[Funland] Những người kiến tạo nên nước Mỹ

"Anh Frick, không nghi ngờ gì nữa, anh sẽ lập lại lẽ phải ở Homestead. Anh sẽ làm mọi thứ trở nên đúng đắn với sự kiên trì của mình."

- Có một ranh giới rất nhỏ, giữa làm thế nào để bảo vệ công nhân, và cùng lúc đó, tiếp tục bôi trơn bánh xe của chủ nghĩa tư bản? Đôi khi cả hai đều có mục đích khác. Frick coi những lời của Carnegie như một chỉ thị rõ ràng đã đến lúc bắt đầu chiến tranh.

Ông đẩy mạnh sản xuất, bắt người của mình lao động vất vả hơn bao giờ hết. Trong trường hợp đình công, ông ta có một kho thép thành phẩm dự trữ.

Các tai nạn trên nền tại nhà máy tiếp tục tăng lên. Cho đến khi một vụ được chứng minh là tử vong.

Cái chết có khả năng đoàn kết các lực lượng lao động đang quá tải. Frick biết chuyện gì sắp diễn ra.

- "Gửi Andrew, tôi không tin rằng chúng ta sẽ chiến thắng mà không cần một cuộc đấu tranh nghiêm trọng. Tôi rất tiếc phải nói là không còn lối thoát nào khác mở ra cho chúng ta. Tốt hơn là chúng ta nên chuẩn bị chiến đấu và chiến thắng”.

- "Henry, một điều mà chúng ta chắc chắng là không có cuộc chiến nào đều dẫn tới thất bại. Chúng tôi tin tưởng vào những gì anh làm. Chúng tôi sẽ bên anh đến phút cuối”.

Biết rằng được ông chủ chống lưng, Frick tung cú đấm đầu tiên.

Ông ta tuyên bố với công nhân rằng công ty Thép Carnegie sẽ không thương lượng.

Tất nhiên là chất lượng lao động sẽ không được cải thiện.

Để ngăn Frick thay thế người khác, 2 ngàn công nhân thép tạo chướng ngại vật phía trước nhà máy..

Cuộc chiến chuyển thành chuyện cá nhân. Nhưng Frick không lùi bước. Ông ta gọi quân tiếp viện.

Trong nhiều năm, các thám tử Pinkerton đã xây dựng một lực lượng bảo vệ tư nhân, lực lượng này nổi tiếng với những vụ theo dấu các tên trộm đường sắt. Họ thậm chí còn được thuê làm người bảo vệ cho Tổng thống và từng ngăn chặn được 1 vụ ám sát Abraham Lincoln.

Nhưng bây giờ họ trở thành lính đánh thuê, có. Có nhiều nhân lực và súng đạn hơn cả quân đội Hoa Kỳ.

Và nếu có tiền, họ sẽ chiến đấu vì bạn.

Và Frick thì có nhiều tiền.

Pinkertons là lính đánh thuê. Họ tới từ ngoài thị trấn.

Họ không có quan hệ gì với Pittsburgh, không có quan hệ gì với các công nhân.

Họ được trả tiền để sử dụng sức mạnh của họ mình. T

hời điểm Frick quyết định mang Pinkertons tới, thần chết đã được thả ra và chỉ có duy nhất một cách để cuộc đình công kết thúc, đó là trong bi kịch.

- BẮNNN!

2 ngàn người làm hàng rào sống bên trong Nhà máy Homestead.

Bắn! Bắn

Khi cuộc chiến kết thúc, 9 công nhân công ty thép Carnegie đã chết cùng vô số người bị thương

Tình hình nghiêm trọng đến mức thống đốc Pennsylvania phải gửi quân tội tới lập lại trật tự. Homestead trở lại tay của Frick.

Andrew Carnegie sản xuất thép nhiều hơn tất cả những người khác trên thế giới.

Để đạt mức sản xuất đó, công nhân của ông ta phải lao động 12 tiếng một ngày, 6 ngày một tuần.

Điều kiện đó thúc đẩy họ lập hàng rào trước nhà máy, khiến cho chủ tịch công ty Carnegie, Henry Frick, gọi tới lực lượng lính đánh thuê.

- Bắn.

- Trận chiến đẫm máu khiến 9 công nhân chết.

Frick lấy lại quyền kiểm soát Homestead. Nhưng khi cuộc tàn sát kết thúc... ...sự phản đối của cộng đồng cũng bắt đầu.

- Đến đêm, Homestead trở thành biểu tượng héo úa của sức sống nền công nghiệp Mỹ.

Sự tăng trưởng nhanh chóng và công cuộc mở rộng nước Mỹ đang diễn ra hết công suất.

Đường sắt đã kết nối 44 bang.

Dầu lửa là tài nguyên quý giá nhất quốc gia.

Và thép thì đang xây dựng các thành phố của chúng ta.

Jo9926

Xe điện
Man rợ nhỉ.

NN minhchau

Xe tăng
cụ Lầm cho em hỏi, nếu có phép thuật tóm hết mấy cụ này sang xứ mềnh thì xứ mềnh có thay đổi dc j ko? :D

NN minhchau

Xe tăng
Em ứ có phép thuật nên hổng có bít ạ :D
tưởng cụ có phép thuật, thì lôi hộ em cái ông oasinhton hay ông lincon gì đó sang xứ mềnh, để biến xứ em ở từ thiên đường sang giẫy chết để cho mấy cháu thiếu nhi ở xứ em có bơ sữa ăn ạ :D

toanbui

Xe tăng
Cụ Nầm làm phụ đề cho film tài liệu phỏng.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
tưởng cụ có phép thuật, thì lôi hộ em cái ông oasinhton hay ông lincon gì đó sang xứ mềnh, để biến xứ em ở từ thiên đường sang giẫy chết để cho mấy cháu thiếu nhi ở xứ em có bơ sữa ăn ạ :D
Cảm ơn bờ dồ. Mình xin giải thích một chút về lịch sử Hoa Kỳ mà nhiều người vẫn hay hiểu nhầm. Với những người không phải công dân Hoa Kỳ, thì sự nổi tiếng của George Washington là điều hiển nhiên. Nhưng với công dân Hoa Kỳ, thì sự vĩ đại của George Washington không hề che phủ những tinh anh khác của Hợp chủng quốc.

Với công dân Hoa Kỳ thì Bản Tuyên Ngôn Độc Lâp là một tài liệu chính trị được ca tụng nhất và thời nào cũng được chép ra, được 56 hội viên ký tên và xác nhận không còn là thuộc địa của Anh Quốc nữa, 56 tinh anh này đã chứng tỏ sự anh hùng của họ vì tuyên bố đòi độc lập với Anh Quốc, là một hành động phản bội, có thể bị tội tử hình, họ can đảm hy sinh mọi thứ.

John Hancock, chủ tịch Second Continental Congress (Đại hội Lục Địa lần II), là người đầu tiên ký bản Tuyên Ngôn. Với lối viết hoa phóng khoáng, chữ ký của ông nổi bật trải rộng trên tài liệu này. Bây giờ, tại Hoa Kỳ, khi người ta hỏi bờ dồ : "John Hancock" ? tức là người ta có ý muốn bờ dồ ký tên đó.

Một chi tiết thú vị mà ít người biết đến : đó là trong 56 người ký tên vào Bản Tuyên Ngôn Độc Lập lại không có .... George Washington.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Kính gửi bờ dồ NN minhchau.

Lúc nào rảnh mình sẽ viết tiếp về Abraham Lincoln, nhưng mong bờ dồ hiểu rằng, công dân Hoa Kỳ không sùng bái lãnh tụ nên kể cả những tinh anh kiệt xuất như Abraham Lincoln cũng chỉ có thể tác động vào lịch sử Hoa Kỳ, chứ không đảo ngược lịch sử. Cho nên mong ước của bờ dồ (giá như Việt Nam có lãnh tụ như Abraham Lincoln) là một mong ước kiểu sùng bái lãnh tụ.

dungslayer

Xe tăng
Tiếp tục hóng để xem giãy chết nó hay thế nào!

NN minhchau

Xe tăng
Kính gửi bờ dồ NN minhchau.

Lúc nào rảnh mình sẽ viết tiếp về Abraham Lincoln, nhưng mong bờ dồ hiểu rằng, công dân Hoa Kỳ không sùng bái lãnh tụ nên kể cả những tinh anh kiệt xuất như Abraham Lincoln cũng chỉ có thể tác động vào lịch sử Hoa Kỳ, chứ không đảo ngược lịch sử. Cho nên mong ước của bờ dồ (giá như Việt Nam có lãnh tụ như Abraham Lincoln) là một mong ước kiểu sùng bái lãnh tụ.
cảm ơn bác đã khai sáng :D em thi cũng hiểu đại loại như bác nhưng phang vài cái tên mỹ kèm theo kiểu tinh anh kiệt xuất thì e ko nhớ đủ :D dù sao em cũng mong có ai tác động vào lịch sử xứ thiên đường nhà em 1 chút, (kiểu dúi cái công nông vào đoàn tầu hỏa để tầu trật bánh mà ....dừng : - vì em sợ xuống hố cả nút lắm) :))

xdthienha

Xe điện
Em thấy rockerfeller hình như trong chiến tranh tiền tệ cũng có thì phải. Truyện này em chỉ nghe audio nên ko dc nhìn thấy tên nhân vật. Còn JP Morgan thì quá rõ rồi

windmill

Xe buýt
Em vẫn nhớ lời bác dạy: Dân tộc Việt Nam có sánh vai các cường quốc năm châu hay không, chính nhờ công học tập của các cháu.
Nhưng ở chỗ em trong cái chốn thiên đường này có một lũ trưởng phó đầu óc thấp kém, tự cho là mình biết hết, không biết nhìn người, không biết dùng người, không biết lắng nghe, không chịu học hỏi thì làm sao mà biết bọn năm châu nó suy nghĩ gì, nó làm như thế nào để mà mình bằng nó, sánh vai cùng nó được?
Cái cuối cùng vẫn là con người và cách con người đối xử với nhau phải không ợ?