Thảo luận Nissan Kick đã về đại lý chưa các bác nhỉ?

Dih32654

Xe đạp
Nói nôm na nó như cái máy phát điện cụ nhá
Thì đấy bác, động cơ xăng nó đóng vai trò như máy phát điện sạc cho pin, nhưng quan trọng là trong lúc xe hđ, pin xe vừa xạc và xả cùng lúc thì ko biết có ảnh hưởng tuổi thọ pin ko, còn nếu phải dừng để đợi động cơ xăng sạc pin thì bth

Huybuom

Xe hơi
Website
nissanvietnam3s.com
Thì đấy bác, động cơ xăng nó đóng vai trò như máy phát điện sạc cho pin, nhưng quan trọng là trong lúc xe hđ, pin xe vừa xạc và xả cùng lúc thì ko biết có ảnh hưởng tuổi thọ pin ko, còn nếu phải dừng để đợi động cơ xăng sạc pin thì bth
Hết xăng hết pin cụ ơi - còn hiện tại trên thế giới tata cả các mẫu xe Nissan đều đang và sắp dc trang bị e pơeer hết ạ

Bina_Vu

Xe hơi
Em cũng thắc mắc hệ thống e power này có vòng tua không ạ ? Nếu có thì sẽ thay đổi nguồn ra của máy phá điện ạ ? Nếu ko thì chỉ có 1 mức nguyên liệu cho tất cả các loại đường phải không ạ ? Nếu xe tăng tốc hay đi đèo thì sẽ lấy thêm điện ở pin có đúng không ạ ? Và pin nhỏ thế thì có tải được lâu ko ạ ? Vd em đi đèo pha đin lên đèo liên tục 30p thì pin có hết không ạ ?

Huthasa

Xe container
Pin để tăng tốc bù dòng thôi. Chạy bình thường đc ăn điện trực tiếp từ máy phát.

Bina_Vu

Xe hơi
Pin để tăng tốc bù dòng thôi. Chạy bình thường đc ăn điện trực tiếp từ máy phát.
Vậy theo ý cụ là xe không thay đổi vòng tua máy đúng không ạ ? Và các loại đường khác nhau thì mức tiêu hao nhiên liệu vẫn giống nhau

Huthasa

Xe container
Vậy theo ý cụ là xe không thay đổi vòng tua máy đúng không ạ ? Và các loại đường khác nhau thì mức tiêu hao nhiên liệu vẫn giống nhau
Chắc chắn có nhưng dải tốc độ sẽ không thay đổi lớn như xe xăng thường.

Huybuom

Xe hơi
Website
nissanvietnam3s.com
Để toiis em úp video test tôtcs độ của kicks nhé

Huybuom

Xe hơi
Website
nissanvietnam3s.com

RickyNguyen317

Xe đạp
Kicks lăn bánh dự kiến tầm bao nhiêu các cụ, em lăn tăn quả pin vừa xả vừa sạc trên Kicks thì ko biết tuổi thọ có cao ko nhỉ…..e cũng kết con này, đang quyết tâm tiếp tục gắn bó con bim 320 già nua để đợi e kicks
Tùy theo vị trí chân ga và vận tốc hiện tại của xe. Mà xe sẽ hoạt động ở 3 chế độ là thuần điện, thuần xăng hoặc cả 2.
- chế độ thuần điện: khi đề pa xe chỉ sử dụng nguồn ở pin để quay motor đến khi xe đạt đc vận tốc nhất định thì sẽ start động cơ xăng, động cơ này cung cấp công cho máy phát điện để dẫn động motor, và trích 1 phần công suất nếu dư thừa để sạc pin.
-Chế độ thuần xăng: động cơ xăng cấp công cho máy phát, máy phát cấp điện năng trực cho motor mà không dùng đến pin.
-Chế độ combine: Khi xe cần sức kéo lớn trong thời gian ngắn thì cả máy phát và pin sẽ cấp điện năng cho motor.
Xe tăng tốc từ 0-100km/h chỉ trong 8s. Về độ bền nếu bác vận hành nhiều ở chế độ thuần xăng thì sẽ ko phải lo, còn nếu đạp thốc nhiều, tải nặng thường xuyên thì nhanh ra đi cục pin, cảm quan là v

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Tùy theo vị trí chân ga và vận tốc hiện tại của xe. Mà xe sẽ hoạt động ở 3 chế độ là thuần điện, thuần xăng hoặc cả 2.
- chế độ thuần điện: khi đề pa xe chỉ sử dụng nguồn ở pin để quay motor đến khi xe đạt đc vận tốc nhất định thì sẽ start động cơ xăng, động cơ này cung cấp công cho máy phát điện để dẫn động motor, và trích 1 phần công suất nếu dư thừa để sạc pin.
-Chế độ thuần xăng: động cơ xăng cấp công cho máy phát, máy phát cấp điện năng trực cho motor mà không dùng đến pin.
-Chế độ combine: Khi xe cần sức kéo lớn trong thời gian ngắn thì cả máy phát và pin sẽ cấp điện năng cho motor.
Xe tăng tốc từ 0-100km/h chỉ trong 8s. Về độ bền nếu bác vận hành nhiều ở chế độ thuần xăng thì sẽ ko phải lo, còn nếu đạp thốc nhiều, tải nặng thường xuyên thì nhanh ra đi cục pin, cảm quan là v
Cụ có nhầm gì không, em thì hiểu là con này động cơ xăng chỉ đóng vai trò máy phát điện còn cục pin là dạng pin siêu tụ sạc nhanh và xả cũng nhanh, chu kỳ sạc xả thì lớn hơn rất nhiều pin thông thường. Động cơ hoàn toàn là động cơ điện, khi vận hành thì lấy nguồn xả ra từ cục pin đồng thời lúc đó cục pin cũng nhận nguồn sạc vào từ máy phát động cơ xăng

Bina_Vu

Xe hơi
Cụ có nhầm gì không, em thì hiểu là con này động cơ xăng chỉ đóng vai trò máy phát điện còn cục pin là dạng pin siêu tụ sạc nhanh và xả cũng nhanh, chu kỳ sạc xả thì lớn hơn rất nhiều pin thông thường. Động cơ hoàn toàn là động cơ điện, khi vận hành thì lấy nguồn xả ra từ cục pin đồng thời lúc đó cục pin cũng nhận nguồn sạc vào từ máy phát động cơ xăng
Ko nhầm đâu cụ. Nó là xe hybrid , chỉ là cơ cấu gọn hơn xe toyota thôi. Em nghĩ nếu pin chuẩn thì ko vấn đề vì nó có bộ adapter nên đạp ga, phanh gấp đi đèo dốc cũng ko nhanh hỏng pin đâu

Eric N'Guyen

Xe tải
Động cơ xăng chỉ đóng vai trò phát điện là chính xác ạ. Tuy nhiên nếu như cụ viết ở trên thì cả pin và động cơ đều phải thiết kế để chịu tải max, lúc này xe đắt gấp đôi. Vậy người ta mới ra hybrid để kết hợp năng lực của cả hai.

Đa số các xe khác như toy, honda vv thì dùng ghép cơ học, dùng một bộ gọi là power split device để hai ông điện và xăng hò nhau chạy khi cần. E-power của nissan thì dùng cơ chế ghép nguồn song song thuần điện để cộng công suất của hai động cơ khi cần.

Mỗi cái có ưu nhược điểm riêng, tuy nhiên cụ có thể hiểu nôm na là e power thì tiết kiệm khi chạy trong phố, động cơ tối ưu nhất khi ở vòng quay cố định (hình như 2500rpm), lúc này pin như cái hồ điều hoà. Còn chạy cao tốc mà yêu cầu công suất cao lên thì phải tăng rpm do bộ pin ko đủ kéo (chạy thuần điện đâu được có 3km), chưa kể mất tính ra là 3 lần convert từ nhiệt sang cơ rồi từ cơ sang điện rồi lại sang cơ nên không lợi. Ưu điểm của pin nhỏ là rẻ, dễ thay.

Chỉnh sửa cuối:

Huybuom

Xe hơi
Website
nissanvietnam3s.com
đây là nguyên tắc hoạt động hybird mà !
còn kicks là 100%điện

haiyen1012

Xe điện
còn kicks là 100%điện
Em cũng nghĩ là thuần điện, động cơ xăng chỉ là máy phát. Cục pin siêu tụ sạc xả nhanh sẽ điều khiển dòng điện cho động cơ

RickyNguyen317

Xe đạp
còn kicks là 100%điện
Bác định nghĩa ntn là xe hybrid? Bản chất Kicks nó là 1 chiếc xe hybrid(vừa có công cấp từ máy xăng vừa có pin), nhưng dẫn động hoàn toàn bằng điện - điều này cũng ko nói lên nó là 1 chiếc xe 100% điện đc. Mà nó là loại xe gì thì có quan trọng lắm không? Thông tin của e đưa ra sai ở chỗ nào. Nhờ bác chỉ ra, e sẽ tìm hiểu thêm.