[Funland] Những ngộ nhận khi tập gym

hoangduc.sbr

Xe container
Em đồng ý với cụ, nhìn chú partnet của bé Trâm Anh đó.
Ngưng tập cardio thì khác, sức bền và dẻo dai rất tốt, hàng tuần em tập 2 buổi body pump và 2 buổi HIIT Cycling.
Chỗ em tập có mấy chú Gymer người ngọm miễn chê tạ toàn max: 2 viên 50kg mà mấy chú ấy đẩy ngon lành. Em lôi vào tập Body Pump đc 30 phút thì té.
Cơ thể phát triển theo 2 hướng # nhau theo 2 cách tập yếm khí và hiếu khí mà cụ. Cụ lại bắt họ tập theo sở trường bền sức của cụ thì thua là đúng rồi:D. Cái này giống như đổ cùng lượng xăng vào 1 con sportbike và 1 con SH và cho nó thi xem thằng nào chạy đc xa hơn vậy. Đương nhiên SH thắng 100%:P.
Cơ mà chỉ cần đổi sang thi xe nào nhanh hơn trong 2km là kq ngược lại liền. Cũng như cụ ko thể nâng đỡ, bê vác, kéo đẩy khỏe và nhanh bằng họ thôi:D

Mà nói thực ra tất cả mn trong thớt (gồm cả chủ thớt) này đều đang bị nhầm lẫn khi đánh đồng gym với tập tạ (ở VN hay gọi là thể hình):D. Gym nó chỉ là viết tắt của phòng tập td và lâu dần trở thành 1 thuật ngữ tóm gọn của việc tập td tại phòng tập hoặc 1 tụ điểm kín. Và ở đó dù là tập thể hình, cardio, calisthenic thậm chí cả kick-boxing sport level... thì đều đc gọi chung là tập gym hết.
Cụ nào sợ tập gym bị to, mất cân đối (nhìn chym bị bé:))), cơ to bệu. Mà cũng lại sợ cả tập cardio bị teo tóp, sức bền chỉ dai chứ sức mạnh thì kém (làm éo có cơ bắp đâu mà chả yếu:))). Thì nên tập kick-boxing sport level hoặc tốt nhất là Calisthenic (nếu tập ngoài trời nó có 1 môn # tương tự nhưng khó hơn là street workout). Cốt lõi là bodyweight - tập kháng lực với chính cơ thể. Điểm nhận biết rõ nhất làm nên sự # biệt với tập tạ chính là tập cái này gần như vùng đít và lưng ếu bao giờ có điểm tựa để tỳ, ngồi, nằm như tập tạ. Nên các bài tập đều là các động tác phải sử dụng nhiều vùng cơ 1 lúc. Và luôn tác động mạnh đến vùng thăng bằng là vùng lõi cơ bụng abs. Mấy điều này có nghĩa cơ bắp sẽ khó to nhanh và cũng ko thể to nhiều bằng tập tạ. Nhưng đã phát triển là cơ bắp sẽ rất bền (vì toàn động tác theo kiểu sinh tồn từ nguyên thủy như treo xà, nâng người, bật nhảy... nên bộ não nó bắt phải "bền"). Thân hình đều tăm tắp ko sợ lệch như tập tạ và đặc biệt cơ bụng rất khô, nét, đẹp. Body đi theo hướng săn chắc, rắn rỏi, rõ hình khối, mà ngta hay gọi là fitness model.
Cơ thể kiểu này mấy em gái mới gọi xịt máu vì nhìn rắn rỏi, nhanh nhẹn, phong tử, "khôn khôn". Chứ ko nở nang, to đô như dân thể hình:D

Chỉnh sửa cuối:

Ly Béo

Xe tăng
Mợ tập gym ko nhể? Mợ nào tập gym em trông cũng cuốn hút hơn :D
E ko... bếu sẵn rồi, tập xong mà ăn như vại thì cũng thế. Có nhiều mợ khác ở đây gym đều đặn đới, cụ rủ tập cùng đi :D

KatKik

Xe điện
Hic, em đúng là thế mà. Nhiều khi đọc thấy các bác ý khoe thành tích cũng tủi tủi lắm ạ :)
Chã chủ tịch clb 2 tạ thì ai cũng biết rồi. Mọi người đều cảm thông mà. :))
Klp nhưng e tò mò ko biết rượu vũ trụ mùi vị ra răng, ko biết có khác rượu thường ko nhỉ.

hoangduc.sbr

Xe container
em cũng đang tập nhưng chỉ cho khoẻ lên chứ chả ham body 6 múi các kiểu, giờ làm nhiều quá ko có thời gian an uống đang kiếm loại tpbs nào ổn để nốc rồi mới dám đi tập chứ ko teo cơ luôn quá.
Có bác nào dùng tpbs tăng kg ổn tư vấn e với
Vấn đề ko phải ham hay ko mà để nổi rõ nét (chứ mờ mờ thì thôi) khối abs là khá khó đó cụ. Từ gầy mà tập lên cho rõ 6 packs thì bình thường chứ ông nào chưa tập bg, đang béo bụng mà tập thành công thì em cực kỳ nể phục luôn. Đáng ngưỡng mộ lòng quyết tâm, kiên trì, chịu đựng của họ.

binhnq2

Xe tăng
Éo hiểu ông thớt muốn nói cái gì.

1. Tập gym khỏe người, cơ thể gọn gàng cân đối. Còn ông nào liệt dương đi tập gym cũng éo cải thiện được tình hình đâu. Nhưng tập gyn làm cho khí huyết lưu thông, rất tốt cho chuyện xxx.

2. Chim dài hay ngắn, to hay bé nó đ.éo liên quan gì đến gym giếc , vì sinh ra nó đã thế rồi. Đừng vì 1 thằng lực lưỡng cơ bắp nhưng chim bé mà đi chửi cả cộng đồng gym.

2. Tập gym với sức bền nó khác nhau. Ông chuyên điềm kinh cự ly ngắn nó cũng khác với ông chuyên marathon đấy. Gym cải thiện sức khỏe, cãi cái đ.éo gì? Còn so với ông thợ xây, thợ cày làm éo gì. Dm một ông hùng hục ngoài đồng, trên công trường 10-12 tiếng đo so với ông đẩy tạ trong phòng 1-2 tiếng.
Ngộ nhận của các ông đi tập Gym, e thì thấy ông ấy ví dụ đúng, chỉ là đó là nhận thức mấy ông đi tập Gym ko thì ko bít!

nhicalai

Xe buýt
E có thằng ku em nó chuyên đi tập Gym tìm đối tác chịch, mà cũng đc chục e rồi. Tổ sư đi tập gym mà túi xách lúc nào cũng có hộp ba con sâu

babyzirack

Xe đạp
Vấn đề ko phải ham hay ko mà để nổi rõ nét (chứ mờ mờ thì thôi) khối abs là khá khó đó cụ. Từ gầy mà tập lên cho rõ 6 packs thì bình thường chứ ông nào chưa tập bg, đang béo bụng mà tập thành công thì em cực kỳ nể phục luôn. Đáng ngưỡng mộ lòng quyết tâm, kiên trì, chịu đựng của họ.
vâng, em thì cơ địa gầy, trước tập võ hít đất nhảy cóc ra 6 múi rõ luôn. Nhưng vẫn ko ham, vì 1 phần muốn dc thế tất nhiên phải tập đúng bài. Em thì cơm áo gạo tiền giờ vào phòng tập chỉ để săn chắc tăng sức khoẻ để đi kiếm lúa tiếp thôi

202

Xe container
Tập gym đơn giản là khỏe đẹp hơn. Tuy nhiên cần cân đối. Nếu lệnh hoặc quá thì thành xấu. Mặt phải đẹp nữa thì mới đẹp hẳn còn ko chỉ là đẹp hơn ko tập thôi.

hoangduc.sbr

Xe container
vâng, em thì cơ địa gầy, trước tập võ hít đất nhảy cóc ra 6 múi rõ luôn. Nhưng vẫn ko ham, vì 1 phần muốn dc thế tất nhiên phải tập đúng bài. Em thì cơm áo gạo tiền giờ vào phòng tập chỉ để săn chắc tăng sức khoẻ để đi kiếm lúa tiếp thôi
Em nói thực là cơ thể mình khi đã tập luyện thì nó như 1 cái máy lọc đó cụ. Ko cần phải tin vào mấy cái tpbs như sữa tăng cơ, viên đốt mỡ, bột chống mất cơ... này nọ đâu (nó cũng có t/dụng nhưng hiệu quả quá nhỏ bé so với giá tiền). Cũng ko cần cầu kỳ tính Marco lọ chai như dân pro làm j. Cách tập thế nào thì bộ não nó sẽ hướng cơ thể phát triển để thích nghi theo hướng đó.
Cụ đến phòng gym mà cứ tập leo xà đơn, Dip xà đôi, hít đất, trồng chuối dựa tường, bật cóc nhiều... Não nó sẽ hiểu môi trường cụ sống đang phải nhảy, leo trèo nhiều. Nó sẽ "lọc" đồ ăn cụ ăn vào sao cho hạn chế tích mỡ thừa (nhất ở vùng bụng, mông) để giảm trọng lượng ct. Đồng thời tập trung dinh dưỡng tăng cơ bắp ở những vùng cơ cần cho cách tập của cụ.
Nhìn nhiều thằng ku sv ăn uống thất thường, kham khổ, mì gói, hút thuốc, cày game, học đêm. Mà chúng nó tập street workout vẫn ra cơ bắp rõ nét nẹt như thường.

jazzzzz

Xe lăn
Cơ thể phát triển theo 2 hướng # nhau theo 2 cách tập yếm khí và hiếu khí mà cụ. Cụ lại bắt họ tập theo sở trường bền sức của cụ thì thua là đúng rồi:D. Cái này giống như đổ cùng lượng xăng vào 1 con sportbike và 1 con SH và cho nó thi xem thằng nào chạy đc xa hơn vậy. Đương nhiên SH thắng 100%:P.
Cơ mà chỉ cần đổi sang thi xe nào nhanh hơn trong 2km là kq ngược lại liền. Cũng như cụ ko thể nâng đỡ, bê vác, kéo đẩy khỏe và nhanh bằng họ thôi:D

Mà nói thực ra tất cả mn trong thớt (gồm cả chủ thớt) này đều đang bị nhầm lẫn khi đánh đồng gym với tập tạ (ở VN hay gọi là thể hình):D. Gym nó chỉ là viết tắt của phòng tập td và lâu dần trở thành 1 thuật ngữ tóm gọn của việc tập td tại phòng tập hoặc 1 tụ điểm kín. Và ở đó dù là tập thể hình, cardio, calisthenic thậm chí cả kick-boxing sport level... thì đều đc gọi chung là tập gym hết.
Cụ nào sợ tập gym bị to, mất cân đối (nhìn chym bị bé:))), cơ to bệu. Mà cũng lại sợ cả tập cardio bị teo tóp, sức bền chỉ dai chứ sức mạnh thì kém (làm éo có cơ bắp đâu mà chả yếu:))). Thì nên tập kick-boxing sport level hoặc tốt nhất là Calisthenic (nếu tập ngoài trời nó có 1 môn # tương tự nhưng khó hơn là street workout). Cốt lõi là bodyweight - tập kháng lực với chính cơ thể. Điểm nhận biết rõ nhất làm nên sự # biệt với tập tạ chính là tập cái này gần như vùng đít và lưng ếu bao giờ có điểm tựa để tỳ, ngồi, nằm như tập tạ. Nên các bài tập đều là các động tác phải sử dụng nhiều vùng cơ 1 lúc. Và luôn tác động mạnh đến vùng thăng bằng là vùng lõi cơ bụng abs. Mấy điều này có nghĩa cơ bắp sẽ khó to nhanh và cũng ko thể to nhiều bằng tập tạ. Nhưng đã phát triển là cơ bắp sẽ rất bền (vì toàn động tác theo kiểu sinh tồn từ nguyên thủy như treo xà, nâng người, bật nhảy... nên bộ não nó bắt phải "bền"). Thân hình đều tăm tắp ko sợ lệch như tập tạ và đặc biệt cơ bụng rất khô, nét, đẹp. Body đi theo hướng săn chắc, rắn rỏi, rõ hình khối, mà ngta hay gọi là fitness model.
Cơ thể kiểu này mấy em gái mới gọi xịt máu vì nhìn rắn rỏi, nhanh nhẹn, phong tử, "khôn khôn". Chứ ko nở nang, to đô như dân thể hình:D

Thực ra họ gọi vậy vì theo thói quen hoặc bắt trước, giống miền nam gọi xe máy là xe honda, cũng chả quan trọng lắm.
Nói đến vụ tập tạ và cardio thì cho em có 2 nhóm, mấy thanh niên thicks body to để săn bắt thì theo hướng bodybuilder còn mấy tay bia rượu sợ chết theo cardio (đấy là mấy cu trẻ chỗ em gọi vậy). 2 team đó hay cá nhau cái nọ cái kia nên thỉnh thoảng lôi mấy chú bodybuilder vào phòng cảdio thi thố.

Đại dương

Xe tải
Em đồng ý với cụ, nhìn chú partnet của bé Trâm Anh đó.
Ngưng tập cardio thì khác, sức bền và dẻo dai rất tốt, hàng tuần em tập 2 buổi body pump và 2 buổi HIIT Cycling.
Chỗ em tập có mấy chú Gymer người ngọm miễn chê tạ toàn max: 2 viên 50kg mà mấy chú ấy đẩy ngon lành. Em lôi vào tập Body Pump đc 30 phút thì té.
Bảo các chú ấy tham gia lớp HIIT Cycling xem có trụ được 15 phút không ? các chú vai u thịt bắp ngực nở mông săn ấy?

jazzzzz

Xe lăn
Bảo các chú ấy tham gia lớp HIIT Cycling xem có trụ được 15 phút không ? các chú vai u thịt bắp ngực nở mông săn ấy?
Đa số đi hết vòng đua, đến màn leo đồi là đứt. (mấy chú chuyên body builder)

Highvoltage2207

Xe buýt
Em cũng tập gym nhiều, cũng xấu trai. Hôm nay sẽ update 1 số ngộ nhận khi tập gym
1. Tập gym auto đẹp trai. Nhiều anh lý đức nghĩ vậy lắm. Mấy anh này rất khinh đám mặt đẹp da trắng body ngưpif mẫu. Và luôm nghĩ bản thân thượng đẳng. Sự thật đau buồn là body to quá nhìn chả đẹp gì đâu. Quan trọng nhất là gương mặt ưa nhìn và body cân đối là được.
2. Tập gym auto sinh lý khoẻ: cũng éo phải đâu. Sinh lý phụ thuộc vào mỗi người. Muốn cải thiện thì tập cái khác. Đương nhiên nếu một người họ có làm chuyện đó gần 10 phút chịu đựng. Nhưng sức bền cơ bắp kém thì tập cơ bắp cải thiện được chút.
3. Tập gym auto khoẻ dai sức: cá nhân đánh giá tập gym không khoẻ bằng đám lao động tay chân.
Còn tùy vào mục đích đi tập Gym của các cụ mợ nhé, ơ kìa:
- Tập để xây dựng cơ bắp to, đẹp (bodybuilding)
- Tập để tăng cường sức khỏe (sức bền)
- Tập để tăng cân (not tăng cơ).
- Tập để giảm mỡ.
- Tập để phục hồi chức năng (cơ nào đó bị yếu chẳng hạn)
hoặc (hehe em fun tí):
- (Các mợ) tập để ... đong giai
- Tập để giết thời gian...
- Tập theo trào lưu .... vì thấy người ta cũng đi tập

Mỗi mục đích tập khác nhau sẽ có chế độ ăn uống và bài tập khác nhau nên việc xác định mục đích đi tập là rất quan trọng. Trong phòng tập có nhiều loại thiết bị, nhiều loại bài tập là vì thế - để phù hợp với nhiều đối tượng, nhiều mục đích tập khác nhau.

Khi đã có mục đích rõ ràng rồi thì nên có sự tư vấn của người có kinh nghiệm, thậm chí thuê PT để nó định hướng cho mà tập đúng bài đúng kỹ thuật - như thế sẽ hiệu quả. Nhiều cụ mới, bước vào phòng tập thấy nhiều thiết bị quá nên ham - tập mỗi thứ 1 tí chả có bài bản gì, cuối cùng mệt người lại không hiệu quả - bỏ tập sớm.

superman_1984

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E thấy mới đầu tập thì nên có pt, họ hướng dẫn sẽ tập đúng hơn.

khu319

Xe tăng
Vào đây thấy mấy cụ có kiến thức sâu về tập thể dục như cụ hoangduc.sbr hay cụ jazzzzz , cụ Highvoltage2207 . Các cụ có thể chi tiết hơn cho những ngườ mới tập được không ạ? Ví dụ em đang muôn tập cho cơ thể khỏe mạnh, hết mấy cái món mỡ máu, men gan, cơ bắp không cần to nhưng săn chắc.

Highvoltage2207

Xe buýt
Vào đây thấy mấy cụ có kiến thức sâu về tập thể dục như cụ hoangduc.sbr hay cụ jazzzzz , cụ Highvoltage2207 . Các cụ có thể chi tiết hơn cho những ngườ mới tập được không ạ? Ví dụ em đang muôn tập cho cơ thể khỏe mạnh, hết mấy cái món mỡ máu, men gan, cơ bắp không cần to nhưng săn chắc.
Mới tập cụ đừng tham quá kẻo xôi hỏng bỏng không, cần xác định mục tiêu rõ ràng và kiên trì tìm hiểu (trên mạng rất nhiều) + luyện tập:

+ "cơ thể khỏe mạnh": đây là điều mà ai cũng muốn cả, nhưng đạt được thì là cả quá trình - từ nâng cao sức đề kháng, khỏe mạnh cơ bắp, khỏe mạnh trí não,....Muốn thế trước tiên cụ phải ăn khỏe, nghĩ khỏe, sống khỏe trước đã.
+ "hết mấy cái món mỡ máu" : mỡ máu có 2 nguyên nhân chủ yếu là do chế độ ăn uống và cơ địa (tuổi tác). Chế độ ăn uống quyết định nhiều hơn, nhưng nếu cụ nhiều tuổi rồi thì dù hạn chế ăn uống vẫn có dễ dính món mỡ máu này - quan trọng là mức độ ít nhiều thế nào.
+ "men gan" : cụ hạn chế hoặc bỏ hẳn rượu bia. Nếu không rượu bia mà vẫn bị thì có thể do cụ dùng thuốc tây hoặc chế độ ăn vô tình nạp nhiều hóa chất vào người khiến gan tổn thương, cụ xem rồi điều chỉnh lại thôi.
+ "cơ bắp không cần to nhưng săn chắc": cái này dễ thôi, cụ tập các bài tập gia tăng sức bền với lượng nhiều để đốt càng nhiều calories càng tốt. Nếu tập ở phòng gym thì chọn các bài tập nhiều nhóm cơ cùng lúc, các bài có tạ thì để mức tạ nhẹ, tập nhiều set lên, thêm các bài cardio và chạy bộ vừa tốt tim mạch vừa đốt mỡ tốt.

Mấu chốt thì chỉ có 2 cái trọng tâm cần điều chỉnh: chế độ ăn uống và chế độ luyện tập.
Nói chung, muốn cải thiện thì cụ phải bắt đầu ngay từ bây giờ, cứ bước chân đi rồi sẽ nhìn thấy đường. Một vài lời khuyên thì không làm thay đổi được gì một sớm một chiều, tự cụ phải tìm hiểu để biết cái nào phù hợp nhất cho bản thân mình.

khu319

Xe tăng
Mới tập cụ đừng tham quá kẻo xôi hỏng bỏng không, cần xác định mục tiêu rõ ràng và kiên trì tìm hiểu (trên mạng rất nhiều) + luyện tập:

+ "cơ thể khỏe mạnh": đây là điều mà ai cũng muốn cả, nhưng đạt được thì là cả quá trình - từ nâng cao sức đề kháng, khỏe mạnh cơ bắp, khỏe mạnh trí não,....Muốn thế trước tiên cụ phải ăn khỏe, nghĩ khỏe, sống khỏe trước đã.
+ "hết mấy cái món mỡ máu" : mỡ máu có 2 nguyên nhân chủ yếu là do chế độ ăn uống và cơ địa (tuổi tác). Chế độ ăn uống quyết định nhiều hơn, nhưng nếu cụ nhiều tuổi rồi thì dù hạn chế ăn uống vẫn có dễ dính món mỡ máu này - quan trọng là mức độ ít nhiều thế nào.
+ "men gan" : cụ hạn chế hoặc bỏ hẳn rượu bia. Nếu không rượu bia mà vẫn bị thì có thể do cụ dùng thuốc tây hoặc chế độ ăn vô tình nạp nhiều hóa chất vào người khiến gan tổn thương, cụ xem rồi điều chỉnh lại thôi.
+ "cơ bắp không cần to nhưng săn chắc": cái này dễ thôi, cụ tập các bài tập gia tăng sức bền với lượng nhiều để đốt càng nhiều calories càng tốt. Nếu tập ở phòng gym thì chọn các bài tập nhiều nhóm cơ cùng lúc, các bài có tạ thì để mức tạ nhẹ, tập nhiều set lên, thêm các bài cardio và chạy bộ vừa tốt tim mạch vừa đốt mỡ tốt.

Mấu chốt thì chỉ có 2 cái trọng tâm cần điều chỉnh: chế độ ăn uống và chế độ luyện tập.
Nói chung, muốn cải thiện thì cụ phải bắt đầu ngay từ bây giờ, cứ bước chân đi rồi sẽ nhìn thấy đường. Một vài lời khuyên thì không làm thay đổi được gì một sớm một chiều, tự cụ phải tìm hiểu để biết cái nào phù hợp nhất cho bản thân mình.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, ngay từ đầu em cũng xác định là nhiều khó khăn, bản thân em là người mà bia rượu nhiều năm nay, dù cũng chăm chỉ rèn luyện như chạy bộ, đạp xe. Nay vì có ông cu con nên đi tập cùng cho khí thế. Trước mắt em đã giảm dần bia rượu, sau là em cũng tập tương đối đều, còn ăn khoẻ ngủ khoẻ nghĩ khoẻ thì em làm được. Một lần nữa em cảm ơn cụ nhiều!

Tit_mu_tap

Xe tăng
Tập gym chim bé, ysl :D