[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

Sang tháng 8 lên thớt có vẻ hơi vắng, Các CỤ-MỢ biên chuyện đi ạ.

Pikapika3

Xe tải
Có bác nào thấy xá lợi Phật tận mắt chưa nhỉ? Ở bên Myanmar có lần em vào một chùa nghe nói có xá lợi Phật nhưng để trong cái tháp tít xa nhìn không thấy gì.

Chào các cụ.
Em lập thớt này xem các cụ chia sẻ các câu chuyện riêng của mình.

Hiện tại trong gia đình em, bà bô em thuộc thành phần mê tín dị đoan một cách khủng khiếp. Nhiều lúc sống chung cũng thực sự mệt mỏi ạ. Thầy bói/ thầy cúng nói méo mèo gì cũng tin hết xong về bắt 2vc làm theo. Đợt ông bô em mất, gia đình em thuê được bà thầy cúng về cúng cho ông già. Lúc đầu thì cũng bình thường, chả hiểu về sau nói chuyện thế nào mà bà thầy cúng bắt thóp bà già em, bắt đầu xiên xẹo linh tinh. Lúc nào cũng nói là gặp ông già em (gặp thực tế), bắt tay nói chuyện với ông già, xong ông già cám ơn vì cô đã cúng cho này nọ.
Em nghe được bực mình quá tiễn thầy luôn ko gặp lại.

Cá nhân em thì tin vào số phận & nhân quả.
Còn chuyện thầy cúng gặp & nói chuyện giao tiếp đx với hồn ma thì em ứ tin ạ. 😂😂😂.
Gia đình em nói chuyện với bà bô rất nhiều mà ko biết làm cách nào ?

An_Vi

Xe điện
Chào các cụ.

Hiện tại trong gia đình em, bà bô em thuộc thành phần mê tín dị đoan một cách khủng khiếp. Nhiều lúc sống chung cũng thực sự mệt mỏi ạ. Thầy bói/ thầy cúng nói méo mèo gì cũng tin hết xong về bắt 2vc làm theo. Đợt ông bô em mất, gia đình em thuê được bà thầy cúng về cúng cho ông già. Lúc đầu thì cũng bình thường, chả hiểu về sau nói chuyện thế nào mà bà thầy cúng bắt thóp bà già em, bắt đầu xiên xẹo linh tinh. Lúc nào cũng nói là gặp ông già em (gặp thực tế), bắt tay nói chuyện với ông già, xong ông già cám ơn vì cô đã cúng cho này nọ.

Còn chuyện thầy cúng gặp & nói chuyện giao tiếp đx với hồn ma thì em ứ tin ạ. 😂😂😂.
Cụ ở gần Chùa Hà chắc biết sinh viên thường đến đó cầu duyên không? Từ hồi những năm đầu 199x bọn e cũng đã hay dẫn các e sp vào đây mà về sau chả tán đổ e nào! :D
Còn giao tiếp với linh hồn người đã khuất thì e cũng đã có trải nghiệm, lúc đầu chẳng tin nhưng sau ko giải thích được nên biết vậy thôi.

Cụ ở gần Chùa Hà chắc biết sinh viên thường đến đó cầu duyên không? Từ hồi những năm đầu 199x bọn e cũng đã hay dẫn các e sp vào đây mà về sau chả tán đổ e nào! :D
Còn giao tiếp với linh hồn người đã khuất thì e cũng đã có trải nghiệm, lúc đầu chẳng tin nhưng sau ko giải thích được nên biết vậy thôi.
Em gần chùa Hà nhưng cả đời chưa đến cầu duyên bao h. Em chỉ đến cầu nguyện cho sự bình yên thôi ạ 😁

Xe Tháo Bánh

Xe container
Nếu là cụ thì cụ hay gọi thế nào ạ 😅
E chỉ gọi bố, mẹ thôi. Nếu viết cũng viết bố em, mẹ em. Dù không ý j cả nhưng đọc e vẫn cảm thấy không có sự tôn trọng bố mẹ cụ ạ. Hoặc do e già rồi nên lẩm cẩm :(

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thế nick cụ lập phải là: Cường ở đường chùa Hà :D nó mới không mê tín, chứ cụ Cường Chùa Hà thì ai cũng hiểu cụ đang nói Chùa Hà :D

minhhai985

Xe lăn
Nhà mà có người u mê đau đầu lắm. Người tỉnh nói ko nghe, toàn đi nghe bọn mê muội.

E chỉ gọi bố, mẹ thôi. Nếu viết cũng viết bố em, mẹ em. Dù không ý j cả nhưng đọc e vẫn cảm thấy không có sự tôn trọng bố mẹ cụ ạ. Hoặc do e già rồi nên lẩm cẩm :(
Không biết cụ thế nào chứ em gọi thế kia cứ cảm thấy bị cụt.
Nch với bạn bè em cũng xưng hô thế và em cảm thấy dễ nói & gần gũi hơn ạ (ví dụ “tao đang đưa ông già tao vào viện”).
Em cũng chưa thấy ai nói là như thế là ko tôn trọng hay sao cả. Ko biết nhiều cụ khác ntn ạ 😅😅

NonameNonick

Xe điện
Cụ dạy chuẩn đó ạ. Hoặc có thể viết/ nói: Cụ ông, cụ bà em nghĩ cũng được. Em thường hay nói: Cụ ông nhà tao/ Cụ bà nhà tao khi nói chuyện với bạn bè. Còn xã giao xã hội hoặc với người lớn tuổi hơn em vẫn nói: Bố/ mẹ em hoặc bố/mẹ tôi.

tienaka

Xe điện
mê tín hay không cũng chỉ là giải quyết cái an tâm trong lòng, bản chất cái gì nhiều cũng không tốt.
còn chuyện nói chuyện với ma quỷ thì em xin cứu, dù chính bản thân em đã từng mơ gặp ông nội thằng nhóc nhà em và mọi chuyện xảy ra đúng như giấc mơ nhưng em vẫn nghĩ đó chỉ là sự trùng hợp, em vẫn không tin có ma quỷ

Cụ dạy chuẩn đó ạ. Hoặc có thể viết/ nói: Cụ ông, cụ bà em nghĩ cũng được. Em thường hay nói: Cụ ông nhà tao/ Cụ bà nhà tao khi nói chuyện với bạn bè. Còn xã giao xã hội hoặc với người lớn tuổi hơn em vẫn nói: Bố/ mẹ em hoặc bố/mẹ tôi.
Cám ơn cụ đã góp ý 👍😄

Kyson1

Xe điện
Chào các cụ.

Nick của cụ đaz nói lên phần nào rồi.

Cụ am hiểu hơn về tâm linh, van hoá, tín ngưỡng, mê tín, mê tín dị đoan... thì chia sẻ luôn

mê tín hay không cũng chỉ là giải quyết cái an tâm trong lòng, bản chất cái gì nhiều cũng không tốt.
còn chuyện nói chuyện với ma quỷ thì em xin cứu, dù chính bản thân em đã từng mơ gặp ông nội thằng nhóc nhà em và mọi chuyện xảy ra đúng như giấc mơ nhưng em vẫn nghĩ đó chỉ là sự trùng hợp, em vẫn không tin có ma quỷ
Dạ em nghĩ là mơ thì là mơ.
Còn người trần mắt thịt giao tiếp nói chuyện được với người âm thì em chưa tin ạ. 🥲