[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Có liên quan đến cụ PCK mà Bích Hằng tìm đc mộ ko cụ?
ko phải cụ ạ.
Vị này là tiền nhân lâu đời của 1 dòng họ Nguyễn. dòng họ này có cái "lệ" là từ nhiều đời nay, con trai trưởng của các chi trong họ đều mất sớm. đến đời con trai của cô bạn kia, thì cô bạn vì lo lắng cái "lệ" sẽ xảy đến với con trai mình, nên mới tìm mọi cách hóa giải. hữu duyên gặp được thầy, rồi được gia tiên "trợ giúp", mới tìm ngược lại nguyên nhân của cái "lệ" tang thương đó, rồi tìm cách hóa giải !

Hapxidau

Xe tăng
Em xin kể chuyện của em, mong các cụ cao nhân chỉ giáo với ạ.
Mọi người quen em hay bảo em có căn, em thì ko thấy gì, chỉ nghĩ là mình yếu bóng vía thôi.
Em khi ngủ rất hay bị bóng đè, có lúc không ngủ cũng bị, dù đã biết là sắp bị nhưng không thoát kịp, lúc bị bóng đè em không nhìn thấy hình ảnh gì cả, chỉ cố gắng thả lỏng cơ thể để thoát ra, nhưng luôn nghe thấy những âm thanh có khi là tiếng rì rầm rồi cứ to dần, to dần đến mức em đau hết đầu. Có duy nhất một lần em thấy hình ảnh như em đứng ở bên rìa đường và đứng nhìn 1 đoàn người cứ đi nối nhau như trong sương khói và hoàn toàn im lặng như đi ra nghĩa địa vậy.
Cách đây vài năm, em có quen một nhà hàng xóm, cũng coi là có duyên, lúc bà còn sống rất hợp tính em, sau khi bà mất độ 1 tháng, có lần em ngủ mơ thấy bà về, rủ em sang nhà bà chơi và bảo bà ở nhà 1 mình buồn lắm (nhà bà rất đông con cháu, sống quây quần cùng nhau), nhưng lạ thay, ngôi nhà của bà lại hình vuông, xây 3 bậc đi xuống dưới lòng đất, chỉ xây gạch với xi măng bình thường. Sau đó tỉnh dậy e cũng nghĩ là có thể bà mới mất, em tiếc thương nên mơ linh tinh thôi, chứ bà hỏa táng thì xây mộ gì (em mù tịt cái này lắm, hồi bà mất em đi công tác nên ko biết cụ thể an táng cho bà thế nào, chỉ biết là hỏa thiểu), mãi sau có dịp ngồi với các anh chị con bà thì câu chuyện đưa đẩy e lại kể về giấc mơ của mình. Lúc ấy anh con trai bà mới bảo em là chắc bà hợp nên về báo mộng gặp em đấy, mộ mẹ anh xây đúng là hình vuông,, 3 bậc xuống và chỉ trát xi măng như em tả luôn. Hu2, lúc ấy em mới biết sợ :(.
Xong hồi 5 năm trc, khi còn ở cái nhà thuê, có một hôm tự nhiên em ngủ mơ thấy 1 ông lão, tầm 75 tuổi, cao to lắm, nhìn cũng còn khỏe, mặc bộ pijama sọc xám trắng (hơi giống quần áo tù :( ), em thấy mình đang ngủ mà ông lão trèo lên giường nằm xuống cạnh em rồi mò mẫm :((. em sợ quá, tỉnh dậy mà toát mồ hôi. Mãi sau có kể với bà chủ nhà (nhưng không kể đoạn sau) thì bà kể là bố bà đấy, ông cao to lắm, đúng như em tả, và khi ông mất thì ông nằm ở cái giường là vị trí mà em đặt giường bây giờ, mặc bộ Pijam kẻ sọc như thế luôn.

mega_fun

Xe điện
Xong hồi 5 năm trc, khi còn ở cái nhà thuê, có một hôm tự nhiên em ngủ mơ thấy 1 ông lão, tầm 75 tuổi, cao to lắm, nhìn cũng còn khỏe, mặc bộ pijama sọc xám trắng (hơi giống quần áo tù :( ), em thấy mình đang ngủ mà ông lão trèo lên giường nằm xuống cạnh em rồi mò mẫm :((. em sợ quá, tỉnh dậy mà toát mồ hôi. Mãi sau có kể với bà chủ nhà (nhưng không kể đoạn sau) thì bà kể là bố bà đấy, ông cao to lắm, đúng như em tả, và khi ông mất thì ông nằm ở cái giường là vị trí mà em đặt giường bây giờ, mặc bộ Pijam kẻ sọc như thế luôn.
Là mợ thì em cũng thích đè nói gì tới..............

Fiat2007

Xe buýt
ở thớt này em cũng đã nói về việc 3 lần em bị chết hụt. cứ lần nào cận kề sống - chết thì như có 1 "bàn tay" kéo em ra/ đẩy em lên. sau rồi biết đó là Bà tổ cô.
có thể cụ cũng có 1 nhân vật như vậy vẫn luôn theo sát.
Cụ cho cháu hỏi Bà tổ cô là ai ạ? Trước cháu về Hải Dương, có qua một nhà cô thầy đồng( hay bói gì đó ) và cũng có nói là cháu có một Bà tổ cô phù hộ. Mà cháu chẳng biết là ai cả, mong cụ chỉ cho cháu. Cám ơn cụ!

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho cháu hỏi Bà tổ cô là ai ạ? Trước cháu về Hải Dương, có qua một nhà cô thầy đồng( hay bói gì đó ) và cũng có nói là cháu có một Bà tổ cô phù hộ. Mà cháu chẳng biết là ai cả, mong cụ chỉ cho cháu. Cám ơn cụ!
Bà tổ cô nhà cụ mà cụ hỏi cụ ấy thì làm sao cụ ấy trả lời được :)

Hapxidau

Xe tăng
Theo em hiểu thì bà Tổ cô là một người mà thuộc thế hệ đầu của dòng họ (cụ, kỵ của cụ kỵ ấy ạ) là người không lấy chồng và chết trẻ nên thường rất linh thiêng. Họ nhà em cũng có một bà Tổ cô thiêng lắm, trước thì chỉ xây miếu thờ, sau con cháu ăn nên làm ra thì xây như lăng mộ để thờ bà. Ông anh trai em đi xem mọi người cũng bảo hay được bà Tổ cô linh thiêng phù trợ.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
em được nghe giải thích thì ntn cụ ạ :
_ có 1 tập hợp bao gồm những người nữ + chưa chồng + chết trẻ trong dòng họ (nội tộc) - tập hợp của những Bà Cô.
_ Hội đồng Gia tiên tiền tổ (khấn nôm: các cụ đã thác) của dòng họ, sẽ chọn 1 người trong tập hợp Bà Cô này, với mục đích để ý, dõi theo cuộc sống Dương trần của thế hệ sau (con cháu) trong dòng họ - và người này được gọi là: Bà Tổ Cô.
_ tùy vào căn cơ và cơ duyên của từng người trong đám con cháu ấy, mà sẽ nhận được sự "chăm sóc", độ trì của Bà Tổ Cô nhiều hay ít, dày hay mỏng.

ấy là quan niệm thường được biết đến và truyền đạt lại.
còn chắc cũng có những sự khác biệt, tùy vào quan niệm, văn hóa, tập tục các vùng miền.

Hapxidau

Xe tăng
Hôm qua e vào nhà cũ 2020 lội còm đọc tầm 70 tầng. Tối sợ ko ngủ đc, thề với các cụ mợ là đúng 12h đêm trong mái tôn phần thoáng nhà em có tiếng uỳnh 1 cái như con mèo hoang nhảy xuống ( bt thi thoảng nó vẫn nhảy nhưng hnay đúng giờ nhạy cảm làm em thấy tim như rụng khỏi cuống ấy), sau đó thì có tiếng cộp cộp như tiếng búa gõ xa xa tầm 10p thì thôi. Em cố nghe xem đúng ko vì sợ mình thần hồn nát thần tính mà vẫn thấy tiếng gõ đều đều, sau e phải bật Chú Đại bi lên nghe cho đỡ sợ
Em tả thêm là sau nhà e là khu xưởng bỏ ko, nhà bên cạnh con nhỏ nên ngủ từ 10 nên ko lý nào nửa đêm dậy đóng đinh đc. Tự nhiên lúc ấy lại nhớ đến đoạn cống giờ đã đc bê tông hóa nhưng lúc ngta nạo vét thì thẳng đoạn nhà e ra phải di rời mấy chục bộ côt mà thấy sợ mất ngủ luôn🥺🥺🥺

Fiat2007

Xe buýt
_ có 1 tập hợp bao gồm những người nữ + chưa chồng + chết trẻ trong dòng họ (nội tộc) - tập hợp của những Bà Cô.
_ Hội đồng Gia tiên tiền tổ (khấn nôm: các cụ đã thác) của dòng họ, sẽ chọn 1 người trong tập hợp Bà Cô này, với mục đích để ý, dõi theo cuộc sống Dương trần của thế hệ sau (con cháu) trong dòng họ - và người này được gọi là: Bà Tổ Cô.
_ tùy vào căn cơ và cơ duyên của từng người trong đám con cháu ấy, mà sẽ nhận được sự "chăm sóc", độ trì của Bà Tổ Cô nhiều hay ít, dày hay mỏng.

còn chắc cũng có những sự khác biệt, tùy vào quan niệm, văn hóa, tập tục các vùng miền.
Vâng, giờ thì cháu đã hiểu rõ. Cám ơn cụ!

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Hôm qua e vào nhà cũ 2020 lội còm đọc tầm 70 tầng. Tối sợ ko ngủ đc, thề với các cụ mợ là đúng 12h đêm trong mái tôn phần thoáng nhà em có tiếng uỳnh 1 cái như con mèo hoang nhảy xuống ( bt thi thoảng nó vẫn nhảy nhưng hnay đúng giờ nhạy cảm làm em thấy tim như rụng khỏi cuống ấy), sau đó thì có tiếng cộp cộp như tiếng búa gõ xa xa tầm 10p thì thôi. Em cố nghe xem đúng ko vì sợ mình thần hồn nát thần tính mà vẫn thấy tiếng gõ đều đều, sau e phải bật Chú Đại bi lên nghe cho đỡ sợ
Em tả thêm là sau nhà e là khu xưởng bỏ ko, nhà bên cạnh con nhỏ nên ngủ từ 10 nên ko lý nào nửa đêm dậy đóng đinh đc. Tự nhiên lúc ấy lại nhớ đến đoạn cống giờ đã đc bê tông hóa nhưng lúc ngta nạo vét thì thẳng đoạn nhà e ra phải di rời mấy chục bộ côt mà thấy sợ mất ngủ luôn🥺🥺🥺
cũng như tiếng kéo bàn kéo ghế vang lên lúc nửa đêm. tốt nhất là cụ cứ mặc kệ "họ".
cứ coi như "họ" sinh hoạt văn nghệ chút rồi thôi.
còn mình thì cứ an tâm ở trong nhà (nơi được gia thần, gia tiên...bảo vệ).
cụ đừng cố tìm hiểu hay đáp lời "họ" thì sẽ ổn.

HoaMaudon

Xe tăng

Bà Tổ Cô, Bà Cô Tổ là 1 khái niệm mà theo nhiều người tìm hiểu, cho rằng đây là dấu ấn của Chế độ Mẫu hệ thuần Việt cổ ạ
Tương tự như lá số tử vi, phía trên của chúng ta có phụ mẫu, trên nữa là phúc đức - là để chỉ chung ông bà gia tiên tiền tổ nhiều đời, thì trong đạo thờ cúng Mẫu hệ của người Việt, cũng gọi chung các bậc Gia tiên tiền tổ là Bà Tổ cô
Do đó, hiểu sát nhất thì đó là 1 khái niệm chung, mà không phải là 1 vị cụ thể ạ

Dấu ấn của chế độ mẫu hệ trong ngôn ngữ Việt còn khá nhiều, nếu các cụ mợ chú ý sẽ thấy, từ ngữ thuần Việt thể hiện rõ nhất là từ CÁI
CÁI là chỉ giống cái, mái
Và từ đó là loạt hệ từ, thành ngữ:
- Sổ cái : Sổ chính, to, chủ, lưu trữ gốc
- Đường cái: Đường chính, đường lớn
- Con cái con cột: Con trụ cột trong gia đình
- Con dại Cái mang: con nghịch dại thì mẹ gánh chịu bồi đền
- Sông Cái: con sông chính rẽ sang các nhánh
.........

Năm 2010, em đi công tác, đêm ngủ lại 1 nhà thiếu nhi cấp huyện. Đến 11, 12 h đêm vẫn cứ thấy tiếng trống cà rùng, tiếng kèn hiệu kiểu nghi thức văng vẳng vào như là luyện tập ấy ạ
Mệt nên em cứ ngủ thiếp đi. Khoảng 3h em dậy uống nước, vẫn thấy trống kèn như thế. Em hiểu ngay là có vấn đề. Thế là thức đến sáng
Sáng ra đi ăn, em hỏi mấy bạn ở đó là đêm qua sao có đội nghi thức nào tập khuya thế...các bạn ấy cũng không biết, đến lúc quay lại lấy đồ, em hỏi chú bảo vệ thì chú ấy bảo đêm qua là 14, 14 nào cũng thế hết trơn
Hic

Hapxidau

Xe tăng
cũng như tiếng kéo bàn kéo ghế vang lên lúc nửa đêm. tốt nhất là cụ cứ mặc kệ "họ".
Vâng, em cảm ơn cụ ạ. Em cũng nhát lắm nên em nằm thui😊

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Bà Tổ Cô, Bà Cô Tổ là 1 khái niệm mà theo nhiều người tìm hiểu, cho rằng đây là dấu ấn của Chế độ Mẫu hệ thuần Việt cổ ạ
Tương tự như lá số tử vi, phía trên của chúng ta có phụ mẫu, trên nữa là phúc đức - là để chỉ chung ông bà gia tiên tiền tổ nhiều đời, thì trong đạo thờ cúng Mẫu hệ của người Việt, cũng gọi chung các bậc Gia tiên tiền tổ là Bà Tổ cô
Do đó, hiểu sát nhất thì đó là 1 khái niệm chung, mà không phải là 1 vị cụ thể ạ

Dấu ấn của chế độ mẫu hệ trong ngôn ngữ Việt còn khá nhiều, nếu các cụ mợ chú ý sẽ thấy, từ ngữ thuần Việt thể hiện rõ nhất là từ CÁI
CÁI là chỉ giống cái, mái
Và từ đó là loạt hệ từ, thành ngữ:
- Sổ cái : Sổ chính, to, chủ, lưu trữ gốc
- Đường cái: Đường chính, đường lớn
- Con cái con cột: Con trụ cột trong gia đình
- Con dại Cái mang: con nghịch dại thì mẹ gánh chịu bồi đền
- Sông Cái: con sông chính rẽ sang các nhánh
biết nhiều vậy mà mợ ko chịu biên là sao nhể ? cứ biên 1 chập ngắn ngắn rồi lại ngụp lặn mất tăm. lúc nào ngơi tay thì chịu khó lạch xạch chút đê, đừng dành thời gian thẩm định tác dụng rượu bổ dương của anh Xã mợ nữa, nhế :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
biết nhiều vậy mà mợ ko chịu biên là sao nhể ? cứ biên 1 chập ngắn ngắn rồi lại ngụp lặn mất tăm. lúc nào ngơi tay thì chịu khó lạch xạch chút đê, đừng dành thời gian thẩm định tác dụng rượu bổ dương của anh Xã mợ nữa nhế :D
Thế mới biết rượu sâu chít có tác dụng ghê Gớm thế nào

Yeuaibaygio

Xe container
Tiếng động lạ trong đêm em nghe thấy nhiều lần rồi cụ ạ. Nên khi em đọc về căn nhà có tiếng kéo sắt của cụ XL em thấy rợn hết cả người, nhất là chi tiết khi cụ ấy dọn đống sắt đi thì có tiếng chân đi xuống dưới nhà, em cứ bị ám ảnh, huhu.
Nhà em mua đất xây nhà năm 2009-2010, sau đó vài năm, thi thoảng có tiếng động lạ trong đêm, mà em thì rất tỉnh ngủ. Bên phải nhà em có cái tường bao, rồi đến sân, cách ra 2m họ mới xây nhà. Phía trái phòng ngủ thì là cửa ra vào, cách 1 cái hành lang làm lối đi rồi mới đến tường, giáp tường là nhà khác. Phía sau phòng ngủ là cái ao. Phía trước phòng ngủ là bếp. Tóm lại 4 phía phòng ngủ ở tầng 1 không giáp nhà ai.
Phòng ngủ tầng 1 em không chồng tầng, còn các phòng phía trước 2-3 tầng, trên trần phòng ngủ em đặt ít gạch chống nóng và mấy chậu hoa. Thi thoảng đêm em cứ nghe tiếng lịch kịch như xê dịch gạch hay vật nặng và cứng (chậu hoa, cối đá) phía trên, cứ kiểu nâng lên rồi đặt xuống hoặc vần vật nặng ấy. :(( Cứ kịch kịch là em tỉnh, toàn tầm hơn 12h - 3h sáng, có lúc nằm theo dõi vẫn thấy lịch kịch, có lúc hết. Mà lão chồng em ngủ say như chết, có lay lão dậy thì 100% là lão làu bàu: làm gì có tiếng gì rồi ngủ tiếp sau 1 giây.
Cũng may là em cứ nằm im, nghĩ một là mình nghe nhầm, hai là tiếng động có thật ở đâu vọng đến vì đêm thanh vắng dễ nghe (mà làm gì có ai hoạt động tầm giờ đấy lại nghe sát bên tai thế), ba là... hu hu... thì kệ nó chứ càng tìm hiểu càng sợ...
Một thời gian em nghe khá thường xuyên, nhất là lúc con em 1-5 tuổi. Nó còn hay khóc mơ nữa, đang đêm cứ giật mình hoặc ho rồi khóc, nôn cả ra giường. Em tự nhủ là hiện tượng bình thường ở trẻ nhỏ, nhưng có lúc em điên quá vì xảy ra liên tục, em phải lầm bầm chửi thề. Đầu giường em vẫn có con dao dưới chiếu. Nhà mẹ em có lần con bé cháu quấy đêm quá, em thấy mẹ dậy thắp hương, chứ em thì không dám, nghĩ đến việc đang đêm tự dưng lên hương em càng thấy sợ.
Sau này thì thưa dần và có vẻ hết hẳn. Năm ngoái em làm tôn che hết toàn bộ phần mái, phía trên phòng ngủ dọn hết chậu cây, gạch chống nóng và quây kín lại như cái kho để đồ linh tinh. Xong em cũng không thấy hiện tượng gì lạ.
Em đã ở khách sạn nhiều nơi, cả trong nước và mấy lần đi nước ngoài đều yên ổn. Tuy nhiên đi đâu lạ nhà em cực kỳ khó ngủ, ngủ được rất ít, kể cả đi du lịch, nghỉ mát.

Trạng thái
Thớt đang đóng