tin nên chuyện uýnh nhau, chết chóc nó cũng nhẹ nhàng chứ ko như thời này. Mạng sáng cũng quý giá hơn. Như bọn Tây, đi oánh nhau mà chết là kinh khủng với dư luận lém.

Ct.Thang

Xe tăng
Vâng, Chú Điền và cô Tỳ. Ảnh 2/9/2981 giao lưu thể thao giữa Sứ quán VN và LX, em thắng trong trận chung kết. Cô chú đang cổ vũ nhiệt tình.
Cụ Điền sau này cũng ko thấy nhắc đến các cụ nhỉ?

XSim

Xe container
Em search thì cụ Điền chính là thân phụ của Giáo sư Ngô Việt Trung, nguyên Viện trưởng Viện toán học Việt Nam. GS Ngô Việt Trung thì các bạn trong ngành toán đều biết cả.

Ct.Thang

Xe tăng
Em search thì cụ Điền chính là thân phụ của Giáo sư Ngô Việt Trung, nguyên Viện trưởng Viện toán học Việt Nam. GS Ngô Việt Trung thì các bạn trong ngành toán đều biết cả.
Oh, cụ này thì nối tiếng roài!

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cụ để trong ngoặc kép là biết sợ rùi.
Nhiều bệnh lạ quá nhỉ? Người thì em không biết chứ hồi bao cấp nhà em nuôi gà, nó đẻ nhưng không cho ấp, sau nó cứ xù hết cả lông lên, hễ gặp trống là tự động nằm ẹp xuống trong tư thế chờ "nhảy"

Có lẽ là do bản năng tự nhiên của muôn loài mà tạo hóa đã lập trình tự động

darthvader

Xe điện
Công an Cam tham nhũng thì thôi rồi. Thu tiền công khai luôn.
Em đứng ở 1 cái chợ kiểu đầu mối ở Phnompenh, thấy xe các tỉnh chở hàng, chở khách lên thì tài xế đều dúi cho 1 cuộn tiền được vo tròn cho 1 đồng chí cảnh sát.
Còn đi xem máy mà bị bắt thì kệ, không biết sai đùng. Nhìn biết mình người Việt sang công tác là thịt ngay, đòi 10USD, mặc cả 2USD là ok đi luôn. Còn gặp dân Việt sống ở đó thì cứ 2USD mà đi.
Em xin phép lan man tí là bên đó nhận tiền xong thái độ vui vẻ và nhiệt tình hơn hẳn ở đâu đó, không có cảnh tay nhận tiền mà mặt vẫn đâm lê :)) .. lên mấy cơ quan chốt xong giá đưa tiền xong là cứ yên tâm về ngồi chờ giấy và khá đúng hẹn.

mà xx gt cam nhận cũng toàn tiền lẻ nghèo lắm chứ không như ở đâu kia.. đợt chỗ em tổ chức mời khách thuê 5 chú ra xếp chỗ ô tô với chỉ dẫn giao thông, xong đưa thù lao cũng chả mấy.

angkorwat

Xe điện
Cụ làm đại sứ 3 khóa liền 12 năm, sau đó về hưu viết hồi ký, nhưng chưa được đăng vì nhiều vấn đề về K chưa được giải mật. Năm nào em cũng qua thăm vợ chồng cụ vài lần. Có lần cụ nói: " Chú viết hồi ký gần xong rồi, có cả cậu đấy, nhưng chưa đăng được " cụ bà thì nói : " Cô chú giúp bao nhiêu người, mỗi cậu cần giúp nhất mà không được, giờ ít ai đến thăm, chỉ còn cậu thi thoảng qua lại"
Cụ ông mất cách đây 6-7 năm rồi. Cụ bà mất năm ngoái.

Chỉnh sửa cuối:

Pikapika3

Xe tải
Không chỉ thấp cấp mà cao cấp, họ nhận tiền thái độ cũng vui vẻ và nhiệt tình.

Em xin phép lan man tí là bên đó nhận tiền xong thái độ vui vẻ và nhiệt tình hơn hẳn ở đâu đó, không có cảnh tay nhận tiền mà mặt vẫn đâm lê :)) .. lên mấy cơ quan chốt xong giá đưa tiền xong là cứ yên tâm về ngồi chờ giấy và khá đúng hẹn.

mà xx gt cam nhận cũng toàn tiền lẻ nghèo lắm chứ không như ở đâu kia.. đợt chỗ em tổ chức mời khách thuê 5 chú ra xếp chỗ ô tô với chỉ dẫn giao thông, xong đưa thù lao cũng chả mấy.

Ct.Thang

Xe tăng
Cụ làm đại sứ 3 khóa liền 12 năm, sau đó về hưu hồi ký, nhưng chưa được đăng vì nhiều vấn đề về K chưa được giải mật. Năm nào em cũng qua thăm vợ chồng cụ vài lần. Có lần cụ nói: " Chú viết hồi ký gần xong rồi, có cả cậu đấy, nhưng chưa đăng được " cụ bà thì nói : " Cô chú giúp bao nhiêu người, mỗi cậu cần giúp nhất mà không được, giờ ít ai đến thăm, chỉ còn cậu thi thoảng qua lại"
Cụ ông mất cách đây 6-7 năm rồi. Cụ bà mất năm ngoái.
Kỳ cự thế thì nhiều thông tin lắm, có khi còn hơn cả mấy cốp to nhà mình cụ nhỉ.