[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

Euro2CityStar

Xe lăn
Đầu khấc nên chỉ chém gió nói phét thôi cụ. Nhổ được thì người ta nhổ lâu rồi. 3 đoạn cọc nối vào nhau mà nhổ lên nó đứt mẹ luôn thì hết phim luôn.
nhổ thì nhổ được .

vấn đề làm đếch gì có thiết bị sẵn sàng ở đó để triển khai .
có mỗi cái cẩu mắt muỗi 50 tấn phục vụ thi công đóng xuống thì ok .

No Problem

Xe tăng
Ồ, giờ tôi mới xem.
Đội cứu hộ này phản ứng quá kém, cọc ứng suất trước (PHC) này thường sau khi ép hoặc đóng sẽ phải bơm vữa lấp đầy nhưng ở đây nhà thầu chắc xác định kiếm tí nên bỏ qua. Đường kính bên trong cọc mà cháu bé 10 tuổi lọt xuống được thì khả năng chỉ mắc ở đoạn nào đó thôi.
Dạng cọc này mũi nhọn bịt kín nhưng các đốt thân thì rỗng tạo điều kiện sau bơm vữa lấp đầy.
Theo tôi, việc đầu tiên phải quy trách nhiệm thật nặng nhà thầu thi công, nói thật vụ trước bé gái được may mắn cứu thoát nhưng tôi cũng chưa biết tên nhà thầu thi công là ông nào cho nên tôi ko ngạc nhiên khi thấy vụ việc tương tự xảy ra.
Mạn trong đó chắc Phan Vũ là hết vẹo chứ đội khác khó mà nhảy vào cạnh tranh được.
Ở đây việc xử lý có nhiều phương pháp nhưng ko hiểu sao phương pháp nhổ cọc lên lại ko được tính đến phải chăng do nó quá tốn kém hay đôi tư vấn đầu đất ko nghĩ ra??

Tất nhiên rồi, đầu đất hay đầu khấc là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề tư vấn nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường.
Chắc chắn rồi phải ko nào.
Người ta chỉ lấp đầy bê tông khi đã ép xong hết và đã cắt xong đầu cọc để nhồi râu chờ thôi ông ạ. Chẳng thằng điên nào vừa ép xong 1 cái là lấp vữa ngay cái đó cả

beomap2

Xe container
Muốn nhổ ống phải lắc ngang một lúc cho đất xung quanh giãn ra mới nhổ được

Chỉnh sửa cuối:

No Problem

Xe tăng
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm nhiều thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 12/1/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hp007hp

Xe buýt
nhổ thì nhổ được .

vấn đề làm đếch gì có thiết bị sẵn sàng ở đó để triển khai .
có mỗi cái cẩu mắt muỗi 50 tấn phục vụ thi công đóng xuống thì ok .
Nhổ khoai cực kỳ cụ ah, ko phải nói nhổ đc là nhổ đc. Cọc bt tk nó chịu nén chứ ko chịu kéo, nén 100t nhổ thì phải >=100t nó sẽ đứt bất kỳ chứ chưa đến mối nối cọc đâu, khả năng để lực nhổ chính xác 100% với tim cọc cũng là bài toán khó.

raisomoon

Xe tăng
Rút cọc thì có mấy rủi ro:
- Đứt cọc ở 2 mối nối,

Quan trọng nhất là thả cam xác định vị trí cháu bé và đánh giá sức khoẻ và nguy cơ bị tụt sâu hơn nếu rút cọc.

Nếu xác định cháu kẹt dưới 10m thì gọi đội thợ đào giếng đào song song qua vị trí cháu rồi đào ngang sang.
Nhưng nguy cơ cao nhất e nghĩ là sức khoẻ và tính mạng hiện tại của cháu bé, ko phải chuyện thiếu oxi, mà là tình trạng lồng ngực bị chèn ép dẫn tới chức năng thở bị suy giảm dẫn tới ko thở được do lực chèn ép vô lồng ngực í. Đó là lý do cháu chỉ kêu cứu đc sau khi rơi 10ph, sau đó ko phản hồi

Hp007hp

Xe buýt
Người ta chỉ lấp đầy bê tông khi đã ép xong hết và đã cắt xong đầu cọc để nhồi râu chờ thôi ông ạ. Chẳng thằng điên nào vừa ép xong 1 cái là lấp vữa ngay cái đó cả
Cụ có nhầm lấp ống bê tông là lấp ống siêu âm cọc khoan nhồi ko? Cọc ống này tk để tiết kiệm giảm giá thành mà còn lấp đầy thì thành tăng giá ah cụ?

samoclan

Xe điện

Ngọc Linh HN

Xe máy
Cụ có nhầm lấp ống bê tông là lấp ống siêu âm cọc khoan nhồi ko? Cọc ống này tk để tiết kiệm giảm giá thành mà còn lấp đầy thì thành tăng giá ah cụ?
Ý bác ấy là lấp 1 đoạn đầu cọc khoảng 20 phân. Vì đoạn đầu cọc nằm trong đài cọc khoảng 20 phân. Khi đổ bê tông đài cọc thì bê tông nó lấp đầy đoạn cọc đó thôi. Chứ ai lại đi đổ đầy cọc bê tông ly tâm 😃. Bác chắc không phải dân xây dựng nên đọc bị hiểu sai ý bác ấy nói.

trantien

Xe tăng
Buộc một miếng gỗ kích thước tầm 10x10 vào cái dây mềm rồi thả xuống cho đến khi dây bị chùng, không còn cảm giác nặng nữa là xác định được thôi chứ cụ nhỉ, vì giờ với kích thước ống bé thế thì người cháu bé gần như lấp gần kín lòng ống rồi còn gì. Có thể biết nhưng chưa cập nhật thông tin.
Ống mà thẳng thì dùng thước bắn tia cũng đo được vị trí.

Em nghĩ ra một cách:

thả 1 miếng xốp hình vuông dày khoảng 5cm , chiều dài nhỏ hơn đường kính ống 3cm
xuống dưới rồi bảo bé ngồi lên trên, rồi thả 2 dây có sẵn tay cầm xuống cho bé nắm chặt vào và bé vẫn ngồi lên miếng xốp.

Sau đó cho nước xuống từ từ, xốp sẽ nổi trên nước và đưa bé nổi dần lên khỏi ống.
Trái phiếu DN, chứng khoán, bđs để lại di chứng thật khủng khiếp.

No Problem

Xe tăng
Cụ không nắm được kĩ thuật nhưng lại thích tranh luận. Cọc li tâm sau khi ép xong phải lấp bê tông ở đầu cọc 1 đoạn theo yêu cầu, mục đích là để cấy râu thép chờ vào kết cấu móng. Chứ ko phải lấp kín bê tông vào lõi cọc như cụ đang tưởng tượng

sakai_yo

Xe lăn
Cập nhật cách đây 1 tiếng là vẫn chưa cứu được ạ. Em lượm ảnh trên fb

No Problem

Xe tăng
Ý bác ấy là lấp 1 đoạn đầu cọc khoảng 20 phân. Vì đoạn đầu cọc nằm trong đài cọc khoảng 20 phân. Khi đổ bê tông đài cọc thì bê tông nó lấp đầy đoạn cọc đó thôi. Chứ ai lại đi đổ đầy cọc bê tông ly tâm 😃. Bác chắc không phải dân xây dựng nên đọc bị hiểu sai ý bác ấy nói.
Khổ cái không nắm được kĩ thuật nhưng lại cứ hay khoe bác ạ :D :D :D

letrungdungcz

Xe tăng

Liên tiếp có trẻ em rơi xuống hố trụ cầu, xuống cọc khoan bê - tông , hình như công tác bảo vệ các công trường XD đang có vấn đề.
Khoảnh khắc cháu bé bị tụt xuống ống

Batman

Xe điện
Người OF
Có video cụ ạ, đang đi thì tụt
Công trường này lạ là không có quây tôn để rào công trường Cụ nhỉ. Đường ngay bên hố tụt của cháu, một cái bẫy rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng