[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2020 Vol1

Hoàng Trang

Xe ngựa
Help me!!!
Các cao nhân cho em hỏi thăm xíu, em nên làm thế nào.
Em có kinh doanh cho thuê phòng trọ, em thuê nguyên căn rồi cho thuê lại từng phòng ở ghép, em không ở đó, chỉ lui tới kiểm tra phòng và thu tiền. Em đã làm được gần 1 năm.
Dịp tết vừa rồi ở phòng dưới tầng 1 (khoảng 6 bạn gái ở ghép với nhau) thì lại có đứa trả không thuê nữa. Hôm nay em vào hỏi thăm thì tụi nó nói thấy ma. Trước đây phòng này chưa ai ở lâu dài, chỉ ở 1, 2 tháng là dọn đi, nhưng lác đác có người đến, người đi nên em không để ý. Em cho thuê phòng giá rẻ hơn nhiều so với mặt bằng chung, phòng sạch đẹp đầy đủ tiện nghi mà riêng phòng này người thuê ra vô liên tục.
Mặt bằng 4x28, xây 4 tầng, bên ngoài là sân nhỏ, 2 sảnh để xe, cầu thang, 1 toilet phía ngoài chỗ để xe. Có 1 phòng nhỏ nằm góc sâu cuối cùng căn nhà, chủ nhà làm 1 giếng trời nằm trong phòng này, phía góc trái cuối cùng thửa đất khoảng 2m vuông. Nói là giếng trời nhưng các căn xung quanh đều xây cao hết nên rất tối tăm, em cho dọn dẹp sạch sẽ thường xuyên nên không bị dơ bẩn và ẩm thấp.
Mấy đứa nói những lúc phòng đông người thì không thấy gì, nhưng chỉ có 2, 3 đứa ngủ đêm là nó cho thấy rõ luôn hình dáng. Con gái, tóc dài, thường xuyên đi đi lại lại phía giếng trời, có lúc gõ cửa kính cộp cộp, tiếng bước chân v.v...
Từ lúc tới thuê làm phòng trọ, em chỉ cúng duy nhất 1 lần vào hôm chuẩn bị sửa sang, từ đó đến nay em không cúng kiếng gì cả, và tại đây không có cũng như em ko lập ban thờ.
Bây giờ em nên làm thế nào? Mong các cao nhân mách nước giúp e. Đa tạ các cụ!
Cụ đã bao giờ hỏi thăm hàng xóm láng giềng về lịch sử khu đất chưa?

Có sao đâu

Xe buýt
đọc câu chuyện của cụ xong em cũng thấy giống với việc của em.
Bố em bị tai biến cách đây 4 năm ( năm 2016). Lần đầu thì ông cũng có gắng tập tành nên cũng lo được cho mình đi lại vệ sinh cá nhân, Thấy ông khỏe mình cũng mừng và nghĩ là ông sẽ phải sống hơn chục năm nữa. cuối năm 2018, ông chú em làm ở Đồng Nai mất nên đưa từ trong Nam về ngoài bắc, tối nghe tin xong đêm em nằm mơ thấy mọi người đưa xác của ông chú về trên đó có cả bố em nữa ( tức là bố em cũng mất) khi về đến nhà thì chỉ thấy có mỗi thi thể của ông chú còn không thấy thi thể của bố em đâu. Giật bắn mình tỉnh dậy, người run cầm cập. ( giấc mơ này em ko dám kể với ai). tự mình cũng an ủi là Sinh dữ tử lành nên một thời gian em ko để ý nữa. Tết năm 2019 xong em bảo với ông bà là tháng 5 hoặc tháng 6 con về sửa lại cái nhà cho ông bà ở. ông bà đồng ý. nhưng chả hiểu sao tháng 5 ông điện lên nhất quyết bảo là" Tao không sửa nhà tháng 6 đâu mà để cuối năm ( tháng 10) mới làm. " Thôi thì nhà của ông bà thì ông bà quyết, em cũng ko lăn tăn chuyện đó. đầu tháng 5 năm 2019 vợ chồng em định về quê thăm ông bà nhưng mùa hè nóng quá nên bảo ông bà là Cuối tháng con về. ông bà bảo Chúng mày về lúc nào thì về. Thế là cuối tháng 5 ông già em bị đột quỵ lần 3 nhập viện, khi bà điện lên thông báo tin thì ông bảo là " Tao không đi viện, tao muốn ở nhà" nhưng em bảo nhất quyết phải đưa ông vào viện thế là được 8 ngày thì ông mất ( ngày 3 tháng 6 năm 2019 âm lịch). Sau khi lo xong đám cho ông, em bắt đầu xâu chuỗi lại sự việc trong giấc mơ của mình ( là giấc mơ em viết ở trên) với tình hình hiện thực mới thấy có những điểm rất logic của giấc mơ với đời thực. Như em nói ở trên, giấc mơ của em khi đó là mọi người đưa hai thi thể của ông chú em với ông già em về nhưng khi đến nhà thì chỉ có mỗi thi thể của ông chú em. khi ngẫm lại là khi còn sống bố em bảo " Sau này tao chết thì nguyện vọng của tao là đi thiêu không chôn". nghĩ lại thấy đúng là Thiêu thì ko còn xác==> cái này nó như là lời giải thích cho giấc mơ của mình. Còn chuyện ông nhất quyết ko sửa nhà vào tháng 6 thì như một điềm báo là ông sắp mất nên ko sửa sang gì nhà cửa. Hơn nữa, khi nghe mẹ kể lại trước khi ông già em mất. Tối đang ngủ ngoài trời ko có gió mạnh mà thế nào chỉ một cơn gió thoảng qua mà cái cái kính kéo tủ rơi cái choang xuống nên nhà vỡ tan tành==.? nó như có một điềm báo xấu sắp xảy ra. Kết quả là ông già em mất vào tháng 6.2019. Điều làm em hối hận cho đến bây h là không có cơ hội được nói chuyện với ông trước khi ông mất.
Nhiều khi những điềm báo trong giấc mơ nó ko đến ngay mà sẽ cách khoảng một thời gian nào đó, nên khi sự việc đời thực xảy ra sau đó xâu chuỗi lại thì thấy rất đúng. Em nghĩ là ko nên bỏ qua những giấc mơ như vậy.
Kính các cục là văn em viết nó lủng củng quá. Mong chiếu cố ag.
Nhiều người cứ cảm thấy ân hận vì ko có mặt hoặc ko nói dc chuyện với người thân trước khi lâm chung, nhưng ở 1 khía cạnh nào đó th cũng ko phải là chuyện tồi tệ Cụ ạ, người ta bảo đó là các Cụ trốn con cháu đấy, ra đi thanh thản ko níu kéo để mau giải thoát hơn, nghĩ theo khía cạnh tích cực Cụ ạ, nhà E cả Bố và Mẹ đều ra đi khi con cái quay ra quay vào mấy phút thôi.

Fantomu82

Xe buýt
Nhiều người cứ cảm thấy ân hận vì ko có mặt hoặc ko nói dc chuyện với người thân trước khi lâm chung, nhưng ở 1 khía cạnh nào đó th cũng ko phải là chuyện tồi tệ Cụ ạ, người ta bảo đó là các Cụ trốn con cháu đấy, ra đi thanh thản ko níu kéo để mau giải thoát hơn, nghĩ theo khía cạnh tích cực Cụ ạ, nhà E cả Bố và Mẹ đều ra đi khi con cái quay ra quay vào mấy phút thôi.
Vâng. Em cứ hối hận mãi sự việc này. Lúc bố em mất em cũng ko ở bên cạnh được vì em đi làm xa. nếu có ở cạnh thì ông cũng ko biết gì. Nhiều dự định dang dở chưa làm được lúc bố còn sống như làm lại cái nhà cho bố mẹ ở cho nó đỡ chật chội, đưa bố đi chơi một chuyến ở đâu đó. ( vì bố em về hưu từ năm 1990 chưa ra khỏi làng). nhưng chưa thực hiện đc. sắp tới em về làm lại cái nhà cho mẹ và tu sửa cái ban thờ tổ tiên cho khang trang, rồi quây đất để làm lăng cho ông để ông chuyển vào sau mấy năm nữa. đó là ước nguyện của em. Mong trời phù hộ cho sức khỏe để em có thể thực hiện được mong muốn của mình.

Có sao đâu

Xe buýt
Vâng. Em cứ hối hận mãi sự việc này. Lúc bố em mất em cũng ko ở bên cạnh được vì em đi làm xa. nếu có ở cạnh thì ông cũng ko biết gì. Nhiều dự định dang dở chưa làm được lúc bố còn sống như làm lại cái nhà cho bố mẹ ở cho nó đỡ chật chội, đưa bố đi chơi một chuyến ở đâu đó. ( vì bố em về hưu từ năm 1990 chưa ra khỏi làng). nhưng chưa thực hiện đc. sắp tới em về làm lại cái nhà cho mẹ và tu sửa cái ban thờ tổ tiên cho khang trang, rồi quây đất để làm lăng cho ông để ông chuyển vào sau mấy năm nữa. đó là ước nguyện của em. Mong trời phù hộ cho sức khỏe để em có thể thực hiện được mong muốn của mình.
Vâng, E nghĩ đạo làm con trước phải hiếu kính với Cha Mẹ khi còn sống đã, chứ giỗ mâm cao cỗ đầy chắc j các Cụ đã hưởng được, mình cứ sống có tâm thì ko thấy hối hận những việc vặt Cụ ạ

lmt2018

Xe hơi
E nhờ các cụ cao nhân trong thớt mình ah!
Đầu năm nay e có đi lễ Bà chúa kho tại Bắc Ninh cùng gia đình ông anh. Gia đình ông anh đã đi nhiều năm và thường thuê quen 1 gia đình gần đền chuẩn bị lễ.
Mọi việc lễ lạt đều suôn sẻ, có cái e ko hiểu lắm là sau khi hạ lễ và hoá vàng xong, mỗi giá đình đều có 1 phần lễ ( là vàng mã) mang về để thờ ở ban gia tiên. Không biết cái này có đúng không ah?
Các cụ biết giải thích giúp e với ah.

vanle702

Xe đạp
Cụ đã bao giờ hỏi thăm hàng xóm láng giềng về lịch sử khu đất chưa?
Đây là khu đất quân đội nằm xung quanh vành đai sân bay TSN, sau này chia chác phân lô cho cán bộ quân đội. Chủ nhà này mua lại thôi ạ. Mà ngay bên cạnh nhà này có 1 căn biệt thự rất to, hoành tráng, chủ nhà là 1 cấp cao QK7, hàng xóm nói chủ nhà biệt thự xây xong thì vợ chết. Còn căn e thuê, xây xong thì anh chủ nhập kho.

Yelnut

Xe tăng
Kụ cho mắc 1 cam ở giếng trời xem vị đó có hiện lên nữa không?
Cam soi sao được.
Đây, cái phòng đó nằm ở góc cuối nhà, còn cái cửa bên cạnh là toilet ngoài sân để xe.
Nhà này chủ nhà rất giỏi, giàu có, xây xong cái nhà thì bị đi tù án gần 20 năm, khoảng 7 năm nữa mới hết hạn.
Bước vào nhà e thấy cảm giác phong thủy có vấn đề, phần đằng trước có sân nhỏ, và sảnh làm gara để xe, đường lên lầu bị bó hẹp lại như kiểu thắt nút cổ chai, đồng hồ cát nên e tự nghĩ là minh đường xấu. Nhà xây rất thoáng, kiểu cách khá đẹp nhưng vô hồn, lạnh lẽo lắm.
Có thể là như cụ đoán đấy. Phong thủy có vấn đề, âm khí tụ vào một căn. Theo em thì cụ bớt lại phòng đấy cho người âm dùng đi.

ben308

Xe tải
Đây là khu đất quân đội nằm xung quanh vành đai sân bay TSN, sau này chia chác phân lô cho cán bộ quân đội. Chủ nhà này mua lại thôi ạ. Mà ngay bên cạnh nhà này có 1 căn biệt thự rất to, hoành tráng, chủ nhà là 1 cấp cao QK7, hàng xóm nói chủ nhà biệt thự xây xong thì vợ chết. Còn căn e thuê, xây xong thì anh chủ nhập kho.
Nghe bác kể khu này có vấn đê rồi . Nếu thiệt hại kinh tế k lớn nên bỏ tránh xa khu đo bác , không vận xui nó vận qua mình lúc đó trốn k kịp

DurexXL

Tháo bánh
Hay chứ Kụ

Em thấy chỗ nào, điểm nào, nhà nào ...có hiện tượng kỳ dị, nếu có điều kiện, cứ lắp cam tất, thậm chí nếu quyết tâm làm rõ, lắp 2-3 cam cho 1 khu vực

Nếu Âm họ tránh ko xuất hiện nữa, đó cũng là cái tốt

Nếu họ vẫn xuất hiện, mà cam ko ghi đc gì, thì cũng là 1 kênh tham chiếu

Còn nếu họ xuất hiện, cam ghi được, thì phát tài rồi, đưa lên Youtube là tiền đã rót về, mở cửa bán vé nữa thì ổn luôn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đầu năm nay e có đi lễ Bà chúa kho tại Bắc Ninh cùng gia đình ông anh. Gia đình ông anh đã đi nhiều năm và thường thuê quen 1 gia đình gần đền chuẩn bị lễ.
Mọi việc lễ lạt đều suôn sẻ, có cái e ko hiểu lắm là sau khi hạ lễ và hoá vàng xong, mỗi giá đình đều có 1 phần lễ ( là vàng mã) mang về để thờ ở ban gia tiên. Không biết cái này có đúng không ah?
Nhiều người lễ đền Bà Chúa Kho với quan niệm đầu năm đến vay, cuối năm đến trả. (Sao mợ không hỏi luôn ông anh cho nhanh?)

DurexXL

Tháo bánh
Cách đây hơn 20 năm đã có như này, hồi đó là mấy cây đỏ xanh vàng, cành lá rung rinh với các tập vàng nén, vàng thoi...

Mẹ em hồi đó cũng hào hứng đi lễ rồi mang về để Ban Gia tiên

Cuối năm thì đem hoá thủy thả sông cùng với bao sái ban thờ

Nhưng có lẽ nhà em không có vận được ăn lộc, năm ấy bình thường, kinh tế vẫn nheo nhóc

Từ đó đến nay ko ai đi lễ lại nữa ạ

Xe nội lước

Xe container
Cách đây hơn 20 năm đã có như này, hồi đó là mấy cây đỏ xanh vàng, cành lá rung rinh với các tập vàng nén, vàng thoi...

Nhưng có lẽ nhà em không có vận được ăn lộc, năm ấy bình thường, kinh tế vẫn nheo nhóc

Đấy chắc là bà nhà cụ không đc rơi vào danh sách duyệt cho vay rồi.giống em cũng vậy

DurexXL

Tháo bánh
Đấy chắc là bà nhà cụ không đc rơi vào danh sách duyệt cho vay rồi.giống em cũng vậy
Thẳng cổ làm nhà nước, lương 3 cọc 3 đồng mà đi xin vay kinh doanh thì hồ sơ bị loại ngay

Ngoài 40 rồi, nhìn lại, ngẫm về Âm Dương cũng nhiều điều hay Lão ạ

lmt2018

Xe hơi

Giờ vẫn mấy cây đỏ, xanh vàng... Như cụ mô tả ah.
Có cái e ko nhớ đọc từ bao giờ, hình như không lên mang đồ đã làm lễ ở chùa về thờ ah.

Xe nội lước

Xe container
Em thật chứ đi lễ toàn khấn " cho con xin lộc rơi lộc vãi".bụng thì toàn mong lộc nguyên cả tảng..xong lại vưỡn " dãi tấm lòng thành kính xin chứng giám.." các cụ không duyệt cho là phải.không thật bụng không được duyệt rải ngân đâu..he

Ngo Rung

Xe lăn
Em thật chứ đi lễ toàn khấn " cho con xin lộc rơi lộc vãi".bụng thì toàn mong lộc nguyên cả tảng..xong lại vưỡn " dãi tấm lòng thành kính xin chứng giám.." các cụ không duyệt cho là phải.không thật bụng không được duyệt rải ngân đâu..he
Ơ lọc rơi lộc vãi của các cụ với mình chẳng cả tảng à :))

Harry Brown

Xe máy
Trước em đi lễ đền Bà chúa kho suốt, từ hai năm nay mới thôi. Em thường chuẩn bị hoa quả, với lễ mặn từ nhà còn vàng mã thì đến gần Đền trình, ghé vào nhà một cụ quen, nhờ cụ viết sớ và con dâu cụ sắp lễ cho. Lễ xong thì mang hết vàng mã đi nhập kho, các cụ chấp tác ở đấy sẽ bảo mình cái gì nhập kho còn cái gì mang đi hóa. Về các gói lộc đồ mã đấy thì các cụ thường hỏi mình cần mấy gói, em thì xin cả ở nhà lẫn cửa hàng nên nhiều mà em thấy các cụ hoan hỉ lắm, bảo nhà có bao nhiêu ban thì cứ lấy, mang về đặt lên ban thờ, cuối năm thì hóa. Em cũng chỉ là xin lộc rơi, lộc vãi chứ không phải vay mượn đâu ạ.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ đi đền bà chúa kho nhưng ko hiểu rõ quy trình nên tốn công sức mà ko đạt hiệu quả. Rất đáng tiếc.
Vì bà chúa kho là tướng của vua Lý nên trước khi trình diện vay hoặc xin lộc thì phải làm lễ và bẩm báo trước với vua Lý ở Đền đô. Thế mới đạt chuẩn.
À em quên. Trước khi vào lễ Đền đô thì phải vào lễ chùa Dặn, nơi thờ mẹ của Lý Công Uẩn để lốp bi trước :D

lum..zzz

Xe điện
Chúc mừng em :)) em siêu hiếm vì là người có tam vân. Người này có cuộc sống hạnh phúc, phú quý và nhiều nước.
Phú quý, phúc... em đang thấy khá đúng nhiều nước thế nào em lại nghĩ chuyện khác nhỉ?E là người cứ gặp khó là xin bố hay ông bà là đ giải quyết phút 90. Tay của em đây nhé.