[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

MuathuHN252

Xe lăn
Giờ này đi ngủ thôi mợ ơi, à mà em mới có hình chụp tay, mợ có muốn xem qua thì in bốc chỗ kín nhé :">
Ib xong mợ ấy đòi xem nhiều hơn đó cụ. Cụ bảo trọng :))

ZynZyn

Xe lăn

MuathuHN252

Xe lăn
Thôi xong con ong, mợ nói lộ hết ra thế thì sao cụ ý gửi cho e nữa, rồi e lại chả có gì để foward sang cho mợ ;));));))
Ơ e có nhu cầu xem gì đâu mà cần Fw:)). Mợ gắp lửa bỏ tay ng ah =))

datlui

Xe buýt
Thôi xong con ong, mợ nói lộ hết ra thế thì sao cụ ý gửi cho e nữa, rồi e lại chả có gì để foward sang cho mợ ;));));))
Ơ e có nhu cầu xem gì đâu mà cần Fw:)). Mợ gắp lửa bỏ tay ng ah =))
hai mợ làm em xấu hổ quá, đang đứng trên sân thượng bắt ốc sên mà cười như ma ấy, chắc hàng xóm nhà em ngày mai tìm lên thớt này kể chuyện... "đêm qua tôi nghe tiếng cười trên sân thượng nhà bên ...abc xyz" :))

ZynZyn

Xe lăn
Để tránh việc chị em chúng e xấu hổ đùn đẩy nhau, cụ có cái gì cứ post công khai lên đây cho tất cả cùng đc chiêm ngưỡng ạ :P
hai mợ làm em xấu hổ quá, đang đứng trên sân thượng bắt ốc sên mà cười như ma ấy, chắc hàng xóm nhà em ngày mai tìm lên thớt này kể chuyện... "đêm qua tôi nghe tiếng cười trên sân thượng nhà bên ...abc xyz" :))

MuathuHN252

Xe lăn
Sao giờ này cụ lại lên sân thượng bắt ốc sên thế ạ? Lạnh lắm, nó rụt hết cả rồi sao mà bắt :))

MuathuHN252

Xe lăn
Để tránh việc chị em chúng e xấu hổ đùn đẩy nhau, cụ có cái gì cứ post công khai lên đây cho tất cả cùng đc chiêm ngưỡng ạ :P
Mợ nhẹ nhàng, bt ko cụ ấy ngại chạy mất ạ:))

datlui

Xe buýt
Sao giờ này cụ lại lên sân thượng bắt ốc sên thế ạ? Lạnh lắm, nó rụt hết cả rồi sao mà bắt :))
Khổ, em trồng mấy cây phong lan và địa lan trên ấy; đang ra mấy ngồng hoa chơi Tết mà mấy con Sên nó cắn rụng gần hết rồi, thật là tức chết đi đc!

Lúc chiều có chụp đc bông mai dưới sân, mời các mợ ngắm tạm nhé!

tamlinh

Xe tăng
Đây là lần đầu tiên em được nghe giảng về vấn đề này kỹ càng như vậy ạ. Em xin cám ơn cụ rất nhiều.
Các cụ cho em hỏi thêm ạ: Em là phận gái có được phép ra mộ các cụ thắp hương (cả nhà đẻ và nhà chồng) vào những dịp lễ tết, giỗ chạp không ạ? Nên khấn mời các cụ về hay bày hoa quả xôi thịt ở mộ ạ? Em xin cám ơn ạ.
Ngoài bắc có hiện tượng trọng nam khinh nữ theo quan niệm lâu đời nên đôi lúc hơi cực đoan, không đúng. Thời phong kiến, đạo Khổng tử: chỉ đánh giá người nam có vai trò, vị trí cao hơn nữ, chứ ko coi thường phụ nữ. Vì đạo Khổng vẫn coi trong nghĩa vơ chồng: Người xưa vẫn nói “Tương kính như tân” tức là vợ chồng phải luôn cư xử với nhau như khách, với thái độ tôn trọng nhau. phu xướng phụ tùy là sự đồng điệu, ăn ý trong ứng xử chứ không phái áp bức, kiểu chủ -tớ. Tuy nhiên trong xã hội do đa số người dân (không hiểu hết Nho học) đã ngộ nhận và hành xử kiểu Chồng chúa- vợ tôi.

Nói về việc thờ cúng, tế tự tại gia và ngoài mộ của người phụ nữ trong gia đình mà thường hau bị cho là "phận gái":
Về thờ cúng, các con cháu thờ Ông bà tổ tiên, cúng tế (kể cả trong gia đình và cúng tế trong chùa đình) về đạo đức và tâm linh Thần thánh lẫn vong linh các Cửu huyền trong nhà không phân biệt nam nữ.
Tuy nhiên, thế giới tâm linh, xã hội Á đông, kiểu phong kiến xưa vẫn tôn trọng người nam hơn nữ. Vi vậy, trong gia tộc, gia đình thường để người Cha, người Chồng đứng cúng tế, thắp nén hương đầu tiên đẻ tôn trọng chứ ko phải cấm phận gái thắp hương ông bà. Việc phân biệt không cho các Mợ cúng là sai (cả nhà chồng lẫn nhà đẻ mình).
Ví dụ Có những trường hợp cha mẹ chỉ có con gái hoặc vợ có chồng mất (con cái chưa có hoặc con gái hoặc con trai nhỏ) thì việc cúng ông bà ,cha mẹ hoặc cúng Cha mẹ chồng, người chồng thì người phụ nữ vẫn đảm đương chứ ai cúng đây. Việc không cho phận gái thắp hương , cúng là không đúng cả về đạo lý lẫn tâm linh. Tất cả con cháu đều phải cúng tổ tiên ông bà và cha mẹ, ko phân biệt nam nữ, người này bận thì người kia cúng. Vì càng thắp hương các Cụ dưới đó càng mãn nguyện, ấm áp (con gái, cháu gái nó nhớ mình, nó thắp hương cho mình...)
Kể cả thần thánh, tiên, Phật cũng thế không phân biệt. Tuy nhiên, việc đụng chạm thân tượng khi dọn dẹp, tắm tượnng, thay áo thì khác. Thần nam thì phái nam làm, Thánh mẫu thì phái nữ làm, dọn dẹp đồ trang trí thì không sao! y như dương trần thôi.
Việc thắp hương ngoài mộ cũng thế, con cháu trai gái đều thắp hương. Có khi con trai đi làm xa nhà không về, dịp giỗ tết, lâu lâu con gái, con dâu ra thắp hương không sao. Tuy nhiên, trẻ nhỏ , phụ nữ hạn chế ra nghĩa trang, khu mộ nhiều vì dễ nhiễm hàn khí, với người khỏe thi ko sao, tùy đk.

Cúng ngoài mộ dịp giỗ tết nếu đã có bàn cúng trong nhà thì ngoài mộ chỉ cúng nhẹ, hoa trái cây, nước, muối gạo... cho ông bà (để thêm 1 bàn cúng xôi (ko bắt buộc) thịt, hoa quả , rượu trà nước... cúng đất đai ngoài mộ). Nếu không có bàn cúng mặn tại nhà thì mới cúng xôi, thịt ngoài mộ.
Thường cúng ngoài mộ nên làm đơn giản, kiểu dã chiến vì ngoài đó các Cụ ko hưởng 1 mình được, chia hàng xóm nữa.

tamlinh

Xe tăng
Quan điểm thờ cúng của cụ hay quá ạ! Rất đáng để em học hỏi.
Cái này ko phải quan niệm của Em, vì quan niệm có tính chủ quan (cá nhân hoặc số đông cộng đồng nào đó) nên có thể sai. Đây là em tìm hiểu được theo thực tế khách quan, theo ý các Cụ.

Đại Ba

Xe điện
Nhấc lên mai xem, một điển hình của khu đất gần đình - chùa; gần ao đầm góc nhọn, nằm trên tim đường lớn.
Đất dữ.
Nhưng không thể chặn nổi.

Cho nên các cụ trấn Chùa bên này, trấn Đình bên kia. Để cho nó trôi chảy đến đâu thì đến.

thichrauxanh

Xe điện
Cái này ko phải quan niệm của Em, vì quan niệm có tính chủ quan (cá nhân hoặc số đông cộng đồng nào đó) nên có thể sai. Đây là em tìm hiểu được theo thực tế khách quan, theo ý các Cụ.
Quan điểm của mợ rất phá cách :))
Như thế nảy sinh ra một vde mà e nghĩ các cụ ọp chắc rất thích. Tức là khi con giai cụ nào lấy vợ, ví dụ nhà nào chỉ còn một vế, thế là bà thông gia cũng sang ở cùng luôn.
Đấy ng ta gọi là song hỷ lâm môn ;)) phỏng mợ?

Cuộc sống phức tạp lắm, chưa nói sống chung, chưa nói động chạm lợi ích, thậm chỉ chỉ động lời nói cũng gây bất hoà. E đố ai mà tứ thân phụ mẫu về ở cùng 1 nhà vs hai vc 2 đứa con đc.
Nên trừ khi nhà gái ko còn ai, thì cũng lập bàn thờ ngay tại nhà gái, đừng có đưa chung về là toang đg âm đới :D

Thậm chí ở rể thôi cũng bao nhiêu thớt đã tôn vinh mãi chưa ra đc chạn vương, giờ mợ còn tìm thông gia vương :))

Ah tuy nhiên cũng có trg phái ko thờ cúng, mặc nhiên âm tự lo kiếm ăn của âm, rồi lại đi đầu thai..v..v. Cái này quan niệm từng ng e ko ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Làng em cũng có 1 dải đất dữ (theo lời mọi người từ xưa đến nay là vậy). Dải đất này một mặt là đường liên thôn, mặt đối diện bám theo con mương nước dẫn đến ao chùa. Bên kia con mương là đất nhà chùa. Còn bên kia đường liên thôn là khu đình cổ rất đẹp.

Hồi em còn nhỏ xíu thì hình như chưa có ai ở dải đất này, vì các cụ nói đất đình chùa dữ, không nên ở. Sau thôn chia đất cho một số hộ gia đình, mọi người vì một lí do nào đó làm nhà ở, nhà nào cũng đều xảy ra chuyện, chính em có lẽ cũng bị vướng một chút.

Nhà thứ nhất là bác em, bác về làm nhà ở đó, hồi ấy kinh tế bác khá giả hơn người khác, đông con. Ở một thời gian thì chị con gái đầu bị tai nạn giao thông mất. Ít lâu sau, anh con trai duy nhất của bác, trong khi đi xe máy mời cưới (xe máy hồi đó hiếm, ba-véc-ta gì đấy), cũng tai nạn và mất. Chị con gái thứ hai lấy luôn anh rể để còn chăm nom 2 cháu. Chị con gái út thì lấy chồng nghiện ngập, rồi cũng bỏ nhau.

Nhà thứ hai là thông gia của bác em, là nhà anh nghiện kể trên. Các bác bán nhà trong làng, ra mua 1 phần đất của bác em để tiện bề làm ăn buôn bán. Ở một thời gian thì anh con cả mất vì tai nạn giao thông, anh con thứ thì trở nghiện, li hôn vợ.

Nhà thứ ba thì gia cảnh lục đục, anh con trai duy nhất bằng tuổi em cũng bị nghiện, chị con gái thì héo hắt ở vậy không lấy chồng, suốt ngày bị người khác lừa tiền bạc.

Nhà thứ tư thì giàu lắm nhưng con trai duy nhất cũng nghiện. Bạn này li hôn vợ đầu, lấy vợ hai về, một cô gái rất khỏe mạnh đáng yêu, thì lại phát hiện ra ung thư, giờ trầm cảm, điên khùng, dù tuổi đời rất trẻ.

Nhà thứ năm thì có anh con trai mất trẻ lắm, vì bệnh não, để lại vợ dại con thơ. Anh con út nhà ấy đường tình duyên không đâu vào đâu.

Nhà thứ sáu thì có hai anh con trai tráng kiện, đẹp trai. Một anh chưa kịp có vợ thì tai nạn giao thông mất. Anh còn lại đẹp như tranh vẽ thì vướng nghiện ngập, tù tội, vừa rồi tai nạn giao thông mất. Bác trai cũng ung thư vừa mất.

Dải đất đó không chừa nhà nào thì phải ạ, không chuyện nọ lại xọ chuyện kia. Về phần em, trước đây có một bác về quê em mua đất, em đã gàn nhưng bác nhất định mua một mảnh của bác em, vì đất khá đẹp. Ngày ấy đất 1,6tr mà vừa rồi họ trả 90tr/1m2, bác vẫn chưa bán. Bác mua đất để đấy không ở, nhưng gia đình không được trọn vẹn nữa. Nhiều lúc buồn, em cứ nghĩ không biết có phải do mảnh đất đó không...
Có dịp các cụ mợ tổ chức một buổi đầu Xuân đi thăm mảnh đất này nhỉ?

trungunimor

Xe buýt
Quan điểm của mợ rất phá cách :))
Như thế nảy sinh ra một vde mà e nghĩ các cụ ọp chắc rất thích. Tức là khi con giai cụ nào lấy vợ, ví dụ nhà nào chỉ còn một vế, thế là bà thông gia cũng sang ở cùng luôn.
Đấy ng ta gọi là song hỷ lâm môn ;)) phỏng mợ?

Cuộc sống phức tạp lắm, chưa nói sống chung, chưa nói động chạm lợi ích, thậm chỉ chỉ động lời nói cũng gây bất hoà. E đố ai mà tứ thân phụ mẫu về ở cùng 1 nhà vs hai vc 2 đứa con đc.
Nên trừ khi nhà gái ko còn ai, thì cũng lập bàn thờ ngay tại nhà gái, đừng có đưa chung về là toang đg âm đới :D

Thậm chí ở rể thôi cũng bao nhiêu thớt đã tôn vinh mãi chưa ra đc chạn vương, giờ mợ còn tìm thông gia vương :))

Ah tuy nhiên cũng có trg phái ko thờ cúng, mặc nhiên âm tự lo kiếm ăn của âm, rồi lại đi đầu thai..v..v. Cái này quan niệm từng ng e ko ý kiến.
Ở miền Nam nhà rể làm bàn thờ riêng thờ gia tiên bên vợ song ở vị trí kém trang trọng hơn bàn thờ bên nội và thâp hơn <=5cm.

Xe nội lước

Xe container
Hôm nay em có việc cần hỏi. Em muốn đưa các cụ, ông bà nội , mẹ em , em gái em, con gái em là những người đã mất lên chùa.
Có 1 bạn người quen có khả năng tâm linh nói sẽ làm giúp việc này ..thậm chí là làm từ xa đc..nhưng đến giờ không biết bận quá hay sao mà chưa thấy tiến hành. Gần tết cuối năm rồi em sốt ruột quá . Cccm cho em hỏi việc này khi làm có mất nhiều thời gian không. Có cầu kỳ gì không .?
Trường hợp người ta bận quá thì cc hướng dẫn và trợ lực em nhá. Cụ datlui , cụ tamlinh , cụ DurexXL ...và cccm khác mách cách em nhá.
Em có lý do cần thiết và đặc điểm gia đình không bt nên không tiện nêu trên đây . Cũng vì lý do đó mà em muốn làm trước tết này.
Cám ơn cccm.

DurexXL

Xe lăn
Làng em cũng có 1 dải đất dữ (theo lời mọi người từ xưa đến nay là vậy). Dải đất này một mặt là đường liên thôn, mặt đối diện bám theo con mương nước dẫn đến ao chùa. Bên kia con mương là đất nhà chùa. Còn bên kia đường liên thôn là khu đình cổ rất đẹp.

Hồi em còn nhỏ xíu thì hình như chưa có ai ở dải đất này, vì các cụ nói đất đình chùa dữ, không nên ở. Sau thôn chia đất cho một số hộ gia đình, mọi người vì một lí do nào đó làm nhà ở, nhà nào cũng đều xảy ra chuyện, chính em có lẽ cũng bị vướng một chút.

Nhà thứ nhất là bác em, bác về làm nhà ở đó, hồi ấy kinh tế bác khá giả hơn người khác, đông con. Ở một thời gian thì chị con gái đầu bị tai nạn giao thông mất. Ít lâu sau, anh con trai duy nhất của bác, trong khi đi xe máy mời cưới (xe máy hồi đó hiếm, ba-véc-ta gì đấy), cũng tai nạn và mất. Chị con gái thứ hai lấy luôn anh rể để còn chăm nom 2 cháu. Chị con gái út thì lấy chồng nghiện ngập, rồi cũng bỏ nhau.

Nhà thứ hai là thông gia của bác em, là nhà anh nghiện kể trên. Các bác bán nhà trong làng, ra mua 1 phần đất của bác em để tiện bề làm ăn buôn bán. Ở một thời gian thì anh con cả mất vì tai nạn giao thông, anh con thứ thì trở nghiện, li hôn vợ.

Nhà thứ ba thì gia cảnh lục đục, anh con trai duy nhất bằng tuổi em cũng bị nghiện, chị con gái thì héo hắt ở vậy không lấy chồng, suốt ngày bị người khác lừa tiền bạc.

Nhà thứ tư thì giàu lắm nhưng con trai duy nhất cũng nghiện. Bạn này li hôn vợ đầu, lấy vợ hai về, một cô gái rất khỏe mạnh đáng yêu, thì lại phát hiện ra ung thư, giờ trầm cảm, điên khùng, dù tuổi đời rất trẻ.

Nhà thứ năm thì có anh con trai mất trẻ lắm, vì bệnh não, để lại vợ dại con thơ. Anh con út nhà ấy đường tình duyên không đâu vào đâu.

Nhà thứ sáu thì có hai anh con trai tráng kiện, đẹp trai. Một anh chưa kịp có vợ thì tai nạn giao thông mất. Anh còn lại đẹp như tranh vẽ thì vướng nghiện ngập, tù tội, vừa rồi tai nạn giao thông mất. Bác trai cũng ung thư vừa mất.

Dải đất đó không chừa nhà nào thì phải ạ, không chuyện nọ lại xọ chuyện kia. Về phần em, trước đây có một bác về quê em mua đất, em đã gàn nhưng bác nhất định mua một mảnh của bác em, vì đất khá đẹp. Ngày ấy đất 1,6tr mà vừa rồi họ trả 90tr/1m2, bác vẫn chưa bán. Bác mua đất để đấy không ở, nhưng gia đình không được trọn vẹn nữa. Nhiều lúc buồn, em cứ nghĩ không biết có phải do mảnh đất đó không...
Theo em hình dung thì doi đất này sẽ chạy dài, được khuôn lại 2 cạnh bởi đường làng (giờ là đường liên xã) và con mương đào
Một đầu doi đất là ao của Chùa
Đầu còn lại có lẽ là kết thúc bởi 1 đường xóm

Các hộ ra xây nhà trên doi đất này sẽ xây nhà nằm ngang, vuông góc với chiều dọc của doi đất
Mặt chính của nhà quay ra bám theo đường, thì phần sau nhà là con mương

Chưa nói đến trấn yểm, cái thế phía sau nhà là con mương cũng ko phải là thế tốt. Về môi trường, sức khoẻ cũng ít nhiều chịu các ảnh hưởng tiêu cực

Mương này có 1 đầu ăn vào ao Chùa, vậy khả năng cao là chiều nước chảy là từ ao chùa chảy ra, chứ nếu đổ vào ao chùa thì ao chùa sẽ không thanh tịnh sạch sẽ được.
Tệ hơn thì lâu dần, con mương này không còn dòng chảy, trở thành một con mương đọng nước, lại càng có hại

Về phong thủy thì con tiểu long này đầu chầu vào Chùa, mà lại toàn thân bất động kiểu bị phế
Có lẽ chìa khoá để mở giải chính là ở con mương này

Các Cụ chỉ giúp em xem nhận định của em có ổn ko ợ

datlui

Xe buýt
Hôm nay em có việc cần hỏi. Em muốn đưa các cụ, ông bà nội , mẹ em , em gái em, con gái em là những người đã mất lên chùa.
Có 1 bạn người quen có khả năng tâm linh nói sẽ làm giúp việc này ..thậm chí là làm từ xa đc..nhưng đến giờ không biết bận quá hay sao mà chưa thấy tiến hành. Gần tết cuối năm rồi em sốt ruột quá . Cccm cho em hỏi việc này khi làm có mất nhiều thời gian không. Có cầu kỳ gì không .?
Trường hợp người ta bận quá thì cc hướng dẫn và trợ lực em nhá. Cụ datlui , cụ tamlinh , cụ DurexXL ...và cccm khác mách cách em nhá.
Em có lý do cần thiết và đặc điểm gia đình không bt nên không tiện nêu trên đây . Cũng vì lý do đó mà em muốn làm trước tết này.
Cám ơn cccm.
Không ai làm việc này từ xa được đâu. Đó là vô thiên vô phép cụ anh ạ! Mình muốn vào nương náu trong nhà người ta (nhà Chùa), thì chủ gia (sư trụ trì) phải đồng ý đã. Có muốn thế nào thì mình xin ý kiến của sư thầy trước, rồi xin làm lễ dâng cúng thỉnh vào Chùa.

Thầy sẽ làm lễ rồi trì tụng đưa dẫn hương linh của người nhà mình về. Tên tuổi năm sinh, năm mất, thọ hạn được ghi ra rõ ràng hết rồi mới mới tiến hành làm lễ. Cơ bản thì mọi thứ sẽ được ghi trên linh phù như này. Với lại mấy việc này em nói sơ qua để cụ nắm các bước, chứ em không nói kỹ ở đây được.

Trạng thái
Thớt đang đóng