[Funland] Niềm vui & Nỗi buồn từ giấy khen.

QMintech

Xe tăng
Em vừa đọc bài này và cảm thấy đau xót thật, ngay như nhà em năm trước ku con nó ốm( Mẹ lại đi công tác) nên ôn không kĩ để thi được 6 điểm. Em không buôn và không trách cháu nhưng Bà cháu thì không thưởng cho cháu do không được Giấy Khen. Cháu không nói gì nhưng rất buồn( em không thưởng nhưng cho cháu món quà bằng đứa kia). Nhớ thời xưa đi học, lớp chọn mà chả mấy khi có học sinh giỏi thường là 1-2 bạn và sau cả lớp đỗ ĐH giờ ra trường đều có điều kiện tốt.
Em thực sự bái phục và tự hỏi làm cách nào mà 9 năm con các cccm được toàn 10 điểm để thi vào chuyên

Bức ảnh chụp lại tất cả học sinh trong lớp đều giơ giấy khen, chỉ duy nhất cậu học trò ngồi bàn đầu ngẩn ngơ khi trong tay không có giấy khen... làm nhiều người trăn trở, bị sốc và xót xa tận cùng.

Trong ngày 9/7, bức ảnh này được chia sẻ chóng mặt trên mạng xã hội, ở khắp các diễn đàn, trang cá nhân của nhiều người. Bối cảnh là một lớp học tiểu học, tất cả học sinh trong lớp đều giơ giấy khen, chỉ duy nhất cậu học trò ngồi đầu bàn là không có giấy khen trong tay.
Trong khi tất cả các bạn giơ giấy khen lên, có thể là để chụp hình, cậu học trò trở nên "nổi bật" một cách nhỏ bé và lẻ loi. Theo góc ảnh thì người chụp đứng hướng trên bục giảng nhìn xuống quang cảnh.
Hiện tại, chưa xác minh được nguồn gốc bức ảnh chụp ở trường nào, lớp nào, địa phương nào. Cũng chưa thể khẳng định, em học sinh không được giấy khen hay đây liệu có phải là hình ảnh được cắt ghép.
Trăn trở trước bức ảnh “cả lớp giơ giấy khen, mình em lẻ loi” - 1

Nhấn để phóng to ảnh
Bức ảnh đang được chia sẻ chóng mặt trên mạng xã hội. (Ảnh đã được làm mờ gương mặt học sinh so với bản gốc)
Nhưng từ bức ảnh, phơi bày nhiều vấn đề trong giáo dục như về bệnh thành tích, hình thức ở trong trường học. Thành tích, hình thức ở đây hoàn toàn không phải vì học sinh.
Chuyện phần lớn học sinh trong lớp toàn giỏi, toàn được giấy khen, trường lớp toàn tỷ lệ giỏi, xuất sắc chót vót không phải là chuyện lạ trong giáo dục nhiều năm qua. Đến mức đã có trường hợp ở Vũng Tàu, người thân lên tiếng phản đối vì con cháu mình nói chuyện không thành câu mà đi học vẫn xếp loại giỏi.
Nhưng ở bức ảnh này, điều đau nhói hơn là sự vô cảm. Khi giáo viên để một em học trò tiểu học lẻ loi giữa một rừng.. giấy khen, và rồi khoảnh khắc đó còn được chụp ảnh lại, đăng tải lên.
Việc em không được nhận giấy khen, chưa hẳn là điều gì ghê gớm, chẳng hề quyết định đến con đường sau này của em. Nhưng với một học trò nhỏ, bối cảnh đó, cảm xúc của em, rồi cách giáo viên đã thiếu nhân văn khi tung hô tập thể... cũng thật xót xa.
Nếu bức ảnh trên là có thật, cả lớp được giấy khen, mình em không có, nhiều người mong bố mẹ em sẽ biết cách nói chuyện với em. Nói để em hiểu về sự khác biệt; nói để em biết con có những thế mạnh khác không ở những lĩnh vực, tiêu chí của giáo viên, của trường; hay nói để con biết chúng ta không sống vì những tờ giấy khen, không phải lúc nào cũng chờ vào lời khen ngợi...
Cũng có ý kiến ngờ vực có thể đây là hình ảnh ghép và nhiều người cũng mong là ảnh ghép, dù rằng câu chuyện không phải là hiếm trong ngành. "Tôi vẫn mong rằng đây không phải hình ảnh thật. Nếu hình ảnh thật thì quá đau lòng!", một phụ huynh bày tỏ.
Sau khi xem bức ảnh này, PGS. TS Nguyễn Hữu Hợp, khoa Giáo dục tiểu học, ĐH Sư phạm Hà Nội đã bị sốc và viết một lá thư ngỏ gửi em học sinh này.
Thầy viết:
Em học sinh KHÔNG được giấy khen yêu quý,
Khi xem bức ảnh này, thầy thực sự bị sốc. Thầy buồn không phải vì em không được giấy khen mà vì người chụp ảnh, vì nhà trường chưa làm cho học sinh học giỏi (theo đúng nghĩa thực chất). Với tình cảm và trách nhiệm của một người làm giáo dục, thầy viết thư ngỏ này cho em.
Thầy mong em đừng buồn vì không được giấy khen. Đối với thầy, tờ giấy khen không có nhiều ý nghĩa, chưa nói lên điều gì lớn lao. Những bạn được giấy khen không hẳn thông minh hơn em. Cuộc sống cho thấy, những người được nhiều giấy khen hồi học phổ thông chưa bảo đảm trong tương lai sẽ thành công hơn những người không được giấy khen. Hồi đi học, thầy cũng ít khi được giấy khen.
Em đừng so sánh mình với những bạn được giấy khen. Các bạn đó hơn em ở kết quả học tập, nhưng có thể thua em ở lĩnh vực khác. Nếu em tặng cho các bạn đó cái bắt tay, cái ôm chúc mừng chân tình thì thật tuyệt. Em hãy nói, năm học tới tớ sẽ cố gắng và các bạn giúp tớ nhé. Không được giấy khen năm học này, nếu tự tin và cố gắng trong năm học mới, em sẽ thành công!
Con người ta ai cũng thông minh em ạ. Thầy tin rằng, em cũng thông minh. Điều quan trọng là hãy tự nhìn lại năm học qua để thấy bản thân mình đã cố gắng học tập chưa, đã gặp những khó khăn gì và khi gặp khó khăn đã biết hỏi thầy, hỏi bạn, hỏi cha mẹ chưa... Thầy nghĩ, chẳng qua, trong năm học qua, có thể bản thân em chưa cố gắng đúng mức và thầy cô, cha mẹ chưa giúp được em phát triển trí thông minh.
Thầy chúc em năm học tới sẽ được học với thầy cô có tâm và chuyên môn giỏi - đó điều may mắn trong cuộc đời mà không phải ai cũng có được. Em hãy mạnh dạn chia sẻ hoàn cảnh, sở thích, ý kiến của mình để thầy cô hiểu em. Hãy chăm chỉ thực hiện đầy đủ nhiệm vụ học tập, mạnh dạn phát biểu không sợ sai, dám nói điều mình nghĩ với thầy cô, với bạn, tích cực tham gia các hoạt động do nhà trường, lớp tổ chức.
Thầy không biết hoàn cảnh gia đình em nhưng có lẽ điều đó ảnh hưởng nhiều đến thành tích học tập của em. Em hãy nói để cha mẹ dành nhiều thời gian hơn quan tâm đến việc học của em - mua đầy đủ sách vở, đồ dùng học tập, nhắc nhở, động viên, hỏi han việc học tập, mua sách cho con đọc... Em cũng nên nói với cha mẹ rằng, cha mẹ đừng buồn phiền, lo lắng khi em không có giấy khen. Hãy hứa với cha mẹ em sẽ cố gắng học tập tốt, nhưng không phải vì tờ giấy khen.
Thầy chúc em học tập, rèn luyện tốt trong năm học mới!
Yêu và tin em!

QMintech

Xe tăng
Thời xưa chả bao h em thấy các tờ giấy khen kiểu " Một mặt"...mà chỉ có HSG or Tiên tiến

huutrinh6688

Xe điện
Xưa mang giấy khen về cất tủ xong lâu lâu bà nội mang ra nhóm lửa cho đỡ chật :))

NguyenChum1219

Xe tăng
Hồi đi học em không bao giờ đc giấy khen nên không biết mặt mũi cái giấy khen ngày đó nó xanh đỏ thế nào luôn, có lẽ vì thế mà giờ gần 40 cái xuân xanh rồi em vẫn chưa có 4 bánh để đi, toàn phải đi taxi đi làm.

tinn

Xe đạp
Ý cụ sao? Học ngu vẫn trao giấy khen ? Hay khoe thành quả là không tốt

xuantien_mobis

Xe lăn
Thời 7x ở quê em mỗi lớp có 1-2 bạn dc nhận giays khen HSG và khoảng 5-8 bạn tiên tiến là hết, thời may như kiểu phổ cập ý nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

aloha_88

Xe buýt
Vừa e mới đọc bài này trên Fb, em cop lại:
....

Chuyện em bé không có bằng khen !
Nhìn ảnh em bé tự nhiên thấy giống hệt mình ngày xưa hồi cấp 1: cả cái lớp chỉ còn mình mình và 1 thằng bạn NA nữa không được vào đội...
Và cũng vẫn 2 thằng không được bằng khen...
Mình vẫn nhớ, Trong số những thằng đứng đầu lớp (lúc nào cũng có bằng khen xịn ) có 1 thằng tên T - đm thằng này hay trêu ngươi mình, khoe giỏi với mình... khệnh khạng vãi đái... lại hay xì đểu cô giáo mình quay bài...
Mình và thằng NA định tẩn cho mấy lần vì ngứa mắt...
Nhưng đến giờ sau 30 năm, lương tháng mình gấp 10 lần lương nó - còn thằng NA bạn mình nó không có lương vì nó phải trông để cho thuê 5 cái nhà của nó !
BẰNG KHEN và danh hiệu Học Sinh Giỏi nó là những biểu hiện của một cái tư duy "văn hoá đại chúng" điển hình nhất của Giáo dục Việt Nam > một nền giáo dục muốn đào tạo bọn trẻ như những con Vịt Trời: biết bay, biết chạy, biết bơi... cái *** gì cũng phải biết nhưng chả cái *** gì ra hồn...
Giỏi gì thì giỏi - nhưng chỉ 1 thứ "cơ bản" mà thiếu thì ngay lập tức bị miệt thị, bị hành hạ đến ngu cả người...
Và quan trọng nhất: chúng ta luôn Không bao giờ mở rộng cửa vị tha với chúng ! Chính vì thế:
- Một đứa trẻ con mà giỏi nhạc - nhưng điểm phẩy Văn vị kém > có thể bị mắng mỏ hạ nhục đến ko ngóc đầu và ko được lên lớp!
- Một đứa trẻ giỏi văn nhưng toán dưới trung bình cũng có khi bị hành khiến chính nó cũng tưởng nó bất tài...
... Tôi đã từng dạy học, cũng đã từng tuyển chọn hàng ngàn CV xin việc... và tôi nghiệm rằng những đứa "Biết tuốt" sau này chưa chắc đã thành công hơn (thậm chí ăn hại hơn) những đứa có những "năng lực đặc biệt" - nhưng chẳng may thiếu sót yếu điểm nào đó...
Tôi nhớ có một bức thư rất hay của
một hiệu trưởng Singapore gửi cho các phụ huynh học sinh đang theo học tại trường:
"Các bậc phụ huynh kính mến,
Kỳ thi của các em học sinh đang tới gần. Chúng tôi biết rằng các vị đều đang mong cho con mình sẽ giành được kết quả cao trong kỳ thi này.
Tuy nhiên, xin hãy nhớ rằng, trong số các em, những người có mặt tại kỳ thi, có người sẽ là một nghệ sĩ, người không cần hiểu sâu về Toán.
Có người sẽ là một doanh nhân, người không cần phải quá quan tâm đến lịch sử hay văn học Anh.
Có người sẽ là một nhạc sĩ, người mà với họ, môn Hoá học sẽ chẳng có ý nghĩa gì nhiều.
Có người sẽ là một vận động viên, người mà việc rèn luyện thể chất sẽ quan trọng hơn là môn Vật lý, giống như vận động viên Schooling của chúng ta.
Nếu con bạn đạt điểm cao, điều đó thật là tuyệt vời. Nhưng nếu con không thể, xin đừng làm mất đi sự tự tin và nhân phẩm của con.
Hãy nói với con rằng: ổn thôi mà, đó chỉ là một kỳ thi. Con được sinh ra trên đời cho những điều lớn lao nhiều hơn thế.
Hãy nói với con rằng, dù điểm số của con là bao nhiêu, cha mẹ vẫn yêu con và không hề phán xét.
Xin hãy làm như vậy, và nếu các vị thực hiện điều đó, hãy chờ xem con mình chinh phục thế giới. Một kỳ thi hay một điểm số kém sẽ không thể gạt bỏ đi những ước mơ và tài năng bên trong của các con.
Và cuối cùng, xin đừng nghĩ rằng chỉ có kỹ sư hay bác sĩ mới là những người hạnh phúc duy nhất trên thế giới này.
Trân trọng,
Hiệu trưởng".
---
Vậy đấy! Các vị suốt ngày kêu la cần "cải cách giáo dục" > nhưng cái quan trọng nhất là cần tẩy cái não của chính các vị >Hãy vị tha hơn với chúng và vứt mẹ mớ tư duy "Con Vịt Giời" đó đi - rồi hẵng nói đến việc cải cách nhá !
Hãy để trẻ đừng áp lực với cái mớ huân huy chương hay bằng khen...hãy tìm ra điểm mạnh nhất của từng người và hãy cố khai thác nó
👉
Chia sẻ không cần hỏi !

QMintech

Xe tăng
Con em khoe được 10 điểm văn( chấm lại được 9 thôi) mà em chỉ biết cười trừ. Năm trước em đi họp tổng kết đánh giá của trung tâm tiếng anh nơi ku con học" thầy giáo toàn cho điểm A" em cầm và trao đổi trực tiếp với cậu Tây Balo" Theo mày con tao liệu học được ntn không" và cậu ta cười. Tất nhiên em từ chối cho học khóa tiếp theo vì nó đắt gấp đôi avf hiệu quả chưa thấy đâu. Trung tâm Ames gì đó

quy la tien

Xe điện
Bình thường thôi mà các bác.
Nếu 100% các cháu được giấy khen lại chửi anh Dục.
Các cháu chưa nghĩ được nhiều như Giang cư Mận đâu.

He Nguyễn

Xe máy
Em thế hệ đời đầu 9x. Ngày xưa bọn em kiếm đc tờ giấy khen nó cũng vất vả lắm. Phấn đấu cả năm cuối năm tổng kết chắc đc 1/5 lớp. Nhưng rồi đến bây h suy đi tính lại. Thì toàn những thằng ko đc giấy khen năm xưa thì nhà cao cửa rộng, 4 bánh cưỡi. Có 2 3 thằng le ve công an tỉnh, còn đội giấy khen năm nào. h đứa thì có cái bảng ghi lô đề nho nhỏ, đứa thì bán trái cây ngoài chợ, đứa có cái kiot quần áo... :)).

QMintech

Xe tăng
Em thế hệ đời đầu 9x. Ngày xưa bọn em kiếm đc tờ giấy khen nó cũng vất vả lắm. Phấn đấu cả năm cuối năm tổng kết chắc đc 1/5 lớp. Nhưng rồi đến bây h suy đi tính lại. Thì toàn những thằng ko đc giấy khen năm xưa thì nhà cao cửa rộng, 4 bánh cưỡi. Có 2 3 thằng le ve công an tỉnh, còn đội giấy khen năm nào. h đứa thì có cái bảng ghi lô đề nho nhỏ, đứa thì bán trái cây ngoài chợ, đứa có cái kiot quần áo... :)).
Khóa em có thằng học dốt nhất lớp nhưng giờ chắc giàu nhất khóa( do làm bảo vệ cho cốp bự trên TW) :)

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em bé đó mới là người đặc biệt, chứ giấy khen hình thức kia quá bình thường. Chỉ mong em bé nhận ra điều điều đó thôi.

cairong_2011

Xe container
Tạo sự ganh đua ngay từ khi còn nhỏ, trong trường học, là điều tối kỵ. Hôm trước em nghe bọn nhỏ ở nhà hát bài RAP gì trên youtube về Sao đỏ mà thấy vừa buồn cười vừa "thất vọng". Nội dung bài hát bình thường, nói về vai trò Sao đỏ trong việc "bắt" các bạn trốn học, tóc dài ... Không hiểu sao chúng nó thuộc được bài dài như vậy mà bài học trong sách lại lúng ta lúng túng ?

NguyenChum1219

Xe tăng
Vấn đề có đánh giá dc chính xác hay chỉ chạy theo tỉ lệ khen thưởng thôi ạ
Đây là chỉ tiêu thi đua rồi cụ, khổ nhất là các trường chuẩn quốc gia có kém cũng phải trục vớt lên cho đạt, má em trước làm hiệu trưởng em biết, áp lực từ phòng GD cho đến sở vì nó là thành tích gd toàn tỉnh.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Mấy vụ trao bằng khen, tặng quà, thưởng nóng bằng tiền ngân sách trong khi bảng lại in tên đồng chí đó tặng mới thối, he he...

Nhu An

Xe tải
Nếu hình ảnh này là thật, có lẽ do cháu bé này không đăng ký học thêm.

cuhaifus

Xì hơi lốp
Căn bệnh thành tích càng ngày càng nặng và nó chả đóng góp được gì cho sự phát triển GD cả, buồn...

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vừa e mới đọc bài này trên Fb, em cop lại:
....

Chuyện em bé không có bằng khen !
Nhìn ảnh em bé tự nhiên thấy giống hệt mình ngày xưa hồi cấp 1: cả cái lớp chỉ còn mình mình và 1 thằng bạn NA nữa không được vào đội...
Và cũng vẫn 2 thằng không được bằng khen...
Mình vẫn nhớ, Trong số những thằng đứng đầu lớp (lúc nào cũng có bằng khen xịn ) có 1 thằng tên T - đm thằng này hay trêu ngươi mình, khoe giỏi với mình... khệnh khạng vãi đái... lại hay xì đểu cô giáo mình quay bài...
Mình và thằng NA định tẩn cho mấy lần vì ngứa mắt...
Nhưng đến giờ sau 30 năm, lương tháng mình gấp 10 lần lương nó - còn thằng NA bạn mình nó không có lương vì nó phải trông để cho thuê 5 cái nhà của nó !
BẰNG KHEN và danh hiệu Học Sinh Giỏi nó là những biểu hiện của một cái tư duy "văn hoá đại chúng" điển hình nhất của Giáo dục Việt Nam > một nền giáo dục muốn đào tạo bọn trẻ như những con Vịt Trời: biết bay, biết chạy, biết bơi... cái *** gì cũng phải biết nhưng chả cái *** gì ra hồn...
Giỏi gì thì giỏi - nhưng chỉ 1 thứ "cơ bản" mà thiếu thì ngay lập tức bị miệt thị, bị hành hạ đến ngu cả người...
Và quan trọng nhất: chúng ta luôn Không bao giờ mở rộng cửa vị tha với chúng ! Chính vì thế:
- Một đứa trẻ con mà giỏi nhạc - nhưng điểm phẩy Văn vị kém > có thể bị mắng mỏ hạ nhục đến ko ngóc đầu và ko được lên lớp!
- Một đứa trẻ giỏi văn nhưng toán dưới trung bình cũng có khi bị hành khiến chính nó cũng tưởng nó bất tài...
... Tôi đã từng dạy học, cũng đã từng tuyển chọn hàng ngàn CV xin việc... và tôi nghiệm rằng những đứa "Biết tuốt" sau này chưa chắc đã thành công hơn (thậm chí ăn hại hơn) những đứa có những "năng lực đặc biệt" - nhưng chẳng may thiếu sót yếu điểm nào đó...
Tôi nhớ có một bức thư rất hay của
một hiệu trưởng Singapore gửi cho các phụ huynh học sinh đang theo học tại trường:
"Các bậc phụ huynh kính mến,
Kỳ thi của các em học sinh đang tới gần. Chúng tôi biết rằng các vị đều đang mong cho con mình sẽ giành được kết quả cao trong kỳ thi này.
Tuy nhiên, xin hãy nhớ rằng, trong số các em, những người có mặt tại kỳ thi, có người sẽ là một nghệ sĩ, người không cần hiểu sâu về Toán.
Có người sẽ là một doanh nhân, người không cần phải quá quan tâm đến lịch sử hay văn học Anh.
Có người sẽ là một nhạc sĩ, người mà với họ, môn Hoá học sẽ chẳng có ý nghĩa gì nhiều.
Có người sẽ là một vận động viên, người mà việc rèn luyện thể chất sẽ quan trọng hơn là môn Vật lý, giống như vận động viên Schooling của chúng ta.
Nếu con bạn đạt điểm cao, điều đó thật là tuyệt vời. Nhưng nếu con không thể, xin đừng làm mất đi sự tự tin và nhân phẩm của con.
Hãy nói với con rằng: ổn thôi mà, đó chỉ là một kỳ thi. Con được sinh ra trên đời cho những điều lớn lao nhiều hơn thế.
Hãy nói với con rằng, dù điểm số của con là bao nhiêu, cha mẹ vẫn yêu con và không hề phán xét.
Xin hãy làm như vậy, và nếu các vị thực hiện điều đó, hãy chờ xem con mình chinh phục thế giới. Một kỳ thi hay một điểm số kém sẽ không thể gạt bỏ đi những ước mơ và tài năng bên trong của các con.
Và cuối cùng, xin đừng nghĩ rằng chỉ có kỹ sư hay bác sĩ mới là những người hạnh phúc duy nhất trên thế giới này.
Trân trọng,
Hiệu trưởng".
---
Vậy đấy! Các vị suốt ngày kêu la cần "cải cách giáo dục" > nhưng cái quan trọng nhất là cần tẩy cái não của chính các vị >Hãy vị tha hơn với chúng và vứt mẹ mớ tư duy "Con Vịt Giời" đó đi - rồi hẵng nói đến việc cải cách nhá !
Hãy để trẻ đừng áp lực với cái mớ huân huy chương hay bằng khen...hãy tìm ra điểm mạnh nhất của từng người và hãy cố khai thác nó
👉
Chia sẻ không cần hỏi !
Em thấy bài cụ cóp về không hay lắm.