[Funland] Những thảm kịch cháy quán Karaoke liên tiếp xảy ra...Cần làm gì ?

luyenok

Xe điện
Quán này thực hiện đầy đủ công tác PCCC.
Có thẩm duyệt phương án
Đã được kiểm tra, năm 2021 : 2 lần, năm 2022: 1 lần.
Như vậy, việc thẩm duyệt phương án PCCC và kiểm tra PCCC không ngăn được hỏa hoạn, thế thì thẩm duyệt và kiểm tra nhằm mục đích gì?
thẩm định theo tiêu chuẩn/quy định thôi chứ làm gì có cái nào thẩm định ok là đảm bảo không bao giờ xảy ra cháy đâu cụ. Ngay cả chung cư bây giờ còn phải bắt buộc chủ căn hộ mua bảo hiểm cháy nổ nữa là, dù là chung cư cao cấp với hệ thống pccc tân tiến thì cũng phải mua.
Tuy nhiên, nếu ý cụ là khi xảy ra cháy, các hệ thống pccc tại chỗ có hoạt động theo đúng kịch bản không thì cũng là vấn đề.

Bayi 1921

Xe tải

luyenok

Xe điện
Ngoài lề xíu

Em vừa vào fb của mấy em nhân viên karaoke an phú đặc điểm chung là nhà rất nghèo.
Các cụ thừa biết nhân viên tiếp beer ở karaoke kiếm 30 40tr tháng là bthuong.
Tại sao nhà mấy em đó ở quê vẫn rất nghèo ?

ko phải tất cả, nhưng nhóm này phần lớn đều không có cuộc sống lành mạnh -> tiền kiếm đc cũng phục vụ bản thân là chính, ít giúp đc gia đình lắm.

luyenok

Xe điện
em nào may mắn gặp đc người dễ động lòng thương cảm như cụ thì có thể thoát ra được. Còn ko thì bên ngoài bóng bẩy vậy thôi chứ cuộc sống sinh hoạt còn thua cả công nhân, ăn ở thì có khi 10-20 người tập trung 1 chỗ, thu nhập thì bị ảnh hưởng theo các ràng buộc chồng chéo của bên quản lý,.... Sức khoẻ thì cụ biết rồi, ngày nào cũng bơm bia (dù là loãng), rồi gào thét, giờ giấc thì ngược đời, thường trưa mới là bình minh,...

Bayi 1921

Xe tải
em nào may mắn gặp đc người dễ động lòng thương cảm như cụ thì có thể thoát ra được. Còn ko thì bên ngoài bóng bẩy vậy thôi chứ cuộc sống sinh hoạt còn thua cả công nhân, ăn ở thì có khi 10-20 người tập trung 1 chỗ, thu nhập thì bị ảnh hưởng theo các ràng buộc chồng chéo của bên quản lý,....
Hồi còn sinh viên em bị 1 bé 14 tuổi làm cà phê chòi ở Đ.Nai lừa, nó đưa CMND cho em xem luôn nói là ở quê lên tphcm xin việc bị xe ôm bán vào quán này ( Cafe chòi HJ, BJ ) nó vừa khóc vừa nói Phải có đủ 5 trịêu trả cho chủ mới đc thả , em lấy 5 trịêu tiền chuẩn bị đóng học phí nhập học để giúp nó. :(

1 thời gian sao em lại quán đó thấy nó vẫn tiếp tục làm .....

:(( :(( Cú lừa đầu đời

Homo Deus

Xì hơi lốp
Người OF
Oh, e tưởng các nc đều là cs pccc?
Làm gì có! Fire fighter luôn là một lực lượng riêng. Police ở các nc nó hẹp lắm, ai như các ông bộ xxx nhà mình ôm đủ thứ! May còn định ôm cả tập lái bị chửi cho thối mặt

Bayi 1921

Xe tải
Làm gì có! Fire fighter luôn là một lực lượng riêng. Police ở các nc nó hẹp lắm, ai như các ông bộ xxx nhà mình ôm đủ thứ! May còn định ôm cả tập lái bị chửi cho thối mặt
Ngày trước tách sở PCCC ra khỏi sở công an, nhưng vài năm trước lại nhập lại, giờ giám đốc bên pccc sẽ = phó giám đốc công an tỉnh

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
thẩm định theo tiêu chuẩn/quy định thôi chứ làm gì có cái nào thẩm định ok là đảm bảo không bao giờ xảy ra cháy đâu cụ. Ngay cả chung cư bây giờ còn phải bắt buộc chủ căn hộ mua bảo hiểm cháy nổ nữa là, dù là chung cư cao cấp với hệ thống pccc tân tiến thì cũng phải mua.
Tuy nhiên, nếu ý cụ là khi xảy ra cháy, các hệ thống pccc tại chỗ có hoạt động theo đúng kịch bản không thì cũng là vấn đề.
Mua ở đâu, ntn cụ nhỉ? Trong phí quản lý có chưa?

Euro2CityStar

Xe lăn
Hỏi ghê thật.

Cốc cốc, cháy, chạy đi anh ới - Vào làm chai đã em, váy xanh đâu, bấm bài... Thế mà PCCC cứu được thì :D
đáng nhẽ nó phải ngắt nguồn toàn bộ quán . thì hát vào mắt .

đúng là phải có hi sinh mới tạo được một số quy trình chuẩn trong tình huống khẩn

Euro2CityStar

Xe lăn
Ngoài lề xíu

Em vừa vào fb của mấy em nhân viên karaoke an phú đặc điểm chung là nhà rất nghèo.
Các cụ thừa biết nhân viên tiếp beer ở karaoke kiếm 30 40tr tháng là bthuong.
Tại sao nhà mấy em đó ở quê vẫn rất nghèo ?

tái đầu tư vào tư liệu sản xuất rồi

lý tử thất là cái gương đấy .
không có bọn bơm vá thì có vẹo gì ở dj

Bayi 1921

Xe tải
tái đầu tư vào tư liệu sản xuất rồi
lý tử thất là cái gương đấy .
không có bọn bơm vá thì có vẹo gì ở dj
Lý Tử Thất là cụ nhầm to rồi
Trước khi về Vô Niệm hàng Châu khi đó Lý Tử Thất đã nổi tiếng trên douyin rồi :)

thanh040506

Xe trâu
Trước thanh niên mới đi làm, cứ nhậu xong mấy thằng lại trổ đi lăng nhăng như chó đứt xích, sau có con vào em thấy ông nào cũng ngoan hẳn nhưng cũng có những ông ko bỏ được các cụ ạ. Cỡ 15 năm trước hai ông bạn em đi tăng sau vợ chúng nó gọi ko được hai bà đấy rủ nhau đi tìm mà thế nào gấu nhà chúng nó cũng giỏi tìm ra tận quán bắt tận tay hai ông vẫn trên tay hai em chưa kịp buông, bọn em gọi là xuồng chìm tại bến, thế mà vẫn ko chừa sau này giảm còn 1-2 bữa/tháng, gấu em thì cấm tiệt tăng 2 trở đi
Chính cụ là 1 trong 2 ông chứ bạn nào.

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Các nv làm trong quán Karaoke hầu hết đều k có kiến thức về PCCC nhất là cách di chuyển và thoát khỏi toàn nhà kín khi xảy ra cháy. . Nếu họ đc trang bị đầy đủ nhưng kiến thức trên thì e nghĩ sẽ giảm thiểu đc rất nhiều người bị chết

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Các nv làm trong quán Karaoke hầu hết đều k có kiến thức về PCCC nhất là cách di chuyển và thoát khỏi toàn nhà kín khi xảy ra cháy. . Nếu họ đc trang bị đầy đủ nhưng kiến thức trên thì e nghĩ sẽ giảm thiểu đc rất nhiều người bị chết
Ông nào chả nghĩ và nói như cụ. Thả vào giữa đám cháy thì cũng như đàn chuột nháo nháo hết thôi. Lúc đó bản năng là chính, càng kiến thức nhiều càng vứt đi. Mấy đứa bản năng nhảy từ tầng 2-3 có gãy chân vẫn thoát hết đó.
Còn cậu gđ ca nói cháy chỉ việc bịt mồm cúi người chạy từ t2-3 xuống t1 là thoát thì chịu, ko biết nói sao nữa. Chắc cho ông ấy lên t3 quán kara nào đó đốt t2 và sau 10ph bảo ông ấy bịt mũi chạy xem thoát ko :)).

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Ông nào chả nghĩ và nói như cụ. Thả vào giữa đám cháy thì cũng như đàn chuột nháo nháo hết thôi. Lúc đó bản năng là chính, càng kiến thức nhiều càng vứt đi. Mấy đứa bản năng nhảy từ tầng 2-3 có gãy chân vẫn thoát hết đó.
Còn cậu gđ ca nói cháy chỉ việc bịt mồm cúi người chạy từ t2-3 xuống t1 là thoát thì chịu, ko biết nói sao nữa. Chắc cho ông ấy lên t3 quán kara nào đó đốt t2 và sau 10ph bảo ông ấy bịt mũi chạy xem thoát ko :)).
Có mấy người từ tầng 2-3 cúi thấp chạy ra ngoài được nên ông GDCA kia mới nói đó bác ( em nghĩ là nhân viên đi báo cháy).

emphailamsao

Xe tăng
Ngày xưa thời trẻ trâu bọn em tăng 2 không biết làm gì nên mặc định là karaoke, tẻ nhạt vãi nhưng giờ nghĩ lại cũng chả biết làm gì. Em chỉ biết vài options này trong đầu:
+ Karaoke
+ Cafe (mãi chán rồi)
+ Bar, lắc: em không có hứng lắm.
+ Mát-xa, cám chim, ...: thôi tệ nạn lắm :))

Giờ em rủ bọn bạn đi tăng 2 chắc lại vẫn kara thôi. Các cụ có trò gì chơi tăng 2 cho thế hệ trẻ và hồi teen như bọn em không kể em xem nào?
Lúc bọn em trẻ trâu sinh viên thì ăn uống xong có thể mang guitar ra đàn hát, có thể đánh AoE hoặc đá PES với nhau. Em thì chơi thêm cả món bi-a nữa, ko cần nv xếp bóng vì có luôn mấy em gái đi cùng. Dạy các em ấy chơi nữa, vui lắm chứ cụ.

Yelnut

Xe tăng
Có mấy người từ tầng 2-3 cúi thấp chạy ra ngoài được nên ông GDCA kia mới nói đó bác ( em nghĩ là nhân viên đi báo cháy).
Đường thì lửa 🔥cháy hừng hực, đường thì mất điện, tối om. Đứng cạnh đống lửa cháy hàng mấy mét là thấy nóng không chịu được nữa rồi. Chạy bằng mồm thì mới dễ. Lúc mới cháy thì vẫn còn nhiều cơ hội chạy được chứ cháy to rồi thì...