[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe điện
Đi xe máy hoàn toàn được .em nghĩ vậy sau khi đọc các bài viết của cụ chủ em dự cụ ấy sẽ đi theo kiểu vừa đi đường vừa kể chuyện.chứ không phải đi cho nhanh nhất, ngắn nhất đến PP đâu .ngắn mà không qua những nơi in dấu kỷ niệm trên đường rừng núi thời trai trẻ thì cụ ấy sẽ không chọn cung đường đó .
Đương nhiên đã muốn vậy thì đi máy bay hay ô tô đâu còn thú vị, thậm chí xe máy mà người khác lái cũng chưa chắc đã thích . Tuổi 64 nhiều cụ còn rất khoẻ..nhất là các cụ qua quân đội thời đó như cụ chủ đây. Riêng độ bền thì nhiều thanh niên cao lớn phải nghĩ lại về bản thân.kinh nghiệm đường trường ,kinh nghiệm sinh tồn các cụ cũng đầy mình..
Dài dòng mất rồi ..chúc cụ chủ toại ý ..khi đi cụ nhớ mang theo bơm tay ,săm xe dự phòng, đi xe số, thuốc chống đi ngoài, dầu gió đại bàng ( singapo), chế thêm 1 sạc đt gắn theo xe và đừng bao h quên cái khoá càng xe cụ ạ..
Giờ cụ lại tiếp vụ cô Thu Chân đi ạ.
Chuẩn bị đủ rồi, bơm, vá dùi... Tất cả những gì để sinh tồn. Luôn chia sẻ vị trí với người nhà. Đã chạy thử xe máy 3 tháng liền mỗi ngày 150-200km bằng cách đăng ký Grab bike chạy rồi. Sức khỏe không có bệnh gì, tim mạch, áp huyết vẫn như thanh niên. Chiều cao cân nặng 1.72m và 69kg. Em nghĩ là chạy ngon. Phải đi xe máy mới lần mò dọc đường 14 đến những khu vực đã đóng quân. Tất nhiên sẽ không chính xác nhưng trong bán kính 2km trở lại thì khả năng tìm đc.

Chu An

Xe điện
Chuẩn bị đủ rồi, bơm, vá dùi... Tất cả những gì để sinh tồn. Luôn chia sẻ vị trí với người nhà. Đã chạy thử xe máy 3 tháng liền mỗi ngày 150-200km bằng cách đăng ký Grab bike chạy rồi. Sức khỏe không có bệnh gì, tim mạch, áp huyết vẫn như thanh niên. Chiều cao cân nặng 1.72m và 69kg. Em nghĩ là chạy ngon. Phải đi xe máy mới lần mò dọc đường 14 đến những khu vực đã đóng quân. Tất nhiên sẽ không chính xác nhưng trong bán kính 2km trở lại thì khả năng tìm đc.
Sức khỏe của cụ như thế, em thanh niên già theo cụ còn mệt. Nếu cụ định phượt Kam bằng xe máy thì cụ thử tìm hiểu phương án sang đó mua 1 chiếc xe, trước khi về VN thì có thể bán lại, chấp nhận lỗ 1 chút coi như phí thuê xe. Xe máy bên Kam sẵn và dễ mua như thế nào thì chắc cụ hiểu hơn bọn em.

Năm 2017 em có việc vào SG 1 tháng. Do k muốn phiền bạn bè nên em chủ động tìm mua 1c xe máy loại cũ trong SG ngay từ khi còn ở ngoài HN. Xuống ga, gọi Grab đi test xe luôn. Xem đến chiếc thứ 5 thì mua đc, mất 400k tiền Grab. Dùng cả tháng trong SG, chui mọi ngóc ngách, có hôm nhậu say ngồi ngủ gật ở ghế đá mà xe vẫn còn. Khi về, em đem gửi ở ga SG, chìa khóa nhét dưới chỗ để chân. Chụp ảnh vị trí rồi gửi cho thằng cháu. Ba tháng sau nó vào, mất đâu 250k tiền gửi xe là lại chạy vô tư.

À ở đây toàn cựu chiến binh. Cho em hỏi lính tỉnh nào khi ra trận là lỳ nhất, hay thiện chiến nhất các cụ.
Lính thì tỉnh nào cũng có ông lỳ, ông nhát. Ở lâu, thành lính cựu thường sẽ lỳ nên câu hỏi này của cụ sẽ không có câu trả lời chính xác.
Nhận xét cá nhân em: vào lính, tỉ lệ những ông ít nói sẽ lỳ hơn các ông lanh chanh, gì cũng biết

Xe nội lước

Xe container
ỳinh thì tỉnh nào cũng có ông lỳ, ông nhát. Ở lâu, thành lính cựu thường sẽ lỳ nên câu hỏi này của cụ sẽ không có câu trả lời chính xác.
Nhận xét cá nhân em: vào lính, tỉ lệ những ông ít nói sẽ lỳ hơn các ông lanh chanh, gì cũng biết
Cái này cụ nhận xét chưa hoàn toàn đúng, tức là có đúng có không. Em thấy ông cậu ruột em đây.cả ngày chả đc mấy câu, nói gì cũng ngắn. Vậy khi em hỏi cậu thời đi bộ đội bên CPC có sợ không ? .ông bảo sợ chứ..lần đầu bắn nhau tao sợ quá phi nấp ngay vào bụi ven suối .bắn bừa về phía bọn nó.hết tiếng đạn nổ ae gọi tìm tao mới ra. Còn như em thì cụ chủ nhận xét chuẩn.em hay lanh chanh nên nhát xít thật...he

Cái này cụ nhận xét chưa hoàn toàn đúng, tức là có đúng có không. Em thấy ông cậu ruột em đây.cả ngày chả đc mấy câu, nói gì cũng ngắn. Vậy khi em hỏi cậu thời đi bộ đội bên CPC có sợ không ? .ông bảo sợ chứ..lần đầu bắn nhau tao sợ quá phi nấp ngay vào bụi ven suối .bắn bừa về phía bọn nó.hết tiếng đạn nổ ae gọi tìm tao mới ra. Còn như em thì cụ chủ nhận xét chuẩn.em hay lanh chanh nên nhát xít thật...he
Chẳng cần vào trận đâu
Khi bắn đạn thật, bài bắn hành tiến chiến đấu trên đường phố, đơn vị em có thằng không thực hiện nổi loạt điểm xạ nào, cứ làm 1 tràng hoặc tăc cú đến khi bắn bia cuối cùng là có bia ẩn hiện thì chả còn viên nào mà bắn. Trong khi trước đó, ông ý hót như khiếu, đọc lý thuyết yếu lĩnh hay hơn cả giảng viên.
Thực hiện xong bài bắn, mặt xanh như mít nhái, tu ừng ực hết 2 chai nước cũng chưa hoàn hồn :))

apsara

Xe máy
Ra trận thì cũng tùy người. Có ông bình thường thì nhát như cáy, khi đánh nhau thật thì lỳ đòn lắm. Có tí khói súng vào mũi là hăng lên ngay. Phần đa lúc nổ súng rồi thì ít người nghĩ đến sống chết. Lúc đó chỉ nghĩ phản ứng sao cho nhanh, chính xác thôi.

Xe nội lước

Xe container
Chẳng cần vào trận đâu
Khi bắn đạn thật, bài bắn hành tiến chiến đấu trên đường phố, đơn vị em có thằng không thực hiện nổi loạt điểm xạ nào, cứ làm 1 tràng hoặc tăc cú đến khi bắn bia cuối cùng là có bia ẩn hiện thì chả còn viên nào mà bắn. Trong khi trước đó, ông ý hót như khiếu, đọc lý thuyết yếu lĩnh hay hơn cả giảng viên.
Thực hiện xong bài bắn, mặt xanh như mít nhái, tu ừng ực hết 2 chai nước cũng chưa hoàn hồn :))
😂

Xe nội lước

Xe container
Chẳng cần vào trận đâu
Em 3 viên 26 điểm.bia số mấy quên roòi ..bia hình nửa người, nằm bắn ,và giờ k nhớ là ngày đó họ cho bắn là 100 hay bao nhiêu m. lần duy nhất đến giờ là bắn đạn thật ..mà em đã bắn 2 nòng từ trước đó vài năm mà vẫn hồi hộp .nhưng quái lạ..thành tích bắn đạn thật của bên nữ có vẻ cao hơn nam cụ ạ.hay các huấn luyện viên cho thêm điểm cụ nhỉ ?

Celerio

Xe hơi
Đoạn cuối chia tay chị Thêu về Đông Hà cụ có nói đi ra Khe Sanh 20km nên cháu nghĩ cụ đóng quân ở Hướng Phùng trên đường HCM, chị sẽ phải qua sân bay Tà Cơn ra Khe Sanh, đi qua cầu treo Dakrong về Đông Hà. Nhưng chia tay xong cụ lại nói chạy 100m về cầu treo Dakrong nên cháu có hơi rối chút vì Khe Sanh cách cầu treo Dakrong gần 20km nhưng đi ngược hướng Đông Hà lên Lao Bảo ạ! Cháu hay chạy cung này và thấy nó rất đẹp, bây giờ thì Hướng Phùng hơn 10 dự án điện gió rồi, cụ đến cũng không nhận ra đâu

angkorwat

Xe điện
Đoạn cuối chia tay chị Thêu về Đông Hà cụ có nói đi ra Khe Sanh 20km nên cháu nghĩ cụ đóng quân ở Hướng Phùng trên đường HCM, chị sẽ phải qua sân bay Tà Cơn ra Khe Sanh, đi qua cầu treo Dakrong về Đông Hà. Nhưng chia tay xong cụ lại nói chạy 100m về cầu treo Dakrong nên cháu có hơi rối chút vì Khe Sanh cách cầu treo Dakrong gần 20km nhưng đi ngược hướng Đông Hà lên Lao Bảo ạ! Cháu hay chạy cung này và thấy nó rất đẹp, bây giờ thì Hướng Phùng hơn 10 dự án điện gió rồi, cụ đến cũng không nhận ra đâu
Đi từ chợ Khe Sanh ra thì sư bộ phía bên phải, đi tiếp gần tới đầu cầu thì rẽ trái lên đường 14. Lâu rồi không nhớ chính xác lắm, chưa đến cầu thì rẽ trái rồi thì phải. Đi theo đường 14 khoảng 20km thì rẽ trái vào khu vực đóng quân của các đại đội thuộc trung đoàn 531. Còn các E 515, 34, 98 ... Thì phải qua cầu đi về A Sầu, A lưới. Sân bay Tà cơn em có qua 1 lần năm 1976 hồi đó còn rất nhiều tấm ghi nhôm, phía dưới là những tấm ghi sắt đục lỗ.

angkorwat

Xe điện
Tối nay có tập nào không bác chủ thớt ơi
Có giờ em mới rảnh, gấu đi tiêm về vx về bị vật quá. Nên phải cơm nước dọn dẹp. Nhà có 2 vợ chồng già nên vất vả.

Em 3 viên 26 điểm.bia số mấy quên roòi ..bia hình nửa người, nằm bắn ,và giờ k nhớ là ngày đó họ cho bắn là 100 hay bao nhiêu m. lần duy nhất đến giờ là bắn đạn thật ..mà em đã bắn 2 nòng từ trước đó vài năm mà vẫn hồi hộp .nhưng quái lạ..thành tích bắn đạn thật của bên nữ có vẻ cao hơn nam cụ ạ.hay các huấn luyện viên cho thêm điểm cụ nhỉ ?
Nằm bắn 3 viên cự ly 100m
Điểm số thì tài năng của người bắn không bằng tài của người báo bia :))

Celerio

Xe hơi
Có thể vị trí chợ Khe Sanh những năm 1976-1978 và nay khác nhau cụ ạ! Rất cảm ơn những chia sẻ của cụ và chúc cụ sớm đạt được nguyện vọng thăm lại chiến trường xưa!

hnvn1234

Xe điện
Có giờ em mới rảnh, gấu đi tiêm về vx về bị vật quá. Nên phải cơm nước dọn dẹp. Nhà có 2 vợ chồng già nên vất vả.
Em ăn chơi quá đà bị lão ănphá khá chum rồi

Xe nội lước

Xe container
Nằm bắn 3 viên cự ly 100m
Điểm số thì tài năng của người bắn không bằng tài của người báo bia :))
Thế thì em cũng khá phết cụ nhề..he. viên đầu tiên em nín thở .gắng lấy tâm lý mà vẫn chút hồi hộp..nhưng kh biết có phải do trấn an bản thân tốt hay sao mà em thấy tiếng nổ ak thua 2 nòng..còn độ giật thì 2 nòng lại càng ăn đứt ak.