Thảo luận Những nhược điểm không thể khắc phục ở ô tô điện

Meorung31

Xe hơi
Nhân dịp có cái hãng XXX ra cái xe điện mà dân tình chỉ được đặt hàng, ko được sờ thì em nhận thấy ô tô điện có những nhược điểm cụ thể như sau
1. dùng nó đi tỉnh thì hầu như KHÔNG THỂ.
ví dụ xe đầy bình đi được 300km theo công bố thì thực tế được khoảng 200km đi
đi công tác HN - HP 100km trong ngày , lúc đến nơi phải gặp đối tác, đi đồ sơn (20km nữa) ăn ghẹ 50kg.... thì lấy đâu ra thời gian phi vào trạm sạc
như vậy chỉ đi đc các tỉnh tầm 70km đổ lại là cùng
nếu chỉ đi loanh quanh nội thành thì lúc cần đi xa lại phải thuê/mượn xe hoặc đi taxi, quá bất tiện
2. độ khỏe của xe, ko biết chở full người có leo được Tam Đảo, Sapa không? điện năng tiêu hao khi lên xuống dốc là bao nhiêu, giữa chừng ko lên nổi nữa thì đứng ì ra giữa đường hay sao
3. giá , có vẻ rẻ nhưng bắt buộc phải thuê pin, nó khác xe xăng ở chỗ đi bn đổ bấy nhiêu, đây kể cả vứt xe ở nhà đi công tác 3 tháng về vẫn mất tiền thuê pin 3 tháng đấy
hoặc ông nào đi cực ít, tháng đi đôi ba trăm km vẫn mất tiền bằng ông đi nghìn rưỡi cây
điều quan trọng nhất là các dịch vụ đi kèm theo nó . ví dụ đó là các điểm sạc pin .....

boyboy1990

Xe điện
các cụ cứ lo hão, ít nữa xe chạy đầy đường lại suýt xoa sao mình không đặt! toàn các thánh cổ hủ! giờ xe Vin chạy đầy đường đấy thôi! nhìn đẹp vl là đằng khác. chả có lý gì 2 ngày mà đơn đặt hàng được hơn 5000 xe rồi.
Em thấy từ lúc Vin mở bán xe oto đến giờ người mua sau luôn có lợi hơn người mua trước, chắc càng ngày Vin càng có nhiều tiền để bù lỗ :D

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
👍 Em phải được sờ, được lái thử...và sang tiền nhận xe luôn. Còn thì ngắm nghía, xong đặt hàng chờ dài cổ thì nhường những ace có tính thần mãnh liệt. Đấy là chưa nói trong thời gian chờ hàng về thì nó lại giảm giá, voucher... ầm ầm thì mình lại chỉ biết tự trách mình!
Như cụ bẩu thời xe hơi cũng như bia hơi ah ???
:)) :)) :))

Big Bang

Xe điện
Nhiều cụ đặt vấn đề là mua pin của bên thứ 3 về và lắp vào xe. Khỏi thuê của Vin nữa. Em trả lời là không thể nhá. Các cụ cứ nghĩ pin của ô tô nó như pin con thỏ ấy thích là thay dc. Khác nhau hoàn toàn ạ. Chỉ giống về nguyên lý thôi. Tất nhiên rồi cũng có đơn vị hack dc thôi. Nhưng các cụ có muốn ngồi lên 1 đống pin không có nguồn gốc rõ ràng không có 1 chứng chỉ ăn toàn nào.Còn nếu ý tưởng mua 3 bộ của corolla cross về lắp vào thì so sánh giá pin và giá thuê pin trong 10 năm.
Trong bộ pin của xe nó còn có bo mạch để tương tác với hệ thống kiểm soát của xe. Đến mấy cái máy ảnh cùi mà pin của hãng nào đi hãng đó, có dùng lẫn được đâu

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều cụ đặt vấn đề là mua pin của bên thứ 3 về và lắp vào xe. Khỏi thuê của Vin nữa. Em trả lời là không thể nhá. Các cụ cứ nghĩ pin của ô tô nó như pin con thỏ ấy thích là thay dc. Khác nhau hoàn toàn ạ. Chỉ giống về nguyên lý thôi. Tất nhiên rồi cũng có đơn vị hack dc thôi. Nhưng các cụ có muốn ngồi lên 1 đống pin không có nguồn gốc rõ ràng không có 1 chứng chỉ ăn toàn nào.Còn nếu ý tưởng mua 3 bộ của corolla cross về lắp vào thì so sánh giá pin và giá thuê pin trong 10 năm.
Em nghĩ hợp đồng mua xe nó đã kèm theo những điều khoản bắt buộc rồi.
Không phải cứ tháo pin ra là được.
Bây giờ kèo họ ra rồi, hợp lý thì múc không hợp lý đợi kèo mới chứ ko nên loay hoay phương án độ chế.

valid

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

nhumotgiacchiembao

Xe đạp
Nhật họ đang đi hướng Fuelcell (xe Hydro) có vẻ hợp lý hơn xe điện. Fuelcell cũng có thể lấy nhiên liệu hydro từ điện.
Công nghệ Fuelcell gần đây đang có những tiến bộ khá nhanh, khác với công nghệ pin đang gần như dậm chân tại chỗ!
Cái Fuelcell cụ nói cũng hay ạ, mỗi tội nó đắt quá. Con xe nó cũng đắt mà chi phí làm ra nguyên liệu, rồi trung chuyển đến các trạm cũng đắt. Nên chỗ nhà cháu ở toàn xe xăng với hybrid thôi, chửa thấy con fuelcell nào cụ ạ.

toimuondie

Xe container
Tổng thể phải bao gồm nhiều giải pháp. Chỉ 1 mình xe điện thay thế xe xăng, dầu thì khó thay đổi được.
Em thấy Hà Nội có xe buýt xanh, dùng khí gì đó không phải xăng, nghe nói là thân thiện với môi trường.
Nhưng xe cá nhân thì không thấy.

lykai

Xe tăng
Với tình trạng đường xá thủ đô, vào giờ cao điểm tắc đường mặc dù khoảng cách di chuyển không đáng kể nhưng pin vẫn hoạt động liên tục thì pin có hết không ah?
Các cụ thông não em phát.

buicongchuc

Xe ba gác

buicongchuc

Xe ba gác
VM sử dụng rất nhiều motor, nhưng con motor điện của VF dạo này im lắm. Không hiểu tại sao?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Xe gia đình

Xe điện
Em thấy Hà Nội có xe buýt xanh, dùng khí gì đó không phải xăng, nghe nói là thân thiện với môi trường.
Nhưng xe cá nhân thì không thấy.
Tiền Nhà nước mua xe gì cũng được.
Còn tiền cá nhân mua xe gì thì phải xem xét ạ :)

f320

[Tịch thu bằng lái]
rồi xe đang chạy mà hết pin thì xuống xe moi cục pin dự phòng ra thay như thay lốp ấy hả?
-Bác nào cẩn thận thì khi chạy đg xa hay đg đèo dốc nhiều thì bỏ thêm tiền thuê thêm cục pin dự phòng nữa? Đấy là e đoán thế chứ toàn mua bán kiểu trên...giấy ntn thì e chịu, chắc chỉ có a Vova mới biết thôi? :D :))

f320

[Tịch thu bằng lái]
hehe,lắp pin khác vào mà cháy xe thì các cụ tự chịu nha. Mà em không tin là có cụ lại dại đến mức độ lắp pin khác vào con xe nửa tỷ cả :))

Em nghĩ hợp đồng mua xe nó đã kèm theo những điều khoản bắt buộc rồi.
Không phải cứ tháo pin ra là được.
Bây giờ kèo họ ra rồi, hợp lý thì múc không hợp lý đợi kèo mới chứ ko nên loay hoay phương án độ chế.

vinnocauno

Xe tải
em thấy bộ 3 fadil, lux, lux sa thì chỉ có fadil là đáng đồng tiền bát gạo, rẻ hơn i10 đươc mấy chục + nhiều chế độ km tốt
còn lux ko đấu nổi với mazda 3, cerato chứ đừng nói mazda6, camry, civic các kiểu
lux sa lại càng ko có cửa với mấy con suv của hãng khác
vì bản chất nó là con spark rename đóng mỗi cái logo lại chả ngon, còn ba cái thứ rác rưởi xà phòng kia thôi em miễn bình luận.