Những người lính tôi quen

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Em vào OF sau . hôm nay mới lần ra thớt của cụ Frech . Xem lại thời gian thì Top này cũng hơi bị phủ bụi rồi. cụ chủ tiếp đi, không có theo từ ngữ của lính là cụ ...đảo ngũ đấy ! :D

Mặc kệ những gì cần...mặc kệ cụ ạ !

pain

Xe ba gác
Em vào OF sau . hôm nay mới lần ra thớt của cụ Frech . Xem lại thời gian thì Top này cũng hơi bị phủ bụi rồi. cụ chủ tiếp đi, không có theo từ ngữ của lính là cụ ...đảo ngũ đấy ! :D

Mặc kệ những gì cần...mặc kệ cụ ạ !
Em nhấc lên vì thớt nói hộ rất nhiều cho rất nhiều người.

trabi s

Xe tải
Cụ viết hay quá.em xin đánh dấu bài để đọc.

tuannghiagtvt

Xe buýt
Có một vấn đề nho nhỏ mà em muốn chuyển tải, đó là:
- Hiện nay chỉ số lòng tin của người dân với các nhà cầm quyền (của nhiều nước) đang giảm sút rất lớn. Ở Vn sau một thời gian cố gắng hóa giải "diễn biến hòa bình", chính phủ nói chung đã thu được khá nhiều kết quả khả quan. Hiện các thế lực chống đối đã chuyển sang chiến lược "tự diễn biến". Chống lại chiến lược này rất phức tạp vì nó làm băng hoại từ hệ tư tưởng.
- Đã có nhiều người tin vào chiều hướng "ngả Mỹ" của chính phủ và ngộ nhận đây là đường lối chung của đất nước. Tuy nhiên theo ngu ý của em thì đó không phải là bản chất "định hướng" của chúng ta. Mỹ là nước theo chủ nghĩa đế quốc. Và tư tưởng đế quốc là không thay đổi. Trong chiều hướng "giảm sút lòng tin của nhân dân", Mỹ đang cố giải quyết vấn đề của mình bằng cách đưa xung đột ra ngoài nước Mỹ. Vì thế cần nhìn nhận biển Đông (hoặc các diễn biến QT khác) đều có sự can dự (ít nhiều) của thế lực đế quôc này. Chính bởi vậy mà chúng ta cần hết sức thận trọng và tỉnh táo trước các "động thái' của các bên (nhất là Mỹ).
- Quyền lợi của biển Đông đối với Trung Quốc và tham vọng của nước này đối với vùng biển trên là rất lớn. Điều đó không phải bàn. Nhưng tại sao TQ lại đẩy mạnh xung đột trong lúc này? Vì họ tranh thủ thời điểm nhạy cảm khi mà cán cân quyền lực thế giới chưa kịp nghiêng về đâu và cũng là khoảng thời gian trước và sau Hội nghị an ninh khu vực. Họ là những trò "quậy phá" thực chất là muốn cùng Mỹ "vẽ lại" bản đồ thuộc địa mới tại Đông nam Á. Mà đông nam Á rõ ràng trong thời gian qua đang gắng xây dựng một tiểu vùng độc lập với rất nhiều hiệp ước về lãnh thổ, lãnh hải và các tuyên bố chống lại sự "đô hộ kiểu mới" của các nước lớn. Trong đó có tuyên bố về biển Đông.
- VN tranh thủ đưa vấn đề biển Đông ra thế giới với tư cách là chủ tịch Asean. Đó là chiến lược đấu tranh "đa phương" của ta. Qua đó, ta phải thấy rõ là việc tranh chấp và chống xung đột đã được chính phủ nghĩ tới. Vì nếu không chuẩn bị trước thì chúng ta không thể có những tuyên bố cứng rắn về mặt quân sự và ngược lại cũng không thể có các phương pháp ngoại giao uyển chuyện như hiện nay.

Vì bận một số việc nên em chưa thể viết tiếp dòng tùy bút của mình. Rất mong các cụ thông cảm! Nhưng dù viết nhiều hay ít thì tâm ý của em củng chỉ mong ae mình luôn yêu nước bằng trái tim nóng và hành động bằng cái đầu lạnh. Vì hiện nay có quá nhiều những thông tin " nhiễu loạn" và những luận điểm "tiêu cựu". Nếu chúng ta dao động, chúng ta sẽ chẳng còn tìm nổi một niềm vui nào trong cuộc sống cả. Em chỉ cần ví dụ thế này:
---- Một ngày đẹp trời, chúng ta đọc được một list những cái tên rất sang trọng hùng dũng trong một danh sách tham nhũng nào đó. Thế là có người nói: "tại sao mình phải đánh nhau để bảo vệ những con người đó?".

Đời thường là thế đúng không ạ! Nhưng thử hỏi "ai tung danh sách ấy? Mục đích? Độ chính xác?". Chắc chắn là ít người sẽ hỏi như vậy lắm. Vậy là dao động. Thực chất ta đâu có bảo vệ cái gì đó "Sang trọng hùng dũng" đâu! Chúng ta cầm súng (nếu cần) là để bảo vệ vợ con, cha mẹ ta... Nhưng mấy ai nghĩ như thế không? Vậy là "tự diễn biến".

Em sẽ quay lại sớm để mạn đàm với các cụ về đề tài "lính tráng"! Rất mong các cụ ủng hộ mà đừng ném "lựu đạn", tội nghiệp em=)) MÌNH FUN MÀ:))
Cảm ơn cụ về bài viết này. vod cụ.

Cerato1984

Xe hơi
Đời lính rất nhiều kỷ niệm, 11 chế đọ ngày, nhưng nhớ nhất là nấu cơm, thao trường, bắn súng, đi gác, tăng gia. Một thời để nhớ

Frech

Xe điện
Không ngờ cái thớt này vẫn còn được các cụ lục lại. Lâu lắm rồi, em không ghé OF vì công việc riêng và tất nhiên là không thể post được cái gì mới mẻ.
Lão Pain đã có lệnh động viên thì em cũng xin "tái ngũ".
Tạm thời em xin nghỉ phép thêm đôi ngày, sau khi ổn định tâm lý em sẽ lập tức trở lại vị trí chiến đấu!
Cảm ơn các cụ đã ủn hộ!

pain

Xe ba gác
Không ngờ cái thớt này vẫn còn được các cụ lục lại. Lâu lắm rồi, em không ghé OF vì công việc riêng và tất nhiên là không thể post được cái gì mới mẻ.
Tạm thời em xin nghỉ phép thêm đôi ngày, sau khi ổn định tâm lý em sẽ lập tức trở lại vị trí chiến đấu!
Cảm ơn các cụ đã ủn hộ!
Đấy, đấy! Lão cứ nghỉ nốt phép đê, thêm vài ngày bõ bèn giề.

Sang tuần, buổi trưa nào đó em hú lão, ta tụt tạt cải thiện chút nhể:D

Frech

Xe điện
Sang tuần cụ rảnh thì nháy em nhé, lâu lắm rồi, em không biết ọp ẹp nó mùi vị thí lào đâu ự. Khú khú!

Patriots

Xe lăn
Vào OF lâu rồi nhưng hôm nay mới biết thớt này của cụ, cảm ơn cụ nhé, cụ viết rất hay và nói được một cách khúc triết suy nghĩ của nhiều người. Không phải tất cả những điều đang xảy ra là tốt phải không cụ? Nhưng đừng để cái xấu bao trùm lên, mỗi cá nhân, mỗi con người nên có những hành động tốt, nhỏ bé cho xã hội, hàng chục triệu người như vậy thì cái đẹp của đất nước đều ở ngay đây quanh mỗi chúng ta. Chúc cụ sức khỏe.

pain

Xe ba gác
Cảm ơn các cụ đã ủn hộ!
Em đẩy lên. Trưa mai em hú cụ Frech đi ca coóng, cụ nào rảnh thì tham gia:D

Frech

Xe điện
Trưa thứ 6 được không cụ? Mai em vẫn còn ở Ninh Bình ạ.

ô con gà

Xe buýt
Trưa nay trù bị đê, trưa mai em chả hóng hớt được hehe