[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Xe nội lước

Xe container
Bây j ở chỗ em vẫn chủ yếu con cháu, khệnh lắm, có thằng nhận bằng xong bảo em về đợt này, lần tới em sang trường phải xếp hàng tiêu binh đón! Dọa oánh cán bộ quản lý thì thôi rồi....
Thời em thì láo nháo nửa đùa nửa thật thôi.không có gì đi quá..đi quá bọn em gián tiếp hoặc trực tiếp úynh chết cm bọn nó ngay và luôn..nn o bế chúng nó chứ bọn em thì ngay và luôn..họp đoàn bác bt đoàn lớp thấy vẫn ngồi đó.bác ấy ghét nên đuổi mệ bọn nó ra ngoài.
Khi bọn này nói chuyện láo nháo em còn từ tốn nói là : chúng mày có thể k ưa quân vn, và tao tuy là vn thì chắc gì cũng đã hài lòng hết với mọi hành vi của Q Đ nc tao..tuy nhiên nhìn vào cái đc lớn chứ kh ai đi ngó cái mất nhỏ.mày nói " đánh trả " nghe k ổn..cc biết sao k, nó bảo : bọn mày lệ thuộc tàu..tao lệ thuộc bọn mày, thế đàng nào chả vậy.tao lệ thuộc trực tiếp tàu cho nhanh...mất dạy chưa.
Nhưng nói như vậy em nghĩ việc gì cũng có những nguyên nhân của nó..có thể ng nhân đó là xuất phát từ hiện tại ,quá khứ cũng chỉ là cái thêm thắt.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
U em năm 84 cũng sang làm chuyên gia sư phạm,cũng được đi khắp K,u kể chuyên gia nam dc phát cả súng lục.Gặp lãnh đạo K hồi đấy cũng dễ mà,đi dự tiệc suốt.
Chắc U cụ bên đoàn chuyên gia giáo dục thuộc tổng đoàn chuyên gia A40. Bên chuyện gia giáo dục em quen nhiều, vì bên đó có nhiều em mới tốt nghiệp khoa văn (tổng hợp) sang. Trưởng đoàn là cụ Mạnh.

angkorwat

Xe điện
Em xin phép lan man tí là bên đó nhận tiền xong thái độ vui vẻ và nhiệt tình hơn hẳn ở đâu đó, không có cảnh tay nhận tiền mà mặt vẫn đâm lê :)) .. lên mấy cơ quan chốt xong giá đưa tiền xong là cứ yên tâm về ngồi chờ giấy và khá đúng hẹn.

mà xx gt cam nhận cũng toàn tiền lẻ nghèo lắm chứ không như ở đâu kia.. đợt chỗ em tổ chức mời khách thuê 5 chú ra xếp chỗ ô tô với chỉ dẫn giao thông, xong đưa thù lao cũng chả mấy.
Nói đến CSGT K thì em cũng va một lần nhớ đời. Lần đó em mất hơn một cây vàng. Đấy là còn may nhờ thằng So Ny trưởng phòng CSGT Phnom penh nó đỡ cho không thì đi 5 cây vàng.

chuyện sv cam: hồi em học thì khóa em không còn sv cam nhưng trên 1 2 lớp thì có. họ cũng thân thiện, hiền, con vip và được ưu ktx xịn. Bọn em toàn thuê đầu video và băng sex sang đấy chiếu (khỏi thuê tv vì đội đấy có sẵn rồi), bảo vệ không thể lên bắt.
còn trường đại học nông lâm bạn em. em sang chơi rồi sang ktx nữ chơi thì bên đấy đỏ rực dd với dream chữ giun dựng bên dưới sân. đội đấy cũng chịu khó tán gái Việt, có dd và dream, tiền nhiều nữa.

Ct.Thang

Xe tăng
SV CPC, Lào sang VN học thì trc đây trường nào cũng có.
Thấy tui SV CPC nó học tốt hơn các anh SV Lào

Pikapika3

Xe tải
Sau này họ cũng như Việt Nam con cháu cấp cao gửi sang các nước tư bản học. Sang Việt Nam chỉ là con cháu cán bộ bình thường. Có lần em đi dạy chung với một ông là tiến sĩ học ở nước ngoài về. Ông ý nói là giáo sư tiến sĩ của Cam có ít lắm. Em bảo ông yên tâm tôi cũng ko phải là tiến sĩ. :D

minhmo

Xe cút kít
Nhìn cái chum bẩn bụi thế kia mà cũng uống được thì ạ cụ!

Để cho em ít :)
Loại rượu này được đồng bào H'Mông nấu bằng hạt kê nên gọi là rượu Mông Kê. Thường thì họ có một vài chum cất hoặc chôn sẵn, khi nào có việc quan trọng mới mang ra mời khách.
Cụ thể:
- Nếu đẻ con gái thì chôn một chum, lúc nào nó lấy chồng thì mang ra đãi khách. Như bình em kể ở trên là có một ông chôn rượu lúc con mới sinh, giờ lớn nên nó chưa chịu lấy chồng mà đi học chuyên nghiệp. Ông ấy rao bán, mấy chú em người bản địa biết nên phím em.
- Người đến một đội tuổi nào đó chôn một chum, khi nào chết thì con cái đào nên mời khách quý.
- Để vài chum trong nhà, như kiểu trong ảnh, quý lắm mới moi ra mời. :D
Rượu này êm, uống một chén nó nóng ran người, cảm tưởng cái nóng nó chạy từ cổ họng xuống qua rốn.

Có cái cầu ở Cùa không biết có phải PMU 18 xây không? Cụ có làm cầu đấy không?
Vùng Cùa em làm cầu Cam Tuyền, một đầu cầu là khu di tích Mặt trận giải phóng Miền Nam. Cái này chủ đầu tư là Sở GTVT Quảng Trị. Gần đấy là cầu Truồi, thuộc dự án đường HCM

Lão lãi khai quật được chum giọt gianh này ở Sìn Hồ à ? Cái này mà đẩy đưa với rắn khô biển hồ là xoắn lưỡi đấy
Bản cao nhất của vùng Sìn Hồ lão nhé.:-bd
Rắn khô Biển Hồ em chưa được thẩm.

Thời gian đó nếu làm cầu dầm thép thì chủ yếu là 121 hoặc CK4 thôi. Nên nhìn cái cầu là đã đoán được 50% rồi. Kiểu lan can này như là cầu viện trợ Nhật làm cầu nông thôn mới. Lúc đó như anh Vượng đã về làm giám đốc rồi phải không cụ. Trước 121 chỉ thuần thi công, sau anh Vượng về kéo thêm một số anh em đơn vị cũ sang mới thêm món xây lắp.
Các vấn đề cụ biết là chuẩn luôn cụ nhé.
Có một cái chưa chính xác là cầu này vốn ngân sách, không phải vốn viện trợ của Nhật.

Chỉnh sửa cuối:

bikhoai

Xe buýt
Chắc U cụ bên đoàn chuyên gia giáo dục thuộc tổng đoàn chuyên gia A40. Bên chuyện gia giáo dục em quen nhiều, vì bên đó có nhiều em mới tốt nghiệp khoa văn (tổng hợp) sang. Trưởng đoàn là cụ Mạnh.
Cháu cũng o biết rõ lắm.Mẹ cháu đi năm đấy cũng nhiều tuổi rồi,đi cùng đoàn bác sĩ và kĩ sư ,sau cũng nhiều bác làm to.Ah có đi với bác Quán Anh ,bác sĩ nam khoa nổi tiếng,chắc nhiều cụ offer biết.

darthvader

Xe điện
Nói đến CSGT K thì em cũng va một lần nhớ đời. Lần đó em mất hơn một cây vàng. Đấy là còn may nhờ thằng So Ny trưởng phòng CSGT Phnom penh nó đỡ cho không thì đi 5 cây vàng.
Nếu không có gì bí mật cụ kể vụ đấy đi :)

hacide

Xe tăng
Câu chuyện của bác về chị Thêu đã chấm dứt, đã sang câu chuyện khác, nhưng em không làm sao dứt ra được vì thương chị Thêu, thương bác và thương cho tất cả những người từng trải qua hoàn cảnh đó - tất nhiên có cả em.
Vậy xin phép bác cho em hỏi một câu rất thật: Nếu chị Thêu là người Hà Nội, bác có tiến xa hơn không?
Bác có thể không trả lời vì câu hỏi của em đã phạm khá sâu vào đời tư, thành thật xin lỗi bác. Nếu bác trải lòng em vô cùng cảm ơn và mạnh dạn xin phép bác cho em được chia sẻ câu chuyện của mình trong hoàn cảnh gần giống như của bác.
E cũng có ý nghĩ như bác, có lẽ một phần mà bác chủ thớt phân vân,
(Em kể nốt chuyện vàng)
Ba người K lúi húi ở trong một hồi rồi cũng tìm được những thứ họ cần, gồm thư từ, sổ sách và vài cuốn album. Họ cho tất cả vào một cái bao tải nhỏ xách ra ngoài bàn uống nước. Bọn tôi trả lại khẩu súng cho cậu lính K để họ ra về. Nhưng có vẻ họ chưa muốn đứng lên. Sau giây lát ngập ngừng bà lớn tuổi nói:
- Trước khi chạy khỏi Phnom pênh vợ chồng em gái tôi có giấu được một số đồ vật, giờ xin phép được lấy đi để lấy cái sinh sống làm ăn.
Tôi nghĩ chẳng có vấn đề gì, đồ của họ thì họ lấy đi thôi. Tôi gật đầu đồng ý. Họ mượn dụng cụ để đào đất, tôi đưa cho họ cái xẻng bộ binh nhỏ. Đi vòng ra sau biệt thự là một khu vườn nhỏ, có trồng vài cây dừa, một cây xoài lớn. Họ đến gốc xoài và căn thẳng ra sát tường rào, rồi đào xuống, chỉ vài lớp đất khoảng 30cm họ lôi lên một bao tải nhỏ, ở trong là những bộ đồ ăn bằng bạc, lôi bao tải lên, họ đào thêm một lớp xẻng nữa lấy lên hai bao nilon, mỗi bao bằng nửa cái mũ cối, ở trong là các loại vàng trang sức và vàng lá. Họ mang tất cả vào nhà chỗ bàn nước, anh em vây quanh đứng xem làm 3 người có vẻ hoảng sợ. Tôi nói:
- Các chị yên tâm. Không ai làm gì đâu. Các chị có thể thu dọn và rời khỏi đây.
Nghe nói cả 3 người đều tỏ vẻ mừng rỡ. Bà trẻ tuổi chậm chậm chắp tay trước ngực nói:
- Cảm ơn các chú bộ đội VN. Nhờ các chú mà tôi lấy lại được những kỷ vật của gia đình. Tôi muốn tặng mỗi chú một ít quà làm kỷ niệm.
Nói xong bà đưa cho mỗi người một cái nhẫn và vài lá vàng, không quên phần của hai thằng gác ngoài kia. Xong xuôi họ đứng lên chào chúng tôi ra về.
Tôi nghĩ việc này phải thu lại nộp cho cơ quan và báo cáo sự việc. Mang ra bàn với anh em phần đa không chịu. Tôi nói:
- Nhặt đường vàng là hay bị chết. Việc này sớm muộn cơ quan cũng biết, lúc đó tội nặng hơn.
Bọn nó nhao phản đối với lý do đây là họ cho không phải vàng nhặt được nên không kiêng. Cuối cùng tôi quyết định :
- Mỗi ông nộp lại cho tôi một ít để tôi viết báo cáo nộp cho cơ quan. Nếu cơ quan bắt viết tường trình thì các ông phải viết giống nhau từng chi tiết nhỏ nhất.
Mọi người đồng ý. Tôi thu vàng lại và viết nhanh vài dòng báo cáo rồi lên nộp cho phòng hành chính. Ngay tối hôm đó mấy sếp xuống tiểu đội họp khẩn cấp và bắt mỗi người viết một bản tường trình. Bắt mọi người còn vàng phải nộp hết. Nhưng mọi người đều nói đã nộp hết rồi. Sau 2 ngày quay từng thằng một họ cũng thôi. Nhưng tôi bị kỷ luật nặng vì tội cho người lạ vào lấy vàng ở khu vực cấm.
Cách chức TĐT, hạ cấp quân hàm từ hạ sĩ xuống binh nhất.
Chán nản, một tháng sau khi thành phố đã đông dân, việc kiểm tra đỡ ngặt, tôi và thằng Ương (lúc này là TĐT) xin về SG chữa bệnh. Hai thằng về 606 rồi mang hết vàng ra chợ Tạ Thu Thâu bán lấy tiền. Rồi đi mua hai bộ quần áo dân sự ở chợ An Đông. Đi ăn nhậu lung tung ở đất SG một tuần mới hết tiền. Sau một tuần lại nhảy xe giao liên lên Phnom pênh.
-----Hết-----
Chưa đọc bài này của cụ E đã đoán các cụ sẽ bị khiển trách vì kỷ luật lúc đó là vây và nhất là bản tính đa nghi và đề phòng gần như là luật trong QĐ rồi! Chia sẻ cùng cụ !!!

197716102003

Xe container
Loại rượu này được đồng bào H'Mông nấu bằng hạt kê nên gọi là rượu Mông Kê. Thường thì họ có một vài chum cất hoặc chôn sẵn, khi nào có việc quan trọng mới mang ra mời khách.
Cụ thể:
- Nếu đẻ con gái thì chôn một chum, lúc nào nó lấy chồng thì mang ra đãi khách. Như bình em kể ở trên là có một ông chôn rượu lúc con mới sinh, giờ lớn nên nó chưa chịu lấy chồng mà đi học chuyên nghiệp. Ông ấy rao bán, mấy chú em người bản địa biết nên phím em.
- Người đến một đội tuổi nào đó chôn một chum, khi nào chết thì con cái đào nên mời khách quý.
- Để vài chum trong nhà, như kiểu trong ảnh, quý lắm mới moi ra mời. :D
Rượu này êm, uống một chén nó nóng ran người, cảm tưởng cái nóng nó chạy từ cổ họng xuống qua rốn.
Khi nào khui chum gọi em nhé, em thử không hãm lại xem nó có qua rốn không. :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Lào thì em k học cùng.nhưng k thì có.từ trướ 2000 mà bọn nó sang học trên ng toàn đồ Thái trở lên..có thằng cho xem ảnh,nhà nó 5 ae thì nó bảo nó xấu số nên phải sang mình học.các anh nó toàn Mỹ, úc hết.bọn em thì phải đóng học phí còn bọn nó thì thấy bảo mỗi tháng nn mình cho mỗi thằng khoảng 700 hay 750 k.bọn em toàn đùa lànn bỏ thằng con đẻ ,dưỡng thằng con nuôi.nc bọn nó k ưa mình..chủ yếu học dốt,và k phải thi đầu vào .
Đội k sang chỗ e thứ 7,cn được ra ngoài mặt thằng nào cũng thượng lên trời.chả biết mình có giấu nghề k nhưng dạy bọn này như chỗ e là xe tăng thì cũng lo phết

zinhaicau

Xe điện
s
Đội k sang chỗ e thứ 7,cn được ra ngoài mặt thằng nào cũng thượng lên trời.chả biết mình có giấu nghề k nhưng dạy bọn này như chỗ e là xe tăng thì cũng lo phết
Ko có cách nào dạy cho chúng nó hạ mặt xuống hả cụ? Chắc các Sếp cũng có ý cả rồi, ko dạy hết bí mật đâu cụ nhể. Cụ ở 500 hay 600 ạ?

thanhvinhckgtcc

Xe điện
s

Ko có cách nào dạy cho chúng nó hạ mặt xuống hả cụ? Chắc các Sếp cũng có ý cả rồi, ko dạy hết bí mật đâu cụ nhể. Cụ ở 500 hay 600 ạ?
E ở 600.bác ở đoạn nào đấy.bọn k với Lào mặc định 600 chứ 500 toàn mình thôi

zinhaicau

Xe điện
E ở 600.bác ở đoạn nào đấy.bọn k với Lào mặc định 600 chứ 500 toàn mình thôi
E VYen. Có cu em làm trưởng ban tuyên huấn hay chính trị gì đó bên 500. Nó cũng hay kể chuyện, nhưng ko thấy nói gì về bọn K, chắc ko có học viên

thanhvinhckgtcc

Xe điện
E VYen. Có cu em làm trưởng ban tuyên huấn hay chính trị gì đó bên 500. Nó cũng hay kể chuyện, nhưng ko thấy nói gì về bọn K, chắc ko có học viên
500.toàn chuyên nghiệp với nghĩa vụ của mình.bọn k sang trình độ đại học nên phải 600.bác ở phường nào nhà e ra dốc láp 7km thoai:D

zinhaicau

Xe điện
E cuối TP giáp quán Tiên. Vậy là cụ ở 600 à. Có biết Sang bên tuyên huấn ko? Sinh 1983 tiến sĩ gì đó.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
E cuối TP giáp quán Tiên. Vậy là cụ ở 600 à. Có biết Sang bên tuyên huấn ko? Sinh 1983 tiến sĩ gì đó.
Bác biết ông nào gần trường thì e còn biết.hiệu trưởng cũ 500 cũng gần nhà e thôi.chỗ e toàn bên quân lực với tổ chức cán bộ 600 là to

ocean08

Xe điện
Lần đầu e đi Cam đầu những năm 2000, vào chợ trung tâm Phnompenh, mua bán bằng tiền Riên, loanh quanh tìm hàng hỏi giá mình cứ nói tiếng Anh, người bán bắn tiếng Việt luôn, trả bằng tiền Việt cũng ok luôn.
Cách đây gần chục năm, độ 2011-2012 nhà em quay lại Cam, đi Angkowat như tên Cụ chủ. E dành 1 ngày thuê xe túc túc đi Biển hồ. Đi thuyền ra Hồ đc 1 đoạn mà sợ quá vì thuyền cũ, sóng và gió to. Thấy bà con người Việt mình quanh khu Biển hồ nghèo quá, xác xơ... Sau đó một thời gian và đến vài năm gần đây nhiều người ở khu này vẫn đang chạy về khu Hồ Dầu Tiếng ở Tây Ninh và một số nơi ở Đồng Nai sống, không giấy tờ, không nghề nghiệp ổn định. Khổ quá.