[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Lần đầu e đi Cam đầu những năm 2000, vào chợ trung tâm Phnompenh, mua bán bằng tiền Riên, loanh quanh tìm hàng hỏi giá mình cứ nói tiếng Anh, người bán bắn tiếng Việt luôn, trả bằng tiền Việt cũng ok luôn.
Cách đây gần chục năm, độ 2011-2012 nhà em quay lại Cam, đi Angkowat như tên Cụ chủ. E dành 1 ngày thuê xe túc túc đi Biển hồ. Đi thuyền ra Hồ đc 1 đoạn mà sợ quá vì thuyền cũ, sóng và gió to. Thấy bà con người Việt mình quanh khu Biển hồ nghèo quá, xác xơ... Sau đó một thời gian và đến vài năm gần đây nhiều người ở khu này vẫn đang chạy về khu Hồ Dầu Tiếng ở Tây Ninh và một số nơi ở Đồng Nai sống, không giấy tờ, không nghề nghiệp ổn định. Khổ quá.
Cũng do tập quán của mình.chứ xây dựng được cộng đồng như người hoa thì có khi mọi chuyện sẽ khác

ocean08

Xe điện
Cũng do tập quán của mình.chứ xây dựng được cộng đồng như người hoa thì có khi mọi chuyện sẽ khác
Vâng, nếu nói khía cạnh tập quán, tính cố kết cộng đồng thì người mình ở nước ngoài k bằng đc ng Hoa. Lần e đi công tác Mỹ cũng chục năm trc, nghe kể chuyện cạnh tranh, cướp khách bằng hạ giá làm nail mà thấy thương người Việt mình, chỉ lợi cho khách bản địa..

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vâng, nếu nói khía cạnh tập quán, tính cố kết cộng đồng thì người mình ở nước ngoài k bằng đc ng Hoa. Lần e đi công tác Mỹ cũng chục năm trc, nghe kể chuyện cạnh tranh, cướp khách bằng hạ giá làm nail mà thấy thương người Việt mình, chỉ lợi cho khách bản địa..
Nhìn bọn hoa nước ngoài nó vươn tầm mafia đi bảo kê cho các cộng đồng khác là đủ biết chúng nó làm ăn bài bản ra sao.phim mỹ nói đến mafia người hoa khá nhiều.mình thì vẫn tư tưởng mạnh ông nào ông ấy làm

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ và các cụ khác biết về vụ này có thể chia sẻ cho em vụ này được không ạ?
đại khái là có thủ lĩnh kmđ khai có l/lg đang nổi lên thân abc sẽ có đánh phủ đầu chớp nhoáng vào các điểm xyz, thành phần bao gồm unz, và chúng ta phản ứng quá nhanh, chuyện có vậy thôi

thanhvinhckgtcc

Xe điện
K sang vn học thì cứ thi môn nào ta cho 10 điểm môn ấy.tạo đk giáo dục đào tạo sao cho các bạn trở về sao cho các bạn đều là giáo sư tiến sĩ tuốt.
Luôn luôn ủng hộ các bí thở cấp tỉnh của nó tại vị.ngồi nữa ,ngồi mãi,ngồi đến chết thì con cháu nó lại lên ngồi thay.
Bằng cách này thì dù các bạn có qh với thằng nào , chơi với ai hay mua đc tên lửa hạt nhân đi chăng nữa thì cũng đừng có nói "đòi"..chả sớm thì muộn sẽ mang nốt sổ đỏ phnompenh ra cắm ..he
Cái gì học xong đến lúc đem ra dùng cũng phải đổ máu ,mồ hôi thì mới thành kinh nghiệm.cái đấy thì có dạy chưa chắc đã học được.cái e lo là nghe chuyện các bác trên này kể thì dân k cũng khá lì lợm.đánh nhau với bọn lì lợm này mệt lắm

CuocChinn

Đi bộ
Thời em thì láo nháo nửa đùa nửa thật thôi.không có gì đi quá..đi quá bọn em gián tiếp hoặc trực tiếp úynh chết cm bọn nó ngay và luôn..nn o bế chúng nó chứ bọn em thì ngay và luôn..họp đoàn bác bt đoàn lớp thấy vẫn ngồi đó.bác ấy ghét nên đuổi mệ bọn nó ra ngoài.
Khi bọn này nói chuyện láo nháo em còn từ tốn nói là : chúng mày có thể k ưa quân vn, và tao tuy là vn thì chắc gì cũng đã hài lòng hết với mọi hành vi của Q Đ nc tao..tuy nhiên nhìn vào cái đc lớn chứ kh ai đi ngó cái mất nhỏ.mày nói " đánh trả " nghe k ổn..cc biết sao k, nó bảo : bọn mày lệ thuộc tàu..tao lệ thuộc bọn mày, thế đàng nào chả vậy.tao lệ thuộc trực tiếp tàu cho nhanh...mất dạy chưa.
Nhưng nói như vậy em nghĩ việc gì cũng có những nguyên nhân của nó..có thể ng nhân đó là xuất phát từ hiện tại ,quá khứ cũng chỉ là cái thêm thắt.
Em xin phép được nói là các câu chuyện của cụ hay và nhiều thông tin hữu ích với người thích các thông tin lịch sử bên lề như em, nhưng cụ viết tắt nhiều làm cho em dịch mãi mới ra được ý cụ muốn nói. Với lại cụ ngắt câu rồi viết hoa để tụi em dễ theo dõi câu chuyện.

xelubabanh

Xe buýt
Không thể nói thế được, vì đây là 9 trị. Mình mà buông tay thì thằng khác nhảy vào ngay. Nên mới có cảnh nhịn miệng đãi khách, nghèo mà.
Cụ phải xem Tam Quốc, đoạn Lưu Bị ở rể Kinh Châu mà được ưu ái, nhà cao cửa rộng, vợ đẹp, tiền bạc rủng rỉnh, Viên Thiệu là chúa thì nóng gáy nhưng Chu Du thì yêu cầu là phải chiều chuộng, cung cấp đầy đủ.....lý do đơn giản là tháo được ngòi nổ chiến tranh, tốn kém đó chẳng đáng gì so với chiến phí và chết chóc mà chiến tranh mang lại. Lào với Cam cũng vậy thôi, mình thiếu và yếu mà vẫn phải nuôi 2 thằng đó béo múp vì mình mà hở ra là nó quay sang Trung Quốc và cái cảnh chiến tranh biên giới Tây Nam với bao nhiêu hy sinh mất mát rất dễ xảy ra. Ra mặt thì nó không dám nhưng quấy rối, làm cho cả mấy tỉnh biên giới không yên ổn + chi phí quốc phòng hàng năm phải bỏ ra để xử lý. Gì chứ làm chính trị thì đừng có đùa với lãnh đạo VN từ thời 1945 đến giờ

PotusTan

Xe buýt
Anh Trung giống y hệt cụ ông. Thông minh học giỏi. Tiếc là anh bị liệt một chân từ nhỏ. Hồi trước anh có sang K chơi một tháng. Khi em cưới vợ anh cũng đến dự. Cụ Đ có 4 ông con trai :
Ngô Việt Trung, Ngô xuân Bắc, Ngô Nam Giang và Ngô Hướng Nam. Chỉ có cậu út theo nghề ngoại giao.
Anh Nam nhẽ giống mẹ, sinh ở Mali (Châu Phi) khi ông Cụ làm ĐS ở đó. Anh Nam theo nghiệp cha, từng làm ĐS VN ở Úc, hiện đóng Phó Chủ nhiệm Ủy ban về người VN ở nước ngoài của BNG - có lẽ hàm Phó Tổng cục trưởng.
Anh Giang, tên chính xác là Ngô Mê Giang thù phải, vì anh sinh ở PP, bên dòng Mêkong (Mê = Mêkong, Giang = sông).

PotusTan

Xe buýt
Không thể nói thế được, vì đây là 9 trị. Mình mà buông tay thì thằng khác nhảy vào ngay. Nên mới có cảnh nhịn miệng đãi khách, nghèo mà.
____
Chuẩn cụ ạ.
Những năm gần đây, Lào, K gửi sinh viên sang Chị-na ngày càng nhiều, do vấn đề 9 chị. SV Lào ở VN thì còn (nhiều), tăng hàng năm, chứ K thì giảm dần. Ở các trường dân sự, hiếm sv K rồi, trường QS thì nhà cháu ứ có thông tin.

angkorwat

Xe điện
Anh Nam nhẽ giống mẹ, sinh ở Mali (Châu Phi) khi ông Cụ làm ĐS ở đó. Anh Nam theo nghiệp cha, từng làm ĐS VN ở Úc, hiện đóng Phó Chủ nhiệm Ủy ban về người VN ở nước ngoài của BNG - có lẽ hàm Phó Tổng cục trưởng.
Anh Giang, tên chính xác là Ngô Mê Giang thù phải, vì anh sinh ở PP, bên dòng Mêkong (Mê = Mêkong, Giang = sông).
Đúng rồi, em nhầm anh Giang sinh trong thời kỳ cô chú là phóng viên VNTTX tại K.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
____
Chuẩn cụ ạ.
Những năm gần đây, Lào, K gửi sinh viên sang Chị-na ngày càng nhiều, do vấn đề 9 chị. SV Lào ở VN thì còn (nhiều), tăng hàng năm, chứ K thì giảm dần. Ở các trường dân sự, hiếm sv K rồi, trường QS thì nhà cháu ứ có thông tin.
SV mình cũng sang TQ nhiều mà cụ

PotusTan

Xe buýt
SV mình cũng sang TQ nhiều mà cụ
_______
1. Sv mình sang TQ, theo kinh nghiệm (ít ỏi 20 năm ++ làm về giáo dục ĐH) của em, thì chủ yếu là không đỗ đh chính quy ở (1 số trường có danh tiếng top trên ở VN) nên du học TQ bằng học bổng U-ta-cho Ba-ta-chi => kiếm cái bằng đh... nước ngoài. Trong số này, có 1 bộ phận là con các quan chức ở địa phương, học ở các trương... xoàng xoàng của TQ, rồi về tỉnh... chờ đôi chục năm kế nghiệp tổ tông.
2. Sv VN được cấp học bổng của 2 Chính phủ (VN, TQ), gọi là học bổng hiệp định đi học ở TQ có tăng, nhưng không đáng kể - em sẽ tìm, nếu được sẽ update số liệu chính thức này. Cơ mà, cũng chủ yếu ở các trường hàng tỉnh thôi, chứ 10 trường top như Peking (Beijing), Shanghai... thì ít thôi, do đầu vào nó cao ngất...
3. Sv VN giỏi thật, được học bổng (không phải Chính phủ TQ, VN cấp) học ở TQ cũng có, cơ mà theo NGU Ý CỦA EM, chắc đếm không hết 2 bàn tay. Vì: bạn nào giỏi thật, sang Xứ Cờ Hoa, chứ sang xứ... rệp làm gì.

Xe nội lước

Xe container
Em xin phép được nói là các câu chuyện của cụ hay và nhiều thông tin hữu ích với người thích các thông tin lịch sử bên lề như em, nhưng cụ viết tắt nhiều làm cho em dịch mãi mới ra được ý cụ muốn nói. Với lại cụ ngắt câu rồi viết hoa để tụi em dễ theo dõi câu chuyện.
He cụ.em mắt kém ,văn cũng lủng củng .em ghi nhận ý kiến và sửa chữa.cám ơn cụ

Patriots

Xe lăn
_______
1. Sv mình sang TQ, theo kinh nghiệm (ít ỏi 20 năm ++ làm về giáo dục ĐH) của em, thì chủ yếu là không đỗ đh chính quy ở (1 số trường có danh tiếng top trên ở VN) nên du học TQ bằng học bổng U-ta-cho Ba-ta-chi => kiếm cái bằng đh... nước ngoài. Trong số này, có 1 bộ phận là con các quan chức ở địa phương, học ở các trương... xoàng xoàng của TQ, rồi về tỉnh... chờ đôi chục năm kế nghiệp tổ tông.
2. Sv VN được cấp học bổng của 2 Chính phủ (VN, TQ), gọi là học bổng hiệp định đi học ở TQ có tăng, nhưng không đáng kể - em sẽ tìm, nếu được sẽ update số liệu chính thức này. Cơ mà, cũng chủ yếu ở các trường hàng tỉnh thôi, chứ 10 trường top như Peking (Beijing), Shanghai... thì ít thôi, do đầu vào nó cao ngất...
3. Sv VN giỏi thật, được học bổng (không phải Chính phủ TQ, VN cấp) học ở TQ cũng có, cơ mà theo NGU Ý CỦA EM, chắc đếm không hết 2 bàn tay. Vì: bạn nào giỏi thật, sang Xứ Cờ Hoa, chứ sang xứ... rệp làm gì.
Cháu có biết đứa cháu vip phết, học bên đó

Xe nội lước

Xe container
Cái gì học xong đến lúc đem ra dùng cũng phải đổ máu ,mồ hôi thì mới thành kinh nghiệm.cái đấy thì có dạy chưa chắc đã học được.cái e lo là nghe chuyện các bác trên này kể thì dân k cũng khá lì lợm.đánh nhau với bọn lì lợm này mệt lắm
Sợ gì nó lỳ hả cụ.mà nó có lỳ chút thì cũng học từ thầy nó là mình ,là tàu..
Chỉ sợ nó giỏi,nó giàu,nó lại có bạn giàu mạnh ,nó sử dụng được nhân tài trong và ngoài nước..và khi công tác văn hoá nó làm tốt khiến tinh thần của chủ nghĩa dân tộc cực đoan trong nước nó cao cụ ạ .
Lỳ mấy cũng không dám bật và không bật nổi với tiềm lực và hoả lực cụ ạ .mà thứ này k biết mình đang ở tầm nào.

Xe nội lước

Xe container
Đúng rồi, em nhầm anh Giang sinh trong thời kỳ cô chú là phóng viên VNTTX tại K.
Em thấy người nhà nói chuyện ( cựu cb K) là bọn Pốt nó đủ loại tuổi tác thành phần hả cụ ? Ở lẫn trong dân và rất khó phân biệt đúng không cụ ?

angkorwat

Xe điện
Em thấy người nhà nói chuyện ( cựu cb K) là bọn Pốt nó đủ loại tuổi tác thành phần hả cụ ? Ở lẫn trong dân và rất khó phân biệt đúng không cụ ?
Vâng, nó như du kích miền nam của mình ngày xưa. Sáng là dân, tối móc súng lên đi đánh lén.

angkorwat

Xe điện
Đúng rồi cụ, quê ngoại em ( em xem lý lịch của mẹ ghi là Tông Hiếu Thiện, xã Yên Mô, Huyện Yên khánh, như vậy thì Huyện Yên Khánh.là chính xác. Nếu vậy nhà chị này gần cái ao to gọi là ao Cầu....bố chị ấy em gọi là ông ( hình như tên là Khuông )...sorry cụ vì ngày đó mẹ chị Thêu cứ buổi chiều là ngồi khóc vì nhớ con mà em thì còn bé cứ hỏi ai đánh mà bà khóc vậy....gần 50 năm rồi còn gì
Bố chị ấy là bộ đội hy sinh Mậu thân 1968. Mẹ ở vậy nuôi 2 chị em.

Bahn

Xe tải
_______
Theo mình biết thì khoảng thời gian 199x (x đâu đó >5), hàng năm vẫn có sinh viên nước ta sang học một số trường Top của Trung Quốc, trong đó có cả đại học Thanh Hoa... mà nhỉ?

Pikapika3

Xe tải
Hồi em còn phải làm việc với bên K thì ngoài nhiệm vụ chính thức công ty bọn em còn nhiệm vụ không chính thức là duy trì hoạt động của Việt Nam để duy trì sự ảnh hưởng về chính trị. Nhưng nói chung cùng muối bỏ biển. Mình chịu chi 1 đồng thì TQ sẵn sàng chi hàng nghìn đồng.