[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol3

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Sau khi nói chuyện với ông rằng "nếu ông có mà không nói thì sẽ rất không tốt cho ông em vợ em" cuối cùng ông đã chịu khai ra rằng ngày đó có đợt đóng quân ở đó có 1 người phụ nữ lỡ thì xin 1 đứa con và nói rằng không cần chịu trách nhiệm gì, chứ không phải mình chủ động, blabla...bà ngoại và mấy chị em nhà vợ em hỏi ông là sao lúc nằm Bạch Mai tưởng sắp đi rồi mà cũng "không khai" thì ông nói đại khái là sợ mình bây giờ cũng ốm đau chẳng làm gì được, nếu khai ra vợ con mà chẳng chăm nữa thì chắc là chết chắc...:D:D.Ông ngoại nhà em đến nay bị tai biến đã tròn 20 năm rồi. Chăm 1 người bị liệt nửa người từng đấy năm nó vất vả như thế nào chắc các cụ mợ thừa biết.
Vậy nhà gấu cụ đã tìm được anh em chưa

Abram

Xe điện
..... lúc đầu ông mật tông bảo nhập mộ lúc 3 giờ chiều, nhưng tro phải mất 2 giờ .....Khi ra đến nghĩa trang, lúc đó khoảng gần 6 giờ chiều, ông mật tông bảo nhập mộ bây giờ luôn, mọi người đang lưỡng lự, thì ông mật tông bồi thêm, nếu tiến hành nhập mộ bây giờ thì mọi thứ đều tốt cho cả người sống và người mất, còn không có chuyện gì xảy ra thì mọi người chịu trách nhiệm.....
Em quen một bác bên mật tông được tầm 15 năm nay, có việc toàn nhờ bác ấy.
Bác ấy cũng có chút thành tựu, cũng dạy được kha khá lớp, học trò cũng đến hàng trăm người. Em toàn gọi bác xưng em thôi, chẳng gọi là thầy :D
Em nhận thấy quan điểm chọn ngày giờ cũng đơn giản, có xu hướng thuận theo tự nhiên. Khi xem cho em toàn hỏi ngày x có được không, không được thì ngày y; anh chọn ngày xong báo tôi để tôi xem giờ, đại loại thế. Tuyệt nhiên không bao giờ dọa nọ kia. Tóm lại là chọn cái tốt nhất có thể, hoặc giả chọn cái ít xấu nhất có thể, cuối cùng là người trong cuộc thấy ổn là ổn. Ơn giời, đến giờ mọi thứ đều ổn.
Lúc rảnh chém gió thì bác ấy nói, ngày nào cũng có giờ nên hoặc không nên làm gì đó; chọn gì thì chọn cũng phải phù hợp với cuộc sống thực (ví dụ khi thi công nhà, động thổ vào lúc 2 giờ sáng là không nên, có thể chọn giờ khac); và điều quan trọng, không có ngày nào, giờ nào “tốt” tuyệt đối. Cuộc đời xưa nay nó vẫn thế, không thể thay đổi :))

Abram

Xe điện
Không có đúng sai, chỉ là quan điểm thôi ạ. Ai lấy vợ lấy chồng đều xem ngày xem giờ, nhưng đâu phải ai cũng hạnh phúc và sống với nhau đến già đâu ạ:D
Lại nói về ngày giờ cưới, ông anh nhà em lôi em đi xem ngày cưới cho em, toàn những chỗ ông ấy tin tưởng; 4 chỗ tất cả. Kết quả là 4 chỗ nói 4 ngày khác nhau, đến chỗ nọ nói ngày chỗ kia không được :D. Cuối cùng là em quyết :D. Hai chục năm nay chưa phải tẩn gấu phát nào, sau này thì chưa biết :))

Chỉnh sửa cuối:

mypleasure

Xe buýt
Em không nghiên cứu về vấn đề này nên không rõ. Còn quan điểm của em là có nhận về nhà chồng thì vẫn là con cháu trong dòng họ, nếu đi coi bói vẫn soi được bình thường.
Tùy chỗ cụ ạ. Mẹ em đi xem có chỗ cũng bảo vậy nhưng có chỗ vẫn xem, gọi bình thường. Nhưng về cơ bản là khó hơn, xem cho nhà ngoại cũng không được nhiều.

Abram

Xe điện
Hiện tượng Trùng tang có xảy ra ở các dân tộc, các quốc gia khác nhau hay không ạ?

Em thì em nghĩ là với điều kiện tự nhiên, xã hội tương đương nhau (không chiến tranh, thiên tai, dịch bệnh ...) thì tỷ lệ chết tự nhiên của các cộng đồng dân cư là cũng tương đương nhau, không chênh lệch nhau quá nhiều
Những sự đột biến trong 1 cộng đồng nhỏ hơn (dòng họ) cũng sẽ có, nhưng tùy theo từng cộng đồng xã hội (lớn) có để ý đến hay không

Về con số, em lấy ví dụ như này

Theo đúng quan niệm chỉ tính Trùng Tang với những người có Chịu Tang/ Phát Tang, thì 1 cộng đồng họ tộc có quan hệ huyết thống gần khi 1 người A tử vong, sẽ quét vào khoảng 50 người (ông bà, cha mẹ đẻ, anh em ruột, con đẻ, cháu nội, chú bác ruột, anh em con chú bác ruột)
Theo tỷ lệ chết tự nhiên trung bình ở Việt Nam (2019) là khoảng 6 phần ngàn, tức là cứ 1000 người thì 1 năm chết tự nhiên 6 người
Vậy với 1 cộng đồng 50 người, 1 năm sẽ có tỷ lệ chết là 6/20 = 0,3 người
Tức là 3 năm chết 1 người là hoàn toàn bình thường

Rất khớp với tục lệ sau 3 năm thì hết Trùng tang, đúng không ạ?

Nếu trong 3 năm, chết thêm 1 người nữa thì lúc này tỷ lệ chết của cộng đồng nhỏ 50 người ấy đã lên 12 phần ngàn, nếu là 3 người chết thì sẽ là gấp 3 tỷ lệ chết tự nhiên của cộng đồng lớn

Rõ ràng là cộng đồng nhỏ này đang có vấn đề

Trên thực tế, ít dòng họ, gia đình nào để ý đến cái tỷ lệ chết tự nhiên này, mà người ta sẽ giật mình nghĩ đến Trùng tang khi có những hiện tượng sau:
- Sau khi 1 người chết trẻ, đột tử, trong thời gian rất ngắn, thường là dưới 3 tháng có thêm người nữa chết dù là bình thường
- Sau khi 1 người chết bình thường, trong thời gian chưa hết tang lại có người chết tiếp mà người này chết đột tử ở tuổi trẻ

Còn nếu như cũng trong 3 năm, sau khi 1 cụ già mất, có thêm 2, 3 hay 4 người nữa mất nhưng cũng toàn các Cụ cao niên hoặc đau lâu ốm dài nằm 1 chỗ, thì cũng không tạo ra cảm giác lo sợ cho dòng họ, gia đình
Em không biết đúng sai thế nào.
Về mặt logic thì luận giải trên không hợp lý. Lý thuyết về “trùng” có cách đây tính bằng nhiều trăm năm, chưa nói là nghìn năm. Nhiều trăm năm trước, tỉ lệ sinh cao, tuổi thọ trung bình thấp; thiên tai, dịch bệnh, chiến tranh liên miên nên chắc chắn tỉ lệ chết cao hơn nhiều lần năm 2019 :D

Quản Tượng

Xe tăng
E là cháu trưởng, cách đây 3 năm, bốc mộ ô nội em, bố và các chú e bảo giờ chúng tao già rồi, chả sống bao lâu nữa, chúng mày trẻ, còn dài. Mọi chuyện cho a e mày quyết ( e và cậu e họ). Thế là e cũng nhờ 1 thầy xem, chọn ngày, cậu em cũng xem 1 thầy của nó, 2 ngày đương nhiên lệch nhau. E bảo nó, mày làm ăm buôn bán, ưu tiên theo ngàu giờ mày chọn. Thế là cứ làm như vậy thôi. Đến giờ trộm vía, mọi chuyện vẫn bình thường.

xe_ga

Xe tăng
Vậy nhà gấu cụ đã tìm được anh em chưa
Tìm ngay từ lúc đó rồi cụ ạ. Được khoảng chục năm rồi, lại được thêm 1 ông em trai nữa. Sự việc cũng đỡ khó xử khi mẹ em ấy đã mất rồi và bên ông bà ngoại em cũng chả có gì để phân chia của cải cả...Vào nhìn cái là nhận ra luôn vì nhìn ông em này còn giống ông ngoại nhà em hơn là ông em trai chính thức của vợ em. Em ấy kể là cũng không nghĩ là lại có 1 ngày tìm được bố đẻ chính thức của mình, em ấy mặc dù mẹ mất sớm không có bố nhưng nói chung bây giờ cuộc sống ổn định. Nhà em bây giờ nhà em có thêm người, tư tưởng của ông nhà em cũng thoải mái hơn nhiều, nói chung là mọi việc đều tốt đẹp hơn cụ ạ. Những năm trước Covid thì năm thì em ấy ra ngoài này thăm ông bà, năm thì cả nhà em lại vào trong đó chơi.

Chỉnh sửa cuối:

congdanhang3

Xe tải
Tìm ngay từ lúc đó rồi cụ ạ. Được khoảng chục năm rồi, lại được thêm 1 ông em trai nữa. Sự việc cũng đỡ khó xử khi mẹ em ấy đã mất rồi và bên ông bà ngoại em cũng chả có gì để phân chia của cải cả...Vào nhìn cái là nhận ra luôn vì nhìn ông em này còn giống ông ngoại nhà em hơn là ông em trai chính thức của vợ em. Em ấy kể là cũng không nghĩ là lại có 1 ngày tìm được bố đẻ chính thức của mình, em ấy mặc dù mẹ mất sớm không có bố nhưng nói chung bây giờ cuộc sống ổn định. Nhà em bây giờ nhà em có thêm người, tư tưởng của ông nhà em cũng thoải mái hơn nhiều, nói chung là mọi việc đều tốt đẹp hơn cụ ạ. Những năm trước Covid thì năm thì em ấy ra ngoài này thăm ông bà, năm thì cả nhà em lại vào trong đó chơi.
Kết thúc có hậu cụ nhỉ.
Biết là máu chảy ruột mềm, xác định tư tưởng là vẫn nhận anh em - nhưng nói thật nếu em rơi vào hoàn cảnh của vợ cụ chắc em sốc lắm và xót mẹ nên có khi phải rất lâu em mới bình thường hoá quan hệ với cậu em con riẻng được.

mypleasure

Xe buýt
Bác ấy cũng có chút thành tựu, cũng dạy được kha khá lớp, học trò cũng đến hàng trăm người. Em toàn gọi bác xưng em thôi, chẳng gọi là thầy :D
Em nhận thấy quan điểm chọn ngày giờ cũng đơn giản, có xu hướng thuận theo tự nhiên. Khi xem cho em toàn hỏi ngày x có được không, không được thì ngày y; anh chọn ngày xong báo tôi để tôi xem giờ, đại loại thế. Tuyệt nhiên không bao giờ dọa nọ kia. Tóm lại là chọn cái tốt nhất có thể, hoặc giả chọn cái ít xấu nhất có thể, cuối cùng là người trong cuộc thấy ổn là ổn. Ơn giời, đến giờ mọi thứ đều ổn.
Lúc rảnh chém gió thì bác ấy nói, ngày nào cũng có giờ nên hoặc không nên làm gì đó; chọn gì thì chọn cũng phải phù hợp với cuộc sống thực (ví dụ khi thi công nhà, động thổ vào lúc 2 giờ sáng là không nên, có thể chọn giờ khac); và điều quan trọng, không có ngày nào, giờ nào “tốt” tuyệt đối. Cuộc đời xưa nay nó vẫn thế, không thể thay đổi :))
Cạnh nhà em trước cũng có 1 cụ bên QĐ, dân khoa học chính cống ở LX về nghiên cứu tướng số. Em chỉ nghe hơi nồi chõ nên không rõ cụ chơi món gì nhưng thấy có lấy lá số, có gieo quẻ. Quan điểm của cụ ấy cũng vậy, không có gì tuyệt đối chỉ có cái tốt/xấu hơn mà thôi. Bà con xem chỗ cụ ngày giờ các kiểu làm nhà, cưới hỏi đều dc cho 1 vài options theo thứ tự ưu tiên cứ thế mà làm. Trộm vía mọi người đều thấy tốt nên bác ấy được tin tưởng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

chẳng có tên

Xe tăng
Nói về Trùng tang thì em vẫn thấy gợn gợn về một số điểm như sau ạ, các Cụ, Mợ chỉ giúp em:

Khi một người mất đi, bị vào các thông số Trùng (giờ, ngày, tháng, năm), không có Nhập Mộ, được coi là xấu, và có thể là rất xấu (tam xa, nhị xa)

1/ Vậy, những người còn sống nào sẽ trong phạm vi bị ảnh hưởng từ sự xấu này?
- Bố, Mẹ
- Anh, Chị em ruột
- Con đẻ

Vậy những người như: Cháu nội, cháu ngoại có tính không?
Cháu nội là gái, con gái, chị em gái đã đi lấy chồng có tính không?
Con dâu, con rể có tính không?

Có quan niệm là chiếu theo tục lệ, tang phát đến đâu thì tính trùng đến đấy

2/ Nếu người mất phạm giờ trùng đó là Nữ, đã đi lấy chồng, thì Trùng có ảnh hưởng đến những ai? Có giống như ở trên không? Có tính vào anh, chị em, bố mẹ chồng không?

3/ Một người mất phạm giờ Trùng thì Vợ/ Chồng người đó chắc chắn nằm trong diện bị ảnh hưởng trực tiếp rồi
Vậy bồ của người đó (ý em là bồ có tính ổn định, gắn bó lâu năm, không tính kiểu qua đường giải trí) có tính không?

4/ Một người mất phạm giờ Trùng, nếu có con ngoài hôn nhân, thì con đó có tính không?

5/ Bộ linh phù trấn trùng (Chùa Liên Phái ở Hà Nội, chùa Hàm Long ở Bắc Ninh) và các linh phù, bùa khác dùng để bảo vệ dán tại nhà cửa, chống Trùng thì có tác dụng với các Vị khác không? Có vì thế mà dán xong thì ông bà gia tiên tiền chủ bị ảnh hưởng không ạ?
Mợ phân tích như đang khoanh vùng các mối quan hệ lịch sử đi lại của F0 ý nhỉ

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cái kết quá đẹp

xe_ga

Xe tăng
Kết thúc có hậu cụ nhỉ.
Biết là máu chảy ruột mềm, xác định tư tưởng là vẫn nhận anh em - nhưng nói thật nếu em rơi vào hoàn cảnh của vợ cụ chắc em sốc lắm và xót mẹ nên có khi phải rất lâu em mới bình thường hoá quan hệ với cậu em con riẻng được.
Quan điểm của em và vợ thì cậu ấy không có lỗi mà còn là người đáng thương và chịu quá nhiều thiệt thòi cụ à. Như em đã nói từ trước là việc đầu tiên là làm công tác tư tưởng thật kỹ lưỡng với bà ngoại em trước, việc thì cũng xảy ra rồi có trách móc thì cũng không giải quyết được việc gì cả (việc này thực sự không đơn giản với một người phụ nữ phải chăm chồng cả chục năm vì tai biến) cụ à. Mà điều quan trọng là cậu em này cũng hiểu tình cảnh của mọi người nên bây giờ mọi việc rất ổn và êm thấm, cậu ấy bây giờ gọi bà ngoại em là mẹ và bà ngoại em cũng coi cậu ấy là con trong gia đình.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Kết có hậu ạ!

xe_ga

Xe tăng
Hờ...như 1 sự tình cờ, cậu ấy vừa gọi cho vợ em hỏi thăm tình hình của ông bà với mọi người ở ngoài Hà Nội, 2 chị em nói chuyện với nhau hơn nửa tiếng!

xe_ga

Xe tăng
xe_ga như vậy là mọi người đều có duyên lành với nhau nên có cái kết có hậu.
Vâng cụ. Về ông anh xem tử vi đó sau đó em có nhờ anh ấy xem 1 vài người nữa nhưng em thấy không chuẩn lắm và vợ em cũng nói là ông ấy nói cứ như là kiểu có người âm nhà mình mách bảo chứ không phải là ông ấy là người cao tay!

hp78

Xe điện
Thế có mà đầy khổng minh:))
Ngày xưa hiếm sách chứ giờ nhiều mà lão, nên giờ ai cũng có thể là khổng minh cả:)) Lão thử đọc Tăng San Bốc Dịch hay Lục Nhâm Đại Toàn thử xem:D

Gọi thầy theo ý tôn trọng đấy ạ:D Em nghiên cứu thuật số theo hướng gạn đục khơi trong, chứ cổ nhân dạy sao mà phán y như vậy thì không phù hợp với tính thời đại ạ:D

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com