[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2020 Vol1

TUCSON9389

Xe điện
Có nhiều trường hợp như cụ kể rồi ạ! Cụ Tamlinh giải thích và dẫn giải cũng hợp lý! Nhưng thực sự e thấy trong thực tế thờ chung cả 2 bên nội ngoại nó cứ sái sái thế nào ý! Em thì cứ thấy từ xưa đến h với cả những người khi đang còn sống thì bên nội bên ngoại vẫn có khoảng nào đó khách khí! Nên chắc các cụ cũng ko thích con cháu cho ngự chung 1 chỗ ! Em thấy 1 số trường hợp bán nhà để về nhà vợ ở . Xong đến lúc phải mang ban thờ bố mẹ đẻ về nhà vợ thờ ! Nó cứ hãm hãm thế nào ý trong cuộc sống
Vâng, em thấy cái câu: Trần sao âm vậy; thế nên quan điểm ở quê em là tuyệt đối không thờ chung 1 chỗ. Nhạc mẫu nhà em trước đây đã dính chuyện này và phải tách riêng, giờ đây lại lặp lại em thấy nó cứ sai sai. Tuy nhiên nó cũng chỉ là trong suy nghĩ của em thôi chứ nói ra thì cũng không hay lắm, làm đau lòng các cụ (kể cả nói với vợ em em cũng đang không muốn nói ). thôi các cụ cứ làm sao thấy thoải mái là được

now_what

Xe điện
Em nói ở trên giải pháp là chung cho những nhà ở đô thị chật hẹp, nhà không có điều kiện để thờ riêng phòng hay thờ riêng bàn thờ. Nếu có điều kiện tách riêng thì tốt rồi. Tâm lý người âm cũng như dương, không ai thích chung trừ hoàn cảnh eo hẹp.
TH nhà Cụ TUCSON9389 có thể do các nguyên nhân sau:

1. Nhà rộng, có thể làm hai bàn thờ hai tầng, 2 phòng riêng mà lại dồn chung,
2. Bà mẹ vợ thờ chung tổ tiên nội ngoại của bà là thờ họ Bố ruột bà và họ bên Mẹ ruột bà (họ mẹ là bên vợ của Ông nội) thì được. Nó khác với TH bác Tucson (TH3).
3. TH 3 của bác Tucson: Bà mẹ vợ là con gái tự đưa tổ tiên nhà họ chồng (thông gia với Bố mình, họ con rể ) về nhà Bố mình thờ chung với tổ của Ba, Ông nội mình, cái này khác TH 2 ở trên. Thờ họ cha chung với họ con rể tại đất cha mình, nên Ông bà không chịu??... chồng mày thì rước đi chỗ khác chứ?
4. TH giống như trên (TH 3) nhưng nếu Bà mẹ vợ lại ở trên đất của bên nhà chồng, Sau đó Bố vợ đứng xin thờ chung Họ nhà vợ mình (cha của mẹ vợ) thì hợp lý nên các cụ bên Nội sẽ không chấp. Đàn ông xin bên vợ thì được hơn con gái xin bên chồng, (em võ đoán)
.Cái gì cũng có cái tình cái lý của nó chứ. Nói nội ngoại là tính vai thờ cha mẹ mình chứ không phải thờ chồng đâu? Và tính theo nguyên tác dâu con rể khách.
5. Cái nữa là các TH trên vẫn có thể được tùy tính khí các Cụ Tổ và cách thức xin lễ các bên gia tiên trước khi tiến hành đã phù hợp chưa ? (nếu nhà nào kỹ lưỡng hơn thì có thể xin keo hỏi tại nhà).
Nhà từ đường cùa họ Tộc thì đương nhiên thờ 1 họ Nội. Nhưng nhà con gái mua, thừa hưởng bên ngoại hoặc ở rể, nó thờ bố mẹ (bên ngoại), Tổ bên Chồng ( bên Nội) gặp TH không có nhà riêng thì sao, ho he nó không thờ luôn ... cái này còn tuy sở hữu gốc chứ ko phân biệt chỉ thờ bên nội.
Cụ cho hỏi nhờ:
1. Bà nội cháu đi bước nữa sau khi ông nội cháu mất. Bố đẻ cháu là con trưởng, cháu cũng là con trưởng. Do cụ đã già nên hàng năm cháu có trách nhiệm về quê hương khói cho bà nội. Vậy có người nói: Bà mày giờ là ma họ khác nên ko thể về hay theo mày về nữa. Điều này nên hiểu thế nào cho thấu?
2. Có 2 ae ruột, người a ko có con trai, người em có. Khi người a mất thì việc thờ cúng cho người anh sẽ thế nào?

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho hỏi nhờ:
1. Bà nội cháu đi bước nữa sau khi ông nội cháu mất. Bố đẻ cháu là con trưởng, cháu cũng là con trưởng. Do cụ đã già nên hàng năm cháu có trách nhiệm về quê hương khói cho bà nội. Vậy có người nói: Bà mày giờ là ma họ khác nên ko thể về hay theo mày về nữa. Điều này nên hiểu thế nào cho thấu?
2. Có 2 ae ruột, người a ko có con trai, người em có. Khi người a mất thì việc thờ cúng cho người anh sẽ thế nào?
Cái bôi đậm là đúng dồi đó cụ. Nguyên tắc là thế.
Tuy nhiên nếu cụ có lòng, cụ có thể làm một ban thờ riêng bà nội (nhỏ thôi, treo tường cũng được) bên cạnh ban thờ chính. Nếu ko có điều kiện thì vào các ngày cúng giỗ cụ có thể xin phép tổ tiên bên nội cho mời bà về hưởng lộc cùng.

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Kể chuyện đêm khuya tiếp đi các cụ

TrendyEyewear.VN

Xe tải
Website
fb.me
Ông "lôi thôi" hẹn với người đẹp thế nào mà mãi không thấy vào chuyện tiếp

TrendyEyewear.VN

Xe tải
Website
fb.me
Thớt văng tanh

beamerhonk

Xe tải
Đào lên phát cho mọi người vô kể chuyện tiếp. E hóng :D

linklee1701

Xe máy
Haiz, em về quê tháng nay nên chưa kể thêm chuyện, để tối nay em lên đèn mấy câu chuyện nhỏ lẻ hầu mấy cụ

X0000

Xe tăng
Haiz, em về quê tháng nay nên chưa kể thêm chuyện, để tối nay em lên đèn mấy câu chuyện nhỏ lẻ hầu mấy cụ
Đêm rồi cụ ơi, kể đi thôi
Hôm rồi, bx em vừa kể 1 câu chuyện của bà bạn. Bà bạn đi thuê cái nhà chung cư ở quận 7, chỗ đoạn Nguyễn Thị Thập giao Nguyễn Hữu Thọ (em đoán chung cư Hoàng Anh Gia Lai - Nguyễn Thị Thập), giá cho thuê 10tr, đã đặt cọc 15 triệu
Xong bà đến nơi dọn dẹp sạch sẽ, kỹ càng. Mệt, lăn ra ngủ trưa ở đó, dậy thì tá hóa thấy có vết máu chạy dọc từ phòng khách, ra ban công. Mà ban công thì lại đóng, không rõ có khóa hay không
Sợ quá, để nguyên vệt máu, và thông báo với chủ nhà xin không thuê nữa để được rút tiền cọc về, chủ nhà không đồng ý, thế là mất toi 15tr đặt cọc.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hôm rồi, bx em vừa kể 1 câu chuyện của bà bạn. Bà bạn đi thuê cái nhà chung cư ở quận 7, chỗ đoạn Nguyễn Thị Thập giao Nguyễn Hữu Thọ (em đoán chung cư Hoàng Anh Gia Lai - Nguyễn Thị Thập), giá cho thuê 10tr, đã đặt cọc 15 triệu
Xong bà đến nơi dọn dẹp sạch sẽ, kỹ càng. Mệt, lăn ra ngủ trưa ở đó, dậy thì tá hóa thấy có vết máu chạy dọc từ phòng khách, ra ban công. Mà ban công thì lại đóng, không rõ có khóa hay không
Sợ quá, để nguyên vệt máu, và thông báo với chủ nhà xin không thuê nữa để được rút tiền cọc về, chủ nhà không đồng ý, thế là mất toi 15tr đặt cọc.
Như phim kinh dị vậy cụ ơi

ngockhang

Xe hơi
Trong rủi có may cụ ạ. Tuy mất tiền nhưng bà ấy đc báo trước, đc cho nhìn thấy trước mà có thể người khác không thấy.

linklee1701

Xe máy
:))) đây em đây các bác ơi, vừa xong việc tính đi ngủ mà lỡ hẹn với các bác đành cố viết.
Câu chuyện về em thì để em nhớ dần dần nhé, nay ngồi chém với thằng em ra kha khá chuyện hầu các bác. Thằng em em nó tính ra cùng cung sinh với em nên người có cung này thấy bảo nhạy cảm với mấy chuyện tâm linh. Thường mấy chuyện này em hỏi nó mới kể chứ nó cũng không tự nhiên mà kể lể với em không lý do. Cách đây tầm 6-7 năm khi mà khu nhà ngoại em ở còn khá nhiều mộ quanh nhà, tức là người ta chôn rải rác trước sau và trong cả đất nhà ông bà em luôn. Em cũng không rõ xưa có phải bãi tha ma không nhưng mộ cũng khá gần nhau, thường muốn đi vào nhà ông bà là phải qua hơn chục cái mộ. Đường xưa thì các cụ biết rồi nhỏ tí và là đường đất, nhà dân thì cách nhau vài trăm mét chứ không san sát như thành phố mình. Khốn nỗi, nhà hàng xóm thì ko xa nhưng muốn đi qua hay ra đường lớn đều phải qua những dãy mộ đó nhất là tầm sâm sẩm tối thì thực sự cũng hơi ớn lạnh. Thằng em hôm đấy nổi hứng rủ thằng em họ đi ra cánh đồng chơi, đồng có đầy mộ, chỉ có hai thằng tha thẩn đi vòng hết ruộng này tới ruộng kia. Tầm 5-6H thì ở quê bắt đầu cơm nước rồi, trời lạnh nên tối nhanh. Thằng em chả hiểu kiểu gì đang ngẩn ngơ đứng dưới ruộng thì tự nhiên có cái mặt cười với nó, mà theo lời nó kể lúc đầu còn tường hoa mắt nhìn nhầm ai nhưng hoá ra là hình mặt người vốn in trên tấm bia mộ tự dưng biến đổi cười đối diện nó luôn. Cu cậu lạnh người,sợ quá co giò rủ thằng kia bay ù về nhà xong vẫn còn hốt hoảng.

tranhoangminh

Xe container
Hay chủ nhà tranh thủ bạn vợ cụ cọc rồi, ngủ mệt vào doạ tí để ăn chỗ 15tr kia. Nếu chỗ vệt máu kia như cụ nói là nó có thực, và ai cũng sẽ nhìn được thì thế lực tâm linh khó làm cái đó được lắm, e nghĩ vậy đấy.

linklee1701

Xe máy
Hay chủ nhà tranh thủ bạn vợ cụ cọc rồi, ngủ mệt vào doạ tí để ăn chỗ 15tr kia. Nếu chỗ vệt máu kia như cụ nói là nó có thực, và ai cũng sẽ nhìn được thì thế lực tâm linh khó làm cái đó được lắm, e nghĩ vậy đấy.
Chuyện này cũng tuỳ người đó bác, vì em cũng khá nhạy cảm chuyện nhà cửa. Bác kéo lại bài em viết em từng mơ người chết nằm ngay giữa phòng trọ em thuê đấy. Ko phải ai cũng gặp được và gặp rõ đâu bác