[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

dzungtq

Xe tải
Website
www.muitenvang.vn
Hết dịch, bác nên đi mỗi nơi 1 chuyến: Ninh Bình, Cam và Pháp. Để có "Chương kết " cho chúng em đọc với
Phi logic cụ ạ, cụ chủ tút mà làm 1 vòng như cụ tư vấn thì khi về tay, chân bận run viết sao đặng :(

angkorwat

Xe điện
Hết dịch, bác nên đi mỗi nơi 1 chuyến: Ninh Bình, Cam và Pháp. Để có "Chương kết " cho chúng em đọc với
- Chị T giờ ở Cẩm phả cụ ạ. Nhà chồng ở đó nên chắc vẫn ở đó (Nếu còn )
- BY sau khi tốt nghiệp đại học y năm 1985 thì cùng anh trai tiếp quản bệnh viện của ba má để lại.

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
- Chị T giờ ở Cẩm phả cụ ạ. Nhà chồng ở đó nên chắc vẫn ở đó (Nếu còn )
- BY sau khi tốt nghiệp đại học y năm 1985 thì cùng anh trai tiếp quản bệnh viện của ba má để lại.
BY vậy quá giỏi và học thức, tốt nghiệp được ngành y nước ngoài trong 4 năm phải giỏi cả ngoại ngữ tới trình độ.

Nhimtiu

Xe container
Thư từ của em từ 76 đến giờ còn nguyên, để đầy cái ca táp Nga. Cả thư và nhật ký chị Thêu, thư ảnh của BY và một số cô khác, cùng giấy tờ hồ sơ... Gấu nhà em không bao giờ đụng vào.
Đồ cổ này mà giờ cụ chủ lôi ra đóng khung để làm đồ set up cho một quán K- Cafe hay K- Restaurant & Bar kiểu như Cộng cafe khéo lại thành hàng độc giữa Hà thành ý chớ???

Xe nội lước

Xe container
Thớt hay nhất trên otofun mà em từng đọc :D Bố em hơn cụ ít tuổi và trước cũng từng đi K, tính cụ không thích chia sẻ nên em chưa được nghe kể giai đoạn binh nghiệp thời chiến của bố bao giờ! Đọc thớt này làm em thấu hiểu phần nào những khó khăn gian khổ trong giai đoạn lịch sử đó.
Chúc cụ thật nhiều sức khoẻ, và cố gắng viết nhiều, viết nhanh hơn nữa để bọn em bớt phải dài cổ hóng nhé cụ :))
Trước đây có thớt " tản mạn chuyện c tranh " của 1 cụ cựu pilot phía đối diện .cũng rất hay .nhưng k hiểu sao tự dưng ngưng vô thời hạn.
Rất hay và rất tôn trọng cc.các cụ đều là người từng trải,kiến thức và rất " người " cho dù cc đứng ở phía nào trong ls .

angkorwat

Xe điện
BY vậy quá giỏi và học thức, tốt nghiệp được ngành y nước ngoài trong 4 năm phải giỏi cả ngoại ngữ tới trình độ.
Hồi nhỏ đi học bên K thời Sihanouk hai anh em họ đã học tiếng Pháp từ thời tiểu học cụ ạ. Quan chức K thời xưa đều xài tiếng Pháp như tiếng mẹ đẻ các giấy tờ của các cơ quan công quyền đều tiếng Pháp hết. Không một chữ Kh'mer nào. Lúc về VN thì BY 14 tuổi, BN 16 nên tiếng Pháp họ khá lắm rồi. Do bố mẹ đều là Bs nên có thể do được di truyền.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
Trước đây có thớt " tản mạn chuyện c tranh " của 1 cụ cựu pilot phía đối diện .cũng rất hay .nhưng k hiểu sao tự dưng ngưng vô thời hạn.
Rất hay và rất tôn trọng cc.các cụ đều là người từng trải,kiến thức và rất " người " cho dù cc đứng ở phía nào trong ls .
Vâng, thớt đó hay. Em cũng hay vào đọc. Cụ Gió năm đó cũng gần 70 rồi. Sau đó thớt bị bỏ dở. Cụ đó viết theo trình tự thời gian. Nên bị dở dang cũng phí. Nên em nghĩ đến chuyện nào viết ra truyện đó đến hết thì thôi. Không chương hồi. Kẻo dở dang các cụ cho đầy gạch xây nhà. :)) :)) :))

Xe nội lước

Xe container
Cũng sâu phết cụ ạ. Sau thành sẹo đó. Bao nhiêu năm mới nhạt dần. Có lần gấu em hỏi sao có sẹo tận trên này ? " À, hồi mới đi bộ đội đú đởn xăm trổ ít vào đây sau phá đi nên thành sẹo.
😂. Té ra người lính kiên dũng năm xưa nay về nhà vẫn phải ngụy trang..chỉ khác là thay lá rừng bằng lời nói cụ nhỉ...he he hic

hong.viwaco

Xe container
Hồi nhỏ đi học bên K thời Sihanouk hai anh em họ đã học tiếng Pháp từ thời tiểu học cụ ạ. Quan chức K thời xưa đều xài tiếng Pháp như tiếng mẹ đẻ các giấy tờ của các cơ quan công quyền đều tiếng Pháp hết. Không một chữ Kh'mer nào. Lúc về VN thì BY 14 tuổi, BN 16 nên tiếng Pháp họ khá lắm rồi. Do bố mẹ đều là Bs nên có thể do được di truyền.
Cụ cho ae chiêm ngưỡng vẻ đẹp của nyc BY đi :P

angkorwat

Xe điện
😂. Té ra người lính kiên dũng năm xưa nay về nhà vẫn phải ngụy trang..chỉ khác là thay lá rừng bằng lời nói cụ nhỉ...he he hic
Uầy, đàn bà miệng nói vậy nhưng khi sự thật bày ra trước mắt thì đều là sư tử hết. Em mà thành thật thì có lẽ ra đê huýt sáo lâu rồi chứ chẳng ngồi đeo kính lão, mổ cò chém gió đâu.

angkorwat

Xe điện
Cụ cho ae chiêm ngưỡng vẻ đẹp của nyc BY đi :P
Bình thường mà cụ. Ảnh chị T thì do lâu ngày bảo quản không tốt lên bị hỏng hết khuôn mặt. Ảnh BY thì còn được, em chụp sau khi cắt tóc ngắn nên không đẹp lắm. Nhưng với những cô gái thời đó là rất ổn. Khi đó phụ nữ không makeup nhiều như bây giờ.
Đưa ảnh lên đây lại " Chưa hề có cuộc chia ly " thì phiền lắm ợ.

Chỉnh sửa cuối:

drchimnon

Xe tăng
Cách đây 6-7 năm em có qua Mỹ dự lễ tốt nghiệp của hai thằng F1. Khi về có nghé thăm mấy nước tây âu. Định gọi điện thoại thăm người cũ, nghĩ đi nghĩ lại thì lại thôi vì đi cùng gấu.
Kỷ niệm tình trường của bác cũng gần giống với bố cháu. Bố cháu hơn bác 4 tuổi nhưng theo ngành an ninh vì có 2 ông anh trai liệt sỹ chống Mỹ rồi, bố cháu học cùng khóa với bác Đại Sáng. Chuyện bố cháu về "các cô" cũng gần giống bác he he. Cũng chỉ nghe qua lời kể của mẹ cháu thôi ạ vì mẹ cháu cũng cưa bố cháu mãi mới đổ. Cả 2 đều là thanh niên Bắc vào Nam sau giải phóng. Chuyện thì cũng có cô tiểu thư xinh lắm ở chợ Lớn yêu bố cháu đến nỗi sau khi sang Pháp, cô gửi tiền về xui bố cháu vượt biên. Đen cái là bố cháu ko báo cáo tổ chức nên bị buộc ra khỏi ngành. Ước mơ của bố cháu chỉ dừng lại ở việc đi lang thang Miền Nam thôi chứ chưa nghĩ đến việc sang Pháp he he.

Tookies

Xe điện
Vâng, thớt đó hay. Em cũng hay vào đọc. Cụ Gió năm đó cũng gần 70 rồi. Sau đó thớt bị bỏ dở. Cụ đó viết theo trình tự thời gian. Nên bị dở dang cũng phí. Nên em nghĩ đến chuyện nào viết ra truyện đó đến hết thì thôi. Không chương hồi. Kẻo dở dang các cụ cho đầy gạch xây nhà. :)) :)) :))
Cụ Gió mạo danh thôi cụ ơi! Ảnh khoe chân dung với Ofer thì là của 1 thím phi công Pakistan! Bị các cụ nhà mình GG ra cái ảnh gốc là tàng hình luôn :))

blackhole1

Xe điện
Bình thường mà cụ. Ảnh chị T thì do lâu ngày bảo quản không tốt lên bị hỏng hết khuôn mặt. Ảnh BY thì còn được, em chụp sau khi cắt tóc ngắn nên không đẹp lắm. Nhưng với những cô gái thời đó là rất ổn. Khi đó phụ nữ không makeup nhiều như bây giờ.
Đưa ảnh lên đây lại " Chưa hề có cuộc chia ly " thì phiền lắm ợ.
Kỷ niệm của riêng cụ chủ nên giữ cho riêng mình thôi ,cho cháu hỏi còn chap nào liên quan tới BN ,BY không ạ ?

4banhxequay

Xe điện
Kỷ niệm tình trường của bác cũng gần giống với bố cháu. Bố cháu hơn bác 4 tuổi nhưng theo ngành an ninh vì có 2 ông anh trai liệt sỹ chống Mỹ rồi, bố cháu học cùng khóa với bác Đại Sáng. Chuyện bố cháu về "các cô" cũng gần giống bác he he. Cũng chỉ nghe qua lời kể của mẹ cháu thôi ạ vì mẹ cháu cũng cưa bố cháu mãi mới đổ. Cả 2 đều là thanh niên Bắc vào Nam sau giải phóng. Chuyện thì cũng có cô tiểu thư xinh lắm ở chợ Lớn yêu bố cháu đến nỗi sau khi sang Pháp, cô gửi tiền về xui bố cháu vượt biên. Đen cái là bố cháu ko báo cáo tổ chức nên bị buộc ra khỏi ngành. Ước mơ của bố cháu chỉ dừng lại ở việc đi lang thang Miền Nam thôi chứ chưa nghĩ đến việc sang Pháp he he.
Phê bình tổ chức của bố cháu. Không tương kế tựu kế oánh bố cháu vào tổ chuwc người hoa

angkorwat

Xe điện
Mai cụ kể chuyện ĐXH nhé :D
Chuyện này vui, mà nghĩ lại hồi đó mình cũng chịu khó nghịch ngợm. Giờ viết lại nó đọc được chắc cũng buồn cười. Chuyện không ảnh hưởng gì. Mai em kể.

Payroll

Xe điện
Em đồ là chuyện phịa vì đang từ an ninh quân đội lại chuyển ngạch sang phi công ngay được. Đào tạo phi công phải ngay từ khi 17, 18 tuổi chứ già thì dùng được bao thời gian. Mà có ông an ninh nào bô bô kể về việc mình đã làm đâu