[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

trauxanh

Xe lăn
Trải qua mới biết được cụ à, ngay cả câu chuyện đó bình thường đã cực kỳ ít người biết, số người trải qua cái đó có lẽ cũng chỉ trên đầu ngón tay, thì hiệu ứng đó sao có thể hiểu đơn giản được! :D

trauxanh

Xe lăn
Các đạo khi lan đến các khu vực mới thường có đặc điểm là bản địa hoá tương đối sâu, để thích hợp nhanh. Nên nếu xét thì hãy xét về gốc, chứ qua nhiều nơi qua nhiều kỳ rồi thì có khi đã lẫn nhập vào tín ngưỡng bản địa, hình thành các tập quán mới, phần căn cốt khởi thủy bị che lấp.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ Thanh Ngưu ơi, nếu có thể cụ cho tụi em nghe thêm thông tin về lai lịch và Đạo của thánh Chử được không ạ? Em chỉ có mỗi thông tin về câu chuyện trên bờ sông của cụ và nàng Tiên Dung, nhưng thông tin có thật về pháp khí của cụ thì lần đầu tiên được nghe. Sử ta cũng thật chán, sách giáo khoa chả nhắc gì tới tứ bất tử dù vai trò của các vị rất lớn trong văn hoá và tôn giáo dân gian người Việt cổ.
Cụ Chử Đồng Tử từ thời Hồng Bàng, giai đoạn sơ khai, nếu có ghi chép cũng chỉ là dã sử, mà dã sử kiểu như mỗi đời vua Hùng trị vì mấy trăm năm thì cũng bất hợp lý khi đưa vào SGK ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
chuyện này là anh bạn của cụ xin cụ Chử điều gì liên quan đến học hành ạ? Và nếu có hiện tượng gì đó xảy ra thì có nghĩa là việc đó là thuận. Em hiểu như vậy không biết có đúng ko.
Em nghĩ là xin sự nghiệp cụ ạ.
Phía trên cụ trauxanh có dẫn giải mà.

Yeuaibaygio

Xe container
Năm 2008 em đi công tác ở Hưng Yên gần 1 tháng, em và cô bé ở cùng phòng có đi thăm Đền Mẫu ở Hồ Bán Nguyệt và Chùa Chuông. Ấn tượng là Chùa Chuông rất vắng vẻ, yên tĩnh. Lúc đó em đang có việc khiến tâm trạng không ổn định nên đi vãn cảnh và đặt chút tiền dầu nhang thôi, không khấn vái xin điều gì. Trước đó nghe nói Đền Mẫu rất thiêng, lúc thăm Đền em có xin một quẻ thẻ, nhưng xin xong em lại không muốn xem nữa nên em không vào chỗ đặt tiền giải quẻ.
Về tâm linh em nghĩ mỗi người có phúc phần khác nhau, mình phúc phần nhỏ mà cầu xin lắm là làm khó Thần, Thánh, Phật... nên em chỉ cầu sức khỏe cho đại gia đình thôi. Những việc nho nhỏ khác em toàn xin lúc thắp hương tại gia. Kinh nghiệm là xin những gì mình có thể làm được thì dễ toại nguyện. 😆

trauxanh

Xe lăn
Em nghĩ là xin sự nghiệp cụ ạ.
Phía trên cụ trauxanh có dẫn giải mà.
Thần thánh có thiêng thì không bao giờ ủng hộ cái xấu, và mỗi vị lại thiên về (hoặc quản) một mảng khác nhau. Cái này nếu tìm hiểu kỹ sẽ thấy thêm nhiều điều thú vị liên quan đến các nguyên lý khác và các lựa chọn của thể chế đương quyền hoặc của người dân.
Như đền Thánh Trần, ông quan nào tiêu cực mà đến xin Ấn lệnh, đúng lúc Cụ thiêng thì chỉ có chết. :D

Sazi

Xe điện
Năm 2008 em đi công tác ở Hưng Yên gần 1 tháng, em và cô bé ở cùng phòng có đi thăm Đền Mẫu ở Hồ Bán Nguyệt và Chùa Chuông. Ấn tượng là Chùa Chuông rất vắng vẻ, yên tĩnh. Lúc đó em đang có việc khiến tâm trạng không ổn định nên đi vãn cảnh và đặt chút tiền dầu nhang thôi, không khấn vái xin điều gì. Trước đó nghe nói Đền Mẫu rất thiêng, lúc thăm Đền em có xin một quẻ thẻ, nhưng xin xong em lại không muốn xem nữa nên em không vào chỗ đặt tiền giải quẻ.
Về tâm linh em nghĩ mỗi người có phúc phần khác nhau, mình phúc phần nhỏ mà cầu xin lắm là làm khó Thần, Thánh, Phật... nên em chỉ cầu sức khỏe cho đại gia đình thôi. Những việc nho nhỏ khác em toàn xin lúc thắp hương tại gia. Kinh nghiệm là xin những gì mình có thể làm được thì dễ toại nguyện. 😆
Sai cơ bản, tâm linh chả xin xỏ. Tâm linh không mua bán được. Bạn càng theo đuổi cái thiện thì cái ác sẽ theo sau, bạn càng nhớ sẽ càng quên... Cái tâm của bạn cân bằng sẽ về không, càng về không càng tĩnh lặng. Lúc đến chùa chả xin gì, không cầu gì (Không...) bạn chính là bạn. Đơn giản muốn trao đi điều gì đó thì đừng xin ai cả....

Yeuaibaygio

Xe container
Sai cơ bản, tâm linh chả xin xỏ. Tâm linh không mua bán được. Bạn càng theo đuổi cái thiện thì cái ác sẽ theo sau, bạn càng nhớ sẽ càng quên... Cái tâm của bạn cân bằng sẽ về không, càng về không càng tĩnh lặng. Lúc đến chùa chả xin gì, không cầu gì (Không...) bạn chính là bạn. Đơn giản muốn trao đi điều gì đó thì đừng xin ai cả....
Vậy thì cứ vào đền, chùa, miếu, phủ... là thấy xung quanh toàn sai thôi ạ. Em nghe thấy họ xin đủ thứ. Mấy ông bà già cùng làm còn đùa là tao đứng sau bà kia, bà ấy xin gì tao chỉ cần khấn: con cũng thế... 😁😁
Việc cầu khấn của cá nhân em chỉ như một dạng tự kỷ ám thị thôi. Em đã nói là chỉ cầu những thứ mình có thể làm được mà

Sazi

Xe điện
Vậy thì cứ vào đền, chùa, miếu, phủ... là thấy xung quanh toàn sai thôi ạ. Em nghe thấy họ xin đủ thứ. Mấy ông bà già cùng làm còn đùa là tao đứng sau bà kia, bà ấy xin gì tao chỉ cần khấn: con cũng thế... 😁😁
Việc cầu khấn của cá nhân em chỉ như một dạng tự kỷ ám thị thôi. Em đã nói là chỉ cầu những thứ mình có thể làm được mà
Làm người có lúc thịnh lúc suy, có được có mất, có tốt có xấu...
1. Lẽ thường, khi bạn nhìn vào suy bạn cầu xin để được. Lúc suy cầu xin có... Đấy là cuộc sống, là mong muốn.
2. Vô thường, coi mọi thứ là biến đổi là không chắc. Coi sự biến đổi thịnh suy, được mất là hiển nhiên. Lúc đó tâm mới vững, mới cân bằng được, mới an yên được.
Tâm bất an (lẽ thường) tâm bình an (vô thường) coi lẽ thường hay vô thường đều đúng. Đến lúc mọi người đều coi ứng xử vô điều kiện (éo cần gì) lúc đó mới lờ mờ hiểu mình và hiểu một chút về tâm linh.

trauxanh

Xe lăn
Cái này hay, động đến một nguyên lý lớn.
Tuy nhiên những cái đó thuộc về miền cao cấp, con người lại vẫn có thực tại chi phối.
Hồi cu con nhà em còn nhỏ (lâu rồi), nó sốt cao mấy ngày không hạ, rất nóng lòng. Đi làm về em tự nhiên tạt qua ngôi chùa gần, vào đứng trước tượng Đức Ông, lẩm bẩm rằng nếu có phải thiệt hại gì thì giáng vào con, con xin chịu thay.
Về nhà thì tối đó thằng cu nhẹ dần, hôm sau phục hồi. Mà may quá Cụ thương hay sao chả giáng cho mình phát nào. :D

Sazi

Xe điện
Cái này hay, động đến một nguyên lý lớn.
Tuy nhiên những cái đó thuộc về miền cao cấp, con người lại vẫn có thực tại chi phối.
Hồi cu con nhà em còn nhỏ (lâu rồi), nó sốt cao mấy ngày không hạ, rất nóng lòng. Đi làm về em tự nhiên tạt qua ngôi chùa gần, vào đứng trước tượng Đức Ông, lẩm bẩm rằng nếu có phải thiệt hại gì thì giáng vào con, con xin chịu thay.
Về nhà thì tối đó thằng cu nhẹ dần, hôm sau phục hồi. Mà may quá Cụ thương hay sao chả giáng cho mình phát nào. :D
Tâm linh là tình yêu là sự hi sinh vô điều kiện lúc đó bạn sẽ cảm nhận sự mầu nhiệm.

Yeuaibaygio

Xe container
Làm người có lúc thịnh lúc suy, có được có mất, có tốt có xấu...
1. Lẽ thường, khi bạn nhìn vào suy bạn cầu xin để được. Lúc suy cầu xin có... Đấy là cuộc sống, là mong muốn.
2. Vô thường, coi mọi thứ là biến đổi là không chắc. Coi sự biến đổi thịnh suy, được mất là hiển nhiên. Lúc đó tâm mới vững, mới cân bằng được, mới an yên được.
Tâm bất an (lẽ thường) tâm bình an (vô thường) coi lẽ thường hay vô thường đều đúng. Đến lúc mọi người đều coi ứng xử vô điều kiện (éo cần gì) lúc đó mới lờ mờ hiểu mình và hiểu một chút về tâm linh.
Hành xử được như cụ nói thì thành Thánh mất rồi.

Yeuaibaygio

Xe container
Cuộc sống mà, sao thoát được hẳn ra khỏi những thứ thiết yếu!
Tuy nhiên không lạm dụng!
Em cảm ơn Cụ. Nói như Cụ sẽ không làm người ta sợ hoặc không sợ thì dễ phản ứng ngược.
Đạo và Đời theo em nghĩ luôn song hành mà. Đạo không thì xong Đời.
(Nói đến hy sinh vì đạo em lại nhớ vụ đổ bê tông trong thùng phuy, sau này thủ phạm khai là do nạn nhân dao động không muốn theo nhóm tu đạo nữa, hix).

Sazi

Xe điện
Cuộc sống mà, sao thoát được hẳn ra khỏi những thứ thiết yếu!
Tuy nhiên không lạm dụng!
"Thờ kính cha mẹ mới là chân tu" có thể hiểu chân tu là "tình yêu" là "Kính". Bố mẹ yêu con vô điều kiện. Bố/mẹ không xin con điều gì, họ chỉ yêu và lo lắng cho con cái, bố mẹ không bỏ con cái vì bất kỳ điều gì.... Ở một góc nhìn khác. Tận cùng sự độc ác sẽ là thiện, tận cùng thiện sẽ là ác... Thế mới phải cần tu. Với tôi, tôi hiểu sứ mệnh của riêng mình, cứ đi cứ làm bởi đó là sự hạnh phúc, đi theo sứ mệnh là đi theo cái ngã, cứ đi đi đến lúc mình sẽ hiểu vô ngã và dần về KHÔNG và có sự lựa chon tiếp cho chính mình.
Cảm ơn cụ.

prado2012

Xe điện
Cụ Chử Đồng Tử từ thời Hồng Bàng, giai đoạn sơ khai, nếu có ghi chép cũng chỉ là dã sử, mà dã sử kiểu như mỗi đời vua Hùng trị vì mấy trăm năm thì cũng bất hợp lý khi đưa vào SGK ạ.
Vâng dã sử thì Hùng vương, thánh tản cũng là dã sử, vẫn nhắc trong skg thôi. Mình nghĩ Mẫu liễu hạnh ( đạo mẫu), thánh Chử ( đạo giáo) nên câu chuyện không đv liệt kê nhắc tới do không phù hợp khía cạnh vô thần chủ đạo một thời. Mà thôi, chuỷen này không nhắc ở đây. Khéo phạm huý. Có điều nếu không tự đọc những sách bên ngoài về văn hoá, tôn giáo dân gian thì không biết về tứ bất tử trong khi đền thờ các vị thì có khắp mọi miền tổ quốc. Con cháu giờ xem phim tàu biết sử tàu hơn văn hoá và sử việt ở chỗ đó.

trauxanh

Xe lăn
Vâng dã sử thì Hùng vương, thánh tản cũng là dã sử, vẫn nhắc trong skg thôi. Mình nghĩ Mẫu liễu hạnh ( đạo mẫu), thánh Chử ( đạo giáo) nên câu chuyện không đv liệt kê nhắc tới do không phù hợp khía cạnh vô thần chủ đạo một thời. Mà thôi, chuỷen này không nhắc ở đây. Khéo phạm huý. Có điều nếu không tự đọc những sách bên ngoài về văn hoá, tôn giáo dân gian thì không biết về tứ bất tử trong khi đền thờ các vị thì có khắp mọi miền tổ quốc. Con cháu giờ xem phim tàu biết sử tàu hơn văn hoá và sử việt ở chỗ đó.
Không hẳn đâu, thực tế các giai đoạn lịch sử can thiệp vào những thứ đó nhiều, việc phong thánh phong thần là được Nhà vua phê duyệt.
Ngay các vị Bất tử thì danh sách cũng có khác nhau qua các thời kỳ, và Mẫu Liễu Hạnh xét ra lại là mới nhất vào danh sách Bất tử.
Ta hậu sinh, nói chung cứ kính những gì đang có, tìm hiểu thêm bổ ích, chứ xét lại thì khó khăn lắm.

Sazi

Xe điện
Làm gì để chạm tới tâm linh và chia sẻ câu chuyện, Người chết được coi là về "Không" (không nghe, không thấy, không sống...) người sống (Có) khi Có = Không thường sẽ
Không hẳn đâu, thực tế các giai đoạn lịch sử can thiệp vào những thứ đó nhiều, việc phong thánh phong thần là được Nhà vua phê duyệt.
Ngay các vị Bất tử thì danh sách cũng có khác nhau qua các thời kỳ, và Mẫu Liễu Hạnh xét ra lại là mới nhất vào danh sách Bất tử.
Ta hậu sinh, nói chung cứ kính những gì đang có, tìm hiểu thêm bổ ích, chứ xét lại thì khó khăn lắm.
chạm tới được tâm linh theo tôi có mấy phương án.
1. Nhìn duy nhất 1 hướng: (điều xấu)Cứ báng bổ hết mức, phủ định hết mức khi đó sẽ cảm nhận rõ kết quả về tâm linh. (Điều tốt) nhìn và tưởng nhớ về sự yêu thương, công đức, điều tốt người đó... Đến một lúc sẽ cảm nhận được tâm linh
2. Khi người đó rơi tự cân bằng (trong sự bất ổn) tâm là tâm, thân là thân, lý trí là lý trí, cảm xúc là cảm xúc... Mỗi giác quan đều tuân theo quy luật tự nhiên. Thường là lúc ngủ, lúc lý trí bằng không hay chạm được.