[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

Yeuaibaygio

Xe container
Nói đến giai đoạn lịch sử thì ông nội em kể lại với sự tiếc nuối rất lớn, là vào thời kỳ CCRĐ, phong trào phá hủy đền chùa quá mạnh... làng em có ngôi đình thờ Khổng Tử rất đẹp đã bị phá hoàn toàn. Ngôi đình quý hiếm ở chỗ có pho tượng Đức Khổng Tử rất đẹp và ít nơi có, vì các nơi hầu như chỉ thờ bài vị (điều này ông nội em nói, em không kiểm chứng được). Đình làng toàn cột gỗ lim gối lên đá xanh, sân đình lát đá xanh. Lúc em còn nhỏ thì khu đó chỉ còn cái nền cũ và sân đình, đá xanh cũng bị đào gần hết.
Ông em kể người ta nói vì thế nên làng thất học nhiều.

trauxanh

Xe lăn
Làm gì để chạm tới tâm linh và chia sẻ câu chuyện, Người chết được coi là về "Không" (không nghe, không thấy, không sống...) người sống (Có) khi Có = Không thường sẽ

chạm tới được tâm linh theo tôi có mấy phương án.
1. Nhìn duy nhất 1 hướng: (điều xấu)Cứ báng bổ hết mức, phủ định hết mức khi đó sẽ cảm nhận rõ kết quả về tâm linh. (Điều tốt) nhìn và tưởng nhớ về sự yêu thương, công đức, điều tốt người đó... Đến một lúc sẽ cảm nhận được tâm linh
2. Khi người đó rơi tự cân bằng (trong sự bất ổn) tâm là tâm, thân là thân, lý trí là lý trí, cảm xúc là cảm xúc... Mỗi giác quan đều tuân theo quy luật tự nhiên. Thường là lúc ngủ, lúc lý trí bằng không hay chạm được.
Cũng là tâm linh, nhưng như cụ đề cập hình như là đang hướng về “tâm linh nội tại” phải không, chứ “tâm linh rộng” như chủ đề thớt thì gồm cả “tâm linh nội tại” và các hiện tượng tâm linh từ bên ngoài khác nữa mà con người có thể “hình như thấy”.
Em cho rằng có lẽ sẽ rất lâu nữa mới khám phá/kết luận tương đối đủ về món này. :D

trauxanh

Xe lăn
Nói đến giai đoạn lịch sử thì ông nội em kể lại với sự tiếc nuối rất lớn, là vào thời kỳ CCRĐ, phong trào phá hủy đền chùa quá mạnh... làng em có ngôi đình thờ Khổng Tử rất đẹp đã bị phá hoàn toàn. Ngôi đình quý hiếm ở chỗ có pho tượng Đức Khổng Tử rất đẹp và ít nơi có, vì các nơi hầu như chỉ thờ bài vị (điều này ông nội em nói, em không kiểm chứng được). Đình làng toàn cột gỗ lim gối lên đá xanh, sân đình lát đá xanh. Lúc em còn nhỏ thì khu đó chỉ còn cái nền cũ và sân đình, đá xanh cũng bị đào gần hết.
Cái này cũng xảy khắp nơi chứ không riêng gì ta. Taliban với IS nó phá mấy đền đài với mấy tượng lớn mà cả thế giới còn tiếc ấy chứ. :D

Sazi

Xe điện
Cũng là tâm linh, nhưng như cụ đề cập hình như là đang hướng về “tâm linh nội tại” phải không, chứ “tâm linh rộng” như chủ đề thớt thì gồm cả “tâm linh nội tại” và các hiện tượng tâm linh từ bên ngoài khác nữa mà con người có thể “hình như thấy”.
Em cho rằng có lẽ sẽ rất lâu nữa mới khám phá/kết luận tương đối đủ về món này. :D
Những khái niệm trên của lão nói thực là tôi không biết, thật lòng tôi chưa bao giờ nghe một bài kinh nào đậy đủ. Khái niệm tâm linh có lẽ chỉ đọc vô thường là gì, vô ngã là gì, Giê Hô và là gì, Jesu là gì, Đức Phật là gì... Lấy tý kiến thức chém theo trải nghiệm cho vui để hiểu thêm thôi.

trauxanh

Xe lăn
Những khái niệm trên của lão nói thực là tôi không biết, thật lòng tôi chưa bao giờ nghe một bài kinh nào đậy đủ. Khái niệm tâm linh có lẽ chỉ đọc vô thường là gì, vô ngã là gì, Giê Hô và là gì, Jesu là gì, Đức Phật là gì... Lấy tý kiến thức chém theo trải nghiệm cho vui để hiểu thêm thôi.
Thì ý mình cũng vậy mà, cơ bản là chúng ta đang tiếp cận chứ chưa rõ chân tướng, thế nên chắc sẽ có nhiều con đường tiếp cận, như trên cụ nói về phương án cá nhân thì cũng là 1 con đường, biết đâu có thể những con đường nhỏ cuối cùng lại đều thấy cái lớn.
Đại khái đầu tiên là có tâm tiếp cận, sau đó về phương pháp thì tuỳ nghi.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Rổi, chúng ta sẽ làm lại từ đầu. Em đủ kiên nhẫn làm việc đó lần này tới lần khác. Hễ cứ có từ 3 bác trở lên không tin là chúng ta sẽ lặp lại từ đầu.
Em cho điểm xuất phát sẽ bắt đầu từ chỗ: chết không phải là hết, tiếp đến sẽ là quá trình trước khi chết và diễn biến sau khi chết.
Và ta sẽ tiếp cận theo nhiều cách khác nhau.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cũng xảy khắp nơi chứ không riêng gì ta. Taliban với IS nó phá mấy đền đài với mấy tượng lớn mà cả thế giới còn tiếc ấy chứ. :D
Sao các bác không kể nốt vụ có hơn 2000 kỵ binh hồi giáo tràn qua ấn độ giết sạch hơn 20.000 các nhà sư Ấn độ nữa cho nó đủ bộ, làm phật giáo tại Ấn độ biến mất gần 10 thế kỷ
Hoặc vụ tàn sát toàn bộ họ nhà thích ca trong chiến tranh.
Về cơ bản để lật lại luật nhân quả nhiều người họ cũng dẫn dắt các ví dụ cũng nhiều và tương tự như vậy.

Về cơ bản mục đích duy nhất của các bác chỉ có một là bác bỏ các tiên đề cơ bản của phật giáo bằng các hình thức khác nhau.

Chúng ta đâu có lạ gì nhau.

Chỉnh sửa cuối:

hp78

Xe điện
Rổi, chúng ta sẽ làm lại từ đầu. Em đủ kiên nhẫn làm việc đó lần này tới lần khác. Hễ cứ có từ 3 bác trở lên không tin là chúng ta sẽ lặp lại từ đầu.
Em cho điểm xuất phát sẽ bắt đầu từ chỗ: chết không phải là hết, tiếp đến sẽ là quá trình trước khi chết và diễn biến sau khi chết.
Và ta sẽ tiếp cận theo nhiều cách khác nhau.
Cụ có thể diễn giải đức tin của cụ về đạo phật, mà không cần phải trích dẫn từ các trang web hay youtube không ạ:D

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Tâm linh là tình yêu là sự hi sinh vô điều kiện lúc đó bạn sẽ cảm nhận sự mầu nhiệm.
Khác nhau.
Tất cả hành động hy sinh vô điều kiện của bạn được sự dẫn dắt của trí tuệ hay vô minh.
Nếu được dẫn dắt bởi sự vô minh đó là sự mù quáng và mê tín dị đoan
Còn nếu được dẫn dắt bởi trí tuệ, thì bản thân trí tuệ đã là sự mầu nhiệm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể diễn giải đức tin của cụ về đạo phật, mà không cần phải trích dẫn từ các trang web hay youtube không ạ:D
Ban đầu em nói tắt vào vấn đề, các bác kêu không hiểu
Sau đó em nói cụ thể chi tiết, diễn giải tỉ mỉ thì các bác bảo vô lý, hoang đường
Tiếp đó em dẫn chứng cụ thể, những điều em nói không phải là em tự nghĩ ra, hay suy diễn thế mà là kiến thức phổ thông của phật giáo, thì các bác lại kêu là copy paste
Bỏ phần dẫn chứng cụ thể (copy paste) thì các bác xông vào bảo là tào lao.

Phật giáo không phải là sự mê tín, nó làm con người tự tin, chủ động trong việc tạo dựng vận mệnh của mình, Nó là chìa khóa để con người có cuộc sống an lạc trước mọi biến cố của cuộc đời. Nó quá mạnh vì nắm rõ quy luật tự nhiên chi phối cuộc đời con người. Nên mặc nhiên nó là một thế lực quá đáng quan ngại. Thiên chúa giáo giờ cũng cho con chiên học ngồi thiền mà bác.

Nhưng em không ngại lặp lại quá trình đó từ đầu. Nếu các bác có yêu cầu đó thì chúng ta làm lại từ đầu

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cảm ơn cụ. Lúc đầu chưa có giải thích này em còn tượng ngài thuộc ngành Cái bang vì cái nón và cái gậy. Không biết Đạo giáo có hành khất thực như Đạo Phật không cụ nhỉ?
Cái gậy và cái nón em nghĩ đó là biểu tượng có hàm ý trong đó thôi cụ. Đừng liên tưởng nghĩa đen như vậy chứ. :P

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Nhảm nhí!
Kakaka, chắc giờ ít nhất 3 người là đây đã phát biểu như vậy về mấy thứ tào lao này, cho nên mình không xem 1 clip nào dạng “Phật YouTube” như thế cả! :))
chuyện bác phát biểu nó nhảm nhí chả có ý nghĩa gì.
Mới vừa rồi, giáo hội phật giáo Vn có làm lễ tưởng niệm HT Thích Thiện Hoa, người viết ra bộ giáo trình đó đó bác ak.

Pikapika3

Xe tải
Thờ Khổng Tử mà có tượng thì em mới thấy ở Văn Miếu. Có thể đó là Văn Miếu ở quê bác.

slaz8

Xe ba gác
Cụ anh nói phải
con người có nhiều thì 100 năm tồn tại dương thế, trong đó muốn học hỏi kiến thức được chỉ có nhièu nhất là 40 năm thôi.( đa sô chỉ có 20 năm để học. )
vậy mà muốn có kiến thức của loài người, đúc kết từ hàng ngàn năm nay thì hơi vọng tưởng.
Nên cổ nhân có câu, chỉ biết ít biết nhiều. chứ khó có thể biết hết.

truyện kể rằng trong một cái đầm nọ có cá, tôm, cua, ốc, rùa sống với nhau rất vui vẻ. một ngày nọ rùa lên cạn phơi nắng với cua. chẳng may con cò bay qua cắp rùa bay đi, nhưng rùa rụt cổ vào nên cò liền cắp trượt vào mai khiến rùa văng lên trên đất , rất xa đầm. Phải mất 1 tuần sau nó mới bò về dầm nước.
Hôm nó về các loài cá tôm cua ốc đên chào hỏi ăn mừng.
Rừa mở tiệc đãi khách, và cá loài đang rất vui vẻ..
vì thoát chết nên rùa rất cao hứng và ngạo mạn nói với cá loài rằng nó là thần tiên không sợ gì hết, nào là trên đất liền đối với nó quả thực là thiên đường. Có núi ,có đồi, có cây khổng lồ, tòa nhà chọc trời , và các động vật khổng lồ ....( như ta hay nói là trên trời)
Cua nghe xong há hốc mình khen hay( cua vẫn thường lên cạn phơi mình)
Ốc cũng to mò hóng
Cá nó nói chả tin
Nhưng tôm thì khăng khăng rùa nói phét
Rùa tức giận hét cái loài đàu tôm nhà mi thì biết gì
Tôm tức giận ra về
từ đó bọn chúng nó chia 3 phe bất hòa( tin, trung lập, và không tin rùa)
Tại vì cái thấy biết không giống nhau
Tôm nó có bao giờ lên bờ đâu mà biết trên bờ còn có đại địa rộng lớn. cá cũng vậy( thậm chí nó sẽ chết khi không khịp nhìn thấy sơn hà đại địa)
Cua thườg hay phơi nắng, đào hang có biết chút
ốc thỉnh thoảng bò lên để trứng cũng hóng thôi
Còn rùa thì trên cạn dưới nước chỗ nào chả có mặt.Nhưng nó chưa bao giơ là tôm, có thể lên khỏi nước tôm sẽ chết. vì nó không hiểu tôm nên mới bất hòa.
Tôn giáo , tín ngường và vô thần chẳng qua cũng vậy. Vì chánh báo dều mang thân người, nhưng y báo khác nhau nên nhìn sự vật hiện tượng không đông nhất.
Ví như Ông bị mù màu cố chấp sẽ không bao giờ tin thê gian có nhiều hơn 7 sắc màu( trừ khi có công nghệ hỗ trợ, nhưng nếu họ cô chấp quá sẽ cho rằng đó là ảo giác của công nghệ mang lại, chứ thế gian không quá nhiều màu sắc). Với những người như vậy thì tốt nhất hãy đặt mình vào vị trí của họ, mới thông cảm được. Bàng không có giết họ thì trong lòng họ vẫn không tin chứ đừng nói là bảo họ nên tin theo cách mình nghĩ mình thấy.
Nếu mình sợ nhưng điều họ nói ra không đúng gây ảnh hương đến họ và người khác( tức là mình đang vị họ mà cố giúp họ, dù họ không tin theo) thì phải chờ thời và kiên nhẫn nỗ lực hết mình , mới mong giúp được họ thay đổi cáh nhìn. ( nhưng xem ra mọi người thường thiếu kiên nhẫn)
Không thì vẫn thế thôi. Thế gian này vẫn trên 10 ngàn tôn giáo lớn nhỏ, và vẫn vì bất đồng quan điểm + và lợi dưỡng => tranh đấu liên miên từ vô thỉ đên vô chung thôi.
Bác xem từ xưa đến nay có thể chế nào xếp đạo chích vào để luận về tam giáo không?
Rất nhiều nhà nho, các công thần của đạo Nho và đạo Giáo VN cũng trở thành thần, thánh, có nên xếp ngang hàng với mấy thằng móc túi không?

slaz8

Xe ba gác
Em có trải nghiệm cụ thể hơn.
Mùa thu năm 1989 tại Séc vào một ngày cuối tuần, em cùng một người bạn trên chuyến xe bus về ký túc ở một thị trấn ngoại ô. Xe bus chạy ngang một nghĩa trang bỗng nghe "huỵch", tài xế xuống xe soi đèn pin kiểm tra không phát hiện ra cái gì, chỉ bạn em phát hiện có ông nai bị xe quệt nằm ở rãnh thoát nước. Chờ xe đi tiếp 1 bến thì hai đứa bọn em xuống đi bộ quay lại hiện trường. Tìm thấy ông nai đã "bất tỉnh nai sự", quyết định rất kiểu Việt Nam là một thằng đi bộ tiếp 6km nữa về ký túc lấy dao và túi để chế biến vận chuyển còn một thằng ở lại "trông" không có nhỡ bị nẫng mất. Em chọn ở lại.

Khoảng gần 2h trong đêm tối, lang thang trong nghĩa trang, mặc dù từng nghe rất nhiều chuyện ma và cũng từng rất sợ ma thậm chí em không xem được phim ma, lang thang trong nghĩa trang rộng khoảng 1ha, đi ngắm nghía từng cái chân dung trên bia mộ trong nghĩa trang dưới ánh đèn vàng khá yếu. Các cái chân dung khắc đá đẹp và thân thiện. Không hề sợ, không mảy may cảm xúc u ám. Ngồi hút thuốc dưới cây thập giá ở nhà nguyện còn tí thì ngủ gật.

Trải nghiệm rất thanh thản và nhẹ nhõm.
mất toi mấy cân nai khô à cụ?

slaz8

Xe ba gác
tiên đây em hỏi thật ạ , dốt nên em cứ hỏi cho rõ :
sao mọi ngưởi hay nói Tam Giáo vậy cụ , vì em thấy còn nhiều " giáo" khác : thiên chúa giáo , hồi giáo , chưa kể em hay được nghe Bà La Môn gì gì đó , cũng chưa tính hàng trăm thứ giáo phái nhỏ lẻ tự phát ....

vậy tựu chung lại thì chính thống có " khoảng " bao nhiêu " giáo " ạ ?
Tam Giáo Đồng Nguyên là sản phẩm của lịch sử TQ cổ,( theo sử thì đời Tống TGDN mới mạnh mẽ) do VN bị đô hộ và ảnh hưởng bởi nên văn hóa TQ nên chúng ta cũng có Tam Giáo. Thực ra có nhiêu Tôn giáo truyền qua TQ, nhưng Tại sao TQ chỉ chọn Phật_ Lão _Nho kết hợp thành Tam Giáo Đồng nguyên?
Đây là yếu tố lịch sử. do nho giáo, Lão Gaió phát sinh sau PG không nhiêu thời gian nên có thể tạm coi là cùng thời, và 3 vị tổ này đều hướng tới An sinh XH và coi người là trung tâm của vũ trũ. Nhất là Nho Giáo với đạo trị Quốc"Thien dịa vạn vạt nhất thể", Lão giáo với Vô Vi quay về bản nguyên, Phật Giáo giải thoát con người với Không_Vô Ngã. Nên các minh quân ngày xưa luôn lấy 3 tôn giáo này làm mực thước để rèn mình và giúp dân.
Thực ra rốt ráo thì là giao thoa văn hóa thôi. Vì Tam Giaó Đồng NGuyên dịch nghĩa là 3 giáo đều quy nguyên về 1 gốc. Rộng hơn thì tất cả các tôn giáo đều quy nguyên về 1 gốc mà thôi. Vì đó là đạo trị quốc, hay còn gọi là Đạo nhập thế. Vì dân vô đạo tắc loạn. Nên vua chúa ngày xưa đèu phải thông Tam giáo, hay nói cách khác là lấy cái hay của tam giáo mà dạy người
Tam giáo Du nhập sang VN cũng khá sớm, ngay thời Lý
Dù là quóc giá Phật giáo nhưng vẫn coi trọng Tam Giáo
cụ thể bài thơ của Thiền sư Viên Chiếu nói về tam giáo
Trú tắc kim ô chiếu,
Dạ lai ngọc thố minh.
. Trong lịch sử có ghi sự giao thoa của nho giáo xâm nhập vào triều chính tạo nên nhiều nghi án. ( Thái Sư Lê Văn Thịnh) Dù đó chỉ là cáh lý giải của học giả đời nay, nhưng đánh dấu TGDN ở VN.
Sang đời Trần thì mạnh mẽ hơn của Đạo Lão với Tử Vi của HI Di tiên sinh
Tuy nhiên Lý Trần vẫn là Phật Giáo đứng đầu.
Cứ như vậy chúng ta có Tam Giáo Đồng Nguyên cho đên ngày nay, dù đã bị thất truyền hầu như toàn bộ( lỗi của lịch sử thôi)
Nhưng chung quy lại Tam Giáo Đồng Nguyên được hiểu là Đạo Nhập Thế.

Dua do

Xe tải
Cụ anh nói phải
con người có nhiều thì 100 năm tồn tại dương thế, trong đó muốn học hỏi kiến thức được chỉ có nhièu nhất là 40 năm thôi.( đa sô chỉ có 20 năm để học. )
vậy mà muốn có kiến thức của loài người, đúc kết từ hàng ngàn năm nay thì hơi vọng tưởng.
Nên cổ nhân có câu, chỉ biết ít biết nhiều. chứ khó có thể biết hết.

truyện kể rằng trong một cái đầm nọ có cá, tôm, cua, ốc, rùa sống với nhau rất vui vẻ. một ngày nọ rùa lên cạn phơi nắng với cua. chẳng may con cò bay qua cắp rùa bay đi, nhưng rùa rụt cổ vào nên cò liền cắp trượt vào mai khiến rùa văng lên trên đất , rất xa đầm. Phải mất 1 tuần sau nó mới bò về dầm nước.
Hôm nó về các loài cá tôm cua ốc đên chào hỏi ăn mừng.
Rừa mở tiệc đãi khách, và cá loài đang rất vui vẻ..
vì thoát chết nên rùa rất cao hứng và ngạo mạn nói với cá loài rằng nó là thần tiên không sợ gì hết, nào là trên đất liền đối với nó quả thực là thiên đường. Có núi ,có đồi, có cây khổng lồ, tòa nhà chọc trời , và các động vật khổng lồ ....( như ta hay nói là trên trời)
Cua nghe xong há hốc mình khen hay( cua vẫn thường lên cạn phơi mình)
Ốc cũng to mò hóng
Cá nó nói chả tin
Nhưng tôm thì khăng khăng rùa nói phét
Rùa tức giận hét cái loài đàu tôm nhà mi thì biết gì
Tôm tức giận ra về
từ đó bọn chúng nó chia 3 phe bất hòa( tin, trung lập, và không tin rùa)
Tại vì cái thấy biết không giống nhau
Tôm nó có bao giờ lên bờ đâu mà biết trên bờ còn có đại địa rộng lớn. cá cũng vậy( thậm chí nó sẽ chết khi không khịp nhìn thấy sơn hà đại địa)
Cua thườg hay phơi nắng, đào hang có biết chút
ốc thỉnh thoảng bò lên để trứng cũng hóng thôi
Còn rùa thì trên cạn dưới nước chỗ nào chả có mặt.Nhưng nó chưa bao giơ là tôm, có thể lên khỏi nước tôm sẽ chết. vì nó không hiểu tôm nên mới bất hòa.
Tôn giáo , tín ngường và vô thần chẳng qua cũng vậy. Vì chánh báo dều mang thân người, nhưng y báo khác nhau nên nhìn sự vật hiện tượng không đông nhất.
Ví như Ông bị mù màu cố chấp sẽ không bao giờ tin thê gian có nhiều hơn 7 sắc màu( trừ khi có công nghệ hỗ trợ, nhưng nếu họ cô chấp quá sẽ cho rằng đó là ảo giác của công nghệ mang lại, chứ thế gian không quá nhiều màu sắc). Với những người như vậy thì tốt nhất hãy đặt mình vào vị trí của họ, mới thông cảm được. Bàng không có giết họ thì trong lòng họ vẫn không tin chứ đừng nói là bảo họ nên tin theo cách mình nghĩ mình thấy.
Nếu mình sợ nhưng điều họ nói ra không đúng gây ảnh hương đến họ và người khác( tức là mình đang vị họ mà cố giúp họ, dù họ không tin theo) thì phải chờ thời và kiên nhẫn nỗ lực hết mình , mới mong giúp được họ thay đổi cáh nhìn. ( nhưng xem ra mọi người thường thiếu kiên nhẫn)
Không thì vẫn thế thôi. Thế gian này vẫn trên 10 ngàn tôn giáo lớn nhỏ, và vẫn vì bất đồng quan điểm + và lợi dưỡng => tranh đấu liên miên từ vô thỉ đên vô chung thôi.
Hay quá câu truyện bác kể sao dễ hiểu thế mặc dù chỉ có vài ba con cá,tôm , cua, rùa...

DurexXL

Tháo bánh
Không hẳn đâu, thực tế các giai đoạn lịch sử can thiệp vào những thứ đó nhiều, việc phong thánh phong thần là được Nhà vua phê duyệt.
Ngay các vị Bất tử thì danh sách cũng có khác nhau qua các thời kỳ, và Mẫu Liễu Hạnh xét ra lại là mới nhất vào danh sách Bất tử.
Ta hậu sinh, nói chung cứ kính những gì đang có, tìm hiểu thêm bổ ích, chứ xét lại thì khó khăn lắm.
Các Vị Nhân thần cũng lại gắn với các truyền thuyết, các nhân vật lịch sử khác nhau nữa ợ