[Funland] Những thảm kịch cháy quán Karaoke liên tiếp xảy ra...Cần làm gì ?

roninvctv

Xe máy
Vậy cho công suất lớn.
Hoặc với quan Karaoke này có khi phun bọt khí Co2 liệu có ảnh hưởng đến tính mạng con người ko nhỉ?
Phun Co2 chỉ áp dụng cho hệ thống thiết bị điện tử thôi cụ. Cho người là chết nhanh hơn.

dattuyet_sghn

Xe điện
Khách nghe báo cháy, đóng cửa hát tiếp.
Đúng là điếc ko sợ súng.

vandinh

Xe container
Chân trước đá chân sau kìa cụ. Văng cả dép rồi.
Chả văng đâu cụ. Em đi tiếp khách thì em phải theo thôi. Chứ em chỉ mong nhậu xong chúng nó đừng đi hát. Đợt vừa rồi em đi nhậu chúng nó bảo đi em cũng hô to lắm. Trên đường đến hoặc khi tới nơi em tìm cách lẻn về KS ngủ kệ chúng nó hò hét với nhau.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Rút kinh nghiệm, sau những vụ cháy quán Karaoke.
Cần trang bị thêm kỹ năng sống:
1. Nên chọn các phòng hát ở dưới thấp, càng thấp càng tốt.
2. Nghiêm cấm hát bài: Nổi lửa lên em, Xuân này con không về, Tàn tro, Trở về cát bụi, Tình như mây khói...
3. Nên hát các bài: Nhảy đi em, Nhảy cùng zin zin, Đi du đưa đi, Chạy ngay đi, Hồi hộp nín thở,...
4. Khi phòng hát có tiếp viên nữ, yêu cầu cởi hết áo cuốc xê, quần xê líp để sẵn trên bàn phòng khi sự cố hi hữu xảy ra có cái úp lên mặt chống ngạt.
5. Trang bị thêm thật nhiều ống ti ô treo trong nhà vệ sinh. Lỡ không thoát được còn có ống ti ô cắm xuống bồn cầu để thở.

Các bác bổ sung thêm...
Đa số nạn nhân "hồi hộp nín thở " trong nhà vệ sinh đấy 😑

Bác có núp trong nhà vệ sinh thì núp 1 mình thôi, đừng rủ thêm người khác, tội họ.

Chỉnh sửa cuối:

Haiprozzz

Xe buýt
Em lạc dòng chút: theo trả lời của đại điện CA tỉnh BD thì quán này đc đc kiểm tra PCCC 4 lần, đều đạt yêu cầu
Các loại hồ sơ, giấy tờ đầy đủ: giấy phép KD, giấy phép PCCC …. Trường hợp này khép chỉ quán vào tội gì được nhỉ.
Phải coi phòng này vi phạm gì ko, nếu có vi phạm thì đám pccc chịu trách nhiệm sẽ có vài anh bay chức, rút kinh nghiệm.

Nha Trang@

Xe điện
Đang có xu hướng đổ lỗi cho nạn nhân, mà mấy ông say với die hết cả rồi làm sao cãi lại được. Bên em PCCC phòng nào cũng có chuông báo cháy, mà cái này nó kêu khiếp lắm đố ông nào hát đua với nó được đấy.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cấp phép nó không bao giờ sai, chỉ là thằng chủ nhà cố tình làm sai so với cấp phép, đoàn kiểm tra đi bao giờ chẳng cho ăn cái biên bản rồi phạt vài chục củ, còn việc sửa sai như nào do thằng chủ nhà, nên mọi tội lỗi do thằng chủ phải chịu trách nhiệm toàn bộ.
Cái hệ thống này chỉ dân dụng thì ok. Bạn em mở quán kara chưa có pccc tâm sự, để theo tiêu chuẩn khó vô cùng, khi sự cố toàn cao non,mút xốp gỗ dán, nhựa nên nó cháy lớn lắm. Cái vòi nước trên trần nhà dường như khi xòa nước vô tình tiếp thêm oxi cho cháy to hơn mà thôi
Các anh ý toàn dối quanh co, cái dịch vụ này là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, ko được cấp phép phòng cháy còn lâu được hoạt động. Mà cấp phêp nhưng hệ thống ko hoạt động là sai lè ra rồi còn cố cãi.

thấy để cho khách say rượu vào, khi nhân viên gọi báo cháy thì không thèm chạy vẫn tiếp tục hát. ^:)^
Khách nghe báo cháy, đóng cửa hát tiếp.
Đúng là điếc ko sợ súng.
Không lẽ vang các cụ, vì ko có não, cháy do chập điện thì hát bằng niềm tin à, kể cả hệ thống điện ko nhẩy toàn bộ các phòng thì nhân viên được tập huấn phòng cháy đầu tiên phải là ấn chuông báo cháy, tắt các thiết bị điện chứ lại đi các phòng gọi thì hoá ra chứng chỉ phòng cháy mua à???
Đến giơ má đụng trúng chân các anh còn nghĩ ra đc thì đúng là đất nước vô thiên.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Chả ai điên đến mức nghe báo cháy còn ngồi hát tiếp, dù có đang say rượu. Bao nhieu vụ cháy karaoke rồi, khách nghe báo có cháy chả sợ cuống cuồng lo chạy. Lúc đó bản năng sống nó trỗi dậy kinh lắm. Hơn nữa 1 nửa người thiệt mạng là phụ nữ nhân viên quán, họ có say đâu.
Em đồ là không có báo cháy (chuông không kêu, không có ai đập cửa gọi...), đến khi biết có cháy thì cháy to rồi, chạy ra ngoài thì nóng nên đành chốt cửa trong phòng hoặc chui vào phòng vệ sinh

.Bo My

Xe container
Không lẽ vang các cụ, vì ko có não, cháy do chập điện thì hát bằng niềm tin à, kể cả hệ thống điện ko nhẩy toàn bộ các phòng thì nhân viên được tập huấn phòng cháy đầu tiên phải là ấn chuông báo cháy, tắt các thiết bị điện chứ lại đi các phòng gọi thì hoá ra chứng chỉ phòng cháy mua à???
Đến giơ má đụng trúng chân các anh còn nghĩ ra đc thì đúng là đất nước vô thiên.
Chuông báo cháy chắc cũng ở gần CB đang cháy, không ai xông vào. Thôi cứ tạm biết thế, có người thật của quán khai thế mà, làm gì buộc tội vội vàng.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu sang Khựa thuê ks, loại ks bình dân hơn nhà trọ chút thôi. Điều đáng kể là phòng nào cũng có 2 chiếc mặt nạ phòng khí độc có hướng dẫn bằng hình ảnh cẩn thận, loại mặt nạ này đề phòng tình huống ks gặp hoà hoạn, khách có thể sử dụng mặt nạ này để thoát theo cầu thang bộ.
Giờ quán karaoke chắc phải đưa thêm điều kiện này vào.

trantien

Xe tăng
Lãnh đạo Công an tỉnh Bình Dương cho biết thêm, khi làm việc với các nạn nhân thoát nạn họ nói rằng, hầu hết những người tử nạn trong quán trước đó không chấp hành cảnh báo cháy. “Khi khởi phát cháy nhỏ, nhân viên quán đã báo động chuông và trực tiếp chạy đến từng phòng để báo. Thay vì tháo chạy thì người trong phòng hát lại lôi người đi thông báo vào rồi đóng cửa lại. Hầu hết những người chạy lên tầng thượng và xuống tầng trệt đều thoát nạn”, đại tá Quyên cho biết.

Lỗi tại nạn nhân. Nạn nhân cãi được không ạ.

roninvctv

Xe máy
Các anh ý toàn dối quanh co, cái dịch vụ này là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, ko được cấp phép phòng cháy còn lâu được hoạt động. Mà cấp phêp nhưng hệ thống ko hoạt động là sai lè ra rồi còn cố cãi.

Hệ thống điện chắc chắn sẽ tự ngắt vì quán 30 phòng sẽ phải dùng nguồn 220v / 3 pha. Chắc chắn phải chia nguồn qua Aptomat, và Ap phải nhảy khi bị chập.

fadco

Xe container
Hát hò cứ vào hotel 4.5 sao mà hát cho an toàn, HN các cụ cứ qua Fortuna cho lành:)

trantien

Xe tăng
RIP các nạn nhân.
Em Nghĩ phải cho ông cấp phép và ông kiểm tra định kỳ đi tù mới được chứ cứ bắt cóc bỏ đĩa thì chỉ con số thương vong sẽ ngày càng tăng và sợi dây kinh nghiệm càng dài mà thôi.
Con gái bạn em lấy chồng Tây, chúng nó làm quầy Bar dưới tầng hầm uống và nhảy nhót cùng bạn bè thif em thấy nó xây tường 40, giữa 2 lớp gạch chèn 1 lớp ống thủy tinh rỗng nên ngày ngồi tầng 1 thôi cũng chả nghe thấy nhạc từ tầng hầm mà chả lo gì hỏa hoạn cháy nổ.
Sao mình không yêu cầu các quán karaoke cách âm kiểu thế nhỉ?
Nói thật là rất ít quán kara ko có cổ phần của các ảnh. Nghề này siêu lợi nhuận. Nếu yêu cầu nhiều thì suất đầu tư sẽ lớn lợi nhuận sẽ giảm. Chứ giải pháp thì thiếu gì.

banmotnucuoi

Xe lăn
Hệ thống điện chắc chắn sẽ tự ngắt vì quán 30 phòng sẽ phải dùng nguồn 220v / 3 pha. Chắc chắn phải chia nguồn qua Aptomat, và Ap phải nhảy khi bị chập.
Aptomat có thể nhảy từng phòng chưa đủ nhảy hệ thống (bảo vệ 3 cấp) nhưng nguyên lý chữa cháy là phải dập át tổng, ấn chuông báo cháy. Nút ấn Chuông báo ko chỉ đc lắp ở một nơi mà phải lắp ở tất cả các tầng...

toyota yaris

Xe buýt
Đa số nạn nhân "hồi hộp nín thở " trong nhà vệ sinh đấy 😑
View attachment 7363252
Bác có núp trong nhà vệ sinh thì núp 1 mình thôi, đừng rủ thêm người khác, tội họ.
Cháy mà không lối thoát thì nơi nào có nước là nơi nghĩ đến đầu tiên, cũng là hành động bản năng thôi. Đã cháy lớn thì làm gì có chỗ nào trong nhà an toàn đâu bác. Càng gần những nơi ít vật liệu cháy, có lỗ thông khí khả năng duy trì sự sống càng cao. Tìm được lối thoát thì chui nhà vệ sinh làm gì nữa. Lúc đó hoảng, khói, dẫm đạp lên nhau chạy ấy chứ. Chẳng cần phải cháy to, đi bộ qua bãi đốt rạ, hứng đúng cơn gió là cũng ho sặc sụa. Thực ra vụ cháy này em mới biết về thiệt hại. Chẳng ai nói trước được gì, phòng hát làm sao có khăn với chăn mà nhúng nước choàng tránh lửa.

longkhau

Xe tải
R.I.P những người đã mất!

Mất mát quá lớn và đau lòng, nhưng theo đúng quy trình thì chắc chắn sẽ không có cán bộ nào từ chức, còn xử lý trách nhiệm liên quan, thì sẽ phải chờ kết quả điều tra.

Việc đổ tội cho nạn nhân, dù đúng hay sai, ở thời điểm này rất phản cảm!