[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

angkorwat

Xe điện
Cụ lại làm em thèm ạ :) nhưng tiếc là trưa nay em hẹn bia hơi với sếp Tây rồi ạ không là em có khi thành khách không mời mà đến phi đến LĐH ngay ạ. Nhưng em quen quán cũ ở Đại Cồ Việt hơn, tuy xập xệ nhưng rộng hơn, em nhớ cả cầu thang ọp ẹp lẫn đi trên tầng 2 phải nhẹ nhàng vì sợ sập ạ :)
Mợ phi đến đi. Có hai cụ offer ai cũng biết toàn người quen mà.

MuathuHN252

Xe lăn

DurexXL

Xe lăn
Vụ nhìn thấy Mẹ em theo cạnh em thì em cũng được nói thế 2 lần, thậm chí tả chính xác kiểu tóc và quần áo Mẹ em hay mặc nữa cơ. Nhưng lâu nay ko thấy ai phán vậy nữa, có lẽ Mẹ em đi cũng lâu quá rồi hoặc giờ theo cháu nội ngoại gì đó chứ bơ ông con zai rồi chăng?
Vâng
Cô giáo tả Mẹ em đúng luôn, đúng cả áo Mẹ em hay mặc khi còn sống (sau này đủ 100 ngày Mẹ, em đốt hóa cho Mẹ em cùng với một số quần áo mũ khăn mà Mẹ hay dùng)

Annetocdo

Đi bộ
Em cám ơn mợ đã chia sẻ ạ. Khoảng năm
thứ 3 chuyển ra Hà Nội anh trai em có tâm lý chán nản (2 năm đầu vẫn vui vẻ ạ, có quen một chị cùng tuổi, mới quý nhau chưa yêu, chị này con một. Nhưng cũng áp lực gì đó lại thôi. Mẹ em thì sợ anh khổ, lấy con một phải lo công việc cho gia đình ngoại. Nhà bên ấy lại ở xa. Mẹ em rất nhiều lần chê cô này cô kia đấy là điều em rất ghét mẹ em) Em tìm hiểu và nói anh ấy đi khám trầm cảm rồi một thời gian sau anh nói chỉ chán nản thôi, giờ hết rồi nên bẵng đi không nhắc đến nữa. Mợ chia sẻ thêm về việc dùng thuốc được không ạ. Em xem thì tác dụng phụ nhiều, đặc biệt tháng đầu có khả năng khiến ng bệnh bị tiêu cực hơn.
Mợ ơi, tùy từng loại bệnh thì bác sỹ sẽ kê thuốc. Nhưng như người nhà em uống thuốc chống trầm cảm và thuốc bổ não thì không có tác dụng phụ đáng ngại. Thời gian đầu uống thuốc thì hay buồn ngủ và ngủ nhiều, qua khoảng 2-3 tuần thì đỡ. Sau 6 năm sống chung với thuốc thì gan, thận vẫn ổn, khám sức khỏe thấy bình thường. Bác sỹ nói thuốc tâm thần tương đối lành tính đối với cơ thể.
Thôi thì bị bệnh mà có thuốc chữa phù hợp cũng là may mắn rồi mợ ạ, như gia đình em cũng đành coi nó như một bệnh mãn tính thôi.
Ngoài điều trị thuốc thì người nhà cố gắng tạo không khí vui vẻ, hướng anh đến suy nghĩ tích cực hơn. Em thấy được sinh ra làm ông người khỏe mạnh thế này đã là may mắn lắm rồi, bản thân cố gắng thêm chút nữa thì cuộc sống sẽ càng hạnh phúc trọn vẹn hơn.

Xe nội lước

Xe container
Ui xời
Cụ anh làm như thik là xuất gia được ngay

Chiều 30 Tết năm đó, sau nửa ngày ngồi cạnh hồ nước và alo các người thân chào chúc Tết, khi quyết định không nổi lên báo mấy hôm sau nữa, thì mùng 3 Tết em đi 3 Chùa lớn ở HN xin quy y Tam bảo

Cả 3 Chùa: 1 đóng cửa, 1 bảo chờ đến mùa Thu, 1 bảo lên Chùa khác

Sau này, 1 Mợ Bính Thìn (vừa là cô giáo, vừa là tiền bối, vừa đang làm cuan chức nhưng lại có căn âm và đọc Tử vi rất tanh) cười bảo em: Cậu xin quy y sao được, cậu thì chỉ có tu hú thôi chứ tu tập cái giề :D

Nói về Cô giáo thì cũng là 1 câu chuyện. Khi em học 1 lớp, thời điểm đó Mẹ em vừa mất được ít ngày. Em ngồi ở cuối lớp, 1 mình, ko đeo băng tang. Cô giáo hôm đó lên lớp, và cô cũng chỉ dạy 1 buổi duy nhất ở lớp em. Cô dạy ở trên, tự nhiên thấy đi xuống qua em rồi lại đi lên.

Lúc tan học, về, em ra sân hút điếu thuốc cho đỡ lạnh (gần 10h30 đêm) rồi đi bộ ra cổng thì thấy 1 cái Audi trắng dài ngoẵng chạy bên cạnh, kính hạ xuống. Cô giáo bảo lên xe nói mấy chuyện.
Cô bảo: Mẹ em mới mất đúng không? Tôi thấy Mẹ đứng cạnh em. Em đang rất khó khăn. Nhưng Mẹ muốn em đứng lên.
Cô hỏi giờ ngày tháng năm sinh. Sau đó nhẩm rất nhanh, bảo em 3 ý
Xong bảo em cố mà làm, giờ về đi, đừng lang thang đâu nữa. Rồi phóng xe đi luôn

Em lần lượt cố gắng thực hiện 3 việc Cô nói, mọi việc ổn dần
Và đến nay vẫn đang cố gắng

Sau em mới biết Cô cũng là 1 nhân vật khá danh tiếng trong làng nghề, cũng có vị trí nhất định về quan chức
Khó chứ. Ng ta nhìn tướng .. kiểu ae mình đến xin khéo đệ thì về chứ anh lại bảo chú tiểu này nhìn an toàn ...vào đê 🤣

MuathuHN252

Xe lăn
Không có chỉ có ba anh em thôi. Thêm lão Baleo (lính hải quân)
Dạ, toàn các cụ lão làng. Chắc dịp khác đông đông các mợ hơn chút, e qua ạ. Chúc các cụ có bữa trưa vui vẻ 🥰

my.eb

Xe điện
Ở Hưng Yên có đền Mẫu nghe nói rất linh thiêng, cầu được ước thấy. Cuối năm 2008 em đi công tác ở Hưng Yên có đi lễ đền Mẫu và chùa Chuông (đi cùng đoàn công tác), về mấy tháng là lấy chồng, hổng biết có phải do đi lễ không ạ.
Có phải đền Mẫu nằm bên bờ một con sông, ở sân có một cây đa rất to ko mợ? Nếu đúng thì em cũng đi rồi ạ.

DurexXL

Xe lăn
Có phải đền Mẫu nằm bên bờ một con sông, ở sân có một cây đa rất to ko mợ? Nếu đúng thì em cũng đi rồi ạ.
Đền Mẫu Hưng Yên thì được dân gian tôn vinh tín ngưỡng nhất là Đền Mẫu có cây đa/si lâu đời với bộ rễ chia đôi thành cổng đi vào
Cánh Bộ Tài chén thời BT Sinh H rất tín Đền Mẫu này và nếu em không nhầm thì hình ảnh Đền Mẫu đã được đưa lên tiền xu những năm 200x

my.eb

Xe điện
Đền Mẫu Hưng Yên thì được dân gian tôn vinh tín ngưỡng nhất là Đền Mẫu có cây đa/si lâu đời với bộ rễ chia đôi thành cổng đi vào
Cánh Bộ Tài chén thời BT Sinh H rất tín Đền Mẫu này và nếu em không nhầm thì hình ảnh Đền Mẫu đã được đưa lên tiền xu những năm 200x
Ồ vậy thì đúng rồi cụ ạ. Em đi đúng nơi và đúng style cụ tả luôn, tất nhiên là thời con cháu bác SH thôi ạ.
Em chỉ thấy cảnh đẹp và cây đa/si cũng rất đẹp cụ ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Không phải sông mà là gần 1 cái hồ Mợ ạ, đền ở ngay trong thành phố.
Chùa Chuông em cũng ấn tượng, rất đẹp và yên tĩnh.