[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

hoangtuden1979

Xe hơi
Cụ Angkorwat kể thêm mấy chuyện vui vui về Hùng híp đi. Nó đi lâu rồi, kể chắc cũng chả chết ai. Tay này ngày xưa cũng thuộc dạng tếu. Có thời là thư ký bác VD nên biết khá nhiều chuyện thâm cung bí sử

Realred

Xe buýt
Hôm nay cháu xem thấy ảnh này trên 1 group về chiến tranh VN trên FB, chợt thấy rất đúng với hình ảnh các anh lính tình nguyện trẻ mà cụ chủ có kể khi gặp ở bệnh viện: mặc dù bị thương nặng cụt chân vì mìn ở Kam nhưng tinh thần vẫn lạc quan. Cháu xin phép share lại vào đây.

angkorwat

Xe điện

Có cụ nào nhận ra đường phố thân quen không? (Monivong - Phnompenh)
Đường Monivong hướng đi về Wat Phnom, tòa nhà 5 tầng là Khách sạn Trắng, ngược lên chút nữa là Khách sạn Xanh. Đối diện khách sạn Trắng chếch xuống một chút là Ks Sukhalay.😞

ThanhLong69

Xe tăng
Giờ em mới biết thớt này Truyên CHAN THU hay thật, có điều em thấy khó hiểu chỗ mợ ChanThu từ Thái quay về PP gặp cụ Agnko rồi lại sang Thái dễ thế mà sao Ba Má họ không dùng ngay đường đó cho họ sang từ đầu lại phải để hai anh em vất vả ở PP thế không biết. Lẽ nào họ có bà em lấy chồng là tướng cs Thái lại không nghĩ đến ?,

Tookies

Xe điện
Cụ chắc sinh sau 1990. Nên không biết viễn thông + bưu chính nhà mình lởm + láo như thế nào thời bao cấp!
Cụ nào nhận bưu kiện + thư quốc tế về thời ý mà không có vết bị moi rạch, kiểm duyệt giơ tay!

Điện thoại quốc tế đến 199x còn phải xếp hàng đăng ký nghe người thân gọi về. Chửi bới loạn xạ :))

Trong nước thì ông nào có để bàn 4 số là oai như cóc cụ. Đến 2005 bọn em vẫn còn gọi 4 số ship cafe :))
Giờ em mới biết thớt này Truyên CHAN THU hay thật, có điều em thấy khó hiểu chỗ mợ ChanThu từ Thái quay về PP gặp cụ Agnko rồi lại sang Thái dễ thế mà sao Ba Má họ không dùng ngay đường đó cho họ sang từ đầu lại phải để hai anh em vất vả ở PP thế không biết. Lẽ nào họ có bà em lấy chồng là tướng cs Thái lại không nghĩ đến ?,

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ chắc sinh sau 1990. Nên không biết viễn thông + bưu chính nhà mình lởm + láo như thế nào!
Em nghĩ thông tin VN khi đó thì kém rồi, nhưng thông tin giữa Pháp - Thái thì chắc là không đến nỗi mà. Họ gửi tiền về cho hai anh em để đi qua Thái thì chắc cũng phải nói chuyện với cô em đang có chồng làm tướng cs ở Thái chứ nhỉ.

Tookies

Xe điện
Em nghĩ thông tin VN khi đó thì kém rồi, nhưng thông tin giữa Pháp - Thái thì chắc là không đến nỗi mà. Họ gửi tiền về cho hai anh em để đi qua Thái thì chắc cũng phải nói chuyện với cô em đang có chồng làm tướng cs ở Thái chứ nhỉ.
Vấn đề nằm ở phần còn lại bị thế giới bỏ quên cơ! Cụ móc nối kiểu gì nếu không có người liên lạc trực tiếp.

Viễn thông lúc ý mà ngon như phần còn lại của thế giới thì mất… nước! :))

Đến 99% dân Bắc Hàn mà giờ phỏng vấn còn động viên VN cố đánh Mỹ mà thống nhất đất nước =))

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
Vấn đề nằm ở phần còn lại bị thế giới bỏ quên cơ! Cụ móc nối kiểu gì nếu không có người liên lạc trực tiếp.

Viễn thông lúc ý mà ngon như phần còn lại của thế giới thì mất… nước! :))
Em thấy là chỉ có không nghĩ đến thì thôi, chứ một khi tướng cảnh sát Thái mà điều hành thì việc này đơn giản mà. Họ vẫn đang gửi nhận tiền về SG đều chứng tỏ liên lạc OK có sao đâu.

Tookies

Xe điện
Em thấy là chỉ có không nghĩ đến thì thôi, chứ một khi tướng cảnh sát Thái mà điều hành thì việc này đơn giản mà. Họ vẫn đang gửi nhận tiền về SG đều chứng tỏ liên lạc OK có sao đâu.
Cụ cứ nhìn dòng tỵ nạn ở Belarus với điều kiện hiện tại và trừ đi 40 năm! Thế là đủ tưởng tượng khó khăn cho 2 thanh niên chân đất mắt toét lạc nhà! Không may mắn gặp sự trắc ẩn + liều lĩnh + chu đáo của cụ angkorwat thì 60% là đi vào đường chết!

Bây giờ các cụ đọc thì thấy tầm thường, đơn giản. Chứ lúc ý gặp 1 ông Bôn biết chuyện nâng quan điểm thì cụ angkorwat nhập kho và đi tong sự nghiệp ngay tắp lự!

Rồi xem “Như chưa hề có cuộc chia ly”. Xem người ta lạc mất nhau mấy chục năm vì những thứ oái oăm, tầm thường theo tiêu chuẩn 2021!

Hết - em xin dừng spam với cụ!

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ cứ nhìn dòng tỵ nạn ở Belarus với điều kiện hiện tại và trừ đi 40 năm! Thế là đủ tưởng tượng khó khăn cho 2 thanh niên chân đất mắt toét lạc nhà!
Đúng là khó mà, như cụ Angko vất vả cả tháng trời lo cho họ rồi cả hai anh em đi lại nguy hiểm mệt mỏi quá chừng.
Thế em mới thấy khó hiểu.
Sao có con đường dễ ( đường mợ ChanThu về PP và quay lại Thái) lại không đi mà lại để đi đường khó thế ( con đường cụ Angko tìm được). Liệu có phải họ không nghĩ đến ?

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ cứ nhìn dòng tỵ nạn ở Belarus với điều kiện hiện tại và trừ đi 40 năm! Thế là đủ tưởng tượng khó khăn cho 2 thanh niên chân đất mắt toét lạc nhà! Không may mắn gặp sự trắc ẩn + liều lĩnh + chu đáo của cụ angkorwat thì 60% là đi vào đường chết!

Bây giờ các cụ đọc thì thấy tầm thường, đơn giản. Chứ lúc ý gặp 1 ông Bôn biết chuyện nâng quan điểm thì cụ angkorwat nhập kho và đi tong sự nghiệp ngay tắp lự!

Rồi xem “Như chưa hề có cuộc chia ly”. Xem người ta lạc mất nhau mấy chục năm vì những thứ oái oăm, tầm thường theo tiêu chuẩn 2021!

Hết - em xin dừng spam với cụ!
Em thấy cụ lại pót thêm :)) ,
Cụ bỏ quá cho nếu khiếm nhã, nhưng em có cảm giác như vừa nói chuyện với cái đầu gối vậy >:D<:D.

Xin lỗi các cụ vì đã làm phiền! [-O<.

Tookies

Xe điện
Em thấy cụ lại pót thêm :)) ,
Cụ bỏ quá cho nếu khiếm nhã, nhưng em có cảm giác như vừa nói chuyện với cái đầu gối vậy >:D<:D.

Xin lỗi các cụ vì đã làm phiền! [-O<.
Cụ cho em xin nick chính để block luôn cho tiện! Tiếc là đã reply clone của 1 cái đầu rỗng tuếch!

imagine170

Xe tải
Cụ chủ giỏi thật đấy. Trải qua gần như hết các thằng trầm của cuộc sống.
Kính cụ một ly ạ!

angkorwat

Xe điện
Sau khi anh em họ sang đất Thái thì mới gặp cô, chú họ. Khi từ Thái quay lại K thì đã có đường dây của tình báo Thái lan nên họ qua lại đơn giản. Ba má họ ở Pháp, anh em họ ở SG, cô chú họ ở bên Thái. Nên thời ấy liên lạc và chắp mối với nhau được không dễ như bây giờ. Họ chỉ có thể sang K đi cầu may sang Thái mới gặp đc người nhà. Khi đã ở K thời gian đó rất khó liên lạc với ai.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Nhà cháu vẫn theo dõi thớt của cụ chủ, rất đời. Và rất đáng để các thế hệ trẻ học hỏi ạ.

ThanhLong69

Xe tăng
Sau khi anh em họ sang đất Thái thì mới gặp cô, chú họ. Khi từ Thái quay lại K thì đã có đường dây của tình báo Thái lan nên họ qua lại đơn giản. Ba má họ ở Pháp, anh em họ ở SG, cô chú họ ở bên Thái. Nên thời ấy liên lạc và chắp mối với nhau được không dễ như bây giờ. Họ chỉ có thể sang K đi cầu may sang Thái mới gặp đc người nhà. Khi đã ở K thời gian đó rất khó liên lạc với ai.
Thời kỳ 198x em vẫn nhớ không nhầm thì VN rất ít nhà có điện thoại và hầu như không gọi điện được ra nước ngoài, đúng là liên lạc rất khó khăn.
Nhưng bên ngoài thì viễn thông khá phát triển rồi, đâu (khoảng 1975 đã có điện thoại di động và cả dịch vụ thoại video call ) nhưng hồi đó nó đắt nên cũng ít khách. Tuy thế thoại thường thì cũng không đắt lắm giữa Pháp và một số nước khu vực đông nam Á (trong đó có Thái) cước phí đâu khoảng dăm ba USD /phút, cũng là khá cao. Nhưng nếu kể đến gia đình bà mẹ bên Pháp là Bác sỹ thuộc hàng khá giả và gia đình bà em Tướng cảnh sát Thái thuộc hàng cao ở Thái thì chắc là việc liên lạc giữa hai bà này không phải là khó khăn gì nếu họ muốn nói chuyện với nhau. (và như chuyện cụ kể thì sau khi anh em gặp bà cô thì hai ngày sau ba mẹ họ đã bay sang gặp cho thấy liên lạc Pháp-Thái cũng khá thuận tiện).
Tất nhiên điều kiện là vậy nhưng cũng có thể hai bà này cũng ít liên lạc nên mới để anh em họ gặp khó như vậy.
Còn thông thường thì khi gửi tiền cho con vượt biên sang Thái, bà mẹ khác trong hoàn cảnh đó chắc sẽ nghĩ ngay đến cô em gái đang ở Thái có chồng là Tướng CS để hỏi chuyện rồi.