[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

ChuyenDaQua

Xe tăng
Pháo binh Mỹ thì em nghĩ không đùa đc..vnch đc truyền thụ từ sư phụ giỏi.mà em có thấy nói là Pháo Tàu cũng rất giỏi, nó là sư phụ của Pháo Bắc. Nhưng hồi ct biên giới nó đc M giúp cả ảnh vệ tinh lẫn rada pháo..số lượng pháo luôn gấp 4 là ít nhất..chứ không là học trò nó phang chết, vì trò kinh nghiệm thực tế cao hơn cả thày .
Trước Chiến Tranh BG,Tung của nó sang mình với danh nghĩa giúp đỡ nhưng song song đó là thu thập dữ liệu, đánh dấu vị trí, toạ độ rồi.
Khi chiến tranh BG xảy ra thì việc nó xác định vị trí Pháo VN nhanh, chính xác là dễ hiểu.

xukthal.

Xe lăn
Đã có đặc vụ C2 ở Pháp lo Chan Thu, giờ có C3 và C4 ở Mỹ, sẽ có phần tiếp theo của Chan Thương, cụ angkorwat nhể.
Vâng cụ, trong chuyện cụ ấy sơ hở lộ ra cái chữ "chà" thì em đoán là trinh sát có luồn sâu vào hậu phương địch :))

Nhimtiu

Xe container
Cụ angkorwat hình như cũng hay đi buôn trên Sisophon nhỉ? Em nghe clip này có trận anh em bị phục kích chết cũng tương đối ngay chỗ đường buôn:

@xichlo@

Xe điện
Vì NTTS và NTĐ9 có hệ sinh thái thực vật khá đẹp, làm cho mình có cảm giác rất thư thái...em đoán thế.
Chỗ Đồng lộc đúng âm u thật, phàn lớn là do cái chết của các cô rất tang thương đã được truyền thông đưa lên ...
Chắc đến lúc chuẩn bị mưa mới âm u? Em đến lúc nắng chang chang chói loá nóng vãi

xukthal.

Xe lăn
Cỡ nòng 175 mm. Khối lượng chiến đấu 28,2 tấn. Dài 11,3 m; rộng 3,14 m, cao 3,47 m. Nòng dài 9,15 m. Sơ tốc đạn 914 m/s, tầm bắn 32,7k m có máy nâng và nạp đạn bằng thiết bị thuỷ lực, có thể bắn đạn hạt nhân. Công suất động cơ 298 kw (405 cv). Tốc độ chạy lớn nhất 55 km/h. Hành trình dự trữ 730 km. Phần động cơ có thể tháo rời. Biên chế 13 người.

Như vậy tầm bắn của 175mm cũng chỉ bằng pháo 130mm của Nga. Có lẽ ưu thế là pháo tự hành
Để Vua chiến trường đấu với 130mm thì Vua thua hẳn
- 175mm tuy có tầm bắn 34 so với 27.5km của 130mm (dùng đạn tăng tầm thì 130 lên tới 38km) nhưng
- 175 bắn chậm hơn (2 phát/phút) so với 130 (5 phát/phút)
và với cái kiểu khi nạp đạn phải hạ cả nòng xuống thì kíp pháo thủ của 175 tốn rất nhiều cơm và càng bắn nhiều càng đuối :))

Xe nội lước

Xe container
Em nghĩ đến câu chuyện tháng 10.
Cụ angkorwat đi pcx trở lại Trường Sơn..ai dè mợ Thêu, cũng là 1 thành viên ộp đã phục sẵn từ lâu...mợ thêu nghiêm giọng : T. Đã bao năm chị chờ ngày này..cuối cùng cũng đến . Xưa không ăn bưởi quê thì giờ mời xơi mướp luộc, hôm nay nhất định phải xơi . Bản lĩnh cận vệ trong Cụ angkorwat bật dậy .cụ toan phóng thẳng vào rừng bỏ lại con pcx ..nhưng đảo mắt nhìn quanh .hỗi ôi..trường sơn hùng vĩ giờ chỉ còn nhấp nhô núi đồi trắng phếch 1 màu héo úa, chim thú và đại ngàn đã ra đi theo ý nguyện của lâm tặc cổ cồn. ..cụ lại toan phóng mình xuống dòng suối rộng năm xưa mong lặn 1 hơi khuất dạng, nhưng k đc ..suối xưa nay chỉ còn con ngòi đục ngập nửa bàn chân..xa xa có bóng mờ xanh lừng lững trong lam chiều..cụ bèn dùng hoãn kế..
Chị T. dù bao năm xa cách , chưa lúc nào nguôi..nhưng cảnh xưa ng cũ thế này , hay ta đến nơi đại thụ xa mờ kia đốt lên ngọn lửa cho bõ vài ba thập kỷ..
Mợ thêu ranh mãnh gật đầu đi trước, cụ chủ rạo rực đi bên ..2 ng cách nhau 1 chút vì cái túi mìn claymo kỷ vật Trường Sơn giờ ắp đầy gasami( hay sagami ) lủng lẳng bên hông mợ..
Đi đc vài dặm ,cái bóng đại thụ dần hiện ra mà cụ wat vẫn chưa nghĩ ra đc kế ve sầu thoát xác thì bỗng mợ Thêu phá vỡ bầu im lặng..: vào đi , chị đặt 1 tháng rồi.
Cụ wat nhìn lên ..cái cây mà cụ ngỡ là đại thụ sót lại của đại ngàn trường sơn ..ôi, sao nó lại là MƯỜNG THANH KÍNH CHÀO QUÝ KHÁCH.. cụ bất giác khẽ kêu : thế này bao h mới đến đc Nam Vang.😆😆😆

Chỉnh sửa cuối:

Celerio

Xe hơi
Giờ chỉ có cái Air Blade và PCX thôi, chưa biết đi cái nào ? Chạy đường dài thì kiếm cái xe côn thì hay hơn nhưng tìm mua một cái chỉ để đi một chuyến cũng hơi phí.
Chạy xe côn hoặc con Wave cũ thì an toàn hơn cụ ạ, chứ xe tay ga rất dễ xòe do các cung đường bên Lào, Cam đang xây dựng nhiều, thỉnh thoảng có cát, đá sỏi rơi vãi.
Đến lúc nào đấy trên đường cụ chán hoặc mệt muốn đổi sang phương tiện khác thì bán béng luôn cũng nhanh và dễ. Xe máy bán ở Lào, Cam dễ lắm, cũng được giá
Ở Siêm Riệp và Nam Lào em hay gặp mấy con Win, Wave, Minsk nát biển 12, 24 hoặc 20 treo miếng bìa carton 200usd của tụi Tây bán lại. Đội này từ Trung Quốc hoặc từ Hà Nội mua con xe cũ đi phượt khắp Tây Bắc qua cửa khẩu Tây Trang Điện Biên xuyên Lào xuống Siphandone chơi lâu hết tiền hoặc nó chạy nối sang K vào Siêm Riệp bán xe rồi đi máy bay sang Thái Lan
Đường núi nhiều đoạn độ dốc rất cao, đi số 1 còn phi ầm ầm, cụ đi xe ga không an toàn lắm đâu ạ

Vulcan V70

Xe trâu
Trước Chiến Tranh BG,Tung của nó sang mình với danh nghĩa giúp đỡ nhưng song song đó là thu thập dữ liệu, đánh dấu vị trí, toạ độ rồi.
Khi chiến tranh BG xảy ra thì việc nó xác định vị trí Pháo VN nhanh, chính xác là dễ hiểu.
Bản đồ VN ( miền Bắc) những năm 60, 70 TQ nó in đấy bác ạ. Mà bản nó giao cho mình với bản nó giữ có sai lệch.

angkorwat

Xe điện

angkorwat

Xe điện
Khiếp, cụ biết rõ thế, cứ như là luật sư của mợ Chan Thương ;))
Thì sau đó mợ MM có nhờ thêm vài việc. Hôm hai vợ chồng mợ ấy nói chuyện thì mợ ấy cũng mời đóng vai quan sát viên, vì phía bên kia có cả cô Mỹ Đình. Mợ này cũng thuộc dạng kiên cường, dứt khoát.

angkorwat

Xe điện
Chạy xe côn hoặc con Wave cũ thì an toàn hơn cụ ạ, chứ xe tay ga rất dễ xòe do các cung đường bên Lào, Cam đang xây dựng nhiều, thỉnh thoảng có cát, đá sỏi rơi vãi.
Đến lúc nào đấy trên đường cụ chán hoặc mệt muốn đổi sang phương tiện khác thì bán béng luôn cũng nhanh và dễ. Xe máy bán ở Lào, Cam dễ lắm, cũng được giá
Ở Siêm Riệp và Nam Lào em hay gặp mấy con Win, Wave, Minsk nát biển 12, 24 hoặc 20 treo miếng bìa carton 200usd của tụi Tây bán lại. Đội này từ Trung Quốc hoặc từ Hà Nội mua con xe cũ đi phượt khắp Tây Bắc qua cửa khẩu Tây Trang Điện Biên xuyên Lào xuống Siphandone chơi lâu hết tiền hoặc nó chạy nối sang K vào Siêm Riệp bán xe rồi đi máy bay sang Thái Lan
Đường núi nhiều đoạn độ dốc rất cao, đi số 1 còn phi ầm ầm, cụ đi xe ga không an toàn lắm đâu ạ
Nếu sang được K thì mình thuê ô tô chạy. Xe máy lượn quanh PP thôi. Nhưng chắc tháng 10 này không đi được rồi.

angkorwat

Xe điện
Đã có đặc vụ C2 ở Pháp lo Chan Thu, giờ có C3 và C4 ở Mỹ, sẽ có phần tiếp theo của Chan Thương, cụ angkorwat nhể.
Bên đó có sẵn 2 F1 rồi, lo gì cụ, cài cắm cách đây chục năm rồi. :D

Gato2009

Xe điện
Điển hình là TQ, nó bảo đóng tàu chiến đắt hơn sx tên lửa diệt hạm nên nó chuyên tâm vào sx kho tên lửa, đợt trước th cha gì tướng Tàu chả tuyên bố: Tàu SB Mỹ có thể chống được 1-200 quả tên lửa bắn cùng 1 lúc nhưng chúng tôi đủ sức bắn 1000 quả 1 lúc thì Tàu SB Mỹ có đỡ đc ko? :))
Mie thằng tướng phát biểu như lol ấy.

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Nếu sang được K thì mình thuê ô tô chạy. Xe máy lượn quanh PP thôi. Nhưng chắc tháng 10 này không đi được rồi.
Tháng 10 chắc chưa đi được cụ ạ! Trước khi đi cụ tìm hiểu xem thủ tục cách ly đối với nhập cảnh của bên K. Ngoài ra cụ nên đi khoảng 02 người thì tốt (có bạn đồng hành, vừa vui lại vừa đề phòng bất trắc).

angkorwat

Xe điện
Tháng 10 chắc chưa đi được cụ ạ! Trước khi đi cụ tìm hiểu xem thủ tục cách ly đối với nhập cảnh của bên K. Ngoài ra cụ nên đi khoảng 02 người thì tốt (có bạn đồng hành, vừa vui lại vừa đề phòng bất trắc).
Đi hai người không được. Em đã đi đi bằng ô tô với vài ông đồng ngũ rồi. Toàn bỏ dở, vì các ông ấy có việc nhà phải về, có chuyến thì đi có 20 ngày thì ít quá... Muốn thoải mái chỉ có đi một mình thôi. Tự tung tự tác. Chia sẻ định vị thời gian thực với người nhà là được.

Vulcan V70

Xe trâu
Đầu 1982 mới gặp lại. 1985 gặp lần nữa bên khi anh Tám và vợ trên đường vượt biên sang Thái. Ông này có duyên với mình phết. Anh em bèo nước gặp nhau mà cũng khá thân thiết.
Không có kỷ niệm nào ở SG với Trung sĩ Tám à bác? Mãi sau này nhà cháu vẫn nghe nói lại rằng những năm sau 75 ở SG vẫn còn dịch vụ " nhất dạ đế vương"...

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Đi hai người không được. Em đã đi đi bằng ô tô với vài ông đồng ngũ rồi. Toàn bỏ dở, vì các ông ấy có việc nhà phải về, có chuyến thì đi có 20 ngày thì ít quá... Muốn thoải mái chỉ có đi một mình thôi. Tự tung tự tác. Chia sẻ định vị thời gian thực với người nhà là được.
Vâng, sợ cụ phải leo trèo rừng núi, sông suối (đề phòng trơn ngã, rắn rết, ...). Cụ nên bảo trọng a!