Những thắc mắc về Thuế Thu nhập cá nhân 1/1/2009!

Ziangcoi

Xe máy
Hà Nội thành, Thanh Oai huyện, Cự Đà xã, Khúc Thuỷ
Mỗi người chỉ có 1 mã số thuế TNCN thôi pác à. Thông thường thì tên của pác sẽ có trong bảng lương của 1 cty (hiếm người cùng có tên trong bảng lương của 2 cty trở lên). ở cty khác mà pác tham gia (ko có tên trong bảng lương), cty đó sẽ tự trích 10% trước khi trả tiền cho pác. Cuối năm pác làm quyết toán (cái này cơ quan thuế để pác tự khai mà)
Cái nhiều bảng lương cũng khó lắm nhé, ví dụ bác ý làm 3 công ty, mỗi công ty lương 3tr thì làm sao biết mà thu thuế đây?

Thế rồi em mở công ty, em cho từ thiện thì cái tiền đó của em phải lấy từ nguồn thu sau khi đã bị tính thuế hết nhẵn, nhà nước không khen thưởng em à?

Nếu em trốn thuế khi em mở công ty thì em sẽ trốn được kha khá đó, lên tới 60% lận.

Rồi khi em thuê chuyên gia nước ngoài thì họ chịu thuế hai lần? => lương đòi chót vót.

Nói thế thôi chứ trốn vẫn tốt. :)):)):))

Ziangcoi

Xe máy
Thế bi giờ tui làm lao động tự do. Ngày tui làm osin cho 1 ông Tây, chiều tối 1 ông nữa. Mỗi nhà tra cho tui 3tr/tháng = 6tr/tháng. Vậy tôi có bị đánh thuê thu nhập ko nhỉ? Mà đánh tui kiểu gì?
Như bác là có thêm trợ cấp thất nghiệp nữa ý chứ.

Ziangcoi

Xe máy
Ơ, đã tính trừ VAT thì phải tính cách là nhưng ai chịu thuế thì đăng ký hộ kinh doanh cá thể ( Tháng nào cũng lỗ) và đóng thuế trên doanh thu âm, thì đảm bảo được trừ VAT cho chuyên mua xăng, ăn uống tiếp khách chứ
Bác có mở thế thuế cũng không cho bác lỗ đâu ạ. :102:
Kinh doanh hộ gia đình có một cái là thuế ko theo hóa đơn mà đơn vị thu thuế sẽ áp cho bác một mức thuế theo nhận định chủ quan của .... người thu thuế.:77:

Ziangcoi

Xe máy
m thấy các pác chủ yếu vẫn chưa hình dung và nghe thông tin mới 1 chiều thôi ạ. Cái Luật thuế này ảnh hưởng đến nhiều người nhất nhưng thực ra số thu của nó lại không phải là lớn so với ngân sách nhà nước đâu ạ. Tôn chỉ của Luật thuế TNCN (tiền thân trước là Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao) không phải là nhằm bóc lột hay bằng mọi giá tăng thu cho ngân sách nhà nước, mà tôn chỉ thực chất là tạo cho xã hội công bằng hơn thôi, ai thu nhập cao thì san xẻ cho người thu nhập thấp một ít(san sẻ thế nào hả bác?). Khi ra Luật này thì sẽ có nhiều người được lợi hơn so với trước đây, ví dụ đơn giản là khi chưa áp dụng Luật này, thì không ít bộ phận có thu nhập tầm 5tr/tháng (mà người có thu nhập này cũng thường có ít nhất 1 con hoặc có bố mẹ già), như vậy là phải đóng thuế thu nhập. Nhưng khi áp dụng Luật thuế TNCN (01/01/2009) thì những người này không phải đóng thuế. Các thay đổi khác cũng chủ yếu là trính từ những khoản thu sắc thuế khác sang thành thuế TNCN ví như thuế TNDN của hộ kinh doanh cá thể.........

2.2.4. Các khoản trợ cấp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Bộ luật Lao động:
a) Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
b) Trợ cấp một lần khi sinh con, nhận con nuôi.
c) Trợ cấp do suy giảm khả năng lao động.
d) Trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng.
đ) Các khoản trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thất nghiệp(theo như em đọc thì cái trợ cấp này chỉ có khi đã đi làm??? Nếu em là sinh viên mới ra trường chưa có việc làm thì có được hưởng trợ cấp không?).
e) Các khoản trợ cấp khác do Bảo hiểm xã hội trả.

ptthanh

Xe hơi
Bác ui, nhận tiền từ nước ngoài qua hình thức bank wire ( cty ở nước ngoài chuyển $ vào tk ngoại tệ ở vn ) thì có phải nộp thuế không?

MrKien_Trung

Xe điện
Bác ơi em hỏi tí
Em làm công ty liên doanh
Lương em theo BHXH là 2 triệu
Lương vợ em cũng theo BHXH là 1,4 triệu
Ở nhà có con nhỏ 16 tháng tuổi, bố mẹ em nghỉ hưu rồi cũng ở cùng, 2 cụ đều có sổ hưu.

Thế em có phải nạp thuế không bác:):):):)

thha9

Xe máy
Nếu bác ko khai thu nhập này loại nào? (trả lương hay thanh toán tiền hàng) thì theo E có lẽ CQ Thuế sẽ đưa vào mục Thu nhập bất thường bác ạ!
Bác ui, nhận tiền từ nước ngoài qua hình thức bank wire ( cty ở nước ngoài chuyển $ vào tk ngoại tệ ở vn ) thì có phải nộp thuế không?

Bác cho Em hỏi mức thuế là mấy % ?

BMW530d

Xe tăng
Em đi làm được 10 năm, đóng BHXH được 5 năm, nay khó khăn quá, thất nghiệp, có cái nhà đang ở đành cho thuê được 10tr/tháng về ở với Ba Má. Chiều chiều nghiên cứu nên cũng: nay ăn con Lô, mai ăn con Đề, cuối tuần tổng kết cũng được vài chai Ngoại hạng. Cả tháng tổng kết cũng được trên dưới 2 xịch, nhưng rồi cũng hết, mà chẳng có VAT để khấu hao cơ. Trường hợp của em có phải tính TNCN không bác. mà cơ quan thuế tính thu nhập của em theo kiểu gì nhỉ. Theo em nghĩ, em thất nghiệp thì còn phải trả Trợ cấp cho em mới đúng. Cái thuế này đến giờ em vẫn chưa hiểu, và em cũng chẳng hiểu có thành công hay không khi mà văn hóa Tiền mặt còn sáng lạng lắm. Lại đầu voi đuôi chuột đây....em thì tìm cách chốn đây. Suy cho cùng em cũng đã đóng - Gián tiếp đóng - nhiều Thuế cho nhà nước lắm rồi. Xe đổi vài lần - mà toàn mua mới nhé. Mà làm ra đồng tiền để tiêu thì cái gì em cũng phải đóng thuế hết rồi. Kể cả vào cái WC của cửa khẩu Việt - Trung.

ptthanh

Xe hơi
nhận tiền từ nước ngoài về tài khoản ngoại tệ của mình ở ngân hàng thì có được coi là "kiều hối " không? hay hình thức nào được coi là kiều hối ?

luis

Xe hơi
Cám ơn bác chủ thớt đã hết lòng tư vấn cho mọi người (đôi lúc còn bị trút giận oan).Nhưng bác thông cảm bọn em cũng đang bị bức xúc quá cơ.Nhờ bác tư vấn cho em trường hợp này,vì em cũng muốn làm công dân gương mẫu mà.
Vợ chồng em có một cái nhà cho thuê giá 4500 đô.em đã bắt bọn thuê phải đóng 23% theo luật rồi.sau đó em sẽ phải đóng tiếp thuế TNCN như thế nào ?trong hoàn cảnh bọn em phải đi thuê nhà khác để ở,nuôi bố mẹ già nằm liệt một chỗ (thuốc thang rất nhiều)con thì 2 đứa học trường quốc tế thì trừ gia cảnh thế nào ạ?xin bác tính giùm cho chúng em.Thank bác

Xecutkit2008

Xe điện
Em hỏi bác chủ thớt về trường hợp miễn giảm:Em trình bày về thu nhập người trong nhà em để bác rõ
Hiện nay trong nhà em chỉ có em phải chịu thuế thu nhập còn vợ em và ông già em vẫn làm cơ quan nhà nước thì thấp hơn 4 triệu nên không phải chịu thuế, bà già em thì thuộc chế độ thương bệnh binh hưởng tiền chế độ hàng tháng 1 triệu, con gái em thì nhỏ, thằng em trai đang là Sinh viên, vậy em muốn hỏi
- Con gái em thì chắc chắn nằm trong mục chế độ ăn theo em rồi đúng không ạ ?
- Cậu em trai em hiện nay đang ở chung một mái nhà với em nhưng hộ khẩu thì nó vẫn để chỗ khác mà trong nhà thì có mỗi em phải chịu thuế thu nhập em muốn hỏi cậu em trai em có được ăn theo em không và nếu theo thì có cần xác nhận gì không hay chỉ sao thẻ sinh viên thôi
Nhờ bác chủ thớt giải thích giúp.

strangemanvn

Xe máy
Bác chủ thớt cho em hỏi cái đc không : Nhà em chỉ có mình em đi làm,vợ sinh viên,con còn nhỏ .Em đi làm thưởng thỏa thuận nhận Net Salary ,còn lại BHXH,Thuế TNCN là cơ quan lo hết .Em thấy trong bảng lương cơ quan cũng phải nộp khá nhiều ,nhìn mà thấy tiếc ..vậy nếu mình được khấu trừ gia cảnh thì em có được khấu trừ ko?hoặc làm cách nào để việc nộp thuế hợp lý cho cả mình và công ty có lợi đc ko ạ ..

caycacanh

Đi bộ
Mình có thắc mắc này bác ạ

Nguồn: http://www.vnexpress.net/GL/Phap-luat/Tu-van/2008/12/3BA098C3/
Từ 1/1/2009 bỏ thuế thu nhập doanh nghiệp với hộ kinh doanh cá thể

"Gia đình tôi là hộ kinh doanh cá thể hàng năm vẫn nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Được biết từ 1/1/2009 trở đi, hộ kinh doanh cá thể sẽ không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp nữa mà chỉ phải nộp thuế thu nhập cá nhân có đúng không? Việc tính thuế thu nhập cá nhân được được quy định như thế nào?". (Nguyễn Thị Bé và một số tiểu thương chợ Bến Thành, TP HCM)

Trả lời:

Theo quy định tại Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính, và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì từ ngày 1/1/2009 sẽ bãi bỏ thuế thu nhập doanh nghiệp áp dụng đối với hộ gia đình, cá nhân kinh doanh.

Trường hợp trong một hộ gia đình có nhiều người cùng tham gia kinh doanh nhưng chỉ có một người đứng tên trong đăng ký kinh doanh thì người đứng tên trong đăng ký kinh doanh là đối tượng nộp thuế. Nếu cá nhân, hộ gia đình có kinh doanh, nhưng không có đăng ký kinh doanh (hoặc giấy phép hành nghề) thì cá nhân đang thực hiện hoạt động kinh doanh là đối tượng nộp thuế.

Người kinh doanh cá thể sẽ kê khai và nộp thuế tại Chi cục Thuế trực tiếp quản lý từ ngày 1/1/2009. Nếu cá nhân kinh doanh chỉ hạch toán được doanh thu kinh doanh, không hạch toán được chi phí thì hồ sơ khai thuế, căn cứ tính thuế, thời hạn nộp thuế thực hiện như cá nhân kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán hóa đơn, chứng từ. Riêng chi phí kinh doanh được xác định theo mức ấn định của cơ quan thuế.

Trường hợp cá nhân nộp thuế theo phương thức khoán thì mỗi năm khai một lần, thời hạn chậm nhất là ngày 31/12 của năm trước.

Cách tính thuế thu nhập cá nhân: Thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế - (giảm trừ gia cảnh + các khoản bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm ngành nghề bắt buộc + các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học).

Thuế suất cũng theo biểu thuế của Luật thuế thu nhập cá nhân.

Luật sư Nông Thị Hồng Hà

Và cũng từ :http://vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2008/12/3BA09649/
Giảm thuế thu nhập doanh nghiệp về mức 25%

Chính phủ vừa ban hành Nghị định quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp. Từ 1/1/2009, thuế suất chung áp dụng cho các doanh nghiệp là 25% thay cho mức cũ 28%.

Các khoản thu nhập chịu thuế gồm thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; chuyển nhượng vốn, bất động sản; cho thuê tài sản; thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn, bán ngoại tệ...

Các khoản thu nhập từ việc thực hiện dịch vụ kỹ thuật trong lĩnh vực chăn nuôi, nuôi trồng thuỷ sản, nghiên cứu khoa học; thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh, hàng hoá dịch vụ của doanh nghiệp dành cho những người tàn tật; thu nhập được chia từ hoạt động góp vốn, mua cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế với doanh nghiệp trong nước… được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp.

Nhằm tránh lợi dụng ưu đãi thuế, Nghị định ban hành danh mục địa bàn ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp (gồm địa bàn có điều kiện kinh tế, xã hội khó khăn và đặc biệt khó khăn) và danh mục lĩnh vực ưu đãi thuế

Em bâng khuâng với mặt bằng mình cho thuê không biết áp theo phương thức nào bác ạ. Bác giúp em với, xin cảm ơn bác

muoibaconcho

Xe điện
Rắc rối ghê nhỉ. Mấy cái vụ thuế má là em mù tịt. Nhưng mà lương em thấp lắm, còn lâu thuế mới sờ đến được.:21:

lychau

[Tịch thu bằng lái]
- Cậu em trai em hiện nay đang ở chung một mái nhà với em nhưng hộ khẩu thì nó vẫn để chỗ khác mà trong nhà thì có mỗi em phải chịu thuế thu nhập em muốn hỏi cậu em trai em có được ăn theo em không và nếu theo thì có cần xác nhận gì không hay chỉ sao thẻ sinh viên thôi
Được giãm trừ gia cảnh đấy: bác điền theo mẫu của cơ quan thuế các đối tượng ăn theo bác, cho địa phương xác nhận (cái này nhùng nhằng lắm)

dht

Xe điện
Em hỏi bác chủ thớt về trường hợp miễn giảm:Em trình bày về thu nhập người trong nhà em để bác rõ
Hiện nay trong nhà em chỉ có em phải chịu thuế thu nhập còn vợ em và ông già em vẫn làm cơ quan nhà nước thì thấp hơn 4 triệu nên không phải chịu thuế, bà già em thì thuộc chế độ thương bệnh binh hưởng tiền chế độ hàng tháng 1 triệu, con gái em thì nhỏ, thằng em trai đang là Sinh viên, vậy em muốn hỏi
Về nguyên tắc nếu em của bác thuộc "không nơi nương tựa mà người nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng" (Điều 19 Luật thuế TNCN), bác phải nuôi em thì được tính là người phụ thuộc, nhưng để chứng minh cho cơ quan thuế tin thig không đơn giản

dht

Xe điện
Các bác cho em hỏi , Em có ông anh đang ở nước ngoài ủy quyền cho em đúng ra cho thuê ngôi nhà ở VN với giá 10t/tháng. vậy thì có phải nộp thuế TNCN không ah , nếu có thì ông anh em hay là em phải chịu khoản thuế này , và phải nộp như thế nào . Các bác chỉ giáo giúp ah
Anh của bác có lẽ thuộc loại cá nhân không cư trú, vẫn phải nộp thuế TNCN. Nếu bác chỉ nhận tiền giúp theo ủy quyền thì bác không phải nộp thuế TNCN nhưng anh của bác phải nộp. Nếu bác được ủy quyền sử dụng số tiền đó thì bác có thu nhập phải chịu thuế