[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2020 Vol1

ACDELCO434

Xe điện
Giỗ Bá ngoại, mẹ Cụ Cúng mà khóc là Bà về báo bị tủi thân, hay có chuyện buồn đấy. Cái đó như thần giao cách cảm âm dương giữa hai mẹ con.
Cụ nói Mẹ, hỏi Bác bên ngoại Xem lại mộ phần của Bà ngoại, Ông Ngoại; đót giấu tiền ntn? Chuyện thờ cúng Ông bà? Chuyện hòa thuận của các con cháu (có tranh chấp gì không?) ; chuyện cầu siêu cho Cửu huyền (đời trước có day dứt , làm điều gì không tốt,...sát sanh không),...
đây là chuyện tâm tư của Bà ngoại (đã mất) có thể không ảnh hưởng đến gia đình và người sống.

Chuyện tâm linh không lý giải được, kể cả các lý thuyết này nọ... chỉ nên hiểu quy luật và nương theo thôi.
Sáng thì mẹ bảo em là lúc khấn tới "Mẹ có nhà, có đất" thì tự nhiên 2 tay ôm mặt khóc, khóc to, cảm giác bị nghẹn trong cổ họng. Bình thường 2 thằng nhà em lên thì sẽ hỏi han, nhưng hôm qua thì không nói gì cả. Nhà bác em thì đúng là hiện tại có nhiều chuyện trong gia đình không vui, anh chị em có nhiều chuyện bất đồng. Ông bà xưa sống rất tốt, không làm điều gì thất đức cả.

chẳng có tên

Xe tăng
Sáng nay Mẹ em nói với em chuyện hôm qua bà tự nhiên khóc.
Trưa qua, Mẹ em làm mâm cơm cúng giỗ Mẹ (em gọi là bà ngoại) vì bác bên ngoại chỉ làm giỗ ông (giỗ bà bác chỉ làm trong gia đình nhà bác). Khi khấn tới mời mẹ thì tự nhiên mẹ em hai tay ôm mặt khóc, khóc rất to. Cảm giác cổ họng cứ bị nghẹn lại. Hai thằng bé nhà em đang chơi dưới nhà chạy lên, đứng cửa nhìn vào, không nói gì. Mẹ em nhìn thấy và hết khóc.
Cũng không biết lý giải thế nào.
Chắc mẹ cụ tủi thân nên khóc thôi! Mà xin lỗi cụ trước! E thấy nhà cụ hơi kỳ ! Ko biết cụ ở miền nào/ Chứ theo cổ truyền ngoài bắc thì con Trưởng làm giỗ tất ! Cùng lắm thì phân chia 2 ông con trai chia ra môic ông làm 1 giỗ để a e xum vầy nhà nọ nhà kia! Chứ e chưa thấy con gái phải làm giôc mẹ bao giờ! Có chút thắc mắc với cụ

slaz8

Xe ba gác
Sáng nay Mẹ em nói với em chuyện hôm qua bà tự nhiên khóc.
Trưa qua, Mẹ em làm mâm cơm cúng giỗ Mẹ (em gọi là bà ngoại) vì bác bên ngoại chỉ làm giỗ ông (giỗ bà bác chỉ làm trong gia đình nhà bác). Khi khấn tới mời mẹ thì tự nhiên mẹ em hai tay ôm mặt khóc, khóc rất to. Cảm giác cổ họng cứ bị nghẹn lại. Hai thằng bé nhà em đang chơi dưới nhà chạy lên, đứng cửa nhìn vào, không nói gì. Mẹ em nhìn thấy và hết khóc.
Cũng không biết lý giải thế nào.
thèng nhỏ của em thỉnh thoảng nó òa khóc kể cả lúc em đang ngủ cơ hu hu
sody em fun nêu cụ không vui em xóa còm

ACDELCO434

Xe điện

ACDELCO434

Xe điện
Chắc mẹ cụ tủi thân nên khóc thôi! Mà xin lỗi cụ trước! E thấy nhà cụ hơi kỳ ! Ko biết cụ ở miền nào/ Chứ theo cổ truyền ngoài bắc thì con Trưởng làm giỗ tất ! Cùng lắm thì phân chia 2 ông con trai chia ra môic ông làm 1 giỗ để a e xum vầy nhà nọ nhà kia! Chứ e chưa thấy con gái phải làm giôc mẹ bao giờ! Có chút thắc mắc với cụ
Em người bắc mà Cụ. Bác trưởng vẫn làm, nhưng kiểu như chỉ làm mâm cơm cúng thôi. Không mời và không nhận hương hoa của các em. 2 năm trở lại đây mới vậy. Vì thế năm nay mẹ em mới làm mâm cơm. Đến mẹ em cũng cảm thấy rất lạ là tại sao lại khóc như vậy.

chẳng có tên

Xe tăng
Em người bắc mà Cụ. Bác trưởng vẫn làm, nhưng kiểu như chỉ làm mâm cơm cúng thôi. Không mời và không nhận hương hoa của các em. 2 năm trở lại đây mới vậy. Vì thế năm nay mẹ em mới làm mâm cơm. Đến mẹ em cũng cảm thấy rất lạ là tại sao lại khóc như vậy.
Vậy giữa anh chị em bên mẹ cụ có vướng mắc gì không ? Làm cái giỗ trước là để tưởng nhớ người đã khuất! Sau là để mọi người anh em con cháu trong nhà tụ họp đông đủ vui vẻ. Như thế vong linh người đã khuất cũng thấy vui vẻ khi được mời về ! Chứ ddằng này nhà cụ mạnh ai nấy làm không tụ tập được con cháu cho vui vẻ con đàn cháu đống thì làm sao mà cụ không khóc cho được

tqt77

Xe điện
Bà ngoại Cụ buồn là đúng rồi. Ngày giỗ mà Con trai mình làm 1 mình , không mời Em qua dự hoặc tổ chức chung, ai làm nhà nấy. Ngày giõ mà con cái phân tán, Rồi Bà qua nhà ai bỏ ai đây? Ai mà chả buồn.
Mẹ Cụ khóc là vô thức (do bà ngoại dựa vào) chứ không phải buồn mà khóc đâu?
theo em hiểu, khi con gái đi lấy ck ở nhà ck thì các cụ bên ngoại (bên nhà vk) sẽ không thể vào nhà đáy được vì không phải dòng họ nhà đó, trừ phi người con gái ở nhà do bố mẹ cô ấy để lại

Quản Tượng

Xe tăng
\cụ hiểu ko chíanh xác.

Nhà miền Bắc Thường ít thờ Đất đai, Địa tài trông nhà nên ít có thổ thần ngự. Dù bàn gia tiên vẫn có bát hương giữa gọi là thần linh. Vì thờ sai.
Dù Nhà có Thờ Đất đai trông nhà, có cửu huyền bên nội, nhưng khi người nhà thắp hương khấn cúng giỗ mời thì vẫn vong vẫn có thể được vào nhà. Nếu quen mặt thì Vong họ hàng có thể xin vào mà không cần thắp hương.

Còn bên ngoại vong ít về là chẳng qua bàn thờ chính là bên nội, họ là nhà gái qua chơi 1 chút rồi về nhà họ (giòng phiá nội của vong). Còn khi khấn cúng riêng vong nào (thắp hương ) thì vong ngoài đường cũng vào nhà được do cá giấy mời.

Vì vậy có lời khuyên không cúng thí thực trong nhà .

Em khuyến khích gia đình riêng có bàn thờ (không phải nhà thờ chính) khi cúng chung hàng ngày, rằm nên khấn mời cả cửu huyền bốn kiến Họ (trừ giỗ riêng của nhà họ nào thì khấn mời họ ấy).

.. Trọng thất tổ nội ngoại tương đồng... là vậy.
Nhà e thì mẹ e là trưởng, ông bà ngoại ko có con trai, có 4 con gái, mẹ e là đầu, luôn thờ cúng các cụ từ trước, mẹ e và các dì có xây 1 nhà thờ trên đất ông bà ngoại để lại để thờ cúng. cạnh nhà thờ là nhà bố mẹ e , cũng có bàn thờ riêng, 3 bát hương.
Bố e cũng là trưởng, nhà vk ck e đang ở cũng có bàn thờ, 3 bát hương - thần linh,gia tiên và cô tổ-mãnh tổ. hàng năm cúng bái nhà nội - nhà bố em đều ở nhà vk-ck e. Bát hương thờ gia tiên ở nhà vk ck e khi bốc cũng có ông bà ngoại -bố mẹ của mẹ em. vậy khi cúng bái, tuần dằm - tết nhất các cụ ngoại vẫn về được phải không cụ?

Quản Tượng

Xe tăng
Khi thắp hương chung , Cụ Khấn vái " Cửu huyền thất tổ bảy đời chín kiếp bốn kiến họ: (Họ Bố, họ Mẹ; Họ bố vợ, họ mẹ vợ) về .... " là các Cụ đó sẽ về nhà Cụ hưởng hương (chỉ ai rảnh mới về).
Mẹ Cụ là Trưởng nữ được thừa tự bên ngoại thì Bố mẹ Cụ và Cụ vẫn nên thờ cả họ Ông nội, Ông ngoại và hai họ Bó nẹ bên vợ Cụ. Tuy nhiên tưởng nhơ thì khi Tết, giỗ, cúng tháng 7 Cụ khấn mời 4 họ. Còn cúng giỗ của ai bên họ nào Cụ khấn mời Cửu huyền 1 họ đó thôi hoặc mời2 hoặc 4 (cả bên vợ) tùy lễ to nhỏ, tùy Cụ.

Các cụ chỉ cần lời khấn, và tấm lòng con cháu không đặt nặng bát hương chung riêng, bàn thờ riêng. .
Bên ngoại tính cả bên vợ nữa nhé vị cụ đã là con cháu trong nhà bên vợ nên là 4 họ là đây đủ.
Cám ơn cụ ạ

TUCSON9389

Xe điện
đầu năm em tâm hự chuyện bên nhà vợ em; đúng là cũng lằng nhằng đau đầu
Nhạc mẫu nhà em là chị cả, dưới bà còn có một ông cậu và bà dì nữa
Cậu thì đi lấy vợ, ở bên nhà ngoại
thế nên cuối đời, ông bà ngoại (của vợ em) ở một mình; các cụ mất, nhà bán đi chia mấy phần cho mấy anh chị em, giữ lại một phần để cho cậu cúng giỗ ông bà. Mấy năm đầu, cúng giỗ thì cúng ở chỗ nhà mới cậu mua cho, chứ ko phải trên nhà cậu ở hiện nay vì nhà cậu ở rể
Năm vừa rồi cậu lại bảo thôi không cúng giỗ nữa.
Khi thắp hương chung , Cụ Khấn vái " Cửu huyền thất tổ bảy đời chín kiếp bốn kiến họ: (Họ Bố, họ Mẹ; Họ bố vợ, họ mẹ vợ) về .... " là các Cụ đó sẽ về nhà Cụ hưởng hương (chỉ ai rảnh mới về).
Mẹ Cụ là Trưởng nữ được thừa tự bên ngoại thì Bố mẹ Cụ và Cụ vẫn nên thờ cả họ Ông nội, Ông ngoại và hai họ Bó nẹ bên vợ Cụ. Tuy nhiên tưởng nhơ thì khi Tết, giỗ, cúng tháng 7 Cụ khấn mời 4 họ. Còn cúng giỗ của ai bên họ nào Cụ khấn mời Cửu huyền 1 họ đó thôi hoặc mời2 hoặc 4 (cả bên vợ) tùy lễ to nhỏ, tùy Cụ.

Các cụ chỉ cần lời khấn, và tấm lòng con cháu không đặt nặng bát hương chung riêng, bàn thờ riêng. .
Bên ngoại tính cả bên vợ nữa nhé vị cụ đã là con cháu trong nhà bên vợ nên là 4 họ là đây đủ.
Haiz, nhạc mẫu nhà em lại tính chuyện đưa bát hương của ông bà ngoại vợ em về thờ. cậu có con trai và chúng nó có mua đất/căn hộ rồi. nhưng chúng nó không ở mà cho thuê
ko hiểu nhạc mẫu làm như vậy có pham gì ko nhỉ các cụ/mợ ơi. Nhạc phụ nhà em thì cũng không phải là trưởng và cũng mất rồi. Giờ bà làm thế nào thì tùy bà, em cũng ko có ý kiến gì cả nhưng cũng thấy nó không theo truyền thống.

Chỉnh sửa cuối:

Degia79

Xe đạp
Cụ Linh biên ngắn ngắn chút đỡ phải lội còm tìm cụ Thối Thối và mấy cụ khác biên chuyện hấp dẫn ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Ông Bà ngoại Cụ mất, Cậu mắc ở rể, thờ cúng không tiện. Cháu đích tôn (con cua Cậu) có nhà , căn hộ chưa ở (cho thuê) nên không tiện thờ gia tiên.
Mẹ vơ Cụ là chị lớn Có nhà, có bàn thờ bên chồng. Mẹ Vợ Cụ cũng có trách nhiệm thờ cúng Cửu Huyền hai bên Cha mẹ của bà (Ông bà ngoại vợ) và thờ Cửu Huyền Ông bà (cha mẹ) của bên chồng bà (Ông bà nội) là bốn kiến Họ. Bất kể con khác , là cậu có thờ hay không.
Việc thờ cúng là con, cháu phải thpờ họ của cha mẹ mình để báo hiếu chứ không phải chỉ con trai hay trưởng nam mới thờ. Mỗi con có thể có bàn thờ riêng tại nhà, nhưng giỗ có thể tập trung nơi đặt bàn thờ chính.

Mẹ vợ cụ làm như vậy là đúng đạo lý. Sau này con của Cậu có nhà riêng có thể lập bàn thờ bên gia tiên của nó. Còn trước mắt Mẹ vợ Cụ nên Thờ cả nội và ngoại.
Việc thờ 4 họ tại nhà nhạc mẫu không có gì bất tiện. Chỉ làm lễ khấn trước xin phép Cửu Huyền hai bên (bên nhà Ông Ngoại) và Ba của Nhạc mẫu. Sau đó chọn ngày tốt. Có thể chọn ngtày Thanh Minh để dời.

Riêng Cụ nếu có điều kiện , mà nhà có bàn thờ, vẫn có thể xin phép thờ Cửu Huyền bốn kiến Họ (không cần bài vị, không cần bát hương mới, chỉ vẫn 1 nén hương chỉ có khấn thêm ) mới đủ đạo lý và không phạm bất hiếu . Là bố Họ: Cha (ông nội), họ mẹ Cụ (ông ngoại); Họ Cha Vợ (Cha của Bố vợ), họ Mẹ Vợ Cụ (Cha của mẹ vợ). Nếu nhà Cụ chưa có bàn thờ thì về thắp hương bên Nhà Mẹ vợ.

Các phong tục miền bắc , trong GĐ chỉ thờ 1 họ bên Nội là chưa đủ và các Cụ khác họ không có chấp đâu ? (trừ TH nhà từ đường chung của giòng Họ chi thờ họ đó) , thờ đủ như thế cũng thêm phước và các Cụ bên Ngoại không tủi thân.
Cám ơn cụ
Đúng là quan điểm mỗi nơi mỗi khác, mỗi người mỗi khác. Em được quán triệt từ bố mẹ đẻ em là chỉ được thờ bên nội thôi, bên ngoại ko được thờ, vì thổ công không cho vào đất của con cháu, có cho vào chỉ là khách đến chơi thôi
cũng chuyện nhà bên vợ nhà em. năm 2000, nhạc mẫu nhà em ở cùng với ông ngoại vợ em. Ở cùng nhưng thế này ạ. Đất của ông bà ngoại (vợ em) nhưng sau khi bà ngoại mất thì ông ở có một mình, các con ko yên tâm mà cậu thì lại đang ở nhà vợ. Thế nên lúc đó mẹ vợ em bàn với cậu và dì là định giá mảnh đất này, của ông ngoại (vợ) 1 phần, còn lại 3 con mỗi người 1 phần. mẹ vợ em ở với ông ngoại thì phải đưa tiền cho cậu và dì. sau đó thống nhất tiền nong và bố mẹ vợ em bỏ tiền ra xây nhà. ông ngoại ở tầng dưới, bố mẹ vợ em ở các tầng trên. Bố mẹ vợ em ở đấy cùng với ông ngoại và cũng lập bàn thờ cúng cả bên nội và bên ngoại chung 1 bàn thờ (vì nhà cũng chật). Sau đó bà ngoại (mẹ vợ em) suốt ngày bị đau đầu, mất ngủ thậm chí phải vào viện Bạch mai điều trị một thời gian. em quen vợ em đúng cái thời điểm mẹ vợ em vào viện
Sau khi chữa mãi cũng ko ổn, mẹ vợ em đi xem và được phán là do thờ ko đúng cách (chung nội ngoại một bàn thờ), thế là sau đó phải làm lễ cúng sám hối và tách thành 2 bàn thờ. bàn thờ ở trong phòng ông ngoại và bàn thờ riêng ở trên tầng trên cho bố vợ em thờ các cụ bên nội. làm cái này xong thì mọi việc lại thấy ổn

Giờ việc này lại lặp lại (mẹ vợ em lại thờ cúng ông bà ngoại) nên em cứ cảm giác bất an. bất an thôi nhưng em cũng ko nói gì cả, nếu có nói em cũng nói với vợ em thôi
Còn chuyện bên nhà em thì thế này ạ. Ông ngoại em cũng có 3 con, bác trai cả, mẹ em và một dì nữa. bác dâu là người ghê gớm đanh đá và bác trai lại nhu nhược nên ông ngoại em ko ở được với gia đình nhà bác và ông ngoại em phải chuyển về ở với gia đình nhà em. khi ông ngoại em mất (tại nhà em). mẹ em vẫn làm lễ bình thường. khi sang cát cho ông ngoại, bác trai nhà em vận động các bác trong họ xin với mẹ em để bác được rước ông về thờ cúng và thực hiện sang cát cho ông em. lúc đó mẹ em đồng ý vì cũng với quan điểm là con gái đi lấy chồng thì ko được thờ bố mẹ mình nữa.

Chỉnh sửa cuối:

chẳng có tên

Xe tăng
Cám ơn cụ
Đúng là quan điểm mỗi nơi mỗi khác, mỗi người mỗi khác. Em được quán triệt từ bố mẹ đẻ em là chỉ được thờ bên nội thôi, bên ngoại ko được thờ, vì thổ công không cho vào đất của con cháu, có cho vào chỉ là khách đến chơi thôi

cũng chuyện nhà bên vợ nhà em. năm 2000, nhạc mẫu nhà em ở cùng với ông ngoại vợ em. Ở cùng nhưng thế này ạ. Đất của ông bà ngoại (vợ em) nhưng sau khi bà ngoại mất thì ông ở có một mình, các con ko yên tâm mà cậu thì lại đang ở nhà vợ. Thế nên lúc đó mẹ vợ em bàn với cậu và dì là định giá mảnh đất này, của ông ngoại (vợ) 1 phần, còn lại 3 con mỗi người 1 phần. mẹ vợ em ở với ông ngoại thì phải đưa tiền cho cậu và dì. sau đó thống nhất tiền nong và bố mẹ vợ em bỏ tiền ra xây nhà. ông ngoại ở tầng dưới, bố mẹ vợ em ở các tầng trên. Bố mẹ vợ em ở đấy cùng với ông ngoại và cũng lập bàn thờ cúng cả bên nội và bên ngoại chung 1 bàn thờ (vì nhà cũng chật). Sau đó bà ngoại (mẹ vợ em) suốt ngày bị đau đầu, mất ngủ thậm chí phải vào viện Bạch mai điều trị một thời gian. em quen vợ em đúng cái thời điểm mẹ vợ em vào viện
Sau khi chữa mãi cũng ko ổn, mẹ vợ em đi xem và được phán là do thờ ko đúng cách (chung nội ngoại một bàn thờ), thế là sau đó phải làm lễ cúng sám hối và tách thành 2 bàn thờ. bàn thờ ở trong phòng ông ngoại và bàn thờ riêng ở trên tầng trên cho bố vợ em thờ các cụ bên nội. làm cái này xong thì mọi việc lại thấy ổn

Giờ việc này lại lặp lại (mẹ vợ em lại thờ cúng ông bà ngoại) nên em cứ cảm giác bất an. bất an thôi nhưng em cũng ko nói gì cả, nếu có nói em cũng nói với vợ em thôi
Còn chuyện bên nhà em thì thế này ạ. Ông ngoại em cũng có 3 con, bác trai cả, mẹ em và một dì nữa. bác dâu là người ghê gớm đanh đá và bác trai lại nhu nhược nên ông ngoại em ko ở được với gia đình nhà bác và ông ngoại em phải chuyển về ở với gia đình nhà em. khi ông ngoại em mất (tại nhà em). mẹ em vẫn làm lễ bình thường. khi sang cát cho ông ngoại, bác trai nhà em vận động các bác trong họ xin với mẹ em để bác được rước ông về thờ cúng và thực hiện sang cát cho ông em. lúc đó mẹ em đồng ý vì cũng với quan điểm là con gái đi lấy chồng thì ko được thờ bố mẹ mình nữa.
Có nhiều trường hợp như cụ kể rồi ạ! Cụ Tamlinh giải thích và dẫn giải cũng hợp lý! Nhưng thực sự e thấy trong thực tế thờ chung cả 2 bên nội ngoại nó cứ sái sái thế nào ý! Em thì cứ thấy từ xưa đến h với cả những người khi đang còn sống thì bên nội bên ngoại vẫn có khoảng nào đó khách khí! Nên chắc các cụ cũng ko thích con cháu cho ngự chung 1 chỗ ! Em thấy 1 số trường hợp bán nhà để về nhà vợ ở . Xong đến lúc phải mang ban thờ bố mẹ đẻ về nhà vợ thờ ! Nó cứ hãm hãm thế nào ý trong cuộc sống

tamlinh

Xe tăng
Cám ơn cụ

xin phép Cụ xóa bài này và inbox riêng để không làm tốn tài nguyên và không gian các cụ khác

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều trường hợp như cụ kể rồi ạ! Cụ Tamlinh giải thích và dẫn giải cũng hợp lý! Nhưng thực sự e thấy trong thực tế thờ chung cả 2 bên nội ngoại nó cứ sái sái thế nào ý! Em thì cứ thấy từ xưa đến h với cả những người khi đang còn sống thì bên nội bên ngoại vẫn có khoảng nào đó khách khí! Nên chắc các cụ cũng ko thích con cháu cho ngự chung 1 chỗ ! Em thấy 1 số trường hợp bán nhà để về nhà vợ ở . Xong đến lúc phải mang ban thờ bố mẹ đẻ về nhà vợ thờ ! Nó cứ hãm hãm thế nào ý trong cuộc sống
Không thể một ban thờ mà thờ nội ngoại hỗn hợp được. Nếu vậy nguyên tắc họ truyền theo dòng Đinh bị phá vỡ hết. Nếu muốn thờ thì phải có ban riêng. Nhưng nếu thắp hương các cụ tổ tiên thì vẫn có thể mời một vài người bên ngoại ( kiểu như khách mời) và thông thường người mời phải có lời với tổ tiên nhà chồng thì những người đó mới được dự.

chẳng có tên

Xe tăng
Không thể một ban thờ mà thờ nội ngoại hỗn hợp được. Nếu vậy nguyên tắc họ truyền theo dòng Đinh bị phá vỡ hết. Nếu muốn thờ thì phải có ban riêng. Nhưng nếu thắp hương các cụ tổ tiên thì vẫn có thể mời một vài người bên ngoại ( kiểu như khách mời) và thông thường người mời phải có lời với tổ tiên nhà chồng thì những người đó mới được dự.
Vâng cụ! Nhà e khi Tết nhất , rằm tháng Bảy thì mẹ e cũng khấn xin các quan thần linh và tổ tiên họ nội cho phép để mời các cụ bên họ ngoại về hưởng lễ

TUCSON9389

Xe điện
xin phép Cụ xóa bài này và inbox riêng để không làm tốn tài nguyên và không gian các cụ khác
Vâng, nó hơi loãng tí thôi nhưng cũng là câu chuyện về tâm linh cụ ạ. Em chỉ ngại bàn linh tinh thì mới tốn tài nguyên, còn những thắc mắc của em là chuyện thật cụ ạ. em nghĩ cũng nhiều người có hoàn cảnh tương tự như vậy ạ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
nhà mới tăng tầng nhanh thế