Đánh giá Những tâm sự sau khi đi xe Fiat hai năm

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em chạy hơn 2 năm bị một phát cháy côn vì leo Đền Thượng trời mưa - trước đó côn đã có triệu chứng. Cái này mình dốt chứ ko phải tại Fiat.
Lần cảm biến đánh lửa tịt thì đúng là tại Fiat chưa nhiệt đới hóa cái dây này.
Hết!
Còn lại thì toàn những thứ đến hạn thì thay thôi. Mấy cái lặt vặt thì ối xe bị. Trừ khi mua Vios mới nhiều tiền gấp 2,5 lần tiền xe em thì nói làm gì???
So trong cùng tầm tiền thì thấy bảo ko có con nào bằng Fiat. Hay bác nào kẻ bảng ta chấm điểm luôn các tính năng kỹ thuật cái nhỉ? Nhưng Fiat bán khó lắm vì có mấy ai hiểu kỹ Fiat đâu. Mấy ông đi Fiat bán cho nhau thôi.

yeu-albea

Xe hơi
Em thích cái fiat từ lần đầu nhìn cái mông em nó.
Rắp tâm mua!
Nhưng có cậu bạn lái taxi cho hẵng taxi Hà nội ra sức can,bác cứ làm con ma tịt cho em,đững mua fiat mà hầu nó!
E cũng bỏ ngoài tai,cứ vùi đầu nghiên kíu fiat và lang thang tìm.
Cho đến 1 hôm,cả nhà e về quê với cậu ta( hồ ấy chưa có xe,chuyên thuê taxi của cậu ây)- Đi đến đầu Pháp vân thì thấy 1 hình ảnh làm e ko bao h quên được: hai cụ Fiat kéo nhau!!!.Cậu kia chỉ và bảo: bác thấy chưa?
Sau vụ đó e về mua Getz,nhưng cái hình ảnh 2 cụ fiat kéo nhau làm e vẫn quý các cụ fiat mãi.
Còn e hôm trước lại thấy 2 cụ Get cứu nhau, hình như chết ắc quy thì phải. Hình ảnh ấy cũng làm e quý các cụ get mãi,hi.

JetMatiz

Xe buýt
Còn e hôm trước lại thấy 2 cụ Get cứu nhau, hình như chết ắc quy thì phải. Hình ảnh ấy cũng làm e quý các cụ get mãi,hi.
Cũng định nói như bác nhưng sợ AE bảo là "địa phương chủ nghĩa". Dạo này đi đường HN gặp rất nhiều vụ các bác nằm đường, mở sẵn nắp capo chờ cứu hộ. Mà lại rất nhiều Toyota mới lạ?

Nghĩ thêm thì thấy thế này:

- Cái sự nằm đường thường là do "trình" của các bác tài là nhiều. Cách kiểm tra xe và khả năng đánh giá, lường trước các trục trặc có thể phát sinh; bản thân tôi đã dính vụ khi phát hiện đèn báo acqui sáng trong khi acqui mới thay hơn năm nên dư là trục trặc phần phát, chạy đúng về được đến sân nhà, đóng xong các cửa kính thì máy xit, thế là không ndduwwowngf.

- Cái khả năng này thì các bác đi Fiat có vẻ khá đồng đều hơn. Có thể do tiếng fiat là không "lành" nên người dám chạy fiat thường cũng phải có tý bản lĩnh về kỹ thuật và hay trao đổi về các lỗi ....; trên 4R các bác còn hướng dẫn nhau dự phòng cả bơm xăng để ... tự thay còn gì

- Và thực ra Fiat tốt hơn người ta tưởng nên

ÍT BỊ NẰM ĐƯỜNG là hợp lý?

Chỉnh sửa cuối:

bagiahuhu

Xe buýt
Xe fiat chắc chưa được thiết kế phù hợp với môi trường hoạt động ở Việt nam nên có nhiều lỗi và hay hỏng vặt. Các cụ đi fiat lúc nào cũng phấp phỏng lo hỏng dọc đường, lo mang đồ dự phòng theo xe, lo trang bị kiến thức kỹ thuật về xe...để còn chữa.
Những người ko có điều kiện tìm hiểu về kỹ thuật thì họ đành bỏ thêm tiền để mua cái sự 'lành', cứ đổ đầy xăng là chạy chả lo dự phòng, sửa chữa cái gì cả.

lvddiem

Xe máy
Cũng là xe cỏ để đi chứ không phải để cho oai cho nên tính ổn định khi vận hành được đặt lên hàng đầu. Cụ phải tính cả những lúc muốn xe chạy mà nó ko chạy, phải cong mông đẩy thì mới thấy sự khác biệt giữa xe cỏ Vios và xe sịn Fiat ợ. Những lúc đó thì cụ có tự an ủi là xe mình nó rẻ hơn 150 triệu nên thế là đúng ko?

Vì thế với đa số mọi người, 150 triệu để trả giá cho tính ổn định hay còn gọi là "lành" của con Vios đó đôi khi cũng đáng giá đấy ợ.

Chơi Fiat, quả thật phải có niềm đam mê mãnh liệt mới chơi được phải không các cụ.
Thật tiếc là chẳng có thống kê nào để so sánh tỷ lệ nằm đường giữa FIAT và TOY, nhưng em dự là TOY hay nằm đường hơn đấy. Chỉ có điều ít gian khổ hơn vì đồ chế, đồ nhái sẵn thôi, phải ko các cụ?

F.I.A.T

Xe điện
Tính trên tỷ lệ xe lưu hành thì fiat cực lành luôn, các cụ cứ thử tính mà xem, em thề

LamQK4

Xe buýt
Em đồng quan điểm... với số đông các cụ.
Em chẳng biết gì về Fiat, khi nói mua Fiat với 10 người thì cả 10 người đều lắc đầu ngán ngẩm (tất nhiên cả 10 người thậm chí chưa một lần ngồi lên Fiat, chỉ toàn người này nghe người kia nói v.v...).
- Mặc dù chạy chưa được nhiều nhưng em dám khẳng định là chạy Fiat sướng thật, đầm, chắc, êm, nhất là vào cua thì tuyệt vời.... Các bác cứ thử vào cua gấp với tốc độ tầm 70-80km/h rồi xem giữa Fiat với Vios cái nào ổn định hơn...
- Suy cho cùng, Fiat thì nó cũng chỉ là cái ô tô, có gì đâu mà phải thần thánh hoá nó lên. Máy móc về nguyên lý thì như nhau, điện đóm thì càng hiện đại thì càng phức tạp (xe nào chẳng thế). Hỏng hay không thì còn tuỳ thuộc rất nhiều yếu tố, trong đó yếu tố con người là quan trọng nhất.
- Đồ để thay thế không thiếu, cũng chẳng đắt...
- Nói chung là với tầm tiền như Fiat thì không thể có xe nào hơn...
- Và Fiat đúng là chỉ dành cho những người thực sự biết về nó...

Chỉnh sửa cuối:

F.I.A.T

Xe điện
Nếu nhà có điều kiện thì mau lấy 2 cái xe, Fiat để chạy mùa đông, còn xe Nhật chạy mùa hè...hhi.hhi. Em chạy Fiat 4 năm 2 đời xe rồi em thấy fiat chạy mùa đông, trời mưa, chạy ban đêm, chạy đường trường, vô đối trong tầm tiền.
Nhưng ở VN thì 8/10 xe fiat lại chạy trong phố mà lại chạy trong mùa hè 34-35 độ thì ko thể yêu được: điều hòa ko mát, quạt gió chạy ầm ầm, máy nóng hầm hập và là nguyên nhân dẫn đến các lỗi lặt vặt, linh tinh.
Nếu Fiat vào VN mà làm lại cái điều hòa, nhiệt đới hóa các dây dẫn, hệ thống điện đóm chắc cũng ko đến nỗi như bây giờ

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Nếu nhà có điều kiện thì mau lấy 2 cái xe, Fiat để chạy mùa đông, còn xe Nhật chạy mùa hè...hhi.hhi. Em chạy Fiat 4 năm 2 đời xe rồi em thấy fiat chạy mùa đông, trời mưa, chạy ban đêm, chạy đường trường, vô đối trong tầm tiền.
Nhưng ở VN thì 8/10 xe fiat lại chạy trong phố mà lại chạy trong mùa hè 34-35 độ thì ko thể yêu được: điều hòa ko mát, quạt gió chạy ầm ầm, máy nóng hầm hập và là nguyên nhân dẫn đến các lỗi lặt vặt, linh tinh.
Nếu Fiat vào VN mà làm lại cái điều hòa, nhiệt đới hóa các dây dẫn, hệ thống điện đóm chắc cũng ko đến nỗi như bây giờ
Lúc đó lại đắt hơn Vios thì anh em ta ko có tiền mà mua. May mà nó còn làm nhiều người sợ và ác cảm nên mới có giá dễ chịu cho những người hiểu và yêu Fiat... (Không yêu cave taxi hoàn lương hoặc xe thợ đã phá tan nát nhé! thợ bây giờ đa phần hiểu xe không bằng mấy ông yêu xe)

firerider

Xe hơi
Lúc đó lại đắt hơn Vios thì anh em ta ko có tiền mà mua. May mà nó còn làm nhiều người sợ và ác cảm nên mới có giá dễ chịu cho những người hiểu và yêu Fiat... (Không yêu cave taxi hoàn lương hoặc xe thợ đã phá tan nát nhé! thợ bây giờ đa phần hiểu xe không bằng mấy ông yêu xe)
Bác nói chí phải, đúng là may mà có nhiều người VN sợ fiat em mới có cơ hội chạy xe châu Âu, ngon với giá hợp lý (với e chả có xe oto nào ở Vịt gọi là rẻ cả, matiz thấp cấp nhất 14 - 15000 Obama b-( ). Nó mà được mọi người thích, đảm bảo giá không rẻ hơn Vios, và ước mơ 4 bánh của e còn lâu mới thực hiện được, cảm ơn mọi người :P

Khat_tien

Xe tải
Cám ơn cụ đã có một bài viết hay!

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
Em lại lôi thớt lên, vì bệnh cũ của xe em lại taí phát cứ đi được khoảng 1 tuần là phải đổ thêm nước làm mát. Lần này không thấy nó nhỏ thành giọt như lần trước, chưa biết nó dò chỗ nào (em dự chắc vẫn chỗ ống nước cổ xả) fiat đúng là không hợp với khí hậu mùa hè ở việt nam. Mùa đông vừa rồi đi sướng ơi là sướng, điều hòa chiều nóng hoạt đông cực tốt, quạt làm mát không phải chạy tốc độ cao nên êm ru. Sang hè nóng lên phát nản hẳn (quạt gió luôn rít lên như trực thăng, đi luôn phải ngõ đồng hồ nhiệt), 1/6 tới không biết có phải đóng phí không.(:|

jupitercocs

Xe buýt
Em lại lôi thớt lên, vì bệnh cũ của xe em lại taí phát cứ đi được khoảng 1 tuần là phải đổ thêm nước làm mát. Lần này không thấy nó nhỏ thành giọt như lần trước, chưa biết nó dò chỗ nào (em dự chắc vẫn chỗ ống nước cổ xả) fiat đúng là không hợp với khí hậu mùa hè ở việt nam. Mùa đông vừa rồi đi sướng ơi là sướng, điều hòa chiều nóng hoạt đông cực tốt, quạt làm mát không phải chạy tốc độ cao nên êm ru. Sang hè nóng lên phát nản hẳn (quạt gió luôn rít lên như trực thăng, đi luôn phải ngõ đồng hồ nhiệt), 1/6 tới không biết có phải đóng phí không.(:|
Bật điều hòa lên thì làm gì phải mất công ngó đồng hồ nhiệt nhỉ ?

bigvnn

Xe tải
EM thề là nếu em cưới đc V2 là Fiat Albea hay bất cứ em Fiat nào em sẽ in bài của cụ để trong xe để em đọc cho thuộc. Cụ viết thía lày thì khối bác đang muốn bán Fiat lại giữ lại ấy chứ lị.

baygiodulao

Xe buýt
đọc tâm sự cụ này thấy rưng rưng muốn khóc quá, phục bác về sự đam mê tìm hiểu

lvddiem

Xe máy
Bật điều hòa lên thì làm gì phải mất công ngó đồng hồ nhiệt nhỉ ?
Xe em đi trước đây (Albea 1.6) mùa hè bật điều hòa thì kim nhiệt chỉ còn 2 vạch, có khi tịt luôn, mỗi tội đúng là quạt gió quay như trực thăng. Ngu tí, thì mùa hè các cụ tích cực chuyển đi 2b tung tẩy cho nó sướng vậy

Taplai_07

Xe container
đọc tâm sự cụ này thấy rưng rưng muốn khóc quá, phục bác về sự đam mê tìm hiểu
Ha ha, ở cái box Fiat lày kụ lào cũng khóc cả. Tất cả đều đam mê Fiat kật lực kụ ợ. Nhưng kụ Ocha thì có nhiều thớt hay và sâu sát về kĩ thuật xe. Được cái box lày ai xe hỏng, ai sửa chữa, ai đọ hoặc có gì hay đều khoe và cởi mở nên mọi người có cơ hội hiểu về xe hơi hơn. Biết cách chăm sóc nó hơn để mình thêm vui và đam mê hơn. Box khác tuyền xe nhiều xiền nên hỏng chẳng ai giám phô vì sợ lép vế, bị đánh giá nên zang hồ cứ tưởng xe các hãng đó bền, đẹp ngon, đầm. Xin lỗi như nhau cả thôi, quan trong là nên biết lựa chọn và hiểu biết để k bị trả giá mà thôi. Fiat là thương hiệu lào? Chất lượng theo tiêu chuẩn lào? Hãy nghĩ.

Chỉnh sửa cuối:

MQC

Xe buýt
Ha ha, ở cái box Fiat lày kụ lào cũng khóc cả. Tất cả đều đam mê Fiat kật lực kụ ợ. Nhưng kụ Ocha thì có nhiều thớt hay và sâu sát về kĩ thuật xe. Được cái box lày ai xe hỏng, ai sửa chữa, ai đọ hoặc có gì hay đều khoe và cởi mở nên mọi người có cơ hội hiểu về xe hơi hơn. Biết cách chăm sóc nó hơn để mình thêm vui và đam mê hơn. Box khác tuyền xe nhiều xiền nên hỏng chẳng ai giám phô vì sợ lép vế, bị đánh giá nên zang hồ cứ tưởng xe các hãng đó bền, đẹp ngon, đầm. Xin lỗi như nhau cả thôi, quan trong là nên biết lựa chọn và hiểu biết để k bị trả giá mà thôi. Fiat là thương hiệu lào? Chất lượng theo tiêu chuẩn lào? Hãy nghĩ.
Cụ mua được xe rồi phát biểu ác thế, hồi chưa mua xe thì không phát biểu ác thế lày :) chắc sợ xe lên giá :))

Taplai_07

Xe container
Cụ mua được xe rồi phát biểu ác thế, hồi chưa mua xe thì không phát biểu ác thế lày :) chắc sợ xe lên giá :))
Cháo chả sợ xe lên giá đâu, cháo chỉ sợ không còn xe mà mua thoai vì nhiều người hiểu biết về Fiat họ sẽ giữ để đi chứ không bán nữa vì nó ngon bổ rẻ.