[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Cũng là vô tình thôi cụ ạ. Năm 82 trong một đợt về phép em gặp lại thằng bạn này. Nó học với em từ hồi lớp 1 đến lớp 7 thì nghỉ đi làm công nhân xây dựng, bưu điện Bờ Hồ cũng thấm mồ hôi của nó hơi nhiều. Hai thằng gặp nhau đi chơi, xem phim, cafe...hôm cuối trước khi trở lại K, nó bảo : " Đợt sau mày về chắc không gặp tao. Sang tuần tao cũng sẽ vượt biên, không biết sẽ đi đâu. Nếu đến được đích tao sẽ gửi thư cho mày, tao còn mỗi bà già ở nhà, sau này nhờ mày cả" mãi 7/1985 khi chuẩn bị trở lại K lần thứ 2 em mới nhận được thư của nó đã được định cư ở Pháp. Sang PP lại nhận được thư của BY số đt chưa thay đổi nên cũng nhờ hú họa nó tìm giúp.
Kkk...em đoán ra là chị Chan Thu đang ở Bordeaux rồi cụ nhé... ...

Celerio

Xe hơi
Ngoài tự truyện về những Thiên tình sử của cụ Angkorwat thì cụ nào thích đọc sách về chiến trường Cam kiếm mấy quyển này về trong thời gian rảnh rồi lúc giãn cách, cảm nhận 1 phần nào đó quãng thời gian gian khổ, khó khăn vất vả của thế hệ các chú, các anh đi trước.
26-07-2019-ra-mat-bo-sach-4-mua-viet-ve-nhung-nam-thang-chien-tranh-ac-liet-tai-chien-truong-k...jpg

...
Để những lúc nhìn thấy từng đoàn xe 3 bánh căng băng rôn, biểu ngữ chạy khắp phố phường HN, cảnh ngồi uống bia trong Liên đoàn VFF mà ...nhẹ ngón tay trên phím 1 chút :D

Em thêm cuốn này nữa, nhưng chưa đọc nên ko biết như nào
Cảm ơn cụ, em vừa đặt qua shoppe quyển "Lính Hà" với "Rừng Khộp mùa thay lá". Quyển Rừng Khộp em đọc từ lâu rồi nhưng sách mượn
Chẳng biết bao giờ sách giao được, chờ cũng lâu phết, em vẫn còn đơn 4 cuốn nữa

xukthal.

Xe lăn
Em chơi với ông anh và có ngồi bia bọt với anh S và anh gì ở Đội 5 cũng dân K10 mấy lần.
Anh Nhạc đội 5 học trước bọn em một khoá
Anh Nhạc cùng học khoá 1 với anh Trung GĐ CAHN hiện tại

minhmo

Xe cút kít
Vâng, xa tầm 150m trở lên là dùng hoả lực thôi, AK ko hiệu quả. Cảm ơn cụ :)

Em từng là một trong những người bắn giỏi nhất E180 trong bài bắn hành tiến chiến đấu trên đường phố.
Bài ra có 12 viên đạn, bắn điểm xạ vào 4 bia mục tiêu trên đường bằng, dưới hầm, trên tầng gác và bia ẩn hiện. 3 bia đầu hiện 2 giây và 1 lần, bia ẩn hiện hiện 2 lần.

Nội dung là di chuyển với tốc độ tối thiểu 10km/h và bắn vào bia ở cự ly 3-40m và bắn tắc cú sẽ bị loại

Em thường hạ đủ 4 bia và lần nhiều nhất bắn được 6 viên vào bia

Bài này có Rất nhiều người không bắn trúng đc bia ẩn hiện ở khoảng cách dưới 40m
Lão này cũng đi lính như em mà sao được bắn nhiều thế nhỉ. :-?
Em được bắn 3 viên chính thức khi huấn luyện. Sau này bắn cũng nhiều, nhưng toàn bắn cá với bắn cầy cáo là tài.:D

Lão này cũng đi lính như em mà sao được bắn nhiều thế nhỉ. :-?
Em được bắn 3 viên chính thức khi huấn luyện. Sau này bắn cũng nhiều, nhưng toàn bắn cá với bắn cầy cáo là tài.:D
Em bắn ít thôi, chừng vài ba lô đạn là cùng
Mà HL bắn nhiều khổ nhiều, chỉ bắn 3 về viên như lão mới sướng

Noname_2015

Xe tăng
Ông nông dân kia là điệp viên của của bác Angkor đó cụ. Điệp viên có vỏ bọc là bệnh nhân để kết thân với bà BS để luôn cung cấp tình hình về cho bác ấy. Khi thân thiết thì bà BS mới nhờ vả ông nông dân đi tìm giùm chú bộ đội trong ảnh, ông nông dân thì được tw quán triệt rồi không được khai thế là mới lý do" không có địa chỉ em chịu thôi"
Bà BS mà biết VN có Thu Uyên thì cụ Ăngkor phải ra trình diện sớm thôi
Chị Thu Uyên giờ sống trong SG. Cụ tìm face chị ấy dễ lắm, rồi chuyển :D

xukthal.

Xe lăn
Anh Nhạc đội 5 học trước bọn em một khoá
Anh Nhạc cùng học khoá 1 với anh Trung GĐ CAHN hiện tại
Vâng đúng anh Nh rồi, anh này nhiều tuổi hơn cụ và anh S nhiều nhỉ?

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Ối giời, thế thì qua tay đạo diễn với chị ấy, lên sóng VTV có mà hút hàng tấn nước mắt khán giả :D
Nhưng sẽ có ít nhất 1 khán giả nữ khóc không vì xúc động mà vì hận đấy cụ nhá ...kkk

Kyson1

Xe điện
Ngoài tự truyện về những Thiên tình sử của cụ Angkorwat thì cụ nào thích đọc sách về chiến trường Cam kiếm mấy quyển này về trong thời gian rảnh rồi lúc giãn cách, cảm nhận 1 phần nào đó quãng thời gian gian khổ, khó khăn vất vả của thế hệ các chú, các anh đi trước.
26-07-2019-ra-mat-bo-sach-4-mua-viet-ve-nhung-nam-thang-chien-tranh-ac-liet-tai-chien-truong-k...jpg

...
Để những lúc nhìn thấy từng đoàn xe 3 bánh căng băng rôn, biểu ngữ chạy khắp phố phường HN, cảnh ngồi uống bia trong Liên đoàn VFF mà ...nhẹ ngón tay trên phím 1 chút :D

Em thêm cuốn này nữa, nhưng chưa đọc nên ko biết như nào
Cuốb đất K này lâu chưa cụ?!

phananhhuy

Xe hơi
Đọc đọan làm nhà của cụ angkorwat, tôi lục tìm giấy tờ cũ hồi còn quân đội, có trang chi chép tính toán số cột cái, số cột quân, cột hiên, đánh tấm tranh lợp nhà, thưng vách... làm doanh trại tạm năm 1981.

P/s có 1 câu hỏi cho các cụ, tấm lợp đầu hồi hiên nhà được gọi theo dân giã là gì?
Lợp chái cụ ạ (Chái nhà, quê nhà em gọi thế)

Vũ Điệp

Xe điện
Làm điếu thuốc xong, em túc tiếp, quyết không theo truyền thống táo bón của of. Các cụ cũng phải thông cảm. Bước sang tuổi 64 rồi mổ cò một lúc là hoa mắt.
Lúc đi ngang sân trạm quân y em vẫn thấy 7-8 chị đang túm tụm chém gió. Bỗng nghe một chị gọi:
- T ơi, vào đây chơi.
Em nghĩ quái lạ, bà nào biết tên mình vậy ? Nhìn vào thấy chị Thanh ( bảo mật) bà này em quen vì có vài lần lên trung đoàn xin dấu vào " Giấy giới thiệu cung cấp tài chính " cho anh em đi công tác. Chị Thanh thì bình thường, dân Vân Hồ - Hà nội. Đến giờ em vẫn thỉnh thoảng gặp.
Thấy chị Thanh trong đó, em liền bảo anh Khâm về trước, rồi đi về phía các chị đang ngồi, gần đến nơi em hỏi :
- Chị lên đây làm gì đó ? Sốt rét hay cũng bị bệnh kia ?
- Thằng em láo toét, chị lên đây thăm cái Thêu, nó ở ngay sát phòng bảo mật, nó ở trung đội thông tin. Thôi, vào đây chơi để chị bảo cái Thêu nó xin lỗi.
Em mạnh dạn bước vào lán, thấy chị Thêu ngồi trên cái sạp nứa, cúi gầm, mặt đỏ tía tai. Chị Thanh nói :
- Con Thêu xin lỗi thằng em tao đi
Chị Thêu lí nhí :
- Chị xin lỗi em nhé. Bệnh tật nó thế chị cũng không cố ý.
- Không sao chị ơi, em có nghe nói bệnh này rồi. Em hoảng hồn chút thôi. Không có gì.
Chị Thêu ngẩng mặt lên, em suýt té ngửa. Trời đất, chị quá xinh. Khuôn mặt chị như đức mẹ Maria, đôi mắt to, buồn, mũi thẳng nước da trắng hồng. Mà thế quái nào lính Trường Sơn lâu năm phần lớn da đều tái xạm, mô thâm vì sốt rét kinh niên mà bà chị này lính 73 chẳng có dấu ấn Trường Sơn chút nào.
Sau đó mọi người không còn e ngại gì nữa, mấy bà chị túm vào hỏi han thằng em: quê đâu, đi lính năm nào ? Học lớp mấy... Em cũng tranh thủ hỏi chị Thêu thì biết chị quê Ninh bình, nhà theo đạo công giáo, nhà chỉ có hai chị em gái, chị là lớn. Ngồi chém với các khoảng nửa tiếng em chào các chị rồi về.
Vừa quay lưng thì nghe tiếng chị Thêu gọi giật lại :
- Này T, vai áo của em sao rách vậy ?
Em vội sờ lên vai sao thấy bị sứt chỉ chỗ bả vai một đường dài. Chẳng rách lúc nào, em vội nói:
- Em không biết rách lúc nào, chắc lúc nãy gánh hàng căng tin.
Chị Thêu cúi đầu, bẽn lẽn :
- Hay do chị lúc nãy... Thôi, mai chị ra viện, Chủ nhật mang lên chị vá lại cho .
- Vâng, vậy chủ nhật em lên chị giúp em.
Em nhanh chóng đi về đại đội, đầu óc cứ luẩn quẩn chuyện chị Thêu mãi không thôi.
( Còn tiếp )
Ơ chị Thanh nhà cụ ở xóm nhà cháu ợ!

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ, em vừa đặt qua shoppe quyển "Lính Hà" với "Rừng Khộp mùa thay lá". Quyển Rừng Khộp em đọc từ lâu rồi nhưng sách mượn
Chẳng biết bao giờ sách giao được, chờ cũng lâu phết, em vẫn còn đơn 4 cuốn nữa
Tiki có chế độ giao nhanh nếu kho còn, cuốn "Truyện lính Tây Nam" em lọ mọ đặt lúc 2h sáng...thì 8h sáng đã thấy alo hàng về, nhanh hơn điện :D
Nói chung, e thích xem mấy cuốn của các cụ lính cựu binh viết. Các cụ cựu này viết khách quan, thực tế, ko mầu mè, hoa hòe, hoa sói lồng ghép kiểu tuyên huấn như mấy ông nhà văn, nhà báo là nhờ ánh sáng soi đường chỉ lối của thành phần A, tư tưởng chỉ đạo sát sao của thành phần B mà chúng ta có thắng lợi vẻ vang, vĩ đại nào đó....đọc mấy cuốn kiểu đó, đc vài trang là em vứt cmn vào góc nhà :)
Cuốb đất K này lâu chưa cụ?!
Em cũng mới đặt, chưa về nên cũng k rõ.

Xe nội lước

Xe container
Nở rộ các clb võ là từ năm 85-86 thì phải. Được gọi là võ mậu dịch để phân biệt với các lò võ tư nhân dạy ở nhà. Lò kiểu này thì chưa bao giờ Hà Nội ko có. Quận nào cũng có dăm lò. Cách tập thì lò nào biết lò đó nên ko rõ các lò khác thế nào. Nhưng như lò ở dưới Bạch Mai là sau vài hôm là tập với người thật luôn (thầy, bạn) chứ ko có múa chay. Bãi Phúc Xá thỉnh thoảng có màn giao lưu các lò lén lút. Nhiều phen vđv phải về bằng xích lô (grab thời đó).
Cụ kể lại đúng phóc.em thấy nó chủ yểu như phong trào quần chúng .

angkorwat

Xe điện
Theo chính sử thì ông Hunsen đào thoát sang VN vào đêm 20 rạng ngày 21/6/1977. Lúc này ông Heng Samrin là Sư trưởng sư đoàn 4 Khmer đỏ còn ông Chea Sim là chủ tịch huyện ( nào đó ở Khu Đông) và luôn có ý định lật đổ Polpot. Ông Hunsen và 4 ông kia sang đến VN thì bị nhốt 22 ngày ở trên Sông Bé. Sau đó là gần 3 tháng chờ xác minh, chờ chủ trương vì trong thời gian này VN vẫn hy vọng sẽ đàm phán với Khmer đỏ để giải quyết mâu thuẫn, không can thiệp quân sự vào K...mãi đến tháng 10/77 ông ấy mới được gặp các cụ ( VTD, TVT, LĐA...) lúc này thì quân Polpot đã đánh mạnh vào toàn tuyến biên giới Tây Nam của VN và thái độ của VN cũng thay đổi bắt đầu đánh trả qua biên giới nhưng rồi lại rút về, và mở cửa để dân tị nạn K chạy sang. Ông Hun Sen tuyển quân để xây dựng lượng võ trang từ chính những người dân K chạy nạn và cả những đơn vị lính Khmer đỏ đào ngũ chạy qua VN.
Tháng 4 năm 78 ông Chea Sim, Heng Samrin làm đảo chánh thất bại bị truy lùng thì ông Hunsen có bí mật quay về K để bắt liên lạc với 2 ông này nhưng không gặp được ( chắc phải có ai đó yểm trợ đưa ông ta đi về chứ mình ông ấy và đồng đội thì bất khả thi). Khoảng tháng 10 năm 78 ông Heng Samrin, Chea Sim mới sang được VN, thời gian này ông Hunsen cũng phải đi viện chữa bệnh ( theo ông ấy mô tả thì ở bệnh viện mà lầu 4 dành cho cán bộ cao cấp nên nhà cháu đoán là BV Thống Nhất) có lẽ đó là khoảng thời gian mà bác Angkor chép thơ, giảng văn học CM cho tiểu thơ Dung.
Tháng 12 thì thành lập Mặt Trận đoàn kết dân tộc cứu nước K gồm 5 nhánh chống Polpot, gồm có các ông Chea Sim, Heng Sam rin, Hunsen, Pen Sovann, .. và các ông Phuthong, Tea Banh ( cụ này giờ là BT BQP K thì phải)'thuộc nhóm thân Thái lan. Cụ Tea Banh sinh năm 1945 là người gốc Thái mà nhìn có vẻ không giống người Thái lắm, có tài liệu viết cụ Tea Banh từng học trường quân sự cấp cao ở VN từ 1970- 1972, không nói rõ là học ở mierfn Bắc hay Nam VN
Vâng, đúng thời gian đó em đang ở cùng ông HS tại PKK. Ông ấy đi làm lại cái mắt giả ở bv Thống Nhất. Có một lần gặp mấy thằng ở sân ông ta móc cái mắt giả ra nói :" Kỷ niệm bộ đội VN đây" không hiểu là ý gì. Sau này mới biết lý do.

Xe nội lước

Xe container
Ôi, thằng đó nó lạ gì đất HN cụ ơi. Nó là thằng có nhiều thành tích bất hảo ở đất HN. Chính nó là thằng chọc nguyên cái dũa 3 cạnh vào mũi Dũng Bổng ( sau này là Dũng ở vụ PU18) vụ này nó bị đi 6 tháng.
Bùi T Dũng hả cụ ? Em có nghe láng máng..chả biết ai biếu ổng , nhưng chuyện em nghe đc thì quà biếu là cái cờ lê..he