[Funland] [No Fun] - Khi thấy bạn bè trên Facebook/Zalo đổi trạng thái đen thì các cụ/mợ tương tác thế nào?

Red_Mer

Xe container
Đừng thả haha thôi.
Thân thiết thì phải đến - nghĩa tử là nghĩa tận
Thân sơ sơ thì hỏi thăm - nhưng đừng hỏi cho có kiểu đãi bôi.
Biết rõ tình trạng thì hẵng nhắn tin, thả cảm xúc, còn lại thì im lặng là vàng.
Dạ vâng, nên người đặt ava và người tương tác nên ý nhị. Viết vài chữ để người đọc biết và sắp xếp thời gian đến chia buồn. Ko đến được thì comt thật sự chân thành. Nản nhất là viết lời chia buồn cũng cẩu thả cho có lệ, hic. Nên là, em thường ko đáp lời những comt đó sau khi lo xong việc hiếu. Ngoài ra, gửi lời cảm ơn tới những người đã chia sẻ, động viên.

Các cụ ngao du thiên hạ nhiều cho em hỏi các nước trên thế giới từ Âu sang Mỹ về Á qua Phi có kiểu thế này không ạ?
Có, em gặp trong friend list của em 2 trường hợp, 1 ở Indo và 1 ở Thailand, cũng sửa avatar thành đen, nhưng họ có nói lý do.

Nói chung là nên đưa vài dòng, ít nhất thì cũng để cho bạn bè biết nhà có việc gì, có ông đổi avatar nửa ngày xong bao người vào chia buồn các kiểu thì mới nhảy vào comment 1 câu "Bà ngoại vợ mất..."

SanHoBien

Xe container
E ko chơi Face nên ko biết các cụ àh :(

Vinhdq164

Xe buýt
Em thấy xàm bỏ mẹ ra dc. Nhà có việc tang đã bối rối lắm r còn có time đi thay ava đen để cúng phây

L.C.D

Xe container
Em thấy theo trào lưu là chính. Đổi mỗi cái ava đen ngòm chả chú thích gì, ai cũng phải gọi điện hỏi hoặc comment nhà có ai mất à, rồi đi trả lời từng người một.

Đi kèm với đổi ava thì thêm vài dòng chú thích ai mất, lịch viếng ntn, vậy cho nhàn ợ.
Avatar đen - nếu có dùng - chỉ trong trường hợp bố mẹ hoặc với ng thực sự gần gũi, yêu thương.
Về chuyện mất mát ng thân, mỗi ng có 1 cách thể hiện khác nhau, em ko bài xích. Nhưng cá nhân em sẽ ko bày tỏ bất cứ cảm xúc (buồn, tiêu cực) hay việc riêng của gia đình lên mxh. MXH chỉ để fun fun mà thôi.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Em thấy theo trào lưu là chính. Đổi mỗi cái ava đen ngòm chả chú thích gì, ai cũng phải gọi điện hỏi hoặc comment nhà có ai mất à, rồi đi trả lời từng người một.

Đi kèm với đổi ava thì thêm vài dòng chú thích ai mất, lịch viếng ntn, vậy cho nhàn ợ.
Vâng cụ. Ai đổi mà ko nói gì thì e cho qua ạ. Còn ai đổi mà nói rõ ông bà bố mẹ mất, thì em vào comment nhắn tin chia buồn ạ. Chứ cũng ko hay hỏi comment hay like buồn gì cả.

lx125_black

Xe container
Dạ vâng, nên người đặt ava và người tương tác nên ý nhị. Viết vài chữ để người đọc biết và sắp xếp thời gian đến chia buồn. Ko đến được thì comt thật sự chân thành. Nản nhất là viết lời chia buồn cũng cẩu thả cho có lệ, hic. Nên là, em thường ko đáp lời những comt đó sau khi lo xong việc hiếu. Ngoài ra, gửi lời cảm ơn tới những người đã chia sẻ, động viên.
Cụ/Mợ cũng hết sức thông cảm cho thời đại smartphone khiên cho ngôn ngữ, lời nói, câu văn của con người càng ngày càng giản tiện / đơn điệu và thậm chí não bộ ngu đi vì ko được dùng từ ngữ nhiều nữa. Đó là một thực tế rất rõ ràng, cực kỳ rõ ràng.

Red_Mer

Xe container
Cụ/Mợ cũng hết sức thông cảm cho thời đại smartphone khiên cho ngôn ngữ, lời nói, câu văn của con người càng ngày càng giản tiện / đơn điệu và thậm chí não bộ ngu đi vì ko được dùng từ ngữ nhiều nữa. Đó là một thực tế rất rõ ràng, cực kỳ rõ ràng.
Không, em ko nghĩ thế. Cẩu thả do tính người và môi trường người đó sống. Được cha mẹ dạy bảo cẩn thận, thì không cẩu thả đến nỗi chia sẻ nỗi mất mát với bạn/ đồng nghiệp/ thân quen mà thế được ạ. Em già rồi nên em khó tính. Cụ cứ coi như fun đi nhé ạ.
Em cảm ơn ơn cụ!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đúng là friendlist của mình có ava thay đổi sang màu đen mà thả tim, like thì rất vô ý. Người đăng, một là họ ngầm ý "thông báo" tới các cộng sự/ bạn bè,...là họ đang có việc "hiếu" nên chưa thể đáp lời/ giải quyết,...các vấn đề còn dở. Hai là, đó cũng là cách tưởng nhớ người đã khuất. Người đăng cũng nên viết mấy chữ (xưng vai với người đã khuất) để người đọc biết là ai. Nhiều người ko viết gì, lội hết hơi ko hiểu ai trong gia đình/ họ hàng ra đi để gửi lời động viên hay chia sẻ mất mát, hic.
Với những ava đen, hoặc comt, hoặc ko làm gì cả ạ.
Em nghĩ họ không viết gì có lẽ là do kiêng kỵ không thông báo vì chưa phát tang.

Tuấn lion

Xe máy
Đám bạn em, thằng nào đổi Avata này là em hiểu nó sắp lấy Vk

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Đúng là friendlist của mình có ava thay đổi sang màu đen mà thả tim, like thì rất vô ý. Người đăng, một là họ ngầm ý "thông báo" tới các cộng sự/ bạn bè,...là họ đang có việc "hiếu" nên chưa thể đáp lời/ giải quyết,...các vấn đề còn dở. Hai là, đó cũng là cách tưởng nhớ người đã khuất. Người đăng cũng nên viết mấy chữ (xưng vai với người đã khuất) để người đọc biết là ai. Nhiều người ko viết gì, lội hết hơi ko hiểu ai trong gia đình/ họ hàng ra đi để gửi lời động viên hay chia sẻ mất mát, hic.
Với những ava đen, hoặc comt, hoặc ko làm gì cả ạ.
em thì hay còm chia buồn sau khi biết,vì trong face em chỉ có bạn bè em kết bạn còn theo dõi thì tới 5000 người ý chứ,bb thì ai thay avata đen cũng biết ngay nhà có chuyện

Red_Mer

Xe container
Em nghĩ họ không viết gì có lẽ là do kiêng kỵ không thông báo vì chưa phát tang.
Cũng tuỳ thuộc vào tính cách người đăng trạng thái đó lên cụ Thắng ới. Có người viết vài dòng, vừa là để thông báo, vừa là tưởng nhớ. Có người thì bạn bè vào comt họ cũng ko comt lại. Nên em nghĩ, nếu đã thay ava sang màu đen, thì cũng nên viết vài lời để người xem biết và sắp xếp các thứ ạ.

Red_Mer

Xe container
em thì hay còm chia buồn sau khi biết,vì trong face em chỉ có bạn bè em kết bạn còn theo dõi thì tới 5000 người ý chứ,bb thì ai thay avata đen cũng biết ngay nhà có chuyện
Dạ vâng ạ. Cũng ko khó khăn gì việc gửi lời chia buồn. Chữ là người mà ạ

Audi fan

Xe tải
Tiện thể em thấy dị ứng với comment RIP khi người ta thông báo tin buồn. Nếu có lòng chia sẻ với gia chủ thì gõ đầy đủ vào, viết tắt như thế cảm giác không được thành tâm và lịch sự lắm!

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com

cuhaifus

Xe container
Nếu đúng list friend thì chuẩn bị phong bì thôi ạ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cũng tuỳ thuộc vào tính cách người đăng trạng thái đó lên cụ Thắng ới. Có người viết vài dòng, vừa là để thông báo, vừa là tưởng nhớ. Có người thì bạn bè vào comt họ cũng ko comt lại. Nên em nghĩ, nếu đã thay ava sang màu đen, thì cũng nên viết vài lời để người xem biết và sắp xếp các thứ ạ.
Như bạn em ở Sài Gòn cách đây ít hôm nhà có tang thì facebook để trạng thái đen không viết gì. Nhưng hôm sau bạn ấy đăng hẳn cáo phó chi tiết rành mạch. Vậy nên em nghĩ là họ kiêng thôi

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
E thì quen thân thì tới tận nơi, biết sơ sơ thì chia buồn xã giao, còn k quen biết thì bỏ qua ạ

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Một mớ ngu dốt,tưởng thế là hay!