[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Chauthanh11

Xe điện
Em tưởng mấy cụ VNCH này lúc đó đang đi "học tập"?
Tùy từng binh chủng , tùy từng người nữa . Thường là lính thì đi có vài ngày .
Sỹ quan cấp úy đa phần đi có vài tháng thôi .
Có nhiều người em gặp đi lính VNCH tới những năm 1978-1979 vẫn đi lính qua K tiếp .

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, đề tài rộng quá, chém cả năm không hết từ chiến trường K, chính phủ K, chuyên gia, buôn xe, súng đạn, rụng trứng, giờ đến ký sự Grab... Giãn cách tháng nữa thì chắc đến buôn đường dài biên giới Việt - Trung mất. Mà hồi đi buôn ấy cũng có khối chuyện hay : bắn nhau với cướp ở đường Chũ - Đình Lập, đánh nhau với ninja nhảy cướp hàng trên đoạn Hà Cối - Đầm Hà. Lan man quá.
Cụ phọt ra hết đi cụ ơi?

4banhxequay

Xe điện
Trình độ sĩ quan pháo binh VNCH thực sự đáng nể đó. Họ được đào tạo rất bài bản.
Sau 75 vì ý thức hệ mà bỏ phí một nguồn nhân lực cực lớn cả quân sự và các lĩnh vực dân sự quan trọng. Cụ Kiệt có sử dụng một tổ tư vấn đa phần trước đó chỉ (bị) ngồi chơi xơi nước mà sáng ra nhiều vấn đề

hd-vt

Xe container
Cụ chủ giờ mẫu chuẩn như thước nôgarit với cc, còn các mợ...nà phát dồ hehe.
Em cũng âm mưu xe máy xuyên Việt (no K). Xin hỏi cụ chủ dự đi xe loại gì ạ?

angkorwat

Xe điện
Cụ chủ giờ mẫu chuẩn như thước nôgarit với cc, còn các mợ...nà phát dồ hehe.
Em cũng âm mưu xe máy xuyên Việt (no K). Xin hỏi cụ chủ dự đi xe loại gì ạ?
Giờ chỉ có cái Air Blade và PCX thôi, chưa biết đi cái nào ? Chạy đường dài thì kiếm cái xe côn thì hay hơn nhưng tìm mua một cái chỉ để đi một chuyến cũng hơi phí.

Hà Tam

Xe điện
Ông anh xóm em trước linh cối Hà giang kể đấu pháo với tàu mình cũng phải bổ sung cả cựu pháo binh VNCH để tính toán phản pháo.
Mặt trận biên giới phía bắc, mạn Hà Giang vào năm nào (1984) hả cụ? về pháo thì loại lớn nhất 175ly mình không mang trong Nam ra đó dùng. Còn loại 105mm là pháo cấp sư đoàn thì đâu có lạ gì cho sĩ quan pháo binh, ngay từ 1954 đã dùng 105mm để đánh nhau với Pháp ở Điện Biên Phủ, bắn chính xác vào từng cứ điểm luôn. Mặt khác các đơn vị phía bắc toàn xài pháo hệ LX/TQ như 122mm, 130mm và 152 mm, hiếm có pháo Mỹ 105mm, 155mm.
Việc đào tạo bài bản ở trường sĩ quan pháo binh Sơn Tây có từ lâu, đến 1984 là 30 năm rồi.
Về kỹ thuât, kế toán pháo có bảng tra bắn các cự ly theo lưới bản đồ lập sẵn và tọa độ tính sẵn. Đâu có khó khăn gì mấy.

xukthal.

Xe lăn
Giờ chỉ có cái Air Blade và PCX thôi, chưa biết đi cái nào ? Chạy đường dài thì kiếm cái xe côn thì hay hơn nhưng tìm mua một cái chỉ để đi một chuyến cũng hơi phí.
Cụ đi đường dài đi xe ga ko ổn đâu, tốt nhất cụ đổi con Air sang con Future cũ mà đi thì tốt hơn. Xe ga đi xa nóng máy lắm.

Sói nhỏ

Chã!
Hình như PCX là dòng xe touring, hợp với đi dài ngày đó cụ ạ.

hd-vt

Xe container
PCX ok ạ. Em cũng thế thôi.

Songocu

Xe buýt
E cũng có 1 Air, 1 PCX như cụ anh . Đi đường dài thì nên đi PCX ( nếu tuyến đường đi là đường nhựa or ít đá răm), vì PCX là dòng touring, tư thế ngồi lái thoải mái, chạy liền 4-5h ko bị mỏi . Các nhóm phượt đánh giá tốt tính năng tiện dụng của PCX khi đi đường dài.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn
E cũng có 1 Air, 1 PCX như cụ anh . Đi đường dài thì nên đi PCX ( nếu tuyến đường đi là đường nhựa), vì PCX tư thế ngồi lái thoải mái, chạy liền 4-5h ko bị mỏi . Các nhóm phượt đánh giá tốt tính năng tiện dụng của PCX khi đi đường dài.
Cụ ấy còn vào rừng, leo núi nữa cơ, nên xe ga bánh nhỏ ko hợp.

t_rex

Xe buýt
Mặt trận biên giới phía bắc, mạn Hà Giang vào năm nào (1984) hả cụ? về pháo thì loại lớn nhất 175ly mình không mang trong Nam ra đó dùng. Còn loại 105mm là pháo cấp sư đoàn thì đâu có lạ gì cho sĩ quan pháo binh, ngay từ 1954 đã dùng 105mm để đánh nhau với Pháp ở Điện Biên Phủ, bắn chính xác vào từng cứ điểm luôn. Mặt khác các đơn vị phía bắc toàn xài pháo hệ LX/TQ như 122mm, 130mm và 152 mm, hiếm có pháo Mỹ 105mm, 155mm.
Việc đào tạo bài bản ở trường sĩ quan pháo binh Sơn Tây có từ lâu, đến 1984 là 30 năm rồi.
Về kỹ thuât, kế toán pháo có bảng tra bắn các cự ly theo lưới bản đồ lập sẵn và tọa độ tính sẵn. Đâu có khó khăn gì mấy.
Đây đang nói phản pháo chứ không phải bắn pháo cụ ợi. ông này em nhớ về năm 88 thì phải tức chiến năm 84 - 85 gì đó. Nguyên văn ông ấy kể với em thế luôn, là đấu phảo với Tàu thì lính VNCH cũ tính toán phản pháo chuẩn, nhanh hơn lính bắc. Ông ấy cũng kể Tàu nó phản phảo mình chính xác lắm. "rơi trúng nòng luôn.". Sau em tìm hiểu thêm thì biết Tàu nó có có radar phản pháo nên nó quất mình dúi dụi. Mình bắn được 1 thì nó giã cho 100.

Hà Tam

Xe điện
Đây đang nói phản pháo chứ không phải bắn pháo cụ ợi. ông này em nhớ về năm 88 thì phải tức chiến năm 84 - 85 gì đó. Nguyên văn ông ấy kể với em thế luôn, là đấu phảo với Tàu thì lính VNCH cũ tính toán phản pháo chuẩn, nhanh hơn lính bắc. Ông ấy cũng kể Tàu nó phản phảo mình chính xác lắm. "rơi trúng nòng luôn.". Sau em tìm hiểu thêm thì biết Tàu nó có có radar phản pháo nên nó quất mình dúi dụi. Mình bắn được 1 thì nó giã cho 100.
Bắn hay phản pháo cũng là bắn vào tọa độ, theo lưới có sẵn, bảng bắn người ta cũng làm sẵn cho cự ly bắn. Chỉ có khác nhau là tọa độ bản đồ pháo hệ LX/TQ tính bằng "met", còn pháo hệ Mỹ tính theo feed (phít, '). Làm gì có chuyện mấy chục năm đào tạo sĩ quan pháo binh rồi vẫn không thạo hệ pháo Mỹ, mà không biết đo hệ mét hay hệ "feed", phải nhờ đến sĩ quan pháo chê độ cũ, mà chắc gì họ xài được hệ "mét".

xuanphuongccs

Xe điện
Ông anh xóm em trước linh cối Hà giang kể đấu pháo với tàu mình cũng phải bổ sung cả cựu pháo binh VNCH để tính toán phản pháo.
Cụ Angko kể thì em tin vì sử dụng pháo 175 của Mỹ chứ Hà Giang toàn pháo Nga chả lẽ VNCH siêu đến thế.

xuanphuongccs

Xe điện
Pháo ở Hà Giang thì cụ nên tham khảo cụ coolpix8700 trực tiếp chiến đấu tại Hà Giang (tuy không phải pháo binh nhưng chắc biết rõ)

trịnh long 91

[Tịch thu bằng lái]
hay quá cụ

xuanphuongccs

Xe điện
Bắn hay phản pháo cũng là bắn vào tọa độ, theo lưới có sẵn, bảng bắn người ta cũng làm sẵn cho cự ly bắn. Chỉ có khác nhau là tọa độ bản đồ pháo hệ LX/TQ tính bằng "met", còn pháo hệ Mỹ tính theo feed (phít, '). Làm gì có chuyện mấy chục năm đào tạo sĩ quan pháo binh rồi vẫn không thạo hệ pháo Mỹ, mà không biết đo hệ mét hay hệ "feed", phải nhờ đến sĩ quan pháo chê độ cũ, mà chắc gì họ xài được hệ "mét".
Cũng giống như năm 90 em vào SG ngồi lai rai với 1 ông chú làm viễn thông thời VNCH chú ấy chém là có lần máy xúc đào đứt cáp, viễn thông SG phải nhờ chú ấy nối lại. Chú ấy nói được đào tạo từ thời VNCH làm em tin sái cổ vì nghĩ nối 500 đôi dây với nhau đôi nào với đôi ấy công nhận siêu. Sau năm 95 chuyển sang làm xây dựng cho VNPT mới thấy chú ấy chém quá khủng vì công nhân của em chỉ cần hướng dẫn sau 1h là có thể nối được tất cả các loại cáp đồng.

Vulcan V70

Xe trâu
Nếu có chuyện này thì đó là các sĩ quan của VNCH đang học tập cải tạo ở các trại gần biên giới phía Bắc, khi quân Tàu đánh sang thì các trại này sơ tán về tuyến sau, một số người tình nguyện xin được tham gia chiến đấu nhưng không rõ có được chấp nhận không.