[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

TUCSON9389

Xe điện
Theo mình biết thì khoảng thời gian 199x (x đâu đó >5), hàng năm vẫn có sinh viên nước ta sang học một số trường Top của Trung Quốc, trong đó có cả đại học Thanh Hoa... mà nhỉ?
Có cụ ạ. Nhưng chắc chỉ vài năm rồi thôi. E biết một chị siêu cực. Học đh th hoa sau đó lấy chồng mỹ

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Sáng sớm em vào hóng tiếp.

tqv8

Xe tải
Khổ thân cụ bị án kỷ luật.

Hồi đó cụ còn quá trẻ, nên suy nghĩ đơn giản. Cụ phải nhận nhiệm vụ quá nặng nề là trông coi nhà của cục trưởng hải quan - 1 nhân vật hơi nhạy cảm. Nếu ko chỉ là vàng mà là tài liệu mật chôn giấu thì sao.... Nhẽ ra việc đó phải có 1 lính cựu quản.
Trong 3 người K thì có 1 người giắt theo súng đó cụ, đến lúc đấy thì cụ thớt đã trả lại súng rồi. Họ từ có tất cả quay về số 0, rất có thể họ sẽ làm liều... Em nghĩ là trong cái rủi có cái may.

anhquankt90

Xe tải
Xin lỗi cụ chủ, em còm nốt phát này do nó liên quan đến khu vực cụ từng ở trong thời kỳ quân ngũ.

Khéo em biết cụ cũng nên.
Năm 1998 em đang thi công cầu A Cho, thuộc xã A Ngo huyện Đăkrông. Mỗi lần muốn xem trận bóng đá WC France 98, anh em leo lên con xe zin 130, chở máy phát điện và tivi chạy ra hướng Đăkrông, chỗ nào có sóng truyền hình thì đỗ lại, xem xong lại về. :D
Khi đó anh Vinh là GĐ Sở GTVT.

Thời em làm cầu A Cho có nguyên con đường 14 huyền thoại, chỉ có nền đường, nhưng không có mặt đường.:D Đường xấu dã man.
Giờ thì đường ngon rồi, đi cung này từ Đăckrông qua A Lưới, A Roàng, A Tép vào Thạnh Mỹ rồi Kon Tum rất nhiều cảnh đẹp, còn giữ được nét hoang sơ.

Ngã ba đi cửa khẩu La Lay.

View attachment 6438086

View attachment 6438087
Cầu A Cho.
Chở dầm cầu vào đúng hôm cầu Đăckrông sập, sau phải quay lại đi đường qua Huế, lên A Lưới rồi quay ra A Cho, xa hơn150km.

View attachment 6438089

View attachment 6438091
Đoạn đường HCM từ Quảng Trị vào đến Thạnh Mỹ còn hoang sơ và rất đẹp ạ. Đi đường có thể dừng nghỉ thoải mái vì rất ít xe mà phong cảnh lại rất thích. Bọn em thường vào A Lưới vì bọn em có lắp thiết bị ở ngã 3 từ A lưới đi huế. Rồi từ A lưới đi thạnh mỹ theo đường HCM đáy ạ. Đi hơi vòng vèo nhưng mà vẫn thich :D

angkorwat

Xe điện
Đọc xong chuyện của cụ có gì đấy hơi tiếc nuối , giá mà tại thời điểm 2 người chia tay nhau dưới gốc cây đấy , cụ ôm chị ấy một cái thật chặt thì chị ấy cũng đỡ tủi thân hơn.Sau bao năm nhìn lại thì cách làm của cụ là tốt nhất rồi , tốt cho cụ , tốt cho chị ấy.Sau này về quê có cơ hội xây dựng hạnh phúc mới chứ cứ thử nghĩ xem chị ấy sinh được đứa con ko có bố trong thời kỳ đó với lời bàn tán dị nghị của mọi người chị ấy sẽ sống như nào , đứa trẻ sẽ lớn lên như nào
Những năm thập niên 70 -80 của thế kỷ trước thì, phụ nữ là phải "Tam tòng, tứ đức " họ coi trọng sự trinh trắng của bản thân. Nhất là chị Thêu sinh ra và lớn lên ở nông thôn, bố là bội đội đã hy sinh, mẹ là giáo viên sau khi bố hy sinh thì mẹ ở vậy nuôi 2 chị em. Bản thân chị đã lỡ thất thân với người yêu cũ, nên chị có suy nghĩ không muốn làm tổn thương đến người đàn ông khác. Mà chỉ muốn có một đứa con để cuộc sống đỡ cô đơn về sau. Nên chị muốn có một đứa nhỏ với người mà mình có cảm tình. Chuyện nó đơn giản vậy thôi cụ ạ.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em vào đợi câu "Tiếp" và không mong câu "Nghỉ" ;))

Hoadaols

Xe tải
_______
1. Sv mình sang TQ, theo kinh nghiệm (ít ỏi 20 năm ++ làm về giáo dục ĐH) của em, thì chủ yếu là không đỗ đh chính quy ở (1 số trường có danh tiếng top trên ở VN) nên du học TQ bằng học bổng U-ta-cho Ba-ta-chi => kiếm cái bằng đh... nước ngoài. Trong số này, có 1 bộ phận là con các quan chức ở địa phương, học ở các trương... xoàng xoàng của TQ, rồi về tỉnh... chờ đôi chục năm kế nghiệp tổ tông.
2. Sv VN được cấp học bổng của 2 Chính phủ (VN, TQ), gọi là học bổng hiệp định đi học ở TQ có tăng, nhưng không đáng kể - em sẽ tìm, nếu được sẽ update số liệu chính thức này. Cơ mà, cũng chủ yếu ở các trường hàng tỉnh thôi, chứ 10 trường top như Peking (Beijing), Shanghai... thì ít thôi, do đầu vào nó cao ngất...
3. Sv VN giỏi thật, được học bổng (không phải Chính phủ TQ, VN cấp) học ở TQ cũng có, cơ mà theo NGU Ý CỦA EM, chắc đếm không hết 2 bàn tay. Vì: bạn nào giỏi thật, sang Xứ Cờ Hoa, chứ sang xứ... rệp làm gì.
Gần đây em thấy các cháu ở tỉnh lẻ sang TQ học cũng rất giỏi nhưng vì nghèo nên chọn hướng này là hợp lý. Sang đó săn được học bổng là ấm, học xong không lo thất nghiệp, bần cùng cũng kiếm được chân phiên dịch 😁
Ở tỉnh em đám cocc, nhà giàu học dốt du học bên Tây cũng nhiều. Nói chung rất đa dạng.

angkorwat

Xe điện
Cụ kể tiếp chuyện thời bên K đi ạ
Vâng, để kể cho các cụ nghe chuyện cô gái Việt kiều có tên: Chăn Thu. Lúc đó em đã qua bên sứ quán rồi. Nên phải viết trước một câu chuyện chuyển sang bên sứ quán cho các cụ tiện theo dõi.

TUCSON9389

Xe điện
cám ơn cụ chủ thớt, em cũng sang K 2 lần đi du lịch, nhưng đều đi cuối tuần nên thời gian ngắn, cũng chưa ngó nghiêng được nhiều. Dự định sắp tới cũng sẽ quay lại
Em có cậu bạn làm tham tán quân sự tại K, có lần đi ăn vào quán bên đó cậu ấy cũng dặn mng là khiêm tốn thôi, dân K họ ko thích VN mình đâu, ko cẩn thận họ gây sự rồi rắc rối. câu chuyện này em cũng có nói trong otofun này mà có cụ nói là dân K nó biết ơn VN mình lắm và cho là em chém gió abc....
Nhưng đúng cụ chủ nói, dân K họ cũng có thâm thù tương tự kiểu ng Việt mình với dân TQ, nhưng em thấy có lẽ mức độ nó còn cao hơn. NÓi gì thì nói, dân TQ nó sang VN mình nó cũng khệnh và khả năng ng V mình bật lại nó là ko nhiều, chứ còn dân K thì khả năng bật lại khá cao. Mức độ ảnh hưởng của mình đối với K nó giảm khá nhiều rồi cụ chủ nhỉ
Em cũng có ông bạn làm đại diện VNairline ở K, cũng kể chuyện có lần đi xe ô tô vô tình làm bắn bùn vào 1 thằng nó đi đường, nó vượt lên và chĩa súng vào xe. cậu bạn em kể là ko ai được nói gì bằng tiếng Việt, chứ ko là tèo đấy.

hph0909

Xe tải
cám ơn cụ chủ thớt, em cũng sang K 2 lần đi du lịch, nhưng đều đi cuối tuần nên thời gian ngắn, cũng chưa ngó nghiêng được nhiều. Dự định sắp tới cũng sẽ quay lại
Em có cậu bạn làm tham tán quân sự tại K, có lần đi ăn vào quán bên đó cậu ấy cũng dặn mng là khiêm tốn thôi, dân K họ ko thích VN mình đâu, ko cẩn thận họ gây sự rồi rắc rối. câu chuyện này em cũng có nói trong otofun này mà có cụ nói là dân K nó biết ơn VN mình lắm và cho là em chém gió abc....
Nhưng đúng cụ chủ nói, dân K họ cũng có thâm thù tương tự kiểu ng Việt mình với dân TQ, nhưng em thấy có lẽ mức độ nó còn cao hơn. NÓi gì thì nói, dân TQ nó sang VN mình nó cũng khệnh và khả năng ng V mình bật lại nó là ko nhiều, chứ còn dân K thì khả năng bật lại khá cao. Mức độ ảnh hưởng của mình đối với K nó giảm khá nhiều rồi cụ chủ nhỉ
Em cũng có ông bạn làm đại diện VNairline ở K, cũng kể chuyện có lần đi xe ô tô vô tình làm bắn bùn vào 1 thằng nó đi đường, nó vượt lên và chĩa súng vào xe. cậu bạn em kể là ko ai được nói gì bằng tiếng Việt, chứ ko là tèo đấy.
Cũng không đến mức đó đâu cụ. Em đi du lịch bụi bên đó cách đây tầm 4 năm, vác xe máy chạy quanh, họ chẳng quan tâm mình là ai lắm đâu. Gặp 2 người Cam đi học bên mình về, một đang là An Ninh một đã đi Mỹ, ngồi cạnh bàn ăn tối, nghe nói tiếng Việt họ còn mời sang làm cốc bia khá thận thiện.

TUCSON9389

Xe điện
Cũng không đến mức đó đâu cụ. Em đi du lịch bụi bên đó cách đây tầm 4 năm, vác xe máy chạy quanh, họ chẳng quan tâm mình là ai lắm đâu. Gặp 2 người Cam đi học bên mình về, một đang là An Ninh một đã đi Mỹ, ngồi cạnh bàn ăn tối, nghe nói tiếng Việt họ còn mời sang làm cốc bia khá thận thiện.
vâng, em cũng đi du lịch bụi. dân K họ cũng khá quen với khách du lịch; tuy nhiên nếu va với dân trí thức thì chắc họ hiểu biết và dễ chịu hơn

hph0909

Xe tải
vâng, em cũng đi du lịch bụi. dân K họ cũng khá quen với khách du lịch; tuy nhiên nếu va với dân trí thức thì chắc họ hiểu biết và dễ chịu hơn
Em phi từ Siêm Riệp ra Biển Hồ chỗ người dân nghèo cũng vậy, vào mua quả dừa uống cũng họ còn cho mấy quả lạ lạ để ăn. Cái hay là thấy cả mấy cái ăn vặt giá rẻ của mình kiểu hay bán ở cổng trường cấp một Việt Nam.

angkorwat

Xe điện
Đầu năm 1980, sau khi bị kỷ luật, tôi rất chán nản. Giờ chỉ mong hết nghĩa vụ được trở về nhà. Vẫn những phiên gác đêm và những chuyến công tác đưa cán bộ đi tỉnh.
Một buổi chiều, tôi khoác súng đi tuần quanh khu vực cơ quan, đến gần cổng nhà chú Điền thì ngồi lại, rút cuốn truyện ra đọc, vẫn nhớ đó là cuốn " Sợi chỉ mỏng manh" truyện tình báo Liên xô.
Đang mải đọc, chợt đàng sau có tiếng nói:
- Cậu gác thế này, Polpot nó vào nó bắn chú thì sao ?
Giọng nói rất hiền từ, không có vẻ cáu gắt, giận dữ. Tôi giật mình nhìn lên, cô chú Đ đang cười, cô chú đang đi dạo buổi chiều. Tôi lúng túng:
- Dạ, cháu mải đọc cuốn truyện, tối nay phải trả nên tạm nghỉ đọc một chút cho xong.
- Cậu đọc cuốn gì vậy ? Cô T hỏi.
- Dạ, cuốn truyện của Liên xô.
Cô cầm lấy lật xem mấy trang rồi đưa trả lại tôi.
- Cậu thích đọc sách thì tối nay qua nhà cô chú lấy sách mà đọc.
Mừng quá tôi nói :
- Vâng, tối cháu qua.
Hồi đó sách báo bên K cũng hiếm, nên có cái gì đọc được là lính tráng tranh nhau.
Hết phiên gác, nghỉ ngơi ăn cơm xong, tôi đến nhà chú Đ. Cô chú rất vui vẻ hỏi chuyện gia đình, quê quán, học hành...sau cô chỉ và giá sách nhỏ treo trên tường nói:
- Sách ở kia, cậu xem đọc được cuốn nào thì lấy.
Tôi đứng lên ra xem, trên giá toàn mấy tạp trí tiếng Anh, vài cuốn sách lý luận, sách tiếng K... Cuối cùng cũng tìm được cuốn " Văn nghệ quân đội " ngồi nói chuyện một lát nữa tôi đứng lên chào cô chú ra về. Cô nói:
- Cậu lấy thêm sách về mà đọc.
Thấy vậy tôi đành ra giá sách rút đại hai cuốn nữa, trong đó có một cuốn tiếng K.
Cô tròn mắt hỏi:
- Cậu đọc được chữ Kh'mer à ?
- Dạ, cháu có học vài tháng ở Thủ Đức, sau đó sang đây tự học thêm.
- Vậy đây là cuốn gì cậu biết không ?
- Dạ, khô's na ca là tuyên truyền viên ạ.
- Ui, cậu tự học vậy là khá đó.
Chú Đ nói. Tôi chào cô chú ra về. Thực ra về cũng có đọc đâu, xem được cuốn VNQĐ còn cuốn tạp chí Time chỉ xem ảnh, cuốn Tuyên truyên viên thì vứt xó.
Hơn một tuần sau thì trung đội trưởng gọi lên :
- Đ/c qua nhà chú Đ có việc.
Sang đến nơi chú Đ nói luôn:
- Tôi cần một người bảo vệ, cậu Đức bảo vệ cũ đi phép. Cậu có làm được không ? Khi nào Đức nó hết phép quay lại rồi tính sau.
Tôi trả lời :
- Cháu làm gì cũng được. Quân đội điều động làm việc gì thì làm việc đó.
- Vậy để sáng mai giao ban tôi sẽ nói với bên quân lực điều cậu về đây. Công việc thế nào thì cậu Đức sẽ bàn giao cho cậu.
Và từ đó tôi trở thành bảo vệ cho chú Đ. Lúc đó cô chú vẫn ở trong B.68 chưa chuyển ra khu nhà của sứ quán VN hiện nay.
Chú Đ cũng ít đi nên công việc cũng nhàn hạ, không phải thức đêm, không đi công tác. Một tuần 2-3 tối đưa chú đến nhà các lãnh đạo K bàn công chuyện.
Chú nói :
- Đi với chú thì cậu không phải mặc quân phục, đừng mang súng dài, mang khẩu súng ngắn là đủ. Tình hình trong thành phố ổn định dần rồi.
May hồi về SG mua được hai bộ thường phục, từ đó hầu như tôi rất ít mặc quân phục.
Có cái ảnh chống trôi bài, chút nữa ăn cơm xong em viết tiếp.

Laman1214

Xe buýt
Cụ chủ top ngoài 60 mà vẫn minh mẫn thật, kể chuyện gần 5 chục năm trước mà vẫn nhớ từng chi tiết nhỏ. Em nhập ngũ mới 2 chục năm mà bây giờ họ tên đồng đội, chỉ huy cũng chả nhớ rõ mấy.
Nghe cụ kể lôi cuốn thật, cảm giác tuổi thanh xuân ùa về luôn, mặc dù khác mấy thế hệ.

angkorwat

Xe điện
Tùy viên quân sư đời đầu là ông Nhạ đại tá và ông Bang thiếu tá.
Còn đại diện hàng không VN là ông Ngãi, ông này có nhiều kỷ niệm với em đợt buôn xe Dream từ K về SG.

QUYẾT 6688

Xe tải
Em không là phiên dịch ạ !
Cụ có nhận ra ai trong những tấm hình này không? Ban B68 và T78, các cố vấn An Ninh, Quân sự cấp cao của VN và ban hậu cần và đội cận vệ tháp tùng ( 1 tấm chụp ở sân bay Bat tampong và chân đền Angkor vừa giải phóng Xiêm Riệp)
Cụ không phiền, hết dịch e xin diện kiến cụ nhé
hi vọng 2 chú gặp nhau - hàn huyện chuyện cũ cho bớt nhớ - tuổi này kể chuyện xưa cũ là thú vui cả ngày không chán ,