[Funland] Những từ-ngữ khó hiểu trong nhạc vàng

XPQ

Xe lăn
Có nhẽ "buông khói nghẹn thở ", kiêu hút nuốt cả bụm khói không thở ra, vào nhạc nó thành ngây ... ngô.

Cái câu "buông khói gây thơ" hình như của một ông bà nào đấy cũng nghệ sĩ già giải thích. Nhưng em thấy khiên cưỡng. Tiếng Viết xưa giờ chỉ có "gây tranh cãi", "gây gổ" hoặc "gây cấn" chứ làm gì có ai nói "gây thơ". Chẳng qua tư liệu bản gốc mất đi rồi, ca sĩ thì cứ quen loa hát ào ào coi như chấp nhận thôi.

XPQ

Xe lăn
Các bài hát nhạc vàng nhiều khi tác giả viết lời để cho vần điệu được trơn tru thôi chứ nhiều từ cũng không có nghĩa lắm...
Ví dụ trong bài Hoa Trinh Nữ, em thấy cụm từ " đôi mi gầy " chả có nghĩa . Lông mi làm sao mà xác định gầy hay béo được (?) =))

"đôi mi gầy" thực ra lại là một hình ảnh khá tinh tế về mặt cảm xúc. Thời kỳ đầu thế kỷ đôi mươi manh nha văn hóa tiểu tư sản, mỹ nhân thường được ca ngợi như hoa như liễu với những mảnh mai thanh tú phối hợp với gầy mòn yếu đuối.
Trong ngữ cảnh "ngỡ đôi mi gầy khép đêm trăng đầy cài then cung ái", thì "mi gầy" là tả về sự sầu não nhớ nhung, trăng (nguyệt) đầy đại loại về ẩn dụ về sự sốt cà chua, cài then cung ái rõ ràng là sự đóng cửa phong thành liên quan đến Ms Tếch.

XPQ

Xe lăn
Hoàn lương là trở lại làm người lương thiện
Người bán dâm hoàn lương tức là người cave bỏ nghề bán dâm trở lại làm người bình thường. Hoàn lương là động từ không phải danh từ

Xưa các cụ chính sách cũng nói "bồ đội phục viên", phục viên nghĩa là về vườn.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ sống qua thời đó + cách giải thích logic e nghĩ chắc đúng thế rồi:)
Nhà cháu sinh ra ở SG, trải qua 2 trận pháo kích Mậu Thân 1968 & 28/4/1975 nên khiếp lắm.
Đạn pháo đâu có mắt nên nghe tiếng réo của nó là thót cả tim.

Lam__Phương

Xe container
Nhà cháu sinh ra ở SG, trải qua 2 trận pháo kích Mậu Thân 1968 & 28/4/1975 nên khiếp lắm.
Đạn pháo đâu có mắt nên nghe tiếng réo của nó là thót cả tim.
Vầng những lúc đấy đúng thật là mong a rót cho khéo nhé kẻo lầm vào nhà tôi cụ nhỉ:D

DaDieuchienxu

Xe container
Chào cụ DaDieuchienxu! Trình chém bão của cụ đã lên cấp 12. Lâu quá em ko có dịp gặp cụ, cụ vẫn mạnh khoẻ chứ. Dịch bệnh có làm long thể cụ bất an ji ko? Cụ vẫn dành tình yêu cho sách vở chứ ạ?
Lâu quá ko gặp cụ, thấy thớt của cụ nên lọ mọ vào chém bậy vs hy vọng gặp lại tri âm.
Cảm ơn cụ đã hỏi thăm, nhà cháu vẫn tạm yên, hàng ngày ru rú trong nhà như ốc trong vỏ, cứ đôi ba ngày lại thò đầu ra....đi mua thực phẩm để sống qua ngày...
Tình yêu cho sách vở có bao giờ giảm sút hoặc mất đi đâu cụ?Đôi khi, nỗi lo cơm áo gạo tiền làm mình xao nhãng, nhưng niềm đam mê cứ vẫn âm ỉ trong lòng...:)
Tháng 6 vừa rồi, nhà cháu có cái vé ra HN, định bụng ra xin cụ 1 cái hẹn để thỏa sức trao đổi về sách, tiếc là dịch bùng lên, liên tiếp các đợt lockdown nên mơ ước vẫn chỉ là ước mơ.....:-<
Xin cầu chúc cụ & GĐ luôn an toàn trong tình hình dịch bệnh đang diễn biến phức tạp nhé.@};-

NGC

Xe tăng
Ổng xơi vợ của nhạc sĩ Phạm Đình Chương, mà Phạm Đình Chương lại là anh/em vợ của Phạm Duy.
Gia đình Phan Đình Chương có nhiều tên tuổi đóng góp cho nền âm nhạc nước nhà quá!
Cũng chính vì " biến cố " nầy Nhạc vàng mới có tác phẩm bất hủ " Nửa hồn thuơng đau " he he.

xukthal.

Xe lăn
Từ Hạ trong bài hát là mùa hè thôi cụ, PBN có cuốn về Trầm Tử Thiêng có liên khúc bài Đưa em vào hạ và Bài Hương ca vô tận từ Hương cũng là tác giả chỉ quê hương.
Vậy à? Thế mà em ko nghĩ ra :)) lại tưởng đi thằng em đi vào cõi âm u :))

onano69

Xe container
Nên đưa các tác phẩm này vào chương trình văn học của hs phổ thông, để các thầy và các cháu thế hệ hs phân tích văn học :P có khi ra nhiều ý hay :))

xukthal.

Xe lăn
Chủ đề đó thì phải là bài 24h phép cụ ạ :D
Đang Lam Phương lại chuyển Trúc Phương à?:))

....đưa ta đi về nguyên thủy loài người => rũ bỏ áo xiêm?
mùa yêu khi muốn ngỏ vụng về ngôn ngữ tình làm bằng dấu đôi tay => xúc giác only?
.....ta đưa ta đến vùng tuyệt vời. => Là chỗ nào?
đêm lạc loài giấc ngủ mồ côi. => Nằm 1 mình?

Kết luận: Vẫn chưa gì nhé :))

Lam__Phương

Xe container
Đang Lam Phương lại chuyển Trúc Phương à?:))

....đưa ta đi về nguyên thủy loài người => rũ bỏ áo xiêm?
mùa yêu khi muốn ngỏ vụng về ngôn ngữ tình làm bằng dấu đôi tay => xúc giác only?
.....ta đưa ta đến vùng tuyệt vời. => Là chỗ nào?
đêm lạc loài giấc ngủ mồ côi. => Nằm 1 mình?

Kết luận: Vẫn chưa gì nhé :))
đêm lạc loài giấc ngủ mồ côi. => bục cả đêm đây còn gì;;)

xukthal.

Xe lăn

Lucky-Driver

Xe tăng
Lâu quá ko gặp cụ, thấy thớt của cụ nên lọ mọ vào chém bậy vs hy vọng gặp lại tri âm.
Cảm ơn cụ đã hỏi thăm, nhà cháu vẫn tạm yên, hàng ngày ru rú trong nhà như ốc trong vỏ, cứ đôi ba ngày lại thò đầu ra....đi mua thực phẩm để sống qua ngày...
Tình yêu cho sách vở có bao giờ giảm sút hoặc mất đi đâu cụ?Đôi khi, nỗi lo cơm áo gạo tiền làm mình xao nhãng, nhưng niềm đam mê cứ vẫn âm ỉ trong lòng...:)
Tháng 6 vừa rồi, nhà cháu có cái vé ra HN, định bụng ra xin cụ 1 cái hẹn để thỏa sức trao đổi về sách, tiếc là dịch bùng lên, liên tiếp các đợt lockdown nên mơ ước vẫn chỉ là ước mơ.....:-<
Xin cầu chúc cụ & GĐ luôn an toàn trong tình hình dịch bệnh đang diễn biến phức tạp nhé.@};-
Vâng dịch bệnh làm mọi việc đình đốn hết. Em cũng ngóng chờ có dịp gặp cụ nói chuyện sách vở cho vui.
Chúc cụ và gia đình luôn bảo trọng, may mắn và bình an!

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Trách gì mấy chị ca sỹ hát sai . Đến em đây cũng chả hiểu được cái Cờ Nờ Mờ Vờ là gì, và tỉnh nào là đầu tàu với cả mũi nhọn nữa ;))
c 32a.jpg

thieuhuyen

Xe tải
24 giở phép:

Bốn giờ đi dài thêm bốn giờ về
thời gian còn lại anh cho em tất cả em ơi

Ta đưa ta đến vùng tuyệt vời
đêm lạc loài, giấc ngủ mồ côi

Thương quê hương và bé nhỏ tình này

Ngậm trong đôi mắt đỏ
vì mình 16 giờ bỏ trời đất bơ vơ

-//

Bác nào văn hay chữ tốt giải thích chỗ này được không. 24 giờ phép, 4 giở đi 4 giờ về còn 16 giờ cho nhau tất cả. Ok! Vậy còn giấc ngủ mồ côi ở đây là gì?

Tôi hình dung 16 giờ đó bỏ đất trời bơ vơ là... liên tục liên tục như Energizer. Vậy sao còn ngủ? Mà lại là ngủ mồ côi?

???
Đêm lạc loài aka đêm nay chỉ có 2 đứa ta rời xa khỏi bầy người, tức là tác giả đưa gấu ra ngoài outdoor. Giấc ngủ mồ côi, tức là chết cụ nó giấc ngủ rồi, thức xuyên 16 tiếng, bởi vậy mới có câu sau là Ngậm trong đôi mắt đỏ. Thức nhiều mắt nó đỏ là đường cmn nhiên thôi .

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng dịch bệnh làm mọi việc đình đốn hết. Em cũng ngóng chờ có dịp gặp cụ nói chuyện sách vở cho vui.
Chúc cụ và gia đình luôn bảo trọng, may mắn và bình an!
Vâng, kiểu này có lẽ nhanh lắm giữa 2022 nhà cháu mới có cơ hội thong dong ra HN chơi đc.
Mong rằng sẽ đc gặp cụ. Good luck to you and your Family. @};-

telefunken

Xe tải
Trời buông gió và mây về ngang bên lưng đèo
Mùa xanh lá loài sâu ngủ quên trong tóc chiều
Cuộc đời đó nửa đêm tiếng ca lên như than phiền
Bàng hoàng lạc gió mấy miền
Trùng trùng ngoài khơi nước lên sóng mềm

Ngựa buông vó người đi chùng chân đã bao lần
Nửa đêm đó lời ca dạ lan như ngại ngùng
Vùng u tồi loài sâu hát lên khúc ca cuối cùng
Một đời bỏ ngõ đêm hồng